อีกหนึ่งเรื่องราวของหลวงพ่อชาญณรงค์ ศิริสมบัติ เปิดจองรูปหล่อหลวงพ่อชาญณรงค์ วัดอัมพวัน อ.ท่าบ่อ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ARUNNO, 25 พฤษภาคม 2015.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ฦาชา

ฦาชา เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2015
    องค์ที่ 8 เหมือนจะมีทีเด็ดอยู่ตรงบริเวณฐานพระด้านขวามือที่มีเนื้อพระสีออกแดงๆ น้ำตาลมาติดอยู่ ผมว่าเนื้อตรงนั้นคล้ายเนื้อของสมเด็จแดงมากๆ แถมติดแบบเป็นชิ้นเลยด้วยไม่ใช่แค่มวลสารแบบเป็นผง
    กำลังคิดอยู่เลยว่าใครเห็นแบบเดียวกับผมบ้าง และใครจะมีวาสนาได้เป็นเจ้าของพระองค์นี้
    ยินดีกับคุณมะฬำมะฬอยด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2015
  2. Dharmachak

Dharmachak เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    อยากรบกวนให้คุณฦาชาช่วยเล่าประสบการณ์การบูชา "พระสมเด็จแดงในตำนาน" ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อบ้างครับ
    เพื่อเป็นการบำรุงศรัทธาของเพื่อน พ้อง น้อง พี่ ศิษย์ร่วมสำนักในห้องนี้กันครับ

3. ARUNNO

ARUNNO เป็นที่รู้จักกันดี

คุณdumairport ตอนนี้เหลือเพียงหมายเลข 12 เท่านั้น ถ้าจองก็ลงชื่อเลยครับ
    ตอนนี้ยังไม่มีใครจองครับ

4. ARUNNO

ผมขออนุญาตนำตารางที่คุณ mkw สรุปไว้ให้มาลงเลยนะครับ ต้องขอขอบคุณมากครับที่ช่วยเป็นธุระให้

องค์ที่ 1 = Sanguank
    องค์ที่ 2 = Catper1986
    องค์ที่ 3 = ปึ๋ง
    องค์ที่ 4 = Pinyosin
    องค์ที่ 5 = dharmachak
    องค์ที่ 6 = Cubota
    องค์ที่ 7 = Deawtpong
    องค์ที่ 8 = มะฬำมะฬอย
    องค์ที่ 9 = Optimus Prime
    องค์ที่ 10 = ฦาชา
    องค์ที่ 11 = Big_tool

องค์ที่ 12 = รอเจ้าของตัวจริง?

องค์ที่ 13 = เว็บบอรด์
    องค์ที่ 14 = narrong
    องค์ที่ 15 = nookylaw
    องค์ที่ 16 = Pairojr
    องค์ที่ 17 = พ่อน้องแพร
    องค์ที่ 18 = Pinyosin
    องค์ที่ 19 = ธัญญ์นิธิ
    องค์ที่ 20 = ชัยชโย
    องค์ที่ 21 = Calamuz
    องค์ที่ 22 = Calamuz
    องค์ที่ 23 = ชัยชโย
    องค์ที่ 24 = inkpan
    องค์ที่ 25 = tanakorn1
    องค์ที่ 26 = Smilerider
    องค์ที่ 27 = Sayank
    องค์ที่ 28 = วิถีเพชรVTP
    องค์ที่ 29 = williamboy
    องค์ที่ 30 = Shortterm

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2015
  5. สี่สลึง

สี่สลึง เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2011
    องค์ที่ 12
    ไม่มีท่านใดต้องการ
    เกล้ากระผม ขอรับไว้เองครับ
    ขนลุกเลยยยย

6. ARUNNO

ในที่สุดเจ้าของตัวจริงก็มาแล้ว ยินดีด้วยครับ

7. ARUNNO

สรุปยอดจองล่าสุด ครบทุกองค์แล้วครับ ขออนุโมทนากับทุกท่านครับ

องค์ที่ 1 = Sanguank
    องค์ที่ 2 = Catper1986
    องค์ที่ 3 = ปึ๋ง
    องค์ที่ 4 = Pinyosin
    องค์ที่ 5 = dharmachak
    องค์ที่ 6 = Cubota
    องค์ที่ 7 = Deawtpong
    องค์ที่ 8 = มะฬำมะฬอย
    องค์ที่ 9 = Optimus Prime
    องค์ที่ 10 = ฦาชา
    องค์ที่ 11 = Big_tool
    องค์ที่ 12 = สามบาท
    องค์ที่ 13 = เว็บบอรด์
    องค์ที่ 14 = narrong
    องค์ที่ 15 = nookylaw
    องค์ที่ 16 = Pairojr
    องค์ที่ 17 = พ่อน้องแพร
    องค์ที่ 18 = Pinyosin
    องค์ที่ 19 = ธัญญ์นิธิ
    องค์ที่ 20 = ชัยชโย
    องค์ที่ 21 = Calamuz
    องค์ที่ 22 = Calamuz
    องค์ที่ 23 = ชัยชโย
    องค์ที่ 24 = inkpan
    องค์ที่ 25 = tanakorn1
    องค์ที่ 26 = Smilerider
    องค์ที่ 27 = Sayank
    องค์ที่ 28 = วิถีเพชรVTP
    องค์ที่ 29 = williamboy
    องค์ที่ 30 = Shortterm

8. genotun

genotun เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอนำรูปถ่ายพระแบบชัด ๆ มาให้เพื่อน ๆ ได้ลองศึกษากันครับ โดยพระทั้งหมด 9 รูปนี้ สองรูปแรกจะเป็นพระเนื้อพิเศษแก่สมเด็จแดงแบบสีแดงเข้ม รูปที่สามจะเป็นพระเนื้อพิเศษอมเขียวแก่ผงเจดีย์พม่า (อ้างอิงจากหนังสือ"อภินิหารสะท้านไตรภพ") ส่วน 6 องค์ที่เหลือจะเป็นพระเนื้อพิเศษแก่สมเด็จแดงปกติทั่วไป

พระที่ลงให้ทุกท่านได้จองกันในกระทู้นี้นั้นก็จะมีทั้งแบบแดงเข้ม (อย่างของคุณ bakhamnoi หรือคุณครุฑยุดนาค) หรือแบบแดงทั่วไป ซึ่งพระส่วนมากในนี้จะเป็นแบบเนื้อพิเศษแก่สมเด็จแดงทั่วไป หรือตามรูป 6 องค์หลังนั่นเองครับ แต่หากดูจากรูปแล้วจะเห็นได้ว่าความพิเศษนั้นมีกันคนละแบบนะครับ พระที่แดงจัดน่าจะเข้มข้นที่เนื้อว่านชนิดหนึ่งที่มีความมัน ซึ่งก็คงเป็นจุดเด่นของพระแบบนี้ ส่วนพระที่แก่สมเด็จแดงทั่วไปแม้จะไม่แดงเท่า แต่ความพิเศษก็มีเช่นกันคือมีความแก่มวลสารมาก (อ้างอิงจาก "พระเนื้อพิเศษแก่มวลสาร" ในหนังสือ "อภินิหารสะท้านไตรภพ") ที่เป็นจุดเด่นของพระ 6 องค์หลังเช่นกันครับ ดังนั้นพระทั้งสองแบบมีหมัดเด็ดกันคนละอย่างนะครับ นี่ล่ะครับจึงเป็นสิ่งที่ทำให้พระเครื่องรุ่นนี้ ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโต มีเสน่ห์ เพราะมีความเป็นเอกลักษณ์ที่แตกต่างกัน น่าชมน่าส่องแตกต่างกันทุกองค์

วัตถุประสงค์ที่ลงภาพในครั้งนี้ ก็เพื่อต้องการให้ทุกท่านที่จองพระได้ศึกษาและได้ภูมิใจว่าพระที่ท่าน ๆ จองกันนั้นก็มีมวลสารและลักษณะเดียวกับ 6 องค์หลัง เป็นพระที่คุณ Arunno และทางวัดคัดมาอย่างดีแล้ว พิมพ์ทรงสวยงาม เวลาท่านดูจากรูปหน้าเว็บอาจไม่เห็นอะไรมาก แต่ของจริงมีมวลสารต่าง ๆ ที่เป็นเสน่ห์อยู่ครับ ส่องไม่รู้เบื่อ เป็นแบบ"แก่มวลสาร" และเป็นเนื้อพิเศษที่ผสมสมเด็จแดงเช่นกัน ซึ่งเนื้อแบบนี้หายากตลอด 3-4 ปีมานี้มีเจอเพียง 10 กว่าองค์จาก 100 กว่าองค์ในเว็บพลังจิต (และมีราคาค่างวดแพงกว่าเนื้อปกติมากๆ) แต่กลับมาอยู่รวมกันในที่เดียวคือวัดอัมพวันแห่งนี้ ถ้าไม่ใช่เพราะมี"ความเป็นพิเศษ" แล้วล่ะก็ หลวงพ่อเหลื่อมท่านเจ้าอาวาสองค์ก่อนคงจะไม่คัดแยกออกมาเป็นแน่แท้

อีกเรื่องที่ขอยืนยันครับว่าพระของท่านดีเยี่ยมในด้านการบูชา และประสบการณ์ ผมได้ค้นหามาให้ทุกท่านได้อ่านเพื่อเพิ่มศรัทธากัน ตั้งแต่ลิงค์หน้านี้และลองไล่อ่านหน้าต่อไปเรื่อย ๆ ครับ เป็นช่วงที่ท่าน Dharmachak ได้เปิดประเด็นการเล่าประสบการณ์พระเครื่องของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ และก็มีคนเล่าตามมาอีกเยอะแยะเลยครับ อันเป็นเครื่องยืนยันถึงความศักดิ์สิทธิ์ในพระเครื่องของท่านว่าบูชาแล้วได้ผลดีกับชีวิตจริง

ด้วยเหตุผลทั้งหมดทั้งมวลนี้ จึงขอแสดงความยินดีกับทุกท่านครับ และขออนุโมทนาบุญกับความศรัทธาของทุกท่านที่มีส่วนช่วยให้กุฏิที่จะบูรณะใหม่นี้ได้เสร็จสมบูรณ์ ผมเองก็ได้รับปากหลวงพ่อไว้เช่นกันว่าจะช่วยประชาสัมพันธ์งานบุญให้วัด มาถึงวันนี้ทุกท่านที่ได้ไปวัดแล้วได้รับปากหลวงพ่อไว้ (พวกหน้าเดิม ๆ ในกระทู้นี้ อิอิ) ก็จบภารกิจแล้ว ผมเชือว่าพระเดชพระคุณหลวงพ่อชาญณรงค์ท่านรับรู้ในการมีส่วนร่วมบุญของทุกท่านในครั้งนี้ และขอให้บุญกุศลนี้หนุนนำให้ทุกท่านประสบความสำเร็จในชีวิตทุกประการเทอญ

ปล. อย่าลืมซูมดูกันนะครับ จะได้เห็นมวลสารชัด ๆ กันครับว่าพระชุดนี้ของวัดอัมพวันนั้นมีมวลสารที่ดีเยี่ยมขนาดไหน

ไฟล์ที่แนบมา:

9. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    เสริมอีกนิดครับ...ท่านที่ได้รับพระจากทางวัดอัมพวันไป..ไม่ว่าทำบุญจากทางวัดโดยตรงหรือจากกระทู้นี้..ถ้ามีเวลาลองใช้กล้องส่องดูเนื้อพระดูครับ...ผมคาดว่าน่าจะทุกองค์ท่านจะส่องเห็นมวลสารสีขาวๆ เล็กๆ บางมวลสารออกชมพู...ซึ่งจะอยู่ผิวบนสุด

ตามความเชื่อของผม..ผมว่าน่าจะเป็นพระธรรมธาตุ...เพราะดูไมน่าจะใช่ผงว่านหรือการผุดออกมาจากเนื้อพระ...ถ้ามีกล้องขยาย 60× จะเห็นชัดมาก...ใครส่องแล้วลองแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ..ผมอาจจะคาดเดาผิดก้อได้

10. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    ขอลงชื่อสำรองครับ
    เผื่อท่านใดไม่พร้อม

11. ARUNNO

รับทราบครับ จัดส่งวันนี้ ขออนุโมทนาครับ

12. ARUNNO

รับทราบครับ จัดส่งวันนี้ อนุโมทนาด้วยครับ

13. ARUNNO

รับทราบครับ ลงชื่อสำรองไว้ชุดสุดท้าย

14. dumairport

dumairport เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2012
    สุดท้ายผมก็ตกขบวนจนได้
    ขอสำรองครับ

15. calamuz

calamuz เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความรู้นะครับ พระที่ให้จองชุดสุดท้ายนี้ส่วนใหญ่ เราถึงว่าเป็นพระเนื้ออะไรครับพี่

16. ฦาชา

ฦาชา เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2015
    โอนเงินค่าบูชาพระสมเด็จฯ องค์ที่ 10 แล้ว
    เมื่อ 28/07/15 เวลา 13.57 ผ่าน ATM
    จำนวนเงิน 20,010.-
    รายละเอียดทาง pm ครับ

17. narrong

narrong เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2010
    แจ้งโอนเงิน20000.14 รายละเอียดทางpmครับ

18. Dharmachak

เรียกว่าพระเนื้อผงครับ ... เพราะพระสมเด็จพิมพ์ใหญ่นี้จะประกอบไปด้วยมวลสารวิเศษที่เป็นผงพระศักดิ์สิทธิ์มากมาย (ตามที่ผมเคยลงรายละเอียดไปให้แล้ว) เป็นผงพระล้วนๆผสมกับน้ำมันตังอิ๊วและว่านต่างๆเป็นตัวประสานเนื้อพระครับ
    สังเกตุที่ด้านหลังพระทุกองค์ได้ครับ ว่าเป็นพระเนื้อผงจริงๆ ตอนเอาไปเลี่ยมใส่กรอบนี่เสียวว๊าบ ... ทุกทีเลย กลัวพระแตก !!!
    แต่ผมกลับชอบนะครับ เพราะพระสมเด็จพิมพ์ใหญ่รุ่นนี้ ที่เป็นพระเนื้อพิเศษทั้งหมดดูง่ายมากๆ เรียกว่าปลอมยากมากๆครับ ใครดูเป็น จำพิมพ์เนื้อหามวลสารแม่นๆ เรียกได้ว่าไม่ต้องลงกล้องส่องเลย แท้ตาเปล่าได้สบายๆ เพราะเนื้อพระเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวผ่านระยะเวลามาไม่ต่ำกว่าจะ 30 ปีแล้วครับ (2559-2529)

19. Dharmachak

อิ อิ ... รังใหญ่อยู่นี่เอง 555
    แต่ละองค์ ...สวยซึ้งง เจงๆ :cool::cool::cool:
    นี่ขนาดรูปนะ ของจริงบอกเลยว่า ... ซี๊ดดดดดด อย่างเดียวเลย
    เพราะฉะนั้นผมยืนยันได้เลยครับว่า รูปที่คุณ ARUNNO ถ่ายมาลงทั้ง 30 องค์นั้น ของจริงสวยกว่านี้อีกเยอะครับ
    ฟันธงง!!!

20. กีรติศักดิ์

กีรติศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ใจอยากได้เต็มร้อยแต่ปัจจัยอ่อนแอรอเผื่อมีโอกาส

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้