อานิสงส์ของบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม ปิดทอง หน้าตัก 4 ศอก พร้อมวิหารแก้ว

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย มหาหินทร์, 19 มีนาคม 2006.

1. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

กราบโมทนาและขอบพระคุณในเรื่องราวประสบการผ้ายันต์มหาพิชัยสงครามอย่างยิ่งครับ

ผ้ายันต์ยังมีเหลืออยู่อีกครับ 2--3 ผืนครับ ใครต้องการยังมีครับ

2. Nar

สร้างสมเด็จองค์ปฐม
    สร้างพระเจดีย์ปู่แก้วมาเมือง
    สร้างวิหารแก้ว
    เป็นการบำเพ็ญบุญบารมีกับหลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาพัฒนาพระโพธิสัตว์เจ้า ช่วงนี้มุ่งสู่หลังคาวิหารเป็นหลักเพราะวิหารยังไม่มีหลังคาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

• 3  good.jpg
      3 good.jpg
      ขนาดไฟล์:
      98.9 KB
      เปิดดู:
      314
  3. atha

atha เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2006
    อยากจะถามว่าจะโอนเงินเข้าบัญชีไหนครับ...

4. atha

5. Nar

โอนเข้าบัญชี
    ธนาคาร ธนาคารกสิกรไทย สาขา อำเภอลี้(ลำพูน)ชื่อบัญชี

6. AJ-Recca

AJ-Recca เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    ไม่ทราบว่าธงมหาพิชัยยังเหลืออยู่หรือเปล่าครับผม

อนุโมทนาครับ

7. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

8. Nar

ยังมีอีก 2 ผืนครับ ตามต้วเลขที่จองกันไว้
    เอว่าแต่ว่าการโอนเงินเข้าบัญชี เห็นคุณเตอร์บอกหมอน้อย
    ให้โอนเข้าบัญชีพระตุ๊ดีได้เลย แต่คุณวิเชียรให้โอนเข้าอีกที่หนึ่ง
    งงเหมือนกันครับ
    โมทนาด้วยครับ

<TABLE class=tborder id=post611871 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] 05-07-2007, 07:06 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #459 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>เตอร์<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_611871", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 12:15 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 312 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 1,925 ครั้ง ใน 179 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 217 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_611871 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ noi [​IMG]
    ผมขอร่วมบุญด้วย ไม่ทราบว่าต้องโอนเงินไปที่หลวงพี่ตุ๊ดี หรือคุณเตอร์ ครับเพราะเห็นว่ารวมค่าจัดส่งด้วย..
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    โอนเงินไปที่หลวงพี่ตุ๊ดีได้เลยครับ แล้วช่วยแจ้งให้ทราบด้วยครับ

ขอโมทนาครับ
    <!-- / message --></TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กรกฎาคม 2007
  9. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ผ้ายันต์มหาพิชัยสงครามนั้นมอบให้กับ 3 งานบุญดังนี้ครับ

อานิสงส์ของบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม ปิดทอง หน้าตัก 4 ศอก พร้อมวิหารแก้ว
    โครงการมหากุศลเนื่องด้วยพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม
    เชิญร่วมสร้างพระอุโบสถเป็นพุทธบูชา ณ วัดถ้ำวราราม อ.พนม จ.สุราษฎธานี

ดังนั้นหากได้ร่วมบุญกับงานบุญไหน ก็ให้โอนเงินเข้าบัญชีของงานบุญนั้นๆ ครับ
    จากนั้นก็แจ้งให้คุณเตอร์ทราบ พร้อมชื่อ ที่อยู่ เพื่อจะได้จัดส่งผ้ายันต์ไปให้ครับ

ส่วนกระทู้นี้คือ อานิสงส์ของบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม ปิดทอง หน้าตัก 4 ศอก พร้อมวิหารแก้ว ดังนั้น

โอนเข้าบัญชี
    ธนาคาร ธนาคารกสิกรไทย สาขา อำเภอลี้(ลำพูน)

ชื่อบัญชี “พระตุ๊ดี โฆสิตธัมโม (ตุ๊ดี วงศ์ษาพระบาท)
    เลขที่บัญชี 347-2-31364-8
    โทร. 0810308927

ถูกต้องแล้วครับ

<!-- / sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2007
  10. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

จาก PM ในกล่องของคุณณรงค์ฯ ที่ผมตอบกลับไป

(ถึงวันนี้ คู่สายฯ ก็ยังไม่กลับมา มาโพสที่บ้าน พี่ชาย อีกครั้ง..
    คืนนี้ คงยาวนาน คงได้นอน หรือไม่ ก็ต้องสว่างคาตา..
    เพราะงานค้างโพส ก็มีเยอะแยะ ตอนนี้ ก็ แบ๊ะ ๆ อย่างเดียว เฮ็อออ....)

.................................................................................

Re: เรียนคุณมหาหิน

<HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Narong
    ผมได้ทราบจากหลวงพี่ตุํดีว่าคุณ มหาหินถือสมุดบัญชีเล่มสองอยู่ อยากให้อัพเดทแล้วแสกนลงในกระทู้วิหารแก้วสักครั้งได้หรือเปล่าครับ เพื่อผมจะได้ครวจเช็คและสร้างความมั่นใจให้กับคนอื่นด้วย

อีกอย่างผมจะนำวัตถุมงคลมาลงต่ออีกครั้งในกาลข้างหน้านี้ครับ จึงขอความกรุณาจากคุณมหาหินด้วยครับ
    นับถืออย่างยิ่งครับ
    ณรงค์ เพ็งลาภ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ........................................................

แหม.. บังเอิญอย่างยิ่ง ที่ว่า....

เดิม คิดว่า ผมได้คืนสมุดให้พระคุณเจ้าไปแล้ว
    เลยปล่อยวางไปนานมาก....

เมื่อคืนนี้ พลิกเอกสารไปพบสมุดบัญชีเข้าให้
    วันนี้ จึงลองไป ปรับสมุดดู....

ปรากฏว่า มีเงินบุญ ในบัญชี 181,453.68 บาท

รายการสุดท้ายที่โอนเข้ามา วันที่ 4 เดือนนี้ 850 บาท

ต่อไป ....
    ผมจะโพส ให้ได้ชมเป็นระยะ ๆ 3 - 7 วัน

แต่ห้วงอาทิตย์นี้ อาจจะขลุกขลักอยู่บ้าง
    มีปัญหาเรื่อง คู่สายโทรศัพท์

วันนี้ ก็มาโพสที่ สำนักงานของพี่ชาย ครับ

ยินดีอย่างยิ่งครับ ที่จะได้มีส่วนร่วมช่วยเหลือ
    มหาหิน มีเนตร์ขำ

....................................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2007
  11. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

เงินบุญ ในบัญชี 181,453.68 บาท

รายการสุดท้าย ถึง วันที่ 4 กรกฎาคม 2550
    เป็นเงิน 850 บาท

........................................................................................

ในลำดับ ต่อไป จะได้ Update สมุดบัญชีบุญ เป็นระยะ ๆ สืบเนื่องไป

.........................................................................................

12. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ komodo ได้ขอร่วมบุญ 3,500 บาทและขอบูชาสมเด็จองค์ปฐมรุ่น 3 จำวน 1 องค์ และผมสมทบร่วมบุญอีก 500 บาทเพื่อให้ครบ 4,000 บาทตามที่คุณวิศิษฐ์ หลายรุ่งโรจน์ ผู้มอบสมเด็จองค์ปฐมรุ่น 3 และตั้งอัตราร่วมบุญ 4,000 บาท ผมได้ดำเนินการเรียบร้อยแล้วตามสลิปที่แนบมาครับ

<!-- / message --><!-- attachments -->

13. Nar

กราบโมทนาในบุญกุศล กับคุณ วิเชียร และคุณ komodo เป็นอย่างยิ่งครับ และรวมไปถึง คุณ วิศิษย์ หลายรุ่งโรจน์ ผู้เป็นเจ้าของพระสมเด็จองค์ปฐม ที่ได้เสียสละครั้งสำคัญยิ่งเลยทีเดียว ขอกราบโมทนาอีกครั้งครับ

14. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    น่าชื่นใจนะครับ เราร่วมแรง หลายกำลัง ก็เป็นพลังที่ยิ่งใหญ่ได้ ช่วยๆกันนะครับ

15. tawatd

tawatd เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    6/07/50 ได้โอนเงิน 500 บาท บัญชีพระตุ๊ดีร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมวัดพระพระพุทธบาทห้วยต้มแล้ว

16. atha

ผมได้โอนเงินจำนวน 350 บาทเข้าบัญชีเลขที่ 177-2-06464-5 ไปแล้วนะครับ.
    อรรถกร แก้วไพศาล
    41/1 ม.10 ต.หนองไขว่
    อ.หล่มสัก จ.เพชรบูรณ์
    [​IMG]อนุโมทนาครับ...

17. pomsakda

pomsakda เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนี้ (10 กรกฎาคม 2550) พญ.สรสิชา ชัยกิจยิ่งเจริญ นพ.ธนา กาญจนรุจวิวัฒน์ นพ.ศักดา เอกัคคตาจิต และคณะ ได้ร่วมโอนปัจจัยทำบุญในมหาบุญกุศลอันมหาเลิศครั้งนี้ร่วมกับทุก ๆ ท่านครับ 15,500บาทโมทนากับคุณมหาหินและคุณณรงค์นะครับที่เป็นต้นกำเนิดให้พวกเราได้มีส่วนในงานบุญอันมหาเลิศยิ่งครั้งนี้ ได้อ่านข้อความหลายๆ ข้อความของคุณณรงค์ แล้วผมรู้สึกชื่นชมยินดีมากๆกับกำลังใจอันยอดเยี่ยมเลยครับ คิดว่าโลกเราถ้ามีคนที่มีกำลังใจดีเยื่ยมขนาดนี้มากๆ คงจะดีมากๆๆเลยนะครับ ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนาที่ได้มีวาสนาร่วมบุญอันยิ่งใหญ่อันมหาเลิศนี้ครับ ขอบคุณมากครับ

อยากให้ทุกๆได้อ่านอนุโมทนาคาถาที่พระปัจเจกพุทธเจ้าได้กล่าวอนุโมทนาในชาดกแด่องค์พระโพธิสัตว์ หลังได้ถวายมหาทานอันมหาเลิศยิ่ง ครบ 7 วันครับ

เมื่อเรือนถูกไฟไหม้
    บุคคลผู้เป็นเจ้าของขนเอาสิ่งของอื่นใดออกได้
    สิ่งของอันนั้นย่อมเป็นประโยชน์แก่เจ้าของนั้น
    แต่ของที่ถูกไฟไหม้ย่อมไม่เป็นประโยชน์แก่เขา
    โลกถูกชราและมรณะเผาแล้วอย่างนี้
    บุคคลพึงนำออกเสียด้วยการให้ทาน
    ทานที่ให้แล้วจะน้อยก็ตาม มากก็ตาม
    ชื่อว่าเป็นอันนำออกดีแล้ว[​IMG][​IMG][​IMG]

ครั้นอนุโมทนาอย่างนี้แล้ว ได้ให้โอวาทแด่พระราชาว่า มหาบพิตร พระองค์อย่าทรงประมาท แล้วเหาะขึ้นอากาศ ทำช่อฟ้าปราสาทให้แยกเป็นสองช่องไปลง ณ เงื้อมภูเขานันทมูลกะ แม้บริขารที่พระราชาถวายแก่พระปัจเจกพุทธเจ้าก็ลอยตามไปกับพระปัจเจกพุทธเจ้าลงที่เงื้อมภูเขานั้นเหมือนกัน
    พระสกลกายของพระราชาและพระเทวี เต็มตื้นไปด้วยปีติเมื่อพระปัจเจกพุทธเจ้าที่ยังคงเหลืออยู่6 องค์ได้อนุโมทนาด้วยคาถาองค์ละคาถาว่า
    ท่านผู้รู้กล่าวทานกับการรบว่ามีสภาพเสมอกัน
    นักรบแม้จะมีน้อย ก็ชนะคนมากได้
    เจตนาเครื่องบริจาคก็เหมือนกัน
    แม้จะน้อยย่อมชนะหมู่กิเลสแม้มากได้
    ถ้าบุคคลเชื่อกรรมและผลแห่งกรรม
    ย่อมให้ทานแม้น้อย เขาก็เป็นสุขในโลกหน้า
    เพราะการบริจาคมีประมาณน้อยนั้น[​IMG][​IMG][​IMG]

การเลือกทักขิณาทานและพระทักขิไณยบุคคล
    แล้วจึงให้ทาน พระสุคตเจ้าทรงสรรเสริญ
    ทานที่บุคคลถวายในพระทักขิไณยบุคคล
    มีพระพุทธเจ้าเป็นต้น
    ซึ่งมีอยู่ในสัตว์โลกนี้ ย่อมมีผลมาก
    เหมือนพืชหว่านลงในนาดีฉะนั้น[​IMG][​IMG][​IMG]

อ่านversion เต็มได้ที่ web นี้เลยครับ
    http://www.dharma-gateway.com/chadok-name-index-page.htm

ผมรู้สึกประทับใจมากกับอนุโมทนาคาถานี้มาก ๆ เลยครับโดยเฉพาะคาถาแรกเพราะความตายไม่มีนิมิตหมายแน่นอนสิ่งติดตัวไปกับเราก็บุญกุศลที่เราได้บำเพ็ญมานี่ละครับ ขออนุโมทนาบุญกุศลกับทุกๆท่านตั้งแต่ต้นจนปัจจุบันเลยนะครับ อนุโมทนาสาธุครับ [​IMG][​IMG][​IMG]

18. Nar

ขอน้อมจิตบูชาคุณพระรัตนะตรัย อันมีพระสัมามสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม พระอริยะสงฆ์เจ้าทั้งหมด ครูบาอาจารทั้งหลายสืบๆกันมา มีองค์หลวงปู่ปานองค์พระโพธิสัตว์เจ้า วัดบางนมโค องค์หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง องค์หลวงปู่ชัยยะวงศาพัฒนาองค์พระโพธิสัตว์เจ้า วัดพระพุทธบาทห้วยต้มเป็นที่สุด องค์พรหมเทวาทั้งหลายทั่วสากลภิภพ ลูกขอน้อมจิตนมัสการยิ่งชีวิต

ลูกขอพึ่งบุญบารมีด้วยเถิด ขอให้ดลจิตดลใจลูกหลานทั้งหลายที่ยังมาไม่ถึงและที่กำลังเดินทางมาอยู่นี้ ให้มาร่วมสร้างศาสนะสถานแห่งนี้ให้สำเร็จ สืบสานเจตนารมย์ขององค์หลวงปู่วงศ์องค์พระโพธิสัตว์เจ้าให้สำเร็จกันในชาตินี้ทุกคนด้วยเทอญ

ขอกราบโมทนาใบุญกุศลอันเลิศนี้กับทุกท่านจากจิตใจของผมทีเดียว ด้วยบารมีขององค์หลวงปู่ ครูบาอาจารย์ทั้งหลายขึ้นไปถึงคุณพระรัตนะตรัย อันมีสมเด็จองค์ปฐมเป็นเบื้องบนสุด ประดุจแสงพระอาทิต์สักล้านดวง โชติช่วงส่องทางให้ท่านทั้งหลายได้มาเห็นบุญใหญ่กันที่นี่ กราบโมทนาในบุญกุศลที่ทุกท่านได้ร่วมทำมา ณ ที่นี้อย่างสุดๆครับ

19. Nar

ทุกท่านครับการที่ท่านเข้ามาทำบุญกัน ณ ที่นี้ ขอใหิคิดว่าเราทั้งหมดได้ร่วมสร้างบุญบารมีกับหลวงปู่ครูบาวงศ์ เป็นอันดับแรก แม้พวกเราทั้งหมดจะทำเพื่อพระศาสนาแห่งองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าก็ตาม แต่ถ้าเราไม่มีครูบาอาจารย์นำพวกเรา ก็ยากจะเริ่มกันตรงไหน

เรื่องของหลวงปู่ครูบาวงศ์นี้ ผมมีเรื่องเล่าอีกหลายเรื่องยังไม่ได้ลงให้อ่าน เป็นที่น่าทึ่งในหลายเรื่องทีเดียว โดยเฉพาะที่ผมกล่าวว่า ลูกหลานที่ยังเดินทางมาไม่ถึงและกำลังเดินทางมานี้ มีเหตุที่กล่าวครับ จะได้นำมากล่าวต่อไป

กราบโมทนาในบุญกุศลกับคุณ tawatd เป็นอย่างยิ่งอีกครั้งครับดีใจครับที่มาร่วมบุญกันตรงนี้

กราบโมทนากับคุณ atha ในบุญกุศลด้วยอย่างยิ่งเช่นกันครับ เรื่องผ้ายันต์มหาพิชัยสงคราม นั้นเดี๋ยวผมจะโทรคุยกับคุณ เตอร์ บางทีจะให้ส่งมาไว้ที่ผมทั้งหมด เพื่อผมจะได้ทำการจัดส่งแทนให้ เนื่องจากคุณเดอร์ เข้ามาไม่บ่อยนัก รออีกนิดนะครับผมกำลังประสานงานอยู่ครับ

20. Nar

งานนี้เล่นเอาผมนั่งไม่ติดเก้าอี้ กดคีบอร์ดแทบไม่ถึง เพราะมาทั้งกำลังบุญและกำลังใจ แบบไม่ได้ตั้งตัว

ด้วยบารมีครูบาอาจารย์งานบุญนี้ก็ดำเนินสืบเนื่องไปเลื่อยๆ แต่บางทีก็อดหวั่นวิตกไม่ได้ ว่าบุญตรงนี้เราจะทันได้เห็นความสำเร็จในชาตินี้ไหม ทำให้คิดไปเลื่อยเปื่อย ว่าถ้าปาดเนื้อปาดหนังไปร่วมสร้างวิหารได้ก็อยากจะทำ คิดไปถึงโน่น ก็เพราะความตายไม่มีนิมิตหมายอย่างว่าน่ะครับ

มาวันนี้คุณ pomsakda และคณะทุกท่านมาให้กำลังบุญกำลังทรัพย์และกำลังใจ และนำสิ่งดีเลิศมาฝากด้วย การกระทำอย่างนี้ผมเคยพูดมาก่อนหน้านี้แล้วค่อนข้างบ่อย ว่าเป็นการทำความดีชั้นเลิศ เพราะทำเพื่อพระศาสนาแห่งองค์พระสัสมาสัมพุทธเจ้า จะให้ผมกราบอย่างไรผมก็กราบกับความดีอย่างนี้

ณ ตรงนี้ที่นี่ผมขอกราบอนุโมทนาสาธุกับบุญกุศลชั้นเลิศกับ คุณ pomsakda และคณะทุกท่าน ที่ร่วมบุญมา ณ ที่นี้ด้วยอย่างยิ่งครับ

และกราบอนุโมทนากับทุกท่านที่ร่วมบุญกันมาแล้วตั้งแต่ต้นจนปัจจุบันด้วยครับ