อานิสงส์ของบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม ปิดทอง หน้าตัก 4 ศอก พร้อมวิหารแก้ว

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย มหาหินทร์, 19 มีนาคม 2006.

1. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผ้าจีวรผืนนี้ที่ผมได้นำมาลงนี้(ผมใช้ศัพท์ไม่ค่อยเป็นขอพูดแบบลูกทุ่งๆก็แล้วกัน) ก็เหมือนกับที่เราเห็นโดยทั่วไปที่พระสงฆ์ใช้ครองกาย แต่ผืนนี้ไม่ธรรมดาอย่างยิ่งครับ

ขอย้อนต้นเหตุสักนิดครับ ครอบครัวคุณ พัชนี (อย่าพึ่งเบื่อเรื่องของเธอนะครับ) เมื่อก่อนก็เป็นชาวพุทธธรรมดาตามบรรพบุรุษที่เป็นกันมา ทำบุญบ้างไม่ทำบ้าง ไหว้บ้างไม่ไหว้บ้างในเรื่องพระสงฆ์องคเจ้า หลังจากที่ได้ทำบุญสร้างพระไตรปิฎกตามที่ได้เล่าไปแล้ว ครอบครัวนีก็เปลี่ยนไป

จากเดิมมีหิ้งพระเล็กติดกับฝาห้องวางพระเครื่องแขวนคอเท่านั้น ก็กลายมาเป็นโต๊ะหมู่บูชาขนาดใหญ่ครึ่งห้องโถง มีพระประธานขนาด 15 นิ้วและอีกหลายองค์ และผมได้แนะนำให้เธอซื้อพระไตรปิฎกฉบับประชาชนมาหนึ่งเลม แทนพระธรรม ผ้าไตรจีวรหนึ่งชุดแทนพระสงฆ์ทั้งหมด มาวางที่โตะหมู่บูชากราบไหว้ทุกวัน

เธอก็ทำตาม ส่วนผ้าไตรจีวรนั้นเธอจะเปลี่ยนทุกสามเดือนประมาณ คือนำไปทำบุญถวายเป็นสังฆทานบ้าง ไปบวชพระบวชเณร ผ้าป่า กฐิน เป็นต้น ในเรื่องนี้ผมผู้แนะนำไม่ได้ทำอย่างเธอหรอกครับแต่แอบชื่นชมการกระทำของเธออยู่ห่างๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 พฤษภาคม 2007
  2. Nar

ผมเห็นเธอทำมากๆเข้า ก็คิดอยากทำอยากมีผ้าจีวรสักผืนเหมือนเธอบ้าง แต่ก็คิดว่าการที่จะซื้อจีวรตามร้านตลาดนั้นมันเรื่องเล็กซื้อมามบูชาเมื่อไรก็ได้ แต่ไอ้ความเป็นตัวผมไม่ได้คิดแค่นั้น อยากได้ผ้าจีวรที่พระครูบาอาจารย์ท่านใช้แล้วมาบูชามากกว่า ก็คิดอยู่ในใจเท่านั้นไม่ได้กล่าววาจาบอกใครทั้งนั้น มันจะเป็นไปได้หรือเมื่อมาคิดดูแล้วใครจะได้มาง่ายๆ มันจะได้มาง่ายๆเป็นไปไม่ได้ ก็คิไปตามประสา

แต่ในใจนั้นอยากได้มากๆ ก็เก็บเงียบไว้ในใจ จนเมื่องานเปลี่ยนผ้าสังขารหลวงปู่ครูบาวงศาพัฒนาองค์พระโพธิสัตว์เจ้า เมื่อวันที่ 17 ที่ผ่านมา คณะครอบครัวของคุณพัชนีที่เมืองไทยได้พากันไปร่วมงาน นำเงินปัจจัยไปถวายแด่พระคุณเจ้า ตุ๊ดีโดยตรง ที่กุฏิของท่าน

คุณพัชนีี ได้โทรทางไกลพูดคุยกับญาติขณะที่อยู่กับหลวงพี่ตุ๊ดีกำลังถวายปัจจัยพอดี เธอบอกญาติซึ่งเป็นน้องสาวน้องเขยให้ขอของดีจากหลวงพี่ให้ด้วย ซึงผมไม่รู้เรื่องด้วยในตอนนั้น

ทุกครั้งท่านจะแจกพระเป็นส่วนใหญ่ แต่ครั้งนี้เรียกน้องเขยคุณพัชนี เข้าไปข้างใน หยิบถุงผ้าสีเหลืองมาให้ห่อหนึ่ง แล้วถามว่าสามารถส่งของไปให้โยมณรงค์ได้ไหม น้องเขยตอบว่าได้ส่งเป็นประจำครับ

ท่านเน้นว่า ผ้าจีวรผืนใหญ่นี้ให้ส่งไปให้โยมณรงค์ ส่วนผ้ามัดเอวนั้นให้คุณพัชนี ทั้งสองผืนนี้เป็นผ้าของหลวงปู่ฯในสมัยที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ หลวงปู่ให้ไว้ตั้งแต่ท่านยังเป็นเณรเล็กๆอยู่โน่น ท่านเก็บไว้อย่างดีไม่ได้เอาออกมาใช้แต่ประการใด

หลวงพี่ตุ๊ดีบอกว่าหลวงปู่ให้ของไว้หลายอย่าง โดยเฉพาะชานหมากที่หลวงปู่สั้่งไว้ว่าให้เก็บไว้ให้ดี เมื่อถึงเวลาจะได้เอาออกมาแจกแก่ญาติโยม เหมือนกับว่าท่านรู้อนาคตไว้แล้วทำนองนั้น

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 พฤษภาคม 2007
  3. Nar

ผ้ากาสาวพัสตร์ขององค์พระโพธิสัตว์เจ้า
    อีกองค์ของล้านนา

[b-wai] [b-wai] [b-wai] ​

ผมฟังคุณ อรรนพ น้องเขยคุณพัชนี เล่าในตอนแรกผมไม่ค่อยมั่นใจว่าเป็นจริง จึงได้โทรตรงไปเรียนถามหลวงพี่ตุ๊ดีด้วยตัวเองอีกครั้ง ได้รับคำยืนยันจากท่าน ว่าเป็นผ้าของหลวงปู่ท่านให้ไว้นานแล้วตั้งแต่เป็นเณรตัวเล็กๆ เก็บไว้อย่างดี เมื่อผมแน่ใจอย่างนี้แล้ว ก็บอกไม่ถูกว่าดีใจขนาดไหน เพียงผมคิดอยากได้คนเดียวอยู่ในใจ หลวงพี่ท่านก็สละของล้ำค่ามาให้ สาธุ

ผมเล่าเรื่องในใจของผมให้ท่านฟัง ท่านก็พูดทำนองว่า หลวงปู่ท่านอยากให้ด้วยมั้งจึงดลจิตดลใจให้อาตมานำออกมาให้โยม นี่ละครับผมคิดไม่ถึงว่าในชีวิตนี้จะมีโอกาสอย่างนี้ได้

ตามปรกติผ้าของหลวงปู่ฯจะถูแบ่งเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อยแล้วค่อยแจกจ่ายให้กับญาติโยม แต่นี่ท่านเมตตามอบมาให้เต็มผืนสมบูรณ์บริบูรณ์อย่างยิ่ง มีกลิ่นอันหอมของผ้ามากๆ หอมจริงๆ นับเป็นบุญวาสนาของผมมากๆ ที่มีโอกาสอย่างนี้

ในส่วนตัวผมแล้ว ผมไม่คิดว่าเป็นการบังเอิญ ผมเคารพครูบาอาจารย์ สูงสุดอยู่สามองค์ มีหลวงปู่ปาน หลวงพ่อพระราชพรหมยาน และก็หลวงปูวงศ์ฯ เป็นอย่างยิ่ง

ที่เล่ามานี้ไม่ได้เป็นการอวดอ้างคุณงามความดีแต่ประการใด ครับ
    เพียงอยากให้เห็นบางสิ่งเกี่ยวกับหลวงพี่ตุ๊ดี และบุญบารมีความเมตตาของหลวงปู่ฯที่ท่านยังเมตตาสงค์เคราะห์ลูกศิษย์ลูกหาที่มาไม่ทัน เป็นพระโพธิสัตว์ที่เปลี่ยมล้นด้วยเมตตาจริงๆ

วัดพระพุทธบาทห้วยต้มมีองค์ หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาฯองค์พระโพธิสัตว์เจ้า เป็นศุนย์รวมจิตใจของบรรดาลูกศิษย์ลูกหามากมาย จากทั่วสารทิศ แม้ท่านจะละสังขารไปแล้วแต่ความศรัทธาจากทั่วสารทิศก็ยังคงอยู่ไม่เสื่อมคลาย

หลวงพี่พระคุณเจ้าตุ๊ดีเป็นลูกศิษย์ก้นกุฏฺิที่อยู่ใกล้ชิดองค์หลวงปู่มาก่อน มีแนวปฏิบัติที่เหมือนองค์หลวงปู่อย่างยิ่ง เป็นพระนักพัฒนาอีกรูปหนึ่ง ที่คิดอยากทำตั้งแต่เป็นเณร แต่หลวงปู่บอกว่าอายุ 20 ไปแล้วจึงเริ่มทำได้ก็เป็นไปตามนั้น

จึงได้มามี เจดีย์ปู่แก้วมาเมือง องค์ปฐมพร้อมวิหารแก้วอยู่ขณะนี้ และอีกหลายรายการที่ท่านได้ทำอยู่ที่ผมไม่รู้รายระเอียดมากนัก

ครับก็เป็นการเล่าสู่กันฟังมิได้มีเจตนาอื่นใดครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 มิถุนายน 2007
  4. บุญรักษา

บุญรักษา เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2005
    โมทนาในความดีด้วยครับพี่..หลวงปู่ต้องการจะมอบให้พี่แน่ๆๆ..รบกวนโพสถ์กระทู้วัตถุมงคลของหลวงปู่ด้วยนะครับจะได้ชื่นชมกันถ้วนทั่ว..ผ้ากาสายะ..

5. Nar

ชุดสุดสายสวาทสร้างวิหารแก้วสมเด็จองค์ปฐม
    (ตัดใจเอาออกมาอีกองค์)
    ที่จะมอบให้กับท่านที่เข้ามาร่วมบุญ

DSCF0750.JPG DSCF0743.JPG

ให้กับผู้ที่มีบุญวาสนากับสมเด็จองค์นี้

เมื่อร่วมทำบุญ 3,000 บาท

DSCF0747.JPG DSCF0745.JPG

มีพระคำข้าวและพระหางหมากอีกหนึ่งคู่
    ร่วมบุญ 2,200 บาท มอบให้ทั้งสององค์ครับ

เช่นเดิมผมจะเติมให้เต็ม 3,200 บาทเท่าวัดท่าซุงจำหน่ายครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      275.4 KB
      เปิดดู:
      387
      ขนาดไฟล์:
      437.5 KB
      เปิดดู:
      73
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กุมภาพันธ์ 2009
  6. นายเทิด

นายเทิด เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอร่วมบุญ3,000 บาท ครับผมโอนเงินแล้วจะแจ้งอีกครั้งครับเดี๋ยวไม่ทัน

7. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ผมไม่ค่อยได้มีส่วนช่วยในงานบุญเลยครับ
    ดังนั้นในโอกาสนี้ จึงขอมีส่วนร่วมบ้าง
    ด้วยการขอมอบของรักของหวงให้กับผู้ร่วมทำบุญ
    โดยท่านที่ร่วมทำบุญจำนวน 3,000 บาท
    ผมจะขอมอบ ล็อกเก็ตเข็มกลัดรูปหลวงพ่อล้อมเพชร แบบกลม
    ให้ท่านจำนวน 1 องค์ ครับ
    เข็มกลัดล้อมเพชรนี้ พระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ เคยได้บอกไว้ว่า
    เพชรที่ประดับนี้ต่อไปจะกลายเป็นเพชรจริง อันเป็นนัยสำคัญที่ทำให้ผม
    คิดว่าต่อไปนั้น รุ่นนี้น่าจะมีราคาสูง
    (ปัจจุบันที่วัดและบ้านสายลมไม่มีให้บูชาแล้วครับ)

8. Nar

กราบโมทนาในจิตที่เป็นกุศลกับคุณ เทิดเป็นอย่างยิ่งครับ [b-wai] [b-wai] [b-wai]

พระที่ผมเอาออกมามอบให้ผู้ร่วมบุญแต่ละองค์ เป็นพระที่ผมคิดอยากเก็บไว้อีกนานเป็นพระวัตถุมงคลที่ผมรักสุดๆ แต่เพื่อพระศาสนาขององค์พระประทีปแก้วแล้ว ผมยอมสละ ผมขอเป็นส่วนหนึ่งในหลายๆแสน หลายๆล้านคน ที่ช่วยกันสร้างความเจริญให้กับพระพุทธศาสนา

หวังเพียงว่าความดีที่ทำแม้เพียงผงธุลีนี้จะทำให้พระศาสนาดำรงอยู่ได้ก็จะทำ ขอกราบโมทนากับทุกท่านที่ร่วมบุญ ใน ณ ที่นี้ที่ผ่านมา ทำให้การก่อสร้างวิหารแก้วได้ดำเนินต่อไปได้อีก

หลังจากที่การก่อสร้างวิหารแก้วได้หยุดลงขณะหนึ่งประมาณสองเดือน จากการที่ได้เรียนคุยกับหลวงพี่ตุ๊ดีเมื่อไม่กี่วันมานี้ ขณะนี้ได้กลับมาเริ่มทำต่อ โดยช่างที่เป็นชาวพื้นที่ในแถบนั้น พอหน้าน้ำ ทำไร่ทำนาก็กลับไปทำไร่ทำนาเจ้าของ พอเสร็จงานนาก็มาทำงานกับหลวงพี่ตุ๊ดีต่อ ก็เป็นความเมตตาช่วยเหลือเกื้อกูลของพระเดชพระคุณหลวงพี่ท่าน

ความคืบหน้าจะได้นำมาเสนอต่อไปครับ ในส่วนตัวผมเองยังมี สติ ปัญญา ความสามารถและบุญบารมียังน้อยมาก ก็ทำเท่าที่สามารถทำได้เท่าที่มีกำลัง เมื่อคราใดผมมีกำลังพอที่จะทำให้สำเร็จลุล่วงได้จะทำทันที ไม่มีอะไรสำคัญไปกว่าพระพุทธศาสนาหรือพระรัตนะตรัยได้เลย ไม่มีจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มิถุนายน 2007
  9. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

อีก 1 ท่านที่ร่วมทำบุญจำนวน 3,000 บาท
    ผมขอมอบพระยอดธง ของวัดโพธิ์สุทธาวาส ให้ 1 องค์ เป็นสมบัติพ่อให้นอกวัด
    ซึ่งได้เข้าพิธีพุทธาภิเษกพร้อมกับสมเด็จองค์ปฐมรุ่น 1 ของวัดท่าซุง
    ปัจจุบันที่วัดไม่มีให้บูชาแล้วเช่นกันครับ

10. Nar

[b-wai] [b-wai] [b-wai] ​
    ขอกราบโมทนาในกุศลจิตที่ตั้งใจไว้ดีแล้วกับคุณพัฒนาเป็นอย่างยิ่งครับ ยังคงลักษณะของ ผู้ละ ผู้ให้ อย่างสม่ำเสมอ นะครับ ยิ่งละได้มากเท่าไรก็ยิ่งใกล้พระนิพานมากเท่านั้น ขอให้คุณพัฒนาจงทำสำเร็จกิจในชาตินี้ด้วยเทอญ

ในโลกวัฏฏะสงสาร ยิ่งเห็นมันมากเท่าไรยิ่งน่าสะพึงกล้วมากเท่านั้น
    ดูแล้วไม่มีอะไรที่น่ายึดถืออีกต่อไป
    องค์สมเด็จพระจอมไตร
    ได้ชี้ทางพ้นทุกข์อย่างเด็ดขาดให้เราแล้ว
    จงเดินตามเถิด

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มิถุนายน 2007
  11. Nar

ร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมพร้อมวิหารแก้ว สร้างเจดีย์ปู่แก้วมาเมือง โดยการโอนเงินเข้าบัญชีหลวงพี่ ตุ๊ดี ได้โดยตรงเลยครับ

ธนาคาร ธนาคารกสิกรไทย
    สาขา อำเภอลี้(ลำพูน)
    ชื่อบัญชี

12. Nar

ขอนำพระประวัติหลวงปู่ครูบาวงศ์องพระโพธิสัตว์เจ้า
    มาลงประกอบกับกระทู้บุญแห่งนี้
    คัดลอกมาจากเว็ปเพื่อนบ้าน​

ตอน ๑
    ประวัติ ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา

ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา
    ( พระครูพัฒนกิจจานุรักษ์ )

สงฆ์สาวกพระภาคเจ้า

13. Nar

ตอน ๒
    ผู้มีความขยันและอดทน

ในสมัยที่ท่านยังเล็กๆอายุ ๓-๔ ขวบ ท่านมีโรคประจำตัวคือ โรคลมสันนิบาต ลมเปี่ยวลมกัง ต้องนั่งทุกข์อยู่เป็นวันเป็นคืน เดินไปไกลก็ไม่ได้ วิ่งก็ไม่ได้เพราะลมเปี่ยว ตะคริวกินขากินน่อง เดินเร็วๆก็ไม่ได้ ต้องค่อยไปค่อยยั้ง เวลาอยู่บ้านต้องคอยเลี้ยงน้อง ตักน้ำติดไฟไว้คอยพ่อแม่ที่เข้าไปในป่าหาอาหาร

ในช่วงที่ท่านมีอายุได้ ๕-๑๐ ขวบ ท่านต้องเป็นหลักในบรรดาพี่น้องทั้งหมดที่ต้องช่วยงานพ่อแม่มากที่สุด เวลาพ่อแม่ไปไร่ไปนาก็ไปด้วย เวลาพ่อแม่ไปหากลอยขุดมัน หาลูกไม้ในป่า ท่านก็ไปช่วยขุดช่วยหาบกลับบ้าน บางครั้งพ่อแม่หลงทางเพราะไปหากลอยตามดอยตามเนินเขา กว่าจะหากลอยได้เต็มหาบก็ดึก ขากลับพ่อแม่จำทางไม่ได้ ท่านก็ช่วยพาพ่อแม่กลับบ้านจนได้

ครั้นถึงหน้าฝน พ่อแม่ออกไปทำนา ท่านก็ติดตามไปช่วยทุกอย่าง พ่อปั้นคันนาท่านก็ช่วยพ่อ พ่อไถนาท่านก็คอยจูงควายให้พ่อ เวลาแม่ปลูกข้าวก็ช่วยแม่ปลูกจนเสร็จ

เสร็จจากหน้าทำนา ท่านก็จะเผาไม้ในไร่เอาขี้เถ้า ไปขุดดินในถ้ำมาผสม ทำดินปืนไปขาย ได้เงินซื้อข้าวและเกลือ บางครั้งก็ไปอยู่กับลุงน้อยเดชะรับจ้างเลี้ยงควาย บางปีก็ได้ค่าแรงเป็นข้าว ๒-๓ หาบ บางปีก็เพียงแต่ขอกินข้าวกับลุง พอตุนท้องตุนไส้ไปวันๆ

พอถึงเวลาข้าวออกรวง นกเขาจะลงกินข้าวในนา ท่านก็จะขอพ่อแม่ไปเฝ้าข้าวในนาตั้งแต่เช้ามืด กว่าจะกลับก็ตะวันลับฟ้าไปแล้ว

14. nrcl

nrcl เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2006
    วันนี้โอนเงินร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม พร้อมวิหารแก้ว 1000 บาทครับ

15. Sumanas

Sumanas เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2007
    ขออนุโมทนาครับ
    และ ขอร่วมทำบุญ 3,000 บาท สร้างวิหารแก้วสมเด็จองค์ปฐม วัดพระบาทห้วยต้ม ร่วมกับคุณ Pattana ครับ (ความจริงก็เพิ่งไปกราบครูบาวงศ์ที่วัดไม่นานมานี้เองครับ)
    โดยขอรับมอบ ล็อกเก็ตเข็มกลัดรูปหลวงพ่อล้อมเพชร แบบกลมเพื่อไว้บูชาครับ
    โดยจะโอนเงินให้ครับ และจะแจ้งให้คุณ Pattana ทราบโดยเร็วครับครับ

16. Pattana

ขอโมทนาเป็นอย่างสูงครับ ยังไงก็อย่าลืม PM ชื่อ ที่อยู่มาให้ผมด้วยนะครับ
    จะได้จัดส่งให้ต่อไปครับ สำหรับล็อกเก็ตเข็มกลัดนี้ เป็นของแท้จากวัดแน่นอนครับมีที่มาที่เชื่อถือได้ ไม่ได้เอามาจากแผงพระหรือตามตลาดพระ เพราะผมได้ขอแบ่งมาจากพี่ที่เคารพท่านหนึ่งซึ่งท่านเก็บพระเครื่องของหลวงพ่อฯไว้เยอะมาก ซึ่งไม่คาดคิดว่าจะได้มา ซึ่งได้มาทั้งหมด ๓ แบบครับ มีแบบกลม แบบรูปหัวใจ และแบบรูปไข่ โดยบรรจุอยู่ในกล่องเดิมๆ ซึ่งบางองค์ที่ได้มานั้นมีพระธาตุหรือพระบรมสารีริกธาตุก็ไม่แน่ใจ ซึ่งมีลักษณะใสปิ๊งเกาะอยู่ด้วย ขอให้คุณ Sumanas มั่นใจได้เลยครับ ว่าเป็นของแท้แน่นอนครับ

17. Nar

กราบโมทนาในบุญกุศลกับคุณ Yellow เป็นอย่างยิ่งครับที่ได้มาร่วมสร้างศาสนะสถานแห่งนี้อีก จากที่เคยได้ร่วมมาแล้วก่อนหน้านี้ เป็นสิ่งดีสิ่งประเสริฐสุดที่เราทำกันอยู่นี้ คือทำเพื่อพระพุทธศาสนาครับ

กราบโมทนาในบุญกุศลกับคุณหมอ Sumsnas ด้วยอย่างยิ่งเช่นกันครับที่เข้ามาร่วมบุญ ณ ที่แห่งนี้ เป็นการตัดสินใจที่ดีเลิศจริงๆครับ ที่รับพระหลวงพ่อไปครั้งนี้ โอกาสอย่างนี้ไม่พบได้ง่ายนักในปัจจุบัน นับว่าเป็นบุญวาสนาอย่างยิ่งครับงานนี้

คุณพัฒนาได้รับประกันความมั่นใจ ผมก็ขอรับรองอีกคนว่ามั่นใจได้ แต่ที่ไม่มั่นใจก็คือชาตินี้ผมจะมีโอกาสได้บ้างหรือเปล่า เพราะพลาดไปสองรอบแล้ว แต่ก็ไม่เป็นไรสมบัติพ่อที่มีถือว่าพอเพียงที่จะสร้างศาสนะสถานได้อีกมาก

ทุกท่านที่เข้ามาร่วมบุญ ณ ที่นี้ ย่อมมีความเกี่ยวพันกับองค์หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาด้วยนะครับ ไม่มากก็น้อย เพราะสถานที่แห่งนี้เป็นคำสั่งของหลวงปู่ท่านให้สร้าง ก็ขอกราบโมทนาในบุญกุศลกับทุกท่านด้วยนะครับ

18. Sumanas

Sumanas เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2007
    โอนเงินวันนี้แล้วครับ 3,000.99
    SCB DATE 040607 TIME 0913 LOCAT.7330 SEQ1158
    TRANSFER
    FROM A/C SCB 2789833
    TO A/C KBNK 3472313648
    AMOUNT 3,000.99

ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

จะส่งรายละเอียด ทาง PM ถึงคุณ PATTANA ครับ

SUMANAS

19. นายเทิด

นายเทิด เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินร่วมสร้างวิหารแก้ว แล้วครับ
    ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เถิด สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มิถุนายน 2007
  20. Pattana

สำหรับของคุณณรงค์นั้น ผมเคยได้มอบให้แล้ว 1 องค์ โดยได้ส่งไปให้ที่บ้านที่สระแก้ว เมื่อครั้งที่คุณณรงค์ได้ร่วมทำบุญซื้อพระไรปิฎกถวายวัดแหลมยาง
    โดยได้ให้เป็นทรงรูปหัวใจพร้อมเลี่ยมตามรูปล่างครับ ยังมีเหลือแบบรูปไข่ที่ผมยังไม่เคยนำมามอบให้ท่านใดเลย คงต้องติดตามชมกันต่อไปครับ ว่ากระทู้ไหนและท่านใดจะได้รับไป