เรื่องเด่น เปิดกรุพระดี.....สำหรับมีไว้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 16 มีนาคม 2012.

1. วริศราภรณ์

วริศราภรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    พี่หนุ่มครับ โอนเงินค่าเหรียญพระพุทธหิรัญราช ให้แล้วครับ ขอคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      56
  2. evonaga

evonaga เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณหมูน้อย

ผมได้อ่านคำชี้แจงของคุณหมูน้อยแล้วครับ...ขอเรียน ในมุมของผมดังนี้
    - การจองพระลักษณะนี้ผมทราบชัดเจน ว่าต้องรอให้ อ.จหนุ่ม post จนจบก่อน
    - ต้องรอ จน อ.จหนุ่ม ให้สัญญาณ ว่าส่ง pm ไปถามราคาได้จึงจะเริ่ม pmไปถาม
    - ต้องรอให้ อ.จ หนุ่ม pm ตอบมาให้ทราบราคาก่อน จึงจะเลือกพระได้
    - ต้องเห็นราคาชัดเจนแล้ว จึงมา postจองพระ องค์ที่ต้องการหน้ากระทู้ เพราะถ้ามีการ
    จองก่อน pm ราคาพระอาจเกินกำลังที่จะบูชาก็ได้ ทำให้ต้องทิ้งการจองในวันหน้า
    - การจองต้องอ้างอิง กระทู้ที่ลงไว้เป็นสำคัญ เพื่อเป็นการยืนยันและแสดงเจตนารมย์ที่
    ชัดเจน ว่าจองไม่ผิดองค์ และไม่ผิดกติกาที่เคยตั้งไว้( ข้อนี้ผมถือว่าสำคัญที่สุด)
    - ถ้าไม่มีใครจองก่อนเรา ก็น่าจะได้สิทธิ์...แต่หากมีคนจองก่อนก็ย่อมไม่ได้สิทธิ์

ผมยึดถือ กติกาเหล่านี้เป็นเกณฑ์ และไม่ต้องการทำผิดหรือกระทำการสิ่งใดๆที่เป็นการเอาเปรียบท่านอื่นๆ ไม่อย่างนั้นหากได้พระมาด้วยวิธีการที่ไม่ยอมรับ ก็ไม่มีค่าอะไร...สิ่งที่คุณหมูน้อยอธิบายมา ผมพอจะเข้าใจ ว่าประเด็น คือ..ผมไม่ได้เขียนคำว่า...ตามราคา pm ...อันที่จริงตั้งแต่ผมติดตามกระทู้มานาน และเห็นกรณีขัดแย้งมาหลายครั้ง ก็ยังไม่เห็นกติกาข้อนี้ว่าต้องพิมพ์คำว่า...ตามราคา pm ด้วย มิฉะนั้นจะเป็นการทำผิดกติกา (อาจจะเคยกำหนดเอาไว้แล้วก็ได้แต่ผมไม่เคยเห็นเอง ก็ต้องขออภัยไว้ด้วยครับหากเคยกำหนดไว้แบบนี้ )...ใจผมนั้นเมื่อได้ราคาจาก อ.จหนุ่มก็รีบ post จนในครั้งแรก ลืมอ้างอิงกระทู้มาด้วย จึงต้องกลับไปอ้างอิงกระทู้มา post ใหม่ เพื่อเป็นการแสดงเจตนารมย์และไม่ให้ผิดกติกา เพราะผมถือว่าข้อนี้สำคัญ แต่ข้อความที่จอง ก็เข้าใจว่าเขียนให้ชัดเจนเท่านั้น ว่าจององค์ใหนและตรงกับข้อความที่อ้างอิงมา จะได้ไม่ผิดพลาด แต่ไม่ได้ระมัดระวังคำที่ใช้จอง ว่าเขียนตาม format ที่กำหนดไว้หรือไม่ เพราะการจองจาก pm ผมก็เพิ่งทำเป็นครั้งแรกไม่ได้คล่องเหมือนการจองหน้า boardปกติทั่วไป...แต่ผมก็เข้าใจในมุมของคุณหมูน้อยที่ชี้แจงมา และต้องทำตามกฏระเบียบ มิฉะนั้นจะมีเรื่องวุ่นวายไม่รู้จบ...ผมเข้าใจ และยกย่องคุณหมูน้อยมาตลอด ในการทำหน้าที่นี้ ด้วยความเสียสละ ยากที่คนอื่นจะอดทนทำได้ และผมไม่ได้คิดตำหนิคุณหมูน้อยเลยแม้แต่น้อย...เพียงแต่ยังอาจไม่เข้าใจ ในกติกาทุกอย่างดีพอก็ได้...แต่ไม่มีปัญหา และไม่เป็นประเด็นครับ ผมเคารพการตัดสินใจของคุณหมูน้อยเป็นหลัก เพื่อไม่ให้ board วุ่นวาย เพราะผมเข้ามาจองพระที่ชอบและต้องการทำบุญร่วมกับ อ.จหนุ่มด้วย...เอาอย่างนี้ก็แล้วกันครับ ผมจะรอ อ.จหนุ่ม ช่วยชี้ทางให้ด้วยครับว่าจะให้ผมปฏิบัติอย่างไร ผมจะทำตาม จะให้ผมรอจอง รอบหน้าก็ได้ครับ...ผมจะได้โอนค่าบูชาไปให้ตามข้อสรุป

3. itr

itr เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2011
    สวัสดีครับพี่หนุ่มและคุณเอม. ผมขอสละคืนสิทธิ์องค์ที่ 50 ให้คุณ evonaga ครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2013
  4. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ในอดีตมีบ่อยค่ะ ที่มี "คนจองพระจากภาพที่เห็น".... แต่พอทราบราคาแล้วก็เพิกเฉยไป ทำให้คนอื่นที่อยากจะบูชาเสียโอกาส

เท่าที่เห็นกรณีของคุณก็พอเดาได้ว่าในตอนแรกลืมอ้างอิงกระทู้ เพราะเห็นอยู่ว่ามีการ post จององค์เดิมอยู่ 2-3 ครั้ง แต่ต้องขอบอกว่า ถ้าไม่แจ้งว่า "จองตามราคา PM" ..... moo noi เองจะเดายากค่ะ ว่าทราบราคาก่อนจองหรือเปล่า

หรือมีบางคนแอบอ้างมาว่า "จองตามราคา PM" ทั้งๆที่ยังไม่ได้สอบถามจากพี่หนุ่ม พี่หนุ่มก็จะมาแจ้งที่หน้ากระทู้ได้ค่ะว่ายังไม่ได้แจ้งราคา (ทำเพื่อเป็นการตรวจสอบซึ่งกันและกันน่ะค่ะ) ....

ถ้าคุณ evonaga ย้อนกลับไปดู ก็จะพบว่ามีเพื่อนสมาชิกบางท่านก็จองแบบคุณเลยเสียโอกาสในการจองพระรอบนี้ไปน่ะค่ะ

แต่ก็พยายามทำข้อมูลให้ละเอียดที่สุดเท่าที่จะทำให้ได้นะคะ..... ^-^

5. evonaga

เรียนคุณหมูน้อย

เข้าใจชัดเจนครับ...และเห็นด้วย ว่าผมไม่ควรได้สิทธิ์ ในกรณีนี้ เพื่อเป็นบรรทัดฐานสำหรับท่านอื่นๆด้วยครับในการจองพระจาก pm...ไม่อย่างนั้น board วุ่นวายแน่และโต้แย้งกันไม่สิ้นสุด คุณหมูน้อยจะลำบากใจกว่าใครๆ...ผมยอมรับกติกาครับ และขอให้ทุกท่านเคารพกติกาเป็นสำคัญ ขอให้สิทธิ์นี้เป็นของคุณ itr ครับ ....ผมขอโทษด้วยครับ

6. itr

ผมขอคืนสิทธิ์ให้คุณ evonaga เพียงคนเดียวนะครับ ผมเข้าใจปัญหาที่เกิดเพื่อความสบายใจทุกฝ่ายครับ ผมถือว่าผมโพสช้ากว่าคุณ ยังไงรบกวนคุณ evonaga อ้างอิงกระทู้ของพี่หนุ่ม และบอกด้วยว่าขอจองพระตามราคา PM แต่ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลงใด ๆ ผมขอใช้สิทธิตามเดิมครับ ขอบคุณครับ

7. moo noi

ขอบคุณค่ะ ....

ตามที่ได้แจ้ง PM กับคุณไปแล้วว่าที่คุณ evonaga ไม่ได้สิทธิ์เพราะเป็นการจองไม่สมบูรณ์.....เพราะฉะนั้นการที่คุณจะแจ้งสละสิทธิ์การจองหน้ากระทู้เพื่อยกให้คุณ evonaga ที่หน้ากระทู้นั้นทำไปก็ไม่เกิดผลค่ะ

moo noi ขอสรุปให้ว่า "คุณไม่ขอสละสิทธิ์การจองนะคะ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2013
  8. itr

รับทราบครับ ขอบคุณครับ

9. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พระพุทธหิรัญราช ยอดแห่งพระเนื้อผงของหลวงพ่อเวก แบบสวยสมบูรณ์
    พิมพ์พระสมเด็จ เนื้อน้ำตาลเข้มยอดนิยม ตัดขอบได้รูปทรงพอดี เนื้อแกร่ง
    เหมาะสำหรับคนมีศรัทธาหรือชอบเนื้อพิเศษ แบบนี้หลักแสนที่วัดชายทะเล

10. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    พระพุทธหิรัญราช พิมพ์สิบทัศน์ เป็นสุดยอดของพระอภินิหารด้านโชคลาภ
    สภาพสวยสมบูรณ์แบบนี้หายากแล้ว พิมพ์ยังคมชัดและฝังแร่ไว้ครบทั้ง3ก้อน
    มีไว้แล้วต้องบูชาดูบ้าง ที่เขาตั้งตัวกันได้มากคน คงไม่ใช่วางทิ้งไว้บนหิ้งแน่นอน

11. melonn

melonn เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    สวยมาก รบกวนสอบถามราคาครับ

12. melonn

ขอทราบราคาเพ่ิมเติมครับ ขอบคฺณครับ

13. หนุ่มเมืองแกลง

1
    พระพุทธหิรัญราช พิมพ์สิบทัศน์ เนื้อพิเศษที่หายากมากพอกับเนื้อดำใบลาน
    เป็นพระเนื้อเกสรที่สร้างไว้น้อยที่สุด เป็นสุดยอดของพระอภินิหารด้านโชคลาภ
    เนื้อเกสร จะมีน้ำหนักเบากว่าทุกเนื้อ แน่นไปด้วยผงว่านยาและแร่ต่างๆมากมาย
    พิมพ์ยังคมชัดและฝังแร่ไว้ครบทั้ง3ก้อน พร้อมจารกำกับโดยหลวงพ่อเวกเดิมๆ
    เนื้อนี้จะพบในคอคนพื้นที่กว่าเนื้อดำ ที่มักปล่อยหาค่าเทอมเพราะราคาเกินแสน

14. melonn

รบกวนขอทราบราคาด้วยครับ ขอบคฺณครับ

15. itr

ขอทราบราคาด้วยครับ พี่หนุ่ม

16. Patcharanon

Patcharanon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจององค์นี้ตามที่พี่หนุ่มได้แจ้งราคาบูชาทาง pm ครับ ขอบคุณครับ

17. Somsaam

Somsaam Active Member

ขอจองค่ะ

ขอจอง...พระสิบทัศน์องค์นี้...ตามราคาทาง PM ที่คุณหนุ่มแจ้งมาค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ส้ม

18. moo noi

.....................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มิถุนายน 2013
  19. Na_mo_

Na_mo_ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007

ถ้ายังต้องการบูชา ติดต่อผมได้ครับ

20. evonaga

ผมเขียน ข้อความสำคัญบางอย่างไปให้ทาง pm แล้วครับ