เมื่อความรักเดินทาง(บันทึกการเดินทาง)จะทำตะกรุดหาเงินร่วมสร้างศาลา

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย Jumbo A, 30 ตุลาคม 2008.

1. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    เสี่ยมันไม่ยึดติดมันกำลังจะเอาแนวทางของพระเวสสันดร สละได้แม้กระทั่ง
    เมีย(อายุ)น้อย....เวลาทำบุญมันก็ทำสุดๆยิ่งกว่าเสี่ยทั่วไปเสี่ยทั่วไปยังกระจอกงอกหงอยทำบุญไม่สมเสี่ย......เอาแต่หน้า แต่เสี่ยหนึ่งเวลาทำมันทุ่มสุดตัว ......หนี้สินรุงรังไม่จ่าย ทำบุญก่อน ......

เคยไปด้วยกันหลังจากทำบุญเสร็จมันชวนผมไปให้ทานพร้อม......ผมก็เขินๆแต่ชอบจริงๆมันต้องคู่กันไป......

ขี้เมาใจบุญ เสี่ยแม้จะขี้เมาแต่วันพระไม่กินเหล้า ..........กินแต่เบียร์

ศีลแม้จะรักษาได้ไม่ครบแต่ก็มีข้อที่รักษาได้แน่ๆคือโกหกเมียศีลข้อนี้มันรักษาได้มั่นคง

ด่ามันเข้าไปพักนี้มันอ่านอย่างเดียว.......เดี๋ยวว่างๆจากอุปการะช่วงนี้ค่าเทอม มันคงกลับมาตอบโต้

2. วิชาญ

วิชาญ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่A ผมมีเรื่องรบกวนพี่หน่อยครับ พอดีผมรวมรวมเงินที่หยอดกระปุกเอาไว้เป็นค่าทำบุญบิณฑบาตร นึกไม่ออกว่าจะทำอย่างไรดี เห็นพี่ทำบุญปริวาสทุกปี ผมเลยขอรบกวนพี่นำเอาเงินเล็กน้อยส่วนนี้เป็นปัจจัยค่าอาหารหรือน้ำปานะ ถวายพระเณรที่เข้าปริวาสด้วยครับ
    ผมโอนเข้าบัญชีพี่ 1059.50 บาทครับ รบกวนพี่เป็นสะพานบุญให้ด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

3. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

โมทนาบุญครับ........พี่วิชาญอย่าพูดว่าเล็กน้อยเลยครับเงินทำบุญไม่มีตัวกำหนดว่าน้อยมากผมว่า ...ทำด้วยใจและเจตนาตัวเงินไม่สำคัญ
    ส่วนตัวผมมีน้อยก็ทำน้อยมีมากก็ทำมากไม่มีก็ไม่ทำครับ.........

จะจัดการให้ตามแจ้งนะครับอาจจะซื้อเป้นน้ำปานะไปและไปร่วมเจ้าภาพอาหารกับทางวัด..... ผมพยายามจะรวมเป้นตัวเงินเพราะเงินนำไปใช้จัดการได้หลายอย่างค่าพาหนะค่าอาหารค่าเดินทางและการจัดการต่างๆในงานครับ ส่วนข้าวและอาหารนั้นก็จะแยกทำครับ บางปีก็เอาน้ำปานะน้ำเปล่าทิชชูน้ำยาล้างจาน ผงซักฝอก

บางปีก็เป็นทำอาหารกับข้าวข้าวไปใส่บาตร .....

ปีนี้ยังคิดกันไม่ออกกับที่บ้านว่าจะเอาอะไรปีที่แล้วให้เขาผัดหมี่ไปหนึ่งกระทะปีก่อนๆโน้นพวกหมูทอด คาดว่าปีนี้จะเอาไข่ต้ม กุนเชียงทอด ข้าวเหนียว พระมาเยอะครับปีที่แล้วเป็น100องค์เหมือนกันครับ

ปีนี้อาจจะต้องเอาน้ำไปเยอะหน่อยเพราะร้อนเหลือนทน.......กาแฟ3in1กาแฟธรรมดา .น้ำตาล.....

เมื่อถึงวันงานจะแจ้งครับ 21 มิ.ย.58

พูดถึงยอดเงินใส่กระปุกนี้ผมยอดไว้ประจำหลายปีแล้วปีๆเอาไปถวายได้เยอะนะครับวันละ1-5-10-20....ปีๆได้เป็นพัน ปีนี้พิเศษหยอดใส่2กระปุกเลย ว่าจะแยกไว้ถวายงานบุญหลวงพ่อกวยด้วยเลย เพราะทั้งกฐินและผ้าป่าท่านปีๆจะได้ไม่ต้องไปบอกบุญใครมาก.....แจกซองยาก เกลียดหน้ากันเปล่าๆ

4. Jumbo A

ฝากถึงพี่อาณัติรถเก๋งที่บ้านเกียร์ออโต้ไหม เคยเปลี่ย่นน้ำมันเกียร์หรือยังใช้มากี่ปีแล้ว
    เปลี่ยนมั้งหนะเดี๋ยวเกียร์จะพัง ถ้าของพี่ต้าพยายามใช้น้ำมันของมันเองควรจะใช้ของมันอย่าไปใช้น้ำมันเกียร์ยี่ห้ออื่น เกียร์จะอยู่กับเรานานๆ

ผมตอนนี้ต้องหันมาดูแลรถมากกว่าปกติเพราะอายุมันไดแล้ว......ไล่เช็คไล่เปลี่ยนให้หมดเดี่ยวจะเสียเงินหมื่นเสียเงินพันดีกว่า

5. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

เกียร์มือ และเกียมัวนิดๆ แม่บ้านเขาให้ศูนย์ฯดูแล เรามือไม่ถึง ขับขึ้นเนินยังไม่คล่องเลย มีแต่จะถอย เดินทางไกลสุดแค่อุบลฯ จะไปทะเลเอาเก๋งไป ไม่เอาด้วย จะไปขึ้นเขาปักฯ เขาจันทร์ฯได้ยังไง ถอยมาชนเขาตาย ทางเรียบพอได้ ขับเก๋งแต่ละทีลูกบ่น รถเราชักกะตุกเนาะแม่ ช้าจัง...สงสัยเติมน้ำมันผิด มันก็ว่าของมันไป

...วันนี้ไปรับเงินซองผ้าป่า(ปลัด ลป.ทิม)กับเพื่อน เขาฝากมาแจกอีก ๕ ซอง มีขุนแผนยอดขุนพลหลวงพ่อเจริญ วัดโนนสว่าง อุดรฯมาแจก ซองละ ๒๐๐....บุญ ๆ ๆ

6. Jumbo A

เคยไปวัดท่านอยู่ที่โนนสว่าง วัดใหญ่มากๆคนก็มากรดน้ำมนต์ คนโดนของเยอะแยะไปหมด
    เราคนบ้านอื่นไปเห็นก็แปลกตา เพราะวัดแถวบ้านนานทีปีหนจะมีคนโดนของอะไรเทือกนี้มารดน้ำมนต์ วัดแถวบ้านมีทั้งวัดป่าและวัดบ้านแต่ไม่ค่อยเจอแบบนี้.......

รับซองงานบุญสร้างศาลามา15ซองที่ศรีสะเกษ หาบอกบุญมีคนร่วมไป4ซอง นอกนั้นคงรับเองหมด........สายลป.ซวง ใครจะรูปหวยพรุ่งนี้ท่านมาช่วยให้ผมถูกหวยกับเขามั้ง

7. อาณัติ

70
    40
    53.........................ลองดู ไม่รับประกัน
    .........

8. อาณัติ

15.20 น EMSในฯ EL 9864 0467 5 TH บางขุนเทียน ..เลขพัสดุ

พี่วิชาญโอนมา ๕๖๐...ค่าส่ง+หีบห่อ ๕๗ เหลือร่วมบุญ ๕๐๓ บาท

ขอบคุณครับ ขอโมทนา..............

9. Jumbo A

โลกนี้ไม่มีอะไรแน่นอน ..........งวดหน้าเจอกัน

10. อาณัติ

เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์หลวงพ่อคูณ ราคากลางเท่าไหร่

รุ่นนี้..........

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      379.5 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      393.5 KB
      เปิดดู:
      28
  11. Jumbo A

บล๊อคไหนหละพี่ สมัยก่อนก็2500-3000 เมื่อ3-4 ปีก่อนหนะ มีแยกบล๊อคด้วย
    นิยมจะสูงกว่าตามที่ว่ามานั้นและนิยมราคานั้น ปัจจุบันน่าจะไปไกล

ผมแยกไม่ถูกซะด้วยจำไม่ได้ หาเก็บมากกว่า น่าจะอมหมากหนะของพี่นิยม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มิถุนายน 2015
  12. อาณัติ

ขอบคุณมาก

ไม่รู้บล๊อคไหน มีคนถามหา เขาให้ ๓-๔ พัน เลยไม่แน่ใจว่าราคาไปขนาดนี้เลยเหรอะ

13. วิชาญ

วิชาญ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่อาณัติ ผมได้รับท่านปลัดแล้วครับ ขอบคุณมากครับสำหรับของสมนาคุณให้มาเยอะเลยครับ ขอขอบคุณพี่มากเลยครับ
    ขอบคุณครับ

14. อาณัติ

ขอบคุณครับที่แจ้ง

ปลัดผมให้หลวงตาท่านลองจับดู ท่านว่า "ไม้เก่าเขาแน่มาก มีเสก แต่ไม่ลงอักขระ" เหมือนท่านจะปลุกยันต์ให้ดู

หลวงตาท่านบวชตอนแก่ ตอนไม่บวชทันไปกราบหลวงปู่อี๋ ตอนนั้นได้ปลัดมาเยอะ แจกจนเกลี้ยงหาไม่เจอ ท่านได้คาถาหลวงปู่โต หลวงปู่เดิมมา สร้างและเสกปลัด ตะกรุดทางเมตตาค้าขาย แต่ทหารแถวมุกดาหารเขาติดเอวลง 3 จว. เขาเล่ามาว่า "แคล้วคลาดปลอดภัยดี มีสิ่งบอกเหตุให้รู้ตัวก่อนเสมอ" คงจะจริง ไม่เคยมีข่าวทหารมุกดาหารตายเลยสักคน ผมว่าจะให้หลวงตาลงให้เพิ่มอยู่

ท่านว่า...หลวงปู่สมเด็จโต - หลวงปู่ทวด - หลวงปู่เงิน บางคลาน ท่าขลังอมตะ พิสูจน์แล้ว ผมเลยชอบแจก 3 หลวงปู่

...ให้ภาพหลวงปู่พวงไป หลวงปู่พวง วัดศรีธรรมาราม ปฏิปทาท่านเย็นๆ พลังจิตท่านออกไปทางบู้ แคล้วคลาดปลอดภัย แต่...เมตตา ค้าขายท่านก็สุดๆ แม่ค้าตลาดยโสธร เขาคล้องล็อกเก็ตบิณฑบาตร รุ่นแรกกัน เขาว่าให้เท่าไหร่ก็ไม่ขาย ได้อยู่ได้กินเพราะหลวงปู่ ติดรถยนต์ดี หลวงปู่คูณยังกล่าวถึง..

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ ขอโมทนา...

15. Jumbo A

ใจดีจัง ลต.พวงมีรูปบูชาท่าอยุ่ใบใส่กรอบวิทยาศาสตร์ไว้บูชาเขามานานแล้ว

พระป่าสายลป.เสาร์ลป.มั่นนี้สบายใจเชื่อใจได้ ไม่มีราคาคุย พระสุปฎิปันโน

ไปกราบท่านที่วัดเดินเข้าวัดก็ร่มเย็นแล้ว........ลป.ขาว ลต.มหาบัว ลป.ดูลย์

ลป.ชอบ ลป.อ่อนสา ลป.เทศน์ ลป.เหรียญ ลป.แหวน ลพ.พุธ ลพ. ผาง อ.วัน

แต่ละองค์ท่านเนื้อนาบุญให้ได้กราบได้ไหว้เป็นมงคลยิ่งนัก .......แม้ท่านไม่ยึด

เรื่องวัตถุมงคลแต่ก็พอมีวัตถุมงคลท่านให้เราได้บูชาเยอะไปหมด .....

ความขลังไม่ใช้อยู่ที่ราคา ของแพงๆไม่ขลังเยอะแยะไป อรหันต์ศิษย์ยกอ้างเอะไปหมดยุคนี้เพียบเลย ......

16. Jumbo A

https://www.youtube.com/watch?v=g0hC6GveAfQ

พี่แอ๊ดกระชากใจผมอีกแล้ว ฟังแล้วซึ้งนี้คือชีวิตท่านจริงๆ กราบพระแล้วมีความสุขในชีวิตนี้ผมยกให้เลยผมเคยพาแม่ไปกราบท่านที่วัด แม่ผมมีความสุขมากเห็นได้ชัดเลย ไปกราบหลวงพ่อคูณวัดบ้านไร่ ไม่ได้ไปเอาหวย ผมไปด้วยศรัทธราจากหัวใจล้วนๆ

กราบหลวงพ่อคุณปริสุทโธ ด้วยหัวใจ ด้วย กาย วาจา ใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มิถุนายน 2015
  17. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ป๊าด....พี่อาญัติเอาของดีมาแจก พึ่งเปิดมาอ่าน ชวดเลย ไม่เป็นไรพระ ลป.ทิม เก็บไว้พอมี ตอนปี 48 ไปเป็นนายช่าง สร้างถนนมอเตอร์เวย์ที่ชลบุรี ไปอยู่แถวบ่อวิน เสมานี้องค์ 3000 ปิดตา ลป.แก้ว เหรียญละ 500 มีจาร 700 พระผงบ่อวิน 100-300 มาปี 58 ขึ้นมา 10 เท่าตัว รู้นี้จะกว้านเก็บให้หมด.....ไม่ค่อยได้เข้าเวปพลังจิต พี่ เล่นแต่ line กับ เฟสบุค โทรศัพท์ผมนี้จะระเบิดอยู่แล้ว line กลุ่มนี้มี 12 กลุ่ม เพื่อนเป็นร้อย วันนึงมีข้อความเข้า ไม่ต่ำกว่าพันจริงๆ ถ้าเปิดเสียงไว้มันคงดังตลอดเวลา กลุ่มคลิปโป๊ มันส่งกันในกลุ่มนี่วันนึงไม่ต่ำกว่า 300 คลิป ว่าจะเชิญ อ.โบ้ เข้าราวมกลุ่มอยู่ กลุ่ม เมื่อความรักเดินทาง นี้บางทีเปิดออกมา 500 ข้อความ มี อ.โบ้ เด็กไทรน้อย พี่เด่นชัย ตัวหลักคุยกันมันดี ผมว่าพี่ อาญัติ ไปถอย โอโพน 9 มาแล้วมาเข้ากลุ่มด้วยคุยกันมันดีฉันพี่น้อง

18. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ วิชาญ มาเข้ากลุ่มด้วยกัน มาฟัง อ.โบ้ โม้ วางโทรศัพท์ไม่ลงเลยละ .....ID อะไรพี่เดี๋ยวผมแอด แล้วชวนเข้ากลุ่ม

19. Jumbo A

ด่ามรึงทั้งนั้น ยังจะชวนเขามาฟังอีก............ปล่อยพี่วิชาญเข้าเวปพลังจิตข้อมูลเพียบแล้วในนั้นมันแนววิจารณ์ คนไม่เข้าใจเอาไปเล่าต่อเป็นเรื่อง เรื่องบางเรื่องเรารู้กันคุยสนุกๆ เพราะส่วนมากทุกคนเจอกันมั้งแล้วเคยไปด้วยกัน
    เข้าใจเจตนากัน ไม่กลัวใครหลอกใคร เดี๋ยวก็เหมือนกลุ่ม สิริ - มีชัย กรูยังออกมากลุ่มใหญ่เพราะวันดีคืนดีเอาที่เราคุยกันไปหาเรื่องด่าทั้งๆที่รู้ไม่จริงเอาไปไม่หมด คนทำดีมันก็เอามาด่า งามไส้จริงๆ กรูเลยไม่อยู่.....ในพลังจิตนี้กรูบอกตรงๆ ดัดจริตแกล้งเป็นนักบุญประเสริฐกันเยอะ คนดีๆเขาไม่ออกตัวหรอกส่วนมากดีจอมปลอม .....ที่ดีก็มีเยอะ

บอกเขารักษาศีลกันกรูถามตรงๆเลยมีปัญญาทำกันได้สักกี่ข้อ สมมุติหหนะมรึงลองไปบอกว่ามรึงกินเหล้ามีเมียน้อยหรืออะไรทำนองนี้ซิ เขาไม่ชมหรอกว่ามรึงเป็นคนพูดความจริงไม่มุสา เขาจะลุมสอนมรึงกันยิ่งกว่ามหาร้อยวัดรวมกันอีก
    ......ธรรมดาของคนไปแล้วรุมตำหนิสิ่งไม่ดีแต่สิ่งดีไม่ชื่นชมมองธรรมดา

พี่อาณัติยังไม่ตามโลก........ผมเพิ่งตามได้ร่วมปีแล้ว แต่เฟสบุคไม่มี มีแค่ไลน์รู้จักคนมากก็มากเรื่อง มากคนมากความจริงๆเหมือนโบราณว่าสิ่งที่เราชอบเขาอาจจะไม่ชอบ สิ่งที่เราใช้เขาอาจจะไม่ใช้ ......

ส่วนคลิปโป้ไม่เข้ามันเยอะดูไม่ทัน ..........555

20. อาณัติ

ชื่อผิด.............อาณัติ........ณ เณร

...อาญัติ=โดนยึดทรัพย์ ไม่เป็นมงคล

รับซองมาเพิ่ม 10 ซอง เสี่ยหนึ่ง1มารับไป 2 ซอง โอนเงินมา 1,000 เดี๋ยวส่งปลัดให้ 2 ตัว ของดีจริง เมตตามหาเสน่ห์ได้เลย หลวงปู่ลงจินดามณีไว้

ขออย่าง...แบบไม่มีเจ้าของ ไร้พันธะ ...