เจตนา มวลสาร พิธีกรรม ประสบการณ์กับพระขุนแผนเนื้อว่านผสมผงรกแมว หลวงปู่คำบุ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทิพย์ญาณ, 28 มิถุนายน 2014.

1. กงจักร009

กงจักร009 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2014
    คุณ ทิพย์ญาณ และคุณน้ำหมากก็คงมีข้อมูลพอสมควรครับ ยังงัยก็ช่วยกันแชร์ประสบกราณ์ให้เพื่อนสมาชิกได้รับรู้ไปพร้อมๆ กันนะครับ ผมรับรู้เรื่องราวมาแบบไหนก็เล่ากันมาตามนั้น คุณทิพย์ญาณ และคุณน้ำหมาก มีประสบกราณ์แบบไหนก็เปลี่ยนกันเล่านะครับเพราะบ้างที่ผมก็จำไม่ได้ทั้งหมดเท่าไหร่ครับ

2. ทิพย์ญาณ

ทิพย์ญาณ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2013
    มารอฟังต่อจากผู้ที่อยู่ในพิธีปลุกเสกครับ
    ส่วนตัวผมติดภารกิจไม่ได้ไปร่วมพิธีเลยเสียดายครับ

3. น้ำหมาก

น้ำหมาก เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2014
    ผมไปดูหลวงปู่คำบุเสกขุนแผนผสมรกแมว แค่พิธีแรกเท่านั้นครับ ตอน 2 ทุ่ม 9 นาที เสกเกือบ 2 ชั่วโมงครับ พิธีที่ สองในวิหารให่ม่ ไม่ทันครับ เพราะหลวงปู่กำหนดฤกษ์ เสก ตอน ตี 5 เก้านาทีครับหลังสวดมนต์ทำวัดเช้าเสร็จ ผมตื่นไม่ทันครับ เห็นคนในพิธีบอกเสก 1 ชั่วโมงกว่าๆ

4. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

โชคดีที่ได้ร่วมทำบุญกับพี่ทิพย์ญาณโดยได้บูชาวัตถุมงคลชุดที่2 ร่วมทำบุญทอดกฐินสร้างโบสถ์วัดสุ่งช้าง จ.อุบลฯ กับหลวงปู่เดี๋ยวพรุ่งนี้ได้รับวัตถุมงคลแล้วจะนำรูปมาให้ดูกันครับ ขออนุโมทนาบุญกับพี่ๆลูกศิษย์หลวงปู่คำบุทุกท่านที่ได้นำข้อมูลดีดีมาเล่าสู่กันฟังครับ ขอบคุณครับ

5. น้ำหมาก

โชคดีมากครับคุณแควใหญ่ ที่ได้ทำบุญและได้ของดีที่หลวงปู่คำบุเสกเอาไว้
    ให้เป็นของดีราคาถูกครับ

6. น้ำหมาก

ผมเก็บไว้หลายเนื้อครับ ชอบส่วนตัวครับ ทั้งมวลสาร และครูบาอาจารย์ที่ร่วมเสกพระชุดนี้ครับ และที่สำคัญคือเจตนาของผู้สร้างพระชุดนี้ด้วยครับ บริสุทธิ

7. สายฟ้า11

สายฟ้า11 Active Member

มารอฟ้งคุณทิพย์ญาณ คุณน้ำหมาก และคุณกงจักร009 เล่าแชร์เรื่องราวดีๆ ครับหรือเพื่อนสมาชิกท่านอื่นถ้าได้รับรู้เรื่องราวดๆ ก็นำมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

8. แควใหญ่

ฝากพี่น้ำหมากถ้ามีโอกาสช่วยถ่ายรูปมาลงให้ดูด้วยก็จะดีนะพี่ จะได้เป็นการศึกษาและได้รู้ว่าแต่ละเนื้อ(ส่วนผสมของว่าน)มีลักษณะหรือสีแตกต่างกันมากแค่ไหนน่ะครับ

9. กงจักร009

วันนี้ผมจะมาเล่าเรื่่องราวของผู้ใช้พระขุนแผนเนื้อว่านมหาเสน่ห์ผสมรกแมวของหลวงปู่คำบุ ว่าดีดัานไหน คิอเรื่องมีอยู่ว่ามีน้องคนหนึ่งเพิ่งเรียนจบ ม 6 ใหม่ๆ แต่ยังไม่ได้คิดที่จะสมัครงานเพราะยังไม่อยากจะทำงาน ได้เช่าพระขุนแผนไปพกติดตัวกับเพื่อนคนละองค์ คือมีกัน 2 หรือ 3 คนผมไม่แน่ใจ (กะจะเอาไปจีบหญิง) เช่าเก็บไว้ทุกคนเลย วันนี้จะเล่า คนที่ขี้เกียจสมัครงานก่อนคือให้แม่เลี้ยงไปเรื่อยๆ แต่แม่ของน้องคนนี้มีอาชีพขายข้าวแกงเป็นรถล้อเข็น และแม่ของน้องคนขี้เกียจคนนี้ ต้องเข็นรถข้าวแกงจากบ้านมาขายที่ปากซอยบ้านทุกวันในตอนเช้าๆ พอถึงปากซอยในเวลาที่น้องคนขี้เกียจตื่นจะต้องมาช่วยแม่ขาย ( เพราะมีลูกคนเดียว ) น้องเล่าให้ฟังว่าเมื่อก่อนยังไม่ได้เช่าพระมาขุนแผนมาติดตัวขายของไม่ค่อยได้ บางที่ก็เหลือ หรือไม่ก็กว่าจะขายได้ก็บ่ายๆ มีอยูวันหนึ่งน้องเค้านัดเพื่อนจะไปเที่ยวกันตอนบ่ายๆ ไม่รู้จะได้ไปหรือป่าวเพราะต้องช่วยแม่ขายของก่อน ก็เลยคิดพิเลนๆ แบบเด็กๆ เอาพระขุนแผนที่ใส่ตลับที่ห้อยคอออกมาเคาะที่หม้อแกงทุกหม้อและปากก็พูดว่าขุนแผนช่วยให้คนมาซื้อแกงด้วยวันนี้จะไปเที่ยว เคาะแล้วก็ไม่คิดอะไร พอเวลาไม่นานเท่าไหร่คนแห่มาซื้อแกงกันคนละถุง สองถุง จนแกงบัางหม้อหมดเกลี้ยงไปหลายหม้อจนแม่บอกไปเที่ยวได้ ที่เหลื่อแม่จะขายเองเพราะเหลื่อน้อยแล้ว เป็นแบบนี้หลายครั้งจนน้องแปลกใจว่าพระขุนแผนช่วยหรือบังเอิญ แต่ทุกวันนี้น้องบอกว่าต้องเอาพระขุนแผนเคาะหม้อแกงให้แม่ตอนเช้าทุกวัน และก็ขายหมดตอนเช้าทุกวัน ผมก็งงๆ เหมือนกัน ตอนหลังเลยมาเช่าเนื้อไม้แหย่แย้ไปเลี่ยมให้แม่ห้อยคอขายของครับ เพราะน้องบอกว่าเช่าพระขุนแผนมาเอาไว้จีบสาวเท่านั้น น้องใช้พิมพ์เล็กเนื้อว่านดอกทองครับ วันนี้แค่นี้ก่อนครับ เดี๋ยววันหลังจะมาเล่าเพื่อนของน้องเค้าที่เช่าขุนแผนที่จะเอาไปจีบสาวด้วยเหมื่อนกันว่าเป็นยังงัยบ้างนะครับ

10. น้ำหมาก

ได้ครับคุณแควใหญ่ แต่บอกก่อนนะครับว่าเอาไว้ใช้ครับ และได้ให้หลวงปู่คำบุเสกพิเศษตลอดครับ หวงครับ

11. คำหมากปู่

คำหมากปู่ Active Member

ขอบคุณสำหรับเรื่องเล่าประสบการณ์ดีๆๆพระของหลวงปู่คับ
    วันหลังจะเข้ามาอ่านอีกคับ ติดตามคับ

12. น้ำหมาก

ผมอ่านประสบกราณ์เรื่องพระขุนแผนของหลวงปู่คำบุแล้วรู้สึกดีครับ เขียนมาอีกนะครับ

13. อนาคินร์

อนาคินร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก้พึ่งจะได้มาเหมือนกันคับ...แล้วอย่างนี้หากบ้านเราเปิดร้านขายยาแผนปัจจุบัน...แล้วนำพระที่เลี่ยมกรอบแล้วไปแช่น้ำทำเป้นน้ำมนต์พรมให้ทั่วร้านจะได้อานุภาพเหมือนกันมั้ยคับ...ขอบคุณคราบผม

14. ทิพย์ญาณ

ความเห็นส่วนตัวของผมพระหรือเครื่องรางถ้าจะอาราธนาทำนํ้ามนต์ไม่ควรเลี่ยมพลาสติกนะครับ

15. สายฟ้า11

สายฟ้า11 Active Member

ผมว่าอธิฐานขอหลวงปู่ก็น่าจะค้าขายดีอยู่นะครับ (ความเห็นส่วนตัวครับ)

16. ทิพย์ญาณ

นกสาริกา เป็นเครื่องรางของขลังที่มีผู้คนนิยมด้วยความเชื่อว่ามีคุณในด้านเมตตามหานิยม มหาเสน่ห์ด้านเจรจาค้าขายติดต่อการงาน เป็นวิชาที่มีอาถรรพ์มากมายมาแต่โบราณกาล อาจารย์ผู้ทำสาริกานี้ส่วนมากแล้วหากเป็นฆราวาสจะนิยมไปในทางเสน่ห์ยาแฝดเสียเป็นส่วนใหญ่ แต่ถ้าเป็นพระเกจิอาจารย์แล้ว ท่านมุ่งไปในด้านเมตตามหานิยมในการค้าขาย ในการเจรจาพาที ให้เป็นที่รักของผู้คน
    ดังนั้น
    นกสาริการุ่นแรกผงว่านดอกทองและว่านสาวหลงผสมผงรกแมวรุ่นเมตตามหาระรวย
    เกิดขึ้นจากผู้สร้างมีสีผึ้งหลวงปู่คำบุรุ่นเก่าๆแล้วพบว่ามีตะกรุดดอกเล็กๆอยู่ในตลับด้วยจึงไปสอบถามกับหลวงปู่คำบู ว่าตะกรุดอะไร ก็คือ ตะกรุดนะสาริกาฯซึ่งเป็นอีกหนึ่งในวิชาเอกที่หลวงปู่คำบุท่านสำเร็จมา
    และยังไม่เคยมีการทำวัตถุมงคลเป็นนกสาริกามาก่อน จึงขออนุญาติหลวงปู่ทำโดยจะขอฝังตะกรุดนะสาริกาลงนี้ไปด้วย
    เนื้อหามวลสารก็จะเป็นเนื้อเดียวกับลูกอมคือเป็นเนื้อแรกๆชุดทดลองเนื้อพระที่แก่มวลสารเข้มๆและที่สำคัญฝังตะกรุดนะสาริกาจารมือทุกองค์ครับ

นกสาริกาเมตตามหาระรวยชุดนี้แรงไม่แพ้ของสายอื่นแน่นอนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      40.3 KB
      เปิดดู:
      175
  17. น้ำหมาก

ผมเห็นหลวงพี่ที่วัดกุดชมภู พกนกสาริกาและคำหมากปิดทองของหลวงปู่คำบุ ในอังสะด้วยครับดูแล้วเข้มขลังไปอีกแบบครับ

18. กงจักร009

ผมขอเสริมเพิ่มเติมเท่าที่ทราบมานะครับคุณทิพย์ญาณ ขอย้อนกลับไปหลายๆ ปีหน่อยครับ ตอนนั้นหลวงปู่คำบุยังมีคนรู้จักน้อย หรือบางคนไม่รู้จักเลยก็มีครับไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรครับ ที่พระเกจิเก่งๆ ในอดีตได้สร้างและปลุกเสกวัตถุมงคลที่มีความเข้มขลัง แล้วพวกคนรุ่นหลังๆ ไม่ทราบประวัติความเป็นมา ก็เลยพลาดโอกาศได้เก็บบูชาเอาไว้ครับ แต่หลวงปู่คำบุท่านเป็นพระที่มีความเมตตาสูงมากๆ แม้กระทั้งจีวรที่หลวงปู่ห่มอยู่ ถ้าลูกศิษย์คนไหนอยากได้ไปไว้บูชาที่บ้าน หรือลัดประคต ถ้าหลวงปู่ให้ได้หลวงปู่จะถอดเปลี่ยนให้ด้วยความเต็มใจเลยครับ ก็เหมือนกับการสร้างนกสาริกว่านมหาเสน่ห์ผสมรกแมวครับ สมัยก่อนหลวงปู่จะชอบจารตะกรุด จารเหรียญ จารตะกรุดรกแมว หรือสีผึ้งที่หลวงปูหุงเองให้หมอลำซิ่งใช้ทาปากเวลาออกมาแสดงหน้าเวที่ก็จะจารตะกรุดสาริกาฝังใส่ลงไปในตลับ ก็เลยเป็นเหตุในการสร้างนกสาริกาครั้งนี้ครับ เพราะเจ้าอาวาสวัดสุ่งช้างและผู้สร้างพระต้องการนกสาริกาที่มีความเป็นแบบฉบับของวัดกุดชมภูครับ เนื้อหามวลสารก็เป็นเนื้อเดียวกับลูกอมผงว่านครับเหมือนกันทุกอย่างครับ ตามที่คุณทิพย์ญาณ ทราบครับ แต่จะพิเศษที่มีตะกรุดสาริกาฝังอยู่ในตัวนกครับ เป็นตะกรุดจารด้วยมือครับ (ไม่ใช่ตะกรุดที่ซื้อตามร้านขายมวลสาร แถวพรานนก หรือสามพรานครับ แบบนั้นเป็นสำเร็จรูปครับ ) และเพิ่อไม่ให้วิชาสาริกาของหลวงปู่สูญหายไปครับ ก็เลยเป็นที่มาของการสร้างนกสาริกาครั้งแรกและครั้งเดียวครับ นกสาริกาของหลวงปู่ใช้พกติดตัว หรือแขวนไว้หน้าร้านค้าได้ทั้งนั้นครับ ไม่แพ้สำนักอืนๆ ครับ มีโค็ตด้วยครับคุณทิพย์ญาณ

ขนาดไฟล์:
      914.4 KB
      เปิดดู:
      110
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      174
      ขนาดไฟล์:
      980.4 KB
      เปิดดู:
      959
  19. กงจักร009

ภาพพิธีเสก นกสาริกา และวัตถุมงคลในรุ่นขุนแผนผสมรกแมว ในวิหารเจดีย์หลังใหม่ครับ (ขอขอบคุณภาพเจ้าของภาพพิธีที่ให้ผมนำมาเสนอท่านสมาชิกด้วยครับ)

20. แควใหญ่

กราบหลวงปู่คำบุครับ วันนี้ผมได้รับวัตถุมงคลที่ได้ร่วมทำบุญมาแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ถ่ายรูปมาลงให้ชมกัน ผ้ายันต์หลวงปู่ผืนใหญ่มากดูเข้มขลังจริงๆเลยครับ พรุ่งนี้ถ้ามีโอกาสผมจะลองนำใส่กรอบและถ่ายรูปให้ดูครับ แถมยังมีพี่ๆลูกศิษย์หลวงปู่ใจดีมอบคำหมากหลวงปู่พร้อมจีวรและรูปถ่ายหลวงปู่มาให้ด้วย ขอบพระคุณในน้ำใจที่มอบให้กันเป็นอย่างสูงเลยครับ ไม่นึกเลยว่าจะได้ร่วมทำบุญและได้รับของที่เป็นมงคลของหลวงปู่มาแขวนบูชากับเขาบ้างเช่นกัน ถ้าได้มีโอกาสผมขอร่วมทำบุญกับหลวงปู่อีกนะครับ ขอบคุณพี่ๆอีกครั้งครับ