เรื่องเด่น อย่าตำหนิกรรมของผู้อื่น( โดยสมเด็จองค์ปฐมฯ)

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย NAMOBUDDHAYA, 17 มกราคม 2015.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. หนึ่งจิต

หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    เรียกอากะละมังได้มั้ย อยากใหญ่กว่า อาจานน่ะ อิอิ ล้อเล่น

มนุษย์ยุคใหม่ที่จะบรรลุธรรมได้เร็ว ต้องเรียนรู้เรื่องพลังงาน พลังความคิด พลังงานของธาตุต่างๆ นี่แหล่ะครับ เพราะมันคือส่วนนามธรรมที่ปิดกั้นการบรรลุธรรม(ความสมดุลย์ของนามธรรมและรูปธรรม)แปลว่า ความเข้าใจที่ตรงกันทั้งทางรูปธรรมและนามธรรม แปลว่า หมดสงสัยในกันและกัน แปลว่าใจหมดสงสัยต่อกายสัมผัส และกายสัมผัสหมดสงสัยต่อใจสัมผัส แปลว่ามันรู้และเข้าใจซึ่งกันและกัน

เรื่องพลังงานนี้จึงจำเป็นที่ทุกคนต้องสัมผัสได้ด้วยใจ ว่ามันมีอยู่จริง ถึงจะสัมผัสพระนิพพานธาตุ ได้ว่ามีจริง

2. หนึ่งจิต

กระหม่อมเปิดรับพลังงานได้ เขาเปรียบว่าดอกบัวบานรับแสงแห่งปัญญาครับ จักระที่เจ็ดเปิดครับ แปลว่า พลังงานหมุนเวียนได้ ไม่อุดตัน ไม่เก็บกด มีทางออก มีทางระบายถ่ายเท เรียกว่าเป็นธรรมชาติเหมือนต้นไม้แล้วครับ ที่สามารถรับส่งพลังงาน เปลี่ยนอากาศเสียให้เป็นอากาศดีได้

แปลว่า แม้จะรับความคิดอารมณ์อวิชชาความไม่รู้ความสงสัยความอยากของคนอื่นมา ก็สามารถเปลี่ยน แก้ไข ช่วย ให้มันดีได้ ด้วยการเรียนรู้ในมรรคแปดข้อครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 มกราคม 2015
  3. หนึ่งจิต

การรับพลังงานมา แล้วเข้าใจด้วยใจ เรียกว่า ใจสัมผัสครับ ไม่ต้องคิดเอาเองแต่เราจะรู้ในเจตนาของ แต่ละเรื่องที่ผ่านเข้ามา หรือที่รับสื่อสารเข้ามา ส่วนตัวเรา จะรับมือจัดการเช่นไร ต่อไปก็เป็นสิ่งที่เราต้องเรียนรู้ใหม่อีกรอบด้วยใจ ส่วนกรรมที่ออกมากระทบผู้อื่นนั้น มันจะบอกเราเองว่า ถูกมั้ย ควรมั้ย ชอบมั้ย ตามมรรคแปดครับ ถ้าผิดเรารับผิดเต็มๆ ถ้าถูก เราพ้นจากกรรมทั้งปวง คนอื่นก็พ้นด้วย

4. หนึ่งจิต

เรารู้ ด้วยใจ แต่คนอื่นยังเข้าใจแบบนี้ไม่ได้ เรารู้ คนอื่นยังไม่รู้ ดังนั้น คนอื่นผิดได้อยู่ แต่เราจะผิดไม่ได้เลย เข้าใจนะว่า เราคือผู้รู้แล้ว ส่วนคนอื่นถือว่ายังเป็นผู้ที่ยังไม่รู้ ทีนี้ใครควรจะมีเมตตาธรรมความรักความสงสาร ความอดทนมากกว่าล่ะ

5. ZIGOVILLE

ZIGOVILLE เป็นที่รู้จักกันดี

:p:p:p ๕๕๕+++ ไม่กล้าล้อเล่นกับท่านล่ะครับ ถึงนิสัยผมจะขี้เล่น แต่ถ้าผมได้เรียกใครว่าอาจารย์แล้วก็จะไม่กล้าเล่นด้วยล่ะครับ ๕๕๕ เป็นแล้วก็ต้องเป็นต่อไปนะครับท่านอาจารย์ แฮ่ๆๆ:cool::cool::cool:

6. หนึ่งจิต

ตรงนี้คือ มรรคแปดข้อที่ต้องเรียนรู้เพื่อให้เข้าถึงความเป็นมนุษย์ผู้ประเสริฐ ตามที่มีคนเคยถามว่า คนเราเกิดมามีชีวิตเพื่ออะไรกัน ถ้าทำได้จะเข้าใจและเข้าถึงความจริงคือ ผล

ผลของมรรคทั้งแปด คือรวมสัมมาทั้งแปดเป็นสัมมาเดียว

7. หนึ่งจิต

ขอยึนยัน นอนยัน ตีลังกายัน ว่า ไม่รับใครเป็นศิษย์ แต่ช่วยแนะนำได้ครับ
    เป็นกัลยาณมิตรที่เท่าเทียมกัน เท่านั้นครับ จะไม่แตกต่างจากความเป็นมนุษย์เหมือนกันครับ

8. ZIGOVILLE

ครับผม สาธุ สาธุ สาธุครับ เขินเรยแฮะ ยิ่งไม่กล้าทำผิดใหญ่เลยทีนี้ ยิ่งพระธาตุส่วนสมอง และพระเกศาเสด็จมาอยู่ด้วยแล้วตอนนี้ แงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เป็นเหมือนอย่างที่เสียงใครไม่รู้มาดังกังวานอยู่ในโสตประสาทเมื่อ 3 ปีที่แล้ว ท่านบอกว่า "ถึงเวลาที่ต้องปฏิบัติจริงจังแล้ว ต่อไปนี้จะทำผิดอะไรก็รีบทำซะ (นั่นแน่ะ ชี้โพรงให้เราอีก อิอิ) เพราะต่อจากนี้เป็นต้นไป ถ้าปฏิบัติไปแล้ว จะกลับมาเป็นอย่างเดิมไม่ได้อีก แล้วท่านก็ไล่เข้าไปปฏิบัติด้วยตัวเองคนเดียวในป่า"

เพิ่งจะเข้าใจนี่ล่ะครับ แจ่มแจ้งเลย ขอบพระคุณครับท่านอาจารย์ ท่านคือคนที่ผมตามหาอยู่ครับ
    ({) __/\__

9. หนึ่งจิต

น่าจะให้ผมเรียกคุณว่าอาจารย์ดีกว่านะ
    เพราะผมพูดอะไรมาคุณก็เข้าใจได้หมดเลย

10. ZIGOVILLE

ตกลงครับ สาธุ ขออนุโมทนาครับท่านจารย์ sianns (เอา "อา" ออกให้แระ) มีข้อแนะนำอะไรเพิ่มเติมเรียนเชิญท่านแนะนำได้เลยครับ ขอบพระคุณครับ

11. ◎สุริunร์

◎สุริunร์ เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาดู ดราม่า ครับ.. ^^

12. หนึ่งจิต

อ่านจบผมหัวเราะ แบบไหนดีอ่ะ แบบยินดีด้วยหรือแบบ โสนาน่า อิอิ ขรำๆ
    ก็แบบนี้แหล่ะครับ ถือมันเป็นความฝันอันสูงสุดของคุณที่เคยอยากเป็น กะเขาบ้างอ่ะนะ มีดี ก็ต้องทรง ต้องรักษา เพื่อมีเอาไว้เพื่อช่วยคนอื่น

แบบผมนะ ไม่มีดีอะไรเลย คนอื่นเขาหาว่าแล้วจะเอาฤทธิ์อภิญญาที่ไหนไปช่วยคนอื่นเขาล่ะ อิอิ

13. ZIGOVILLE

๕๕๕ แหมๆๆๆๆๆๆๆๆๆ หามิได้ครับ ผมเคยตั้งอธิษฐานว่า ถ้าตราบใดภายใน 3 ลมหายใจผมไม่สามารถมองเห็น serial number mouse ของคนที่ไม่เคยรู้จักกันที่อยู่หน้าจอคอมพิวเตอร์อีกฝั่งได้...และผมไม่รู้จริงในสิ่งที่ผมจะนำไปสอน...ผมจะไม่สอนใคร และรับใครเป็นศิษย์ครับ คงคล้ายๆ กับคุณนั่นแหละ อิอิอิ...ยังไงก็ขอบพระคุณมากครับ นับว่า สมเด็จองค์ปฐมนำเราทั้งคู่ให้มาเจอกัน และสนทนาธรรมกัน ถ้ามองแบบไร้สาระเลื่อนลอยหน่อยก็อาจมโนได้ว่า พลังงานต่างๆ ในธรรมชาตินั้นมีแรงดึงดูดพลังงานเดียวกันอยู่ตลอดเวลาเป็นนิจนั่นเอง

14. ZIGOVILLE

อ่านจบผมหัวเราะ แบบไหนดีอ่ะ แบบยินดีด้วยหรือแบบ โสนาน่า อิอิ ขรำๆ

เชิญขำตามสบายเลยครับท่านจารย์ sianns ถ้าไม่เจอกะตัวไม่รู้สึกหรอก อิอิ...:':)':)'(

แบบผมนะ ไม่มีดีอะไรเลย คนอื่นเขาหาว่าแล้วจะเอาฤทธิ์อภิญญาที่ไหนไปช่วยคนอื่นเขาล่ะ อิอิ
    คุณไม่เอาดี ไม่เอาชั่วแล้วมากกว่ากระมัง

15. หนึ่งจิต

ผมรู้น่า ถ้าผมไม่โดนมาก่อน ผมจะหัวเราะด้วยน้ำตาเหรอ อิอิ
    คุณทำชั่วไม่ได้อีกแล้ว แต่ผมล่ะ คิดหรือว่า ทำง่าย มันก็ไม่ต่างกันนักหรอกน่า

ใครไม่โดนพลังงานแห่งธรรมะเล่นงาน จะไม่รู้สำนึกน่ะ(ฮือๆ)

ความบริสุทธิ์ของพระสัทธรรม มันถึงชนะทั้งสามโลกไง

16. หนึ่งจิต

เอาเป็นว่า ผมเต็มใจช่วยผู้ที่ยังไม่รู้ทุกคนให้รู้ ถ้าเขาต้องการอยากรู้ความจริงอ่ะนะ
    ตราบที่ผมยังมีลมหายใจนะ

17. หนึ่งจิต

เลิกอธิฐานเพื่ออยากรู้อยากเห็นได้แล้วนะ ให้อธิฐานใหม่ว่า ขอให้ตนเองรู้จักพอ จะดีกว่านะครับ อิอิ

18. หนึ่งจิต

คราวหน้าหลับตาเห็น เลขสามตัวบน สองตัวล่าง สามตัวสี่ครั้ง ค่อยเอามาบอกสมาชิกเป็นการทำบุญทำทานดิ เผื่อทานนั้นจะได้ถึงผมด้วย อิอิ ลาบก้อยต้มซกเล็ก

19. ZIGOVILLE

:p:p:p เขิลลลลล หน้าแดงเรย...แฮ่ๆๆ จ้าาาาาาาาาาาา ท่านจารย์ sianns ไหนบอกไม่มีดีไง...โหวววววว...อุบอิบมาตั้งนาน อะโด่ ไม่ยอมแสดงตัวสะที อิอิ...ต่อจากนี้ไปก็คงต้องพอแล้วล่ะครับ อิอิ นึกถึงพระธาตุทีไร ก็เลือกอยู่กับท่านดีกว่าครับ แฮ่ๆๆ :boo::boo::boo:

20. หนึ่งจิต

คุณมันพวก แม่ทัพขุนศึกกองหน้า มันก็ต้องมีดีเป็นเกราะคุ้มครอง
    ผมมันเหมือน ราชินีปลวก มีแต่สมองไม่ออกแรง รบไม่เป็น น่ะ
    ต้องร่วมมือร่วมใจกันครับ พึ่งพาอาศัยกันและกัน ถึงจะไปรอดด้วยกันได้
    ต้องเข้าใจและรู้หน้าที่ของตนครับ ถ้าตนเองไม่รู้ไม่ทำ อาจถูกยึดตำแหน่งนะครับ อิอิ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้