ปิดรับบริจาค เจ้าภาพของใช้งานกฐิน-ยกช่อฟ้าวิหารพระพุทธเจ้า 3 กาล สวนพุทธธรรม ลป.ใหญ่ (ชมภาพ น.5)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 27 ตุลาคม 2013.

1. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    การทำบุญพระพุทธเจ้าทรงตรัสไว้อย่างนี้คือ

<TABLE border=0 width="82%"><TBODY><TR bgColor=#ccffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>ให้ทานกับคนที่ไม่มีศีลเลย 100 ครั้ง</TD></TR><TR bgColor=#ccffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>มีผลไม่เท่ากับ ให้ทานกับคนที่เคยมีศีลแต่ศีลขาดไปแล้ว 1 ครั้ง หมายความว่า ยังมีความดีอยู่บ้าง </TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff></TD></TR><TR bgColor=#ffffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff height=14>ให้ทานแก่คนที่เคยมีศีลแล้วศีลขาด 100 ครั้ง </TD></TR><TR bgColor=#ffffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>มีผลไม่เท่ากับ ให้ทานกับท่านที่ทรงศีลบริสุทธิ์ 1 ครั้ง </TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff></TD></TR><TR bgColor=#ccffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>ให้ทานกับท่านที่มีศีลบริสุทธิ์ 100 ครั้ง </TD></TR><TR bgColor=#ccffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>มีผลไม่เท่ากับ ให้ทานกับท่านผู้ทรงฌาน หรือท่านปฏิบัติเพื่อโสดาปัตติมรรค 1 ครั้ง </TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff></TD></TR><TR bgColor=#ffffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>ผู้ปฏิบัติเพื่อโสดาปัตติมรรคหมายความว่า</TD></TR><TR bgColor=#ffffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>ท่านที่ปฏิบัติกรรมฐาน แต่ยังไม่ถึง พระโสดาบันปัตติมรรค จะเป็นขั้นไหนก็ตาม อย่างน้อยที่สุด </TD></TR><TR bgColor=#ffffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>จิตของท่าน ตัดนิวรณ์ มีความเคารพ ในพระรัตนตรัยจริง ๆ ทรงศีล บริสุทธิ์ก็มีอานิสงส์มาก </TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff></TD></TR><TR bgColor=#ccffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>ให้ทานกับท่านที่ปฏิบัติเพื่อโสดาบันปัตติมรรค 100 ครั้ง</TD></TR><TR bgColor=#ccffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>มีผลไม่เท่ากับ ให้ทานกับพระโสดาปัตติผล 1 ครั้ง </TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff></TD></TR><TR bgColor=#ffffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>ถวายทานกับพระโสดาบันปัตติผล 100 ครั้ง</TD></TR><TR bgColor=#ffffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff height=26>มีผลไม่เท่ากับ ถวายทานพระสกิทาคามีผล 1 ครั้ง </TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff></TD></TR><TR bgColor=#ccffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>ถวายทานกับพระสกิทาคามีมรรค 100 ครั้ง</TD></TR><TR bgColor=#ccffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>มีผลไม่เท่ากับ ถวายทานกับพระสกิทาคามีผล 1 ครั้ง </TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff></TD></TR><TR bgColor=#ffffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>ถวายทานกับพระสกิทาคามีผล 100 ครั้ง</TD></TR><TR bgColor=#ffffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>มีผลไม่เท่ากับ ถวายทานกับพระอนาคามีมรรค 1 ครั้ง </TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff></TD></TR><TR bgColor=#ccffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>ถวายทานกับพระอนาคามีมรรค 100 ครั้ง</TD></TR><TR bgColor=#ccffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>มีผลไม่เท่ากับ ถวายทานกับพระอนาคามีผล 1 ครั้ง </TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff></TD></TR><TR bgColor=#ffffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>ถวายทานกับพระอนาคามีผล 100 ครั้ง</TD></TR><TR bgColor=#ffffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>มีผลไม่เท่ากับ ถวายทานกับพระอรหันตมรรค 1 ครั้ง </TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff></TD></TR><TR bgColor=#ccffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>ถวายทานกับพระอรหัตมรรค 100 ครั้ง</TD></TR><TR bgColor=#ccffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>มีผลไม่เท่ากับ ถวายทานกับพระอรหัตผล 1 ครั้ง </TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff></TD></TR><TR bgColor=#ffffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>ถวายทานกับพระอรหัตผล 100 ครั้ง </TD></TR><TR bgColor=#ffffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>มีผลไม่เท่ากับ ถวายทานแด่พระปัจเจกพุทธเจ้า 1 ครั้ง </TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff></TD></TR><TR bgColor=#ccffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>ถวายทานแด่พระปัจเจกพุทธเจ้า 100 ครั้ง</TD></TR><TR bgColor=#ccffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>มีผลไม่เท่ากับ ถวายทานแด่สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า 1 ครั้ง </TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff></TD></TR><TR bgColor=#ffffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>ถวายทานแด่สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า 100 ครั้ง</TD></TR><TR bgColor=#ffffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>มีผลไม่เท่ากับถวายสังฆทาน 1 ครั้ง </TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff></TD></TR><TR bgColor=#ccffcc><TD class=webbody bgColor=#ffffff>ถวายสังฆทาน 100 ครั้ง มีผลไม่เท่าถวายวิหารทาน 1 ครั้ง </TD></TR></TBODY></TABLE>

2. ศิษปู่ใหญ่

ศิษปู่ใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    “กรรมใครกรรมมันนะอย่าลืม ใครเขาอยากจะตีให้เขาตีไป เราหลบได้เราหลบ หลบอยู่ในธรรม” ธรรมะของพระพุทธเจ้า ไม่มีตัวมีตน หลบพ้นนะลูก ถ้าหลบไม่พ้นก็ให้รับอย่างพระโมคคัลลานะ รับอย่างคนฉลาด อย่ารับอย่างโง่ ๆ รับแล้วไปนิพพาน คือ รับด้วยจิตผ่องใสบริสุทธิ์ ไม่ใช่รับด้วยความขัดข้องหมองใจ จิตไม่บริสุทธิ์ การไปของจิตก็บริสุทธิ์ไม่ได้ อย่ารับอย่างคนโง่เพราะมีอบายภูมิ ๔ เป็นที่ไป หลวงปู่บุดดา ถาวโร

3. jotaro4s

jotaro4s เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เวลา 11.09 ผมได้โอนร่วมบุญ 200 บาทแล้วนะครับ
    อนุโมทนาบุญครับ

4. ศิษปู่ใหญ่

2
    ทุกชีวิตมีเวลาจำกัด อย่างมากไม่เกินร้อยปีก็จะต้องละร่างนี้
    โดย สมเด็จญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก

..." ทุกชีวิตมีเวลาจำกัด อย่างมากไม่เกินร้อยปีก็จะต้องละร่างนี้

..ละโลกนี้ไป อย่าผลัดวันประกันพรุ่งที่จะทำความดี

..เพราะถ้าสายเกินไปเมื่อไร ก็ตนเองนั่นแหละ

..จะต้องได้เสวยผลของการไม่กระทำกรรมดี

..ไม่มีผู้ใดอื่นจะรับผลของความดีความชั่วที่ตนเองทำไว้

..เจ้าตัวเองเท่านั้น จักเป็นผู้รับผลของความดีความชั่วที่ตนทำ "...

5. Noo Norway

รับทราบตามนั้นค่ะ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณ jotaro4s อีกครั้งนะคะ... สาธุ...

6. Noo Norway

น้อง Nguankub ได้แจ้งร่วมบุญมาทาง pm ก่อนหน้านี้แต่เนื่องด้วยรายการนี้มีญาติธรรมสายนอกรับเป็นเจ้าภาพก่อนแล้ว หนูจะแจ้งให้น้องเค้าทราบและน้องเค้าได้แจ้งกลับมาว่าขอร่วมบุญเป็นเจ้าภาพตามกำลังศรัทธาในส่วนของกลางทุกรายการตามข้อความที่หนูได้อ้างอิงมาด้านล่างนี้ค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับน้อง Nguankub นะคะ

7. Noo Norway

คุณน้าไพโรจน์ได้ร่วมบุญเป็นเจ้าภาพเต้นท์ 6 หลังและได้โอนปัจจัยเรียบร้อยแล้วค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณน้าไพโรจน์นะคะ

8. Noo Norway

- ค่าเต้นท์ 12 หลังๆละ 500 บาท (ขาดอีก 2 หลัง)

กองทุนร่วมบุญทุกอย่าง 1 หลัง (โอนแล้ว)
    คุณ วิ 1 หลัง (โอนแล้ว)
    คุณ ปิงปอง - คุณน้ำหวาน 1 หลัง (โอนแล้ว)
    คุณ ไพโรจน์ 6 หลัง (โอนแล้ว)
    คุณ แอน 1 หลัง

ยังขาดเจ้าภาพเต้นท์อีก 2 หลังค่ะ... ร่วมเป็นเจ้าภาพหลังละ 500 บาท

9. Noo Norway

เมื่อวานนี้ได้โอนปัจจัยร่วมบุญ 1,000 บาทเรียบร้อยแล้วค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับหนูและครอบครัวนะคะ

10. ศิษปู่ใหญ่

2
    บูชาคนดี เหมือนมีเสาหลัก ......................... ปูชา จ ปูชนียานํ องค์พระพุทธัง ตรัสสอนไว้หนา ว่าการบูชา ผู้ควรบูชา เป็นสิ่งนำมา แต่เรื่องมงคล เพราะเป็นคนดี มากมีน้ำใจ จะทำสิ่งใด ท่านไม่สับสน ยึดมั่นแต่ดี ไม่มีวกวน ก่อสร้างกุศล ทุกคนบูชา เรายิ่งเคารพ พบค่าพบคุณ กุศลผลบุญ ค้ำจุนหนักหนา เหมือนปลูกโพธิ์ไทร ร่มใหญ่ใบหนา ใครไปใครมา พึ่งพาร่มเงา ท่านเป็นบ่อบุญ ค้ำจุนชีวิต เหมือนกรรมลิขิต ชีวิตดุจเสา ค้ำบ้านค้ำเมือง รุ่งเรืองไม่เบา ชีวิตพวกเรา ท่านเฝ้าชี้ทาง ให้เดินทางชอบ ประกอบกุศล เพื่อเราทุกคน สุขไม่หนีห่าง ละชั่วทำดี ย่อมมีหนทาง พบแสงสว่าง หนีห่างทุกข์ภัย หากเราเดินตาม รอยแห่งคนดี ชาติหน้าชาตินี้ ชีวีสดใส เพราะมีหลักดี จึงมีหลักชัย พระตรัสบอกไว้ ได้แต่มงคลฯ

11. ศิษปู่ใหญ่

2
    ตามหาพระอรหันต์ ๘ ทิศ ..

ท่านอัญญาโกญฑัญญะ อยู่ทางทิศบูรพา (ตะวันออก)
    ท่านพระมหากัสสปะ อยู่ทางทิศอาคเนย์ (ตะวันออกเฉียงใต้)
    ท่านพระสารีบุตร อยู่ทางทิศทักษิณ (ใต้)
    ท่านพระอุบาลี อยู่ทางทิศหรดี (ตะวันตกเฉียงใต้)
    ท่านพระอานนท์ อยู่ทางทิศปัจฉิม (ตะวันตก)
    ท่านพระภควัมปติ อยู่ทางทิศพายัพ (ตะวันตกเฉียงเหนือ)
    ท่านพระโมคคัลลานะ อยู่ทางทิศอุดร (เหนือ)
    ท่านพระราหุล อยู่ทางทิศอิสาณ (ตะวันออกเฉียงเหนือ)

12. Noo Norway

13. Noo Norway

ครบแล้ว... คุณกิ่งรับเป็นเจ้าภาพเต้นท์ 2 หลังที่เหลือค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณกิ่งนะคะ

14. Noo Norway

ญาติธรรมสายนอกแจ้งรับเป็นเจ้าภาพภัตตาหารแด่พระสงฆ์และโรงทานย่อย 5,000 บาทค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับเจ้าภาพท่านนี้นะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2013
  15. note watthapra

note watthapra เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2013
    ขอร่วมทำบุญจำนวน 100 บาทนะครับ
    วันที่ 02/11/56 เวลา 17.39 น. ผมได้โอนเงินให้แล้วนะครับ จำนวน 100 บาท เข้าบัญชีธนาคารไทยพาณิชย์ฯ ชื่อบัญชี:พระธนพล ธนพโล ผ่านตู้ atm ธนาคารไทยพาณิชย์ฯ เรียบร้อยแล้วครับ

อนุโมทนาบุญและขอบคุณครับ
    ...note

16. Noo Norway

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณ note ที่มีส่วนร่วมในครั้งนี้ด้วยเช่นกันนะคะ... สาธุ...

17. กึกก้อง

กึกก้อง เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญตามกำลังศรัทธา ๑,๐๐๐.- โอนเงินวันนี้ เวลา ๑๐.๔๖ น. แล้วครับ

18. Noo Norway

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณอาที่มีส่วนร่วมในครั้งนี้ด้วยนะคะ... สาธุ...

19. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    82
    ร่วมทำบุญ 20 บาท โอนแล้ว วันที่ 3 พ.ย.56

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

20. Noo Norway

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณธรรมวิวัฒน์ที่มีส่วนร่วมในครั้งนี้ด้วยเช่นกันนะคะ... สาธุ...