อุทิศบุญยังไงดี

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย ชะมะนาด, 4 มิถุนายน 2014.

1. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    ป้าไม่ได้คิดแค้นน่ะค่ะ แต่ป้าไม่อยากคุยด้วยค่ะ เค้าพยายามให้ป้ายอมเค้าทุกอย่าง ทำเหมือนป้าเป็นคนรับใช้น่ะค่ะ วันๆอยากกิน เออ ไปก่อนน่ะ หมาชักแล้ว ต้องทำความสะอาดแล้ว เนีย เป็นแบบเนี่ย ทนได้ไม๊

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คือ ขอทำความใจส่วนตัวก่อนนะครับ..
    ประเด็นแรก คือ คุณเข้าใจว่าไม่อยากอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรคนอื่น
    หมายถึงที่เราเข้าใจว่าเค้ามาแกล้งเรา..ยกเว้นของบิดามารดาเรา..

ประเด็นที่สอง คือ คุณเข้าใจว่าเราไม่อยากอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร
    คนอื่นๆที่เราเคยอุทิศให้แล้วและยังมาแกล้งเราอีก...

ถ้าเป็นทั้ง ๒ ประเด็นนี้ มันมีเหตุมีผลของมันอยู่ครับไว้จะอธิบายเหตุให้ฟัง.
    ขอตั้งข้อสังเกตุนะครับ.๑..ว่าเราสามารถอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร
    คนอื่นๆได้หรือไม่...ถ้าตอบว่าได้ คิดว่าเค้าจะรับไหม หรือถ้าเค้ารับ
    จะรับเพราะสาเหตุใดครับ...

๒.คิดว่าเจ้ากรรมนายเวรคนอื่นๆเค้าจะมายุ่งกับเราได้ไหมครับ..
    ถ้าตอบว่าใช่คิดว่าเพราะอะไรครับ..

ประมาณนี้หละครับ เรื่องอื่นค่อยว่ากันนะครับ
    ถ้าสนใจจะสนทนาต่อครับ..

3. Penty

Penty เป็นที่รู้จักกันดี

ป้าอดทน ป้าสู้ๆค่ะ เด่วให้พี่สาม กะพี่ amatayan มาให้หวยต่อ เอ๊ย มาให้กำลังใจต่อนะ คริๆ สู้เว้ย อิอิ

4. mai261

mai261 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2014
    เห็นด้วยค่ะซีทุกอย่างมันอยู่ที่สันดานคน :z2

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2014
  5. ชะมะนาด

สนใจค่ะ ดิฉันอ่านความเห็นของคุณบ่อยๆๆค่ะ แต่บางข้อมูล ยาวจัง อ่านไม่ค่อยไหวค่ะ คล้ายเป็นคนสมาธิสั้น ตามหลานบ้าง เพราะหลานจะสมาธิสั้นมากๆอยู่นิ่งไม่ค่อยได้เลย แต่ดิฉันมักจะสั้น เพราะทนไม่ค่อยไหว เลยชักจะบ้าๆๆแล้วค่ะ อยากพ้นจากเวทีนี้จริงๆ ทำไม คุณพ่อช่างไม่เห็นใจลูกสาวแก่ๆๆแบบดิฉันบ้างน่ะ ทำงานตั้งแต่เล็กจนแก่ ท่องเที่ยวก็ไม่ค่อยได้ไป เพราะขอแล้วมักจะบอกว่า ดูโทรทัดแล้วกัน55555 เลยไม่ค่อยได้เที่ยว เงินก็ไม่ค่อยได้ขโมยเก็บเลยค่ะ น้องชายเหรอ คุมบัญชีการเงิน มันทำงานกะพ่อ แต่มีเงินเก็บ10ล้าน ดิฉันเหรอ แฮ่ๆๆ ไม่อยากบอกเลย สุดอาย 55555 ไปล่ะค่ะ ไปดูไอ้ด่างก่อน เวลามันชัก จะชักถี่ซะด้วย หอมเยี่ยวมันจริงๆๆเลย5555

6. ชะมะนาด

ขอบใจจ้า อยากให้สอนวิธีมีความคิดในสิ่งต่างๆ เพราะบอกตามตรง ไม่ค่อยได้ไปไหน เหมือนกบอยู่ในถ้วย 5555 กะลา ยังปีนขึ้นได้น่ะ แต่ถ้วยเป็นเซรามิค ปีนขึ้นไม่ได้หรอก ปีนขึ้นก็ตกลงมาเหมือน คือจะเซ่อตลอด แต่ ตั้งแต่มาสิงที่เวปนี้ ได้ความคิดเยอะมากเลย อาจารย์เยอะดี มีหลายความรู้ ต้องขอขอบพระคุณ อาจารย์หลายๆๆท่านน่ะค่ะที่เมตตาสั่งสอน จะพยายามหัดคิดด้วยตนเอง แต่คงจะยาก เลข6ขึ้นต้นแล้ว สมองไม่เยอะแล้ว

7. ชะมะนาด

สาธุ สาธุ สาธุ เจ้าค่ะ จะพยายามทำน่ะค่ะ

8. ชะมะนาด

55555555555 กำลังลงแล้วจ้า

9. ชะมะนาด

โห รักษาวันเดียว เอาตั้ง 500ชาติเลยเหรอ 55555555

10. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อะจึ๊ย! ผิดห้อง (*_*)!!มาห้องดูดวง ทำนายฝัน.
    ถือว่าขอแวะมาอ่านประสบการณ์ส่วนบุคคลบางส่วน
    แล้วกันครับ เรื่องอื่นช่างมันเถอะ
    บะบาย ครับ (~_^)

11. ชะมะนาด

แล้วกัน พ่อคุณ อย่าเพิ่งไปเลย มาเม้นท์ต่อน่ะ มีหลายๆๆความเห็น ดีต่อผู้คนทั้งหลาย ถึงพี่จะแก่ แต่ถ้าน้องสอนความรู้ก็จะรับไว้ประดับสมอง คนแก่บางคนแก่แล้วแก่เลย ไม่ได้เล่าเรียน ไม่มีโอกาสพบปะผู้คน ทำให้ชีวิตตกอยู่ในวังวลที่แคบๆ กก็เลยใครสอนอะไร หากทำได้ก็พยายามอยากทำน่ะค่ะ กลับมาน่ะค่ะ พ่อรูปหล่อ ใจดี เห็นตอบบางท่าน กระทู้รู้ยาวๆๆ
    ว่าแต่พี่เลข6 น้องเลขอะไร อือ เร็วๆจะเอาไปตีหวย อุ้ย...จะตกนรกไม๊อ่ะ

12. Penty

ซีเด็กน้อย จะมาสอนอะไรป้าเล่าคะ แค่แลกเปลี่ยนกะป้าเท่านั้นเอง ซีเป็นคนดื้อ โกรธจำมากๆ ใครบอกอะไรได้แต่ได้ยิน แต่ไม่ทำตาม มันจะมีจุดๆนึง ไม่ต้องให้ใครบอกล่ะ เราจะลดความแค้นลง ความโกรธลงเอง โดยไม่ต้องให้ใครมาบอก มาบังคับ ทนๆทำดีไปแบบฝืนความรู้สึกไปก่อน แล้วนานๆไปใจป้าจะเปิดรับมันเอง เข้าใจนะตอนนี้อารมณ์ป้ายังไม่ได้งาย ซีเคยเป็น แม่งมันทำเรา เรื่องรายเราจะยอม อย่างงี้ชิมิล่ะ ไม่เป็นรายค่ะ แค่ใจมันยังไม่ได้ มันยังไม่ยอมสงบงาย รอก่อนๆ

13. ชะมะนาด

คือ ป้าเห็นว่า พ่อกะแม่ อยากได้เค้ามา แต่ ป้าไม่อยากได้น่ะ ก็ควรจะให้ป้ามีชีวิตของป้าบ้างสิ ไม่ใช่อะไร ก็จะให้ป้าเป็นขี้ข้าตลอดชีวิตเหรอ เออถ้าเป็นน้องก็จะยอมน่ะ แต่นี่ เค้าเป็นคนนอก เรื่องอะไร ป้าจะไปยอมเค้าล่ะ ป้าก็อยู่ห่างๆไม่ยุ่งไม่ยิ่งด้วย แกอยากไปไหน ก็taxi สิว่ะ ข้าไม่ใช่คนขับรถของแกน่ะ แล้วเกิดมันอยากกลับบ้านพ่อแม่มัน ป้ามิตายเหรอ ป้าไม่เคยไปสั่งสอนมันเลย หรือใช้มันทำอะไร เสื้อผ้าก็ต่างคนต่างซัก เชื่อไม๊ เสื้อผผ้าของป้า มักจะมีรูหรือขาดนิดๆ ตอนที่เก็บขึ้นห้อง ตอนหลังก็ซักเสร็จตาก1ชั่วโมง หาเรื่องทำงานข้างล่าง พอ1ชั่วโมงก็เก็บ เสื้อเลยไม่ค่อยขาดเลย บอกน้องก็ไม่เชื่อ เลยลองให้ดู ได้ผลเลย ขาดแหว่ง2ตัว น้องต้องไปซื้อให้555555 อยากลองดีนัก

14. Penty

อ๋อๆ อย่างงี้นี่เอง

15. บุรุษไร้เงา

แหมๆคุณพี่ครับ..สำหรับส่วนตัวไม่มีคำว่าแก่ครับ..
    และพี่ก็ไม่เคยแก่ในสายตาครับ ความรู้สึกส่วนตัว
    ว่าพี่ดูทั่วๆไปเหมือนคนอายุแค่หลัก ๔ นิดๆ..
    อายุคืออะไรครับ.ลืมไปแล้วครับ ไม่เคยจำ..
    รู้แต่ว่าเด็กมัธยมยังเรียกพี่อยู่ แค่นี้ก็พอครับ..๕๕๕
    ว่าแต่พี่เนี่ยสายตาดีนะครับ..แม้ไม่เคยเจอยังรู้ได้อีก
    ว่ารูปหล่อใจดี อืม..จริงๆเทห์ด้วยนะครับ ๕๕๕..
    เอาว่า.มากระทู้นี้ มาเมาส์มอยกับพี่ดีกว่า ท่าทางสนุกดี..คริ คริ

16. mai261

แสดงว่าตัวจริงพี่นพ ต้องหล่อคล้ายๆ โดม ปกรณ์ ลัม แน่ๆ เลย คิกๆๆๆ แซวเล่นนะค่ะพี่นพ :d

17. บุรุษไร้เงา

๕๕๕๕. ปกรณ์ ลม (เห็นแล้วอาจเป็นลม)

18. mai261

ใหม่ชอบพี่อั้ม พัชราภา งั้นใหม่เปลี่ยนชื่อตามพี่นพเป็น พัชราเพลีย (เห็นหน้าแล้วเพลีย) คิกๆๆๆ :z6

19. บุรุษไร้เงา

นี่ๆๆ น้องใหม่ ว่าไปนะ คนหนึ่งเป็นลม rabbit_sleepyคนหนึ่งเพลีย (cry)เข้ากันได้ดีนะ
    รวมกันกลายเป็น เพลียลม:z7 และ
    มีเป้าหมายเดียวกันคือ โรงพยาบาล...
    คุณ พี่ชะ จะได้แวะไปเยี่ยม :z8และก็จะได้ฝึกซ้อมอุทิศส่วนกุศลไปด้วย
    dencee

catt3

20. mai261

เราจะเข้าโรงพยาบาลไม่ได้นะพี่นพ เพราะว่า อั้ม พัชราเพลีย กับโดม ปกรณ์ ลม มาโรงพยาบาล แจกลายเซ็น กับ โดนขอถ่ายรูป จนเหนื่อยไง ตามวิถีเซเลป คิกๆๆ catt3