เจ้าอาวาสวัดสามแยกเข้ามอบตัวกับตำรวจ สภ.น้ำหนาวแล้ว [06-08-2551 | 19:40 น.]

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย อธิมุตโต, 7 สิงหาคม 2008.

1. บัวใต้น้ำ1

บัวใต้น้ำ1 Active Member

มาตามข่าว...และดูความคืบหน้า;16

2. slamb

slamb เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007

อ่านข้อความของคุณ Hyojin แล้ว ขนลุก ตรงที่ว่า บาป นี้ น่ากลัว..

ขอบคุณครับ นับถือคุณ Hyojin อยากให้ทุกท่าน อ่าน ทําความเข้าใจ

ก่อนที่จะสายเกินไป กรรมที่ทําต่อศาสนา เมื่อมันให้ผล [​IMG]"จักไม่มีใครช่วยได้เลย"[​IMG]

สาธุ สาธุ สาธุ

3. krit59

krit59 เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องดูคลิปเต็มๆครับ ในเวบสามแยก www.samyaek.com ธรรมท่านละเอียดมาก
    หรือโหลดดูvcd ที่ท่านสอนเอาไว้หลายเรื่อง สอนตั้งแต่ระดับต่ำขึ้นมา แนะนำครับ
    ต้องดูคลิปข่าวเต็มๆ มีประโยคหนึ่งท่านพูดว่า ถ้านับถือพระพุทธรูปกันจริงๆ เอามาขายทำไม วางขายกันเกลื่อนจริงๆ นี่ขายพระพุทธเจ้านะครับ คิดดูดีๆนะครับ ใครว่าท่านเอาไว้

4. narapat

narapat เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ท่านลองสอนใหม่สิครับ ท่านลองนั่งให้พุทธศาสนิกชนเอาเท้าเหยียบตัวท่าน เอามีลูบหัวท่าน แล้วสอนไม่ให้ยึดติดดีมั๊ยหล่ะครับ

5. krit59

ถ้านับถือกันจริงๆเอามาขายทำไม (ขายพระพุทธเจ้านะครับ พระพุทธเจ้ามีไว้ขายด้วยเหรอ) มันน่าจะจัดการพวกนี้ก่อนนะ เคยคิดกันบ้างรึเปล่า ต้องฟังVCD ของท่านเยอะๆ
    แล้วคุณจะคิดได้เอง ท่านสอนจากระดับต่ำ ไปหาสูง เพราะสอนระดับสูงไปเลยก้อมั่วกันเยอะครับ

6. sornchai-k

sornchai-k เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    พระพุทธศาสนาเป็นเรื่องละเอียดอ่อน กรรมเป็นเรื่องละเอียดอ่อน การเสนอบทความที่แตกแยกทางความคิด และการกระทำนั้นเป็นกรรมที่มีผลที่เราแลกแล้วคุ้มหรือ การเกิดเป็นคนเป็นเรื่องยาก การพบพุทธศาสนาเป็นเรื่องยาก พิจารณาให้กว้างๆตรองให้รอบคอบ ดูในจิตใจเราลึกๆสิครับว่าเรามีมิจฉาทิฏฐิหรือไม่ แล้วค่อยว่ากัน

7. krit59

พูดความจริงไปโดนลบหมด ไม่แน่นี่หว่า

8. arsenal2002

arsenal2002 สมาชิก

ต่างคนต่างความคิด แต่ถึงจะอ้างอิงคำสอนตามหลักพระไตรปิฏก การสอนเช่นนี้ดูออกจะรุนแรงไปซักนิด สำหรับพุทธศาสนิกชนเรา ๆ ที่ถือเอาพระพุทธรูปเป็นตัวแทนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ ซึ่งมีผลกระทบต่อจิตใจหลาย ๆ คน และเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนมาก ๆ

ดูสิ ขนาดพ่อแม่ครูอาจารย์มั่น หรือ พระอริยทุกยุคทุกสมัย ท่านยังกราบไหว้อันเป็นตัวแทนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเลย....

ผมแค่แสดงความคิดเห็นส่วนตัว...ต่างคนก็ต่างความคิดกันจิง ๆ ครับ เหมือนกับสถานการณ์ในปัจจุบัน ที่ถือเอาความคิดของตนเป็นที่ตั้งทั้งนั้น ว่าถูก ว่าควรแล้ว ซึ่งส่วนใหญ่ก็เป็นผู้ที่ได้ชื่อว่ามีความรู้ ปริญญาตรี โท เอก มียศมีตำแหน่งกันทั้งนั้น ที่ต่างหาเหตุผลมาสนับสนุนความคิดของตัวเอง .......จึงได้วุ่นว่าย แบ่งเป็นฝักเป็นฝ่าย อยู่แบบนี้...

9. โชษิตา

โชษิตา สมาชิก

29 กรกฎาคม 2008
    ขอแสดงความคิดเห็นสักเล็กน้อยนะคะ ผิดถูกอย่างไรขอท่านผู้รู้อภัยด้วย องค์พระพุทธรุปนี้ไม่ว่าใครจะมองเป็นแค่วัตถุก็ดี องค์สมมุติพระพุทธเจ้าก็ดี สำหรับผู้ที่มีศรัทธาแล้ว เมื่อก้มลงกราบองค์พระ จิตในขณะที่เคารพและนอบน้อมต่อองค์พระ หรือพระรัตนตรัย ย่อมเป็นจิตที่บริสุทธิ์ปราศจากการปรุงแต่ง เป็นจิตที่สมบูรณ์ในตัว เป็นธรรมชาติที่แท้จริงของธรรมะ จิตที่ว่างปราศจากกิเลสแม้เพียงชั่วขณะหนึ่งที่น้อมตัวลงกราบองค์พระก็ตาม ย่อมเป็นมงคลอันสูงสุดต่อผู้ปฎิบัติทุกประการ

10. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมดู คลิปแล้วครับ

พระเกษมว่า อย่าไปกราบพระพุทธรูป แต่ให้กราบพระพุทธเจ้า
    ตำรวจถามว่า แล้วกราบพระพุทธเจ้าตรงไหนหละครับ
    พระเกษมว่า ก็กราบในความรู้ของพระพุทธองค์
    ตำรวจว่า ถ้าอย่างนั้นหลวงพ่อกำลังบอกว่า ให้กราบพระธรรมหรือเปล่า
    พระเกษมว่า ไม่ใช่พระธรรม พระพุทธองค์เปรียบเหมือนแสงลงมา พระธรรมก็คือคำสอนของพระพุทธองค์

ในตอนท้าย ท่านว่า จะยอมตาย มันขนาดนั้นเลยหรือ หลวงพ่อ แค่ว่าคนเขาไม่เห็นด้วยในการที่ท่านไปเอามือตบเศียรพระพุทธรูปกับเอาเท้าไปวางไว้ที่พระพุทธรูป ท่านจะสู้ในประเด็นนี้ถึงกับยอมตายเลยหรือท่าน

ผมว่า พระเกษม หลุดเสียเแล้วครับ ไปซะแล้ว ผมดูคลิปแล้วผมจะแผ่เมตตาให้ท่าน ท่านจะได้มีสัมมาทิฎฐิขึ้นมาบ้าง

11. nopam

nopam สมาชิกใหม่

21 พฤษภาคม 2008
    โอย ! ปวดหัว งง ๆๆๆๆ เฮ้อ เอาอย่างนี้ดีกว่านะ ....เราชนะแล้วเพราะ เรายอมแพ้ แล้ว...จะทำอะไรก็ไปทำกันซะ....แต่ที่รู้ ๆ ขายศาสนากินเนี๋ยบ๊าป บาปว่ะ น่าจะบาปกว่าตบทองเหลืองทองแดง อิฐ หินดินทรายนะ คิด ๆ ดูแล้วเนี๋ย...

12. PrasertN

PrasertN เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2006

เคยสงสัยไหมว่าทำไมคนไทยเรียกว่าเช่าพระทั้งๆที่ซื้อกันชัดๆ
    ผมคิดเอาเองว่า เป็นการจ่ายค่าวัสดุกับค่าเสียเวลาให้
    แต่พระจริงๆซื้อไม่ได้
    ถ้าไม่มีคนทำอาชีพนี้ เราก็ไม่มีพระพุทธรูปสักการะ
    เนื่องจากเกืดมีพระพุทธรูปขึ้น คนก็ต้องการมาไว้ใกล้ๆ มากๆเข้าก็มีคนทำเป็นอาชีพเพราะเขามีฝีมือ มันเป็นไปตามกระแสของโลก อย่าไปค้านเลย เหนื่อยเปล่าเนาะ เอาเวลาไปละความยึดติดรูปสังขารตัวเองดีกว่า

13. PrasertN

PrasertN เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2006
    ย้อนกลับไป ทีแรก<O:p</O:p
    >>ทองเหลืองนี้ไม่ใช่ พุทธเจ้าแน่<O:p</O:p
    ผมเห็นด้วยไม่ใช่พระพุทธเจ้า<O:p</O:p
    <O:p
    >>อย่าไปกราบไหว้มัน<O:p
    ผู้กราบไหว้แบ่งเป็นผู้ที่ทราบดีว่าเป็นทองเหลือง แต่เพียงใช้เป็นสื่อระลึกถึงสมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าเท่านั้น ถ้าเป็นก้อนทองเหลืองคงไม่ไปกราบไหว้ กับผู้ที่กราบไหว้เพราะต้องการการความขลังและศักดิ์สิทธิ์ อิทธิฤทธิ์ช่วยให้พ้นจากทุกข์โดยมิได้คำนึงถึงสมุทัย กลุ่มแรกไม่ใช่เป้าหมายของพระเกษม แต่เดือดร้อน เพราะเรื่องนี้กลับส่งผลกระทบในวงกว้างกว่าที่คิดไว้นัก

>>ศิษย์ทั้งหลายของพระเกษมที่เป็นสมาชิกเว็ปพลังจิตออกมาสนับสนุนการกระทำของพระเกษม โดยอ้างพระไตรปิฎกว่า รูปเหมือนพระพุทธเจ้านั้นไม่มี พระตถาคตไม่มีชีวิตอยู่แล้ว ให้ใช้ธรรมในพระไตรปิฎกแทนองค์พระผู้มีพระภาคเจ้าและไม่ให้ยึดติดในรูปแล้วก็บอกให้ไปศึกษาก่อน โพส แอดเดสสามแยก แต่น้อยคนที่จะเข้าไปศึกษา เพราะไม่เห็นด้วยตั้งแต่เริ่มต้น
    <O:p
    รูปนั้นมีมากมาย และการสอนไม่ให้ยึดติดในรูป สำนักอื่นเน้นไปที่ขันธ์ห้า พิจารณาร่างกายตนเองว่าไม่เที่ยงแท้หนอ
    <O:p</O:p
    >>ต่อมาได้ยินว่า พระเกษมเคยทำลายพระพุทธรูป<O:p</O:p
    ถ้าท่านทำจริง ผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง<O:p</O:p
    แต่ไม่เคยเห็นหลักฐานจึงไม่ขอกล่าวถึงต่อไป

เรื่องก็มีที่มาเช่นนี้<O:p</O:p
    ผมไม่ไปยุ่งหรือวิจารณ์พระเกษม เพราะ มวยคนละรุ่น ผมมีศีลแค่ ห้า<O:p</O:p
    แต่ผมถกเถียงกับศิษย์ทั้งหลายของพระเกษมที่เป็นสมาชิกเว็ปพลังจิตที่ ยกพระไตรปิฎก และอ้างธรรมเรื่องรูปเหมือนพระพุทธเจ้าไม่มี กับไม่มีตัวแทนพระพุทธเจ้า ให้ยึดพระธรรมที่ทรงประกาศไว้ <O:p</O:p
    ผมไม่เถียงเรื่องรูปเหมือนพระพุทธเจ้าไม่มี <O:p</O:p
    แต่ พระพุทธเจ้าไม่ได้บัญญัติไว้ว่าห้ามสร้างและกราบไหว้รูปหรือสื่อที่สร้างขึ้นเพื่อใช้ระลึกถึงพระองค์ที่นอกเหนือจากพระธรรมในพระไตรปิฎก<O:p</O:p
    ผมว่าเลิกยุ่งกับพระพุทธรูป รูปพระเกษม รูปบุพการี แต่มาพิจารณารูปกายตนเองนี่แหละ ดูว่ายังยึดติดอยู่หรือเปล่า

<O:p</O:pลองศึกษาสำนักอื่นดูว่าต่างจากสำนักที่ยึดมั่นในพระไตรปิฎกเหลือเกินว่าถูกร้อยเปอร์เซ็นต์ อย่างไร

บรรดาศิษย์ทั้งหลายของพระเกษม ใครเคยพบพระที่ได้เจโตปริยญาณบ้าง นึกในใจคิดอะไรนอกลู่นอกทางโดนทางพูดตัดหน้าก่อน
    ลองหาดูแล้วจะอึ้งในพระแท้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2008
  14. slamb

คนที่ตาบอดยังอาจจะ รักษาให้ตากลับมาเป็นปกติได้

แต่คนที่ใจบอด ไม่รู้จะรักษาให้หายเป็นปกติได้หรือเปล่า

เพราะถ้าเป็นมิจฉาทิฐิ เสียแล้วเขาจะปิดใจไม่ยอมรับ ท่าเดียว

เหตุเพราะปิดใจ ไม่ยอมรับ จึงทําผิด เมื่อทําผิดต่อศาสนา กรรมนั้นจะเป็นกรรมใหญ่

เมื่อกรรมใหญ่ปานนั้น ผลที่ได้ ก็ต้องไปนรกขุมใหญ่ๆ

ผมไม่สนใจแล้วล่ะครับ ว่าท่านจะไปขุมใหน

แต่ที่ออกมาพูดนี้ ก็เพื่อ ปกป้อง สมบัติอันเลิศลํ้าด้วยคุณค่า ที่ปู่ย่าตายาย

ได้ถนุถนอม ประคับประคองกันมาจนถึงทุกวันนี้

------------------------------------------------

โถๆๆ พ่อคุณ รู้วิธี โอนบุญให้เชื้อโรคกัน

แต่ความโง่ในสันดาน แผงฤทธิ์ออกมาทําร้ายจิตใจ ของชาวพุทธทั่วโลก

น่าเวทนาในตัวพวกคุณจริงๆครับ

เงินก็เป็นเพียงวัตถุ งั้นพวกคุณก็เอาไปโยนทิ้งให้หมดด้วยซะนะครับ อิอิ

ผมจะดูซิ ว่าชีวิตพวกคุณจะอยู่รอดหรือเปล่า

เช่นเดียวกับพุทธศาสนา ไม่มีพระพุทธรูปใว้กราบไหว้เพื่อระลึกถึง

ศาสนาพุทธอาจจะไม่มีมาจนถึงวันนี้ สิ่งเหล่านี้เกี่ยวเนื่องกันครับ

เข้าใจหรือไม่เอ่ย..พวกคุณมาเกิดบนโลกกันทําไม ฮึ

15. paranyu

paranyu เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลเพิ่มเติมที่ผมได้รับทราบมาอีกเล็กน้อยครับ.............คุณคนตาบอดและเพื่อนๆสมาชิก

http://sala1.samyaek.com/clip-samyaek/Clip02-6-Aug-51.html

16. paranyu

ส่วนตัวผมๆคิดว่าผมโชคดีที่ได้เกิดมาบนโลก
    แล้วได้ศึกษา ธรรม ในพระพุทธศาสนา
    ไม่ได้คิดว่าโชคดีที่ได้เกิดมาไหว้ พระพุทธรูป

และผมก็ยังเชื่ออีกว่า ธรรม เป็นตัวแทนของพระพุทธเจ้า
    มิได้เชื่อว่า พระพุทธรูป เป็นตัวแทนของพระพุทธเจ้า

อาจจะเป็นความเชื่อส่วนตัวผมก็ได้ อาจจะไม่เป็นความจริงก็ได้ อาจจะไม่กล่าวชอบโดยธรรมก็ได้
    ผิด ถูก ก็ท่านผู้มีปัญญาเจริญแล้วทั้งหลายตัดสินเอาตามใจชอบเถิด

17. slamb

ตาบอดอาจจะรักษาได้ แต่ใจบอดนี่ซิครับ จะรักษาได้หรือเปล่า??

18. paranyu

ตาบอดอาจจะรักษาได้ แต่ใจบอดนี่ซิครับ จะรักษาได้หรือเปล่า??

เห็นด้วยในข้อความนะครับ.....แต่ไม่เห็นด้วยในเจตนา
    เพราะเรื่องที่มาตอบโต้นี้มันมี 2 ฝ่าย คุณยกคำนี้มาเจตนาคุณเหมือนกับว่า
    คุณคิดว่าคุณเป็นฝ่ายถูกและจะมา สอนถามเชิงเปรียบเทียบ

แต่ถ้าเป็นประโยคคำถามเฉยๆ
    รักษาได้ทั้ง 2 อย่างแระครับ.....แต่ใจบอด รักษาได้ยากกว่า ตาบอด
    <!-- / message --><!-- sig -->

19. paranyu

และข้อความนี้ ผมใจบอดด้วยหรือเปล่าครับ?

20. slamb

แล้วจะใช้วิธีใหน รักษาคนใจบอดครับ??

ความคิดเห็นส่วนตัวผม ต้องใช้ อเวจี รักษา