อยากบวชตลอดชีวิตครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย original01, 7 พฤษภาคม 2010.

1. Ricky

Ricky เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2005
    อยากบวชก้อไปบวช การบวชไม่ใช่เรื่องไม่ดี จะไปคิดมากทำไมตั้งมากมาย
    ถ้าใจคุณไม่ได้อยากบวชจริงๆเด๋วมันก้ออยากสึกออกมาเองล่ะ
    แล้วเรื่องหนี้ กยศ ก้ออีก ถ้าใจคุณไม่ได้หนีหนี้ สึกมาคุณก้อมาใช้หนี้ต่อ จะได้สึกหรือไม่ได้สึกไม่มีใครรู้หรอกครับ แต่ที่รู้คือ การบวชน่ะมันดี ทำไปเถอะ

2. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    ตัวผมเองก็อยากจะบวชเช่นกันครับ แต่กะว่าจะรอให้จบม.6เสียก่อน เพราะผมรู้สึกเบื่อหน่ายต่อโลกเหลือเกิน ในโลกนี้มีแต่ทุกข์ และหากยังไม่พ้นจากวัฎฎะเราก็ไม่สามารถจะพ้นทุกข์ได้เสียที ต้องตายเกิด ตายเกิด อยู่ร่ำไป ผมรู้สึกเบื่อหน่ายเหลือเกินครับ

3. jantraa

jantraa เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ายังปลดเปลื้องภาระทางโลกไม่เสร็จ จะสงบได้หรือ.... ฝึกจิต และบวชใจ บางครั้งบวชเป็นพระแล้ว ก็ยังไม่ได้อะไรก็มี

4. itipizo

itipizo Active Member

13 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนาบุญในกุศลเจตนาใหญ่ครับ

การปฏิบัติธรรม เป็นเรื่องของจิต
    ธรรมไม่ขึ้นกับกาล และเวลา
    อย่าคิดสร้างเงื่อนไขให้กับตนเอง
    ฉันต้องได้อย่างนี้ ฉันจึงจะทำอย่างนั้น
    ฉันทำสิ่งนี้ไม่ได้ดี เพราะฉันยังขาดสิ่งนั้น

เราต้องเรียนรู้ที่จะอยู่กับปัจจุบันอย่างเป็นธรรม
    ครูบาอาจารย์ท่านจึงแนะนำว่า

ฟังเสียงทุกเสียงให้เป็นเสียงสวดมนต์
    มองคนทุกคน ให้เป็นพระพุทธเจ้า (จิตทุกดวงมีพุทธิภาวะ)
    แล้วท่านอยู่ที่ไหนก็เป็นสุข ...

เมื่อจิตตื่นพร้อมด้วยสติ จะเกิดนิพพิทา ความเบื่อหน่าย
    อันเนื่องจากปัญญามองเห็นทุกข์ ต่อจากนี้ควรมิควรท่านก็ต้องดำเนินเองแล้ว

5. Junja

Junja Active Member

9 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ

อยากบวชตลอดชีวิตเหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้คงทำได้แค่บวชช่วงสามเดือนฤดูร้อนไปก่อน

แฮ่ ๆ^^"

6. Phusaard

Phusaard เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2010
    ถ้ามีโอกาสก็บวชเลย ครับ

อยู่ไปเรื่อยๆ ปฏิบัติอย่างสม่ำเสมอ

วันไหนคิดว่าอยู่ไม่ไหวแล้วก็สึก

หากได้บวชจริงๆ ขอร่วมอนุโมทนา ด้วยนะครับ สาธุ