อุทิศบุญยังไงดี

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย ชะมะนาด, 4 มิถุนายน 2014.

1. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    แหม บางอย่างเล่าในเวปไม่ได้ เล่าทางpmสิ พี่อยากฟังประดับสมองน่ะ และถ้าจะสอนด้วยก็จะขอบพระคุณมากๆๆ แต่ถ้าทำไปเรื่อย แล้วเค้ามา น่ากลัวอ่ะเปล่า คงไม่เป็นไรน่ะ เพราะเลข6แล้วอีกไม่กี่ปีก็จะหงิกแล้วเห็นบ้างก็ดี เผื่อจะพาพี่ไปเที่ยวบ้าง เชื่อไม๊ สมัยสาวๆไม่ค่อยได้เที่ยว เอาแต่ทำงาน และหาหนังสืออ่าน ก็เจอ หนังสืออะไรจำชื่อไม่ได้ แต่เค้าสอนวิธีถอดกายทิพย์ เพื่อไปท่องเที่ยว ช่วงนั้นก็บ้า อยากไปเที่ยวบ้างเพราะ วันๆๆเอาแต่ทำงาน กว่าจะได้หลับเกือบ4ทุ่ม ก็ทำตามที่เค้าบอกหลายแบบมากเลย แต่แบบที่ทำแล้วได้ผล คือ นอนสมาธิ 5555555 พอเอนตัวลงนอน เค้าบอกให้หายใจลึกๆ พี่ก็ทำ สักพัก คร๊อกฟี๊ๆๆๆๆๆๆๆๆไปเลย แล้วยังงี้ เมื่อไหร่จะถอดจิตได้ล่ะ เฮ้อ

2. ชะมะนาด

ลายไม้อยู่ตรงกลางประตู ประตูส้วมมักจะทำเป็นช่อง4ช่อง ช่องบนสุดเป็นช่องระบายอากาศน่ะ ถัดลงมาก็มี3ช่องไง พี่มักจะมองช่องที่ถัดจากช่องระบายอากาศน่ะ เวลามอง มันจะเคลื่อนจากตรงกลางไปขวาเสมอ พอเจอแบบนี้ พี่ก็หลับตา ไม่อยากมอง คือไม่ลอยขึ้นหรือลงน่ะ มีแต่เคลื่อนไปทางขวาอย่างเดียวจ๊ะ เนี่ยยังจำได้ดีเลย
    คำว่าช่อง คือ ประตู ไม้ มักจะทำเป็นกรอบ4กรอบ เรียก กรอบดีกว่าน่ะ เรียกช่อง เดียว งง เข้าใจไม๊ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2014
  3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

แบบที่พี่เห็นไม่มีอะไรครับ เป็นอุคนิมิตรของกสิณอากาศแบบลืมตารูปแบบหนึ่งครับ
    คือถ้าอุคนิมิตรถ้าหลับตาก็คือ ในตัวภาพมันจะนิ่งแต่โดยรวมมัน
    เคลื่อนที่ได้ทั้งหมด ส่วนลืมตาโดยรวมมันจะนิ่งคือขอบบนล่าง
    มันจะนิ่งแต่ภายใน
    มันจะเคลื่อนที่ได้ครับ.....
    แต่ยังไม่ถือว่าสามารถพัฒนาอะไรได้นอกจากว่า
    พี่จะเห็นมันแบบใสกิ๊กถึงจะพอพัฒนา
    ทางจิตได้ครับ..เด่วค่อยว่ากันในเรื่องนี้เนาะ...
    และถ้ากสิณลมจะเป็นวงกลม ถ้าตรงๆจะเป็นขึ้นบนจะเป็นวิญญานธาตุครับ..
    สามารถเห็นได้ถ้าจิตมีความเป็นทิพย์เล็กน้อยเริ่มตั้งแต่ขณิกสมาธิก่อนจะเข้า
    อุปจารสมาธิครับ..โดยเฉพาะถ้าตื่นนอนใหม่ๆแล้วเข้าประจำการเลยจะเห็นได้ง่ายครับ..

ส่วนเรื่องเจ้าที่ต้องแล้วนิสัยเดิมของท่านด้วยครับ..ถ้าคนในบ้านไม่ชอบการเสี่ยงทาย
    โอกาสได้เห็นแม้กระทั่งฝันก็ยากครับ .และส่วนมากเจ้าที่ระดับนี้ถ้าไม่แต่งตัวเหมือนๆเรา.ก็ไม่เกินชุดราชประแตน.
    หรือชุดขาวหลวมๆ หรือไม่ก็เป็นบรรพบุรุษเราท่านใดท่านหนึ่ง
    ส่วนถ้าแต่งมีเอกลักษณะแบบไทยๆก็เป็นไปได้แต่น้อย..
    .และยิ่งถ้าเป็นเจ้าที่ๆธรรมมะทำโม แบบกลุ่มแต่ง
    ชุดแบบคล้ายๆชุดครุย มีหมวกแหลมๆสูงๆคล้ายชฏาอ่อนๆยิ่งเห็นได้ยากครับ.
    .นอกจากจะแอบเห็น..และนานๆหรือบ้างหลังจะมีแบบ
    นักรบจีน.ตรงนี้ก็สุดแล้วแต่ครับ..ส่วนการปรากฏให้บุคคล
    อื่นๆเห็นเป็นเรื่องปกติเพื่อเป็นการให้รู้หรือเตือนอะไรบ้างอย่าง..

ประมาณนี้ครับ..

4. ชะมะนาด

บ้านของพ่อ มักจะอยู่ในแดนอิสลาม เย็นๆๆได้ยินเสียงสวดมนต์เสมอ บ้านสวนหลวงร9 เจ้าที่เป็นผู้หญิงใส่ชุด ส่าหรี่ คนที่เห็นเป็นช่างสร้างบ้านนี้ และน้องสะไภ้(แต่งเข้าบ้านได้2อาทิตย์ตื่นเช้าเล่าหน้าตาตื่นว่าเมื่อคืน มีผู้หญิงใส่ชุดคล้ายมีเพชร วูบวาบ ยืนอยู่ปลายเตียง แกกลัวเลยห่มคลุมโป่งเลย แต่เมื่อ2วันก่อนบอกไม่กลัวอะไร ชอบท้าอ่ะ เดียวจะเจอดี )และเจ้าที่บ้านนี้มักให้เลขด้วย เพราะตอนพ่อสร้างบ้านนี้ จ้างคนงานมา30คน ทำห้องให้อยู่ ห้องที่อยู่ตรงประตูทางเข้าบ้านได้3ตัวตรงๆๆเลย นอกนั้นได้2ตัว ได้ทุกคนด้วยน่ะ ไอ้พวกบ้าไม่มาบอกเลย แต่พี่ยังไม่ได้มาอยู่ มีแต่มาช่วยพ่อดูแลคนงานแล้วก็กลับบ้านพระรามเก้า คือพี่ไปๆๆมาๆๆ บ้านยังไม่เสร็จ ที่รู้ว่าพวกมันถูก มันมาถามว่า เจ้ๆๆ จะไหว้เจ้าที่ตรงไหน แล้วไหว้อะไรดี พี่ก็ว่า ที่แถวนี้อิสลาม ก็แอปเปิ้ลกะองุ่นสิ ว่าแต่ไหว้ทำไม พวกมันว่า ถูกหวยกันทุกคน เวรของพี่ไม่ได้เลย อยู่ตั้งนานเกือบ18ปีแล้ว เท่าอายุหลานชายคนกลาง ยังไม่เคยฝันถึงเลขเลย แปลกจริงๆ

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเจ้าที่ใส่ชุดสาหรี่ส่วนตัวไม่เคยเจอแบบนี้คับ น่าจะเป็นส่วนวิญญานบรรพบุรษสายนั้น
    พี่เห็นหรือมาหรือคับ ถือว่าหาได้ยากครับ เพราะถ้าสายนี้ไม่เจอต่ำกว่าเจ้าที่ก็สูงไปเลย
    ส่วนแบบที่ใส่ชุดแล้วออกมีประกายที่ออกมาเตือนพอคุ้นๆ

6. ชะมะนาด

พี่ไม่เคยเจอ นายช่างที่สร้างบ้านและน้องสะไภ้เจอ บ้านของพ่ออยู่ในย่านคนอิสลามไง เจ้าที่เป็นอิสลาม ตอนย้ายมาอยู่ที่สวนหลวงใหม่ๆ พี่ก็ไปมัสยิด ไปทำบุญแบบอิสลาม คือตอนแรกเค้าจะทำพิธีที่บ้าน เชิญคน10คนมาสวดและทานข้าวที่บ้าน แต่พี่บอกไม่สะดวก ขอให้พระช่วยทำให้แล้วอุทิศบุญไปที่บ้าน พระท่านก็ยอมทำให้ พี่กลัวแม่ไหว้เจ้าแล้วชอบไหว้หมู3ชั้นไง บอกยังไงก็ไม่ฟังหรอก คุณแม่หัวโบราณมาก พี่เลยทำไว้ก่อน กลัวจะมีปัญหาภายหลัง แต่ตอนหลัง มีอาแปะท่านหนึ่งมาที่บ้าน พี่แอบกระซิบให้อาแปะบอกแม่ว่าอย่าไหว้หมู เออ อาแปะก็ช่วย ตั้งแต่นั้นมา แม่ไม่ไหว้หมูเลย555555เราเลยอดกิน เฮ้อ คิดถึงอาแปะ แกไปซะแล้ว ไม่งั้น จะขอให้ช่วยเรื่องบ้านซะหน่อย เซ็งไก่เลย