เมื่อพระยามัจจุราชมาทวงชีวิตข้าพเจ้า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tjs, 14 มิถุนายน 2013.

1. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ช่วงนี้กระผมติดภาระงานหลายอย่างและหลายวันและจะไม่ค่อยได้เข้ามาในเวป มากนัก การตอบข้อคำถามต่างๆจึงอาจจะล่าข้าไปครับ จึงขออภัยมาณที่นี้ด้วยครับ สาธุ

2. hong8181

hong8181 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสอบถามพี่ jts นะครับ
    1.อยากทราบว่าการปฏิบัติแนวไหน ถูกกับจริตครับ
    2.ผมมีผู้ติดตามไหมครับ เพราะมีความรู้สึกถึง แต่ไม่มั่นใจว่าคิดไปเองหรือเปล่าครับ
    3.ผมเองมีครูบาอาจารย์ท่านใดที่ให้ความช่วยเหลือหรือไหมครับ
    ขอบคุณพี่ล่วงหน้านะครับ ....

3. therd2499

therd2499 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    พี่ครับวันนี้จะไปทำบุญย้อนหลังวันเกิดอะคับวันที่27ที่ผ่านมาถวายชุดอัฐบริขารผ้าไตรผ้าอาบน้ำฝนหลอดไฟถวายแด่หลวงปู่บุญฤทธิ์

อุทิศบุญให้พ่ออยากให้พ่อตามไปโมทนาด้วยร่วมโมทนากับผมนะครับพี่

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2013
  4. therd2499

พี่ครับเมื่อคืนก่อนนอนจับภาพพระนอนภาวนาอยู่อารมณ์สบายมีเรื่องแปลก

จิตหลุดออกมาสถานที่นึงผมเหาะได้ครับพี่เหวอมากเลยครับพี่

ตกใจนึกถึงหลวงพ่อฤาษีช่วยด้วยสักพักลืมตาตกใจมาก

ผมอุปาทานไปหรือเปล่าพี่งงมากคับ

ลักษณะนี้มันคืออะไรขอความคิดเห็นหน่อยคับ

พอเริ่มภาวนาจับภาพพระครั้งที่2ก็หลับไปไม่มีอะไร

5. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

=============

ชายคนดังกล่าวนี้ ไม่สุขสบายนัก การแต่งกายไม่สดใสสวยงาม เท่าที่ทราบตอนนี้ จิตเขาต้องใช้วิบากกรรมอยู่ในป่าเหมือนอยู่ที่ป่าหลังวัดแห่งหนึ่งครับ ควรทำบุญให้เขาสม่ำเสมอ ควรมีถวายผ้าสบงหรือผ้าไตรและสังฆทานอุทิศให้เขาครับ จิตเขายังไม่ไปไหนครับ ยังอยู่ที่วัดแห่งหนึ่งครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นวัดที่เราทำพิธีฝังกระดูดเขาหรือเปล่า ครับ ก็ขอให้ทำบุญให้เขาช่วยเขาอีกให้ดีนะครับ เพื่อเขาจะได้อยู่อย่างสุขสบายหรือหากมีโอกาสได้ทำบุญวิหารทาน ก็จะดีมากเพื่อให้เขาได้มีที่อยู่สวยงามครับ สาธุ

6. tjs

ขอร่วมอนุโมทนาเป็นอย่างยิ่งครับ น่าปลาบปลื้มใจมากๆครับ ด้วยบุญกุศลนี้จะทำให้คุณเป็นผู้มีพร้อมในทรัพย์สมบัติเงินทอง และปัญญาหลุดพ้นทุกข์ครับ สาธุครับ

7. tjs

ครูอาจารย์ที่เป็นเทพ มีท่านองค์พระพรหม เป็นบรมครูครับ และปู่ฤษีพราหม์ครับ ทราบเพียงแค่นี้ครับ สาธุ

8. tjs

===============

เป็นสภาวะที่จิตหลุดออกจากร่างหลังจากทำสมาธิ เมื่อเรานอนหลับ จิตไม่หลับ สมาธิยังไม่ดับ ทั้งสองยังทรงอารมณ์ต่อเนื่อง ด้วยภาวะที่ร่างกายทุกอย่างสงบลงกายเวทนาระงับ กำลังของสมาธิหนุนจิตให้หลุดออกจากร่าง ทำให้จิตมีปิติเกิดการรับรู้สภาวะภายนอก จิตเมื่อหลุดออกจากายก็ มีสภาพคือเป็นจิตล่องลอยพร้อมจะเคลื่อนไปทุกทีตามที่จิตกำหนด
    แต่ด้วยไม่เคยเจอสภาพอย่างนี้ ด้วยสัญญาศรัทธา ต่อครูอาจารย์ คือหลวงพ่อ จิตที่วิตก จึงคืนกลับร่างทันทีครับ จึงตกใจตื่นขึ้นมาครับ ขออธิบายอย่างนี้ครับ

การปฏิบัติจิตเกาะพระนั้น มาถูกทางแล้วครับ ขอให้ฝึกพุทธานุสติต่อไปนะครับ สาธุ

9. tjs

=================

ตอบให้แล้วครับ และมีส่งPMให้แล้วนะครับลองอ่านดูครับ สาธุ

10. nanunui

nanunui เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2011
    เรียน คุณ tjs ครับ

ผมได้รับคำตอบจากท่านแล้วครับ ขอขอบพระคุณท่านมากที่ได้กรุณาสละเวลาช่วยตอบข้อสงสัยให้ครับ ขอบุญกุศลที่ท่านได้ช่วยเหลือให้ความรู้แจ้งแห่งปัญหา ความคับข้องใจ ช่วยหนุนนำให้ท่านเข้าถึงพระนิพพานด้วยเทอญ
    หากไม่เป็นการรบกวน ผมขอสอบถามวิธีที่จะช่วยให้ลูกของผมได้ไปสู่ภพภูมิที่ดีขึ้นหรือได้ไปเกิดใหม่อย่างไรครับ เพราะผมรู้สึกยังติดค้างลูกอยู่ครับ
    ขอขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้

11. Pipat - P

Pipat - P สมาชิก

รบกวนสอบถามเพิ่มเติม ใน PM นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

12. therd2499

พี่คับไปถวายมาแล้วคับกำลังใจตกนิดนึงตอนถวายคับ

หลวงปู่อายุเยอะแล้วไม่ได้ถวายผ่านผ้ารับประเคนเหมือนปีก่อนๆผมไปทุกปี

ลูกศิษย์รับแทนกำลังใจเลยตก อย่างนี้อานิสงส์สังฆทานยังสมบูรณ์อยู่หรือเปล่า

ผมกังวลใจมากคับพี่ กลัวผลบุญไม่ถึงพ่อ เทวดาประจำตัว เจ้าที่ เจ้ากรรมนายเวร อุตส่าห์ตั้งใจไว้เต็ม100

และผมยังเอาเงินหยอดตู้ทำบุญอีกหลายรายการพี่ช่วยดูให้ทีคับ

ปีหน้าหรือมีโอกาสผมตั้งใจไปบ้านสายลมคับสายหลวงพ่อฤาษีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2013
  13. therd2499

รู้งี้เหาะไปเที่ยวดีกว่า.ผมไม่แน่ใจว่าของเก่ามีหรือเปล่าผมตั้งเป้าขั้นต่ำพ้นนรกก็พอ ขอบคุณครับ

14. therd2499

รบกวนดูให้ทีคับพี่รู้สึกกำลังใจทั้งบ้านจะตกปีก่อนๆจะรู้สึกอิ่มอกอิ่มใจปลาบปลื้มกว่านี้คับ

15. hong8181

hong8181 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ ผมจะลองปฏิบัติดู สาธุฯ

16. tjs

เรื่องการทำบุญ เป็นธรรมดา เพราะคุณมีศรัทธาต่อหลวงปู่มาก เมื่อท่านไม่สามารถมารับประเคนได้ จึงให้พระรูปอื่นรับแทน ตรงนี้พึงจดจำให้ดีว่า สภาวะจิตเราเป็นอย่างไร ทั้งนี้ พึงทำความเข้าใจใหม่ว่า แท้จริง การทำบุญเมื่อเมื่อมีเจตนาที่แรงกล้าถวายทานแล้ว ไม่ว่าใครผู้ใดจะเป็นผู้รับ ที่เป็นองค์แทนหรือตัวแทนท่าน ก็มีค่าเสมอกัน ไม่ต่างกัน และควรคิดว่าเป็นการเหมาะสมแล้วเพราะท่านมีภาระมากและสุขภาพไม่เอื้ออำนวย การที่มีผู้ทำหน้าที่แทนท่านจึงดีงามและถูกต้องแล้ว พึงเห็นใจและเมตตาต่อครูอาจารย์ด้วย ในทางตรงกันข้าม ส่วนบุญทานที่ถวายไปนั้น มีอานิสงค์มากอยู่แล้วตาม ความบริสุทธิ์ของ ศีลของผู้ถวาย ของที่ถวาย และผู้รับ ครับ ซึ่งตรงนี้กระผมตรวจดูแล้ว ทุกอย่างบริบูรณ์บริสุทธิ์ดีพร้อม อนึ่ง หากกำลังจิตของเรามีวิตกในขณะแผ่อุทิศ กระแสบุญอาจส่งไปยังผู้ที่ตกยากไม่ถึง แต่สำหรับจิตของครูอาจารย์ญาติๆที่ไม่ลำบากเขาเหล่านั้นมาร่วมอนุโมทนาได้ง่ายก็ได้รับไปแล้วครับ

อนึ่งหากเรามีกำลังใจดีแล้ว และน้อมระลึกในบุญทานในครั้งนี้ แล้วเราสามารถอาราธนาพระรัตนตรัย ขออำนาจพระรัตนตรัยลูกขอเบิกบุญทั้งหลายเหล่านี้ เพื่อขออุทิศให้แก่ญาติๆ ครูอาจารย์ เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย เจ้าที่เจ้าทาง ขอให้ผลบุญนี้จงถึงพร้อมแด่เขาทั้งหลาย ขอให้ท่านทั้งหลายอนุโมทนาท่านใดที่มีทุกข์ขอให้พ้นทุกข์ และท่านที่มีสุขขอให้มีความสุขยิ่งๆขึ้นไปครับสาธุ ให้แผ่อุทิศต่อหน้าพระพุทธรูป นะครับ สามารถทำได้อีกครับ สาธุ[/COLOR]

17. therd2499

น้องชายหลวงปู่เป็นฆราวาสรับครับถ้าเป็นพระรับแทนคงไม่เท่าไหร่ เมื่อคืนทำสมาธิก็ไม่ดี

ครับผมอ่านจบคำตอบครอบคลุมกำลังใจกลับมาเหมือนเดิมแล้วครับ

ขอกราบขอขมาหลวงปู่ที่เคารพเป็นอย่างสูง ลูกปัญญายังด้อย

ขอหลวงปู่เมตตาได้โปรดอดโทษแก่กระผมด้วยตราบเข้าสู่นิพพาน สาธุ

คำถามนี้อาจเป็นคำถามที่มีประโยชน์ต่อทุกๆท่านที่เคยเจอเคสนี้

ขอบคุณครับที่คอยตอบคำถามผมโดยไม่รำคาญ พุทธภูมิโดยแท้ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2013
  18. ณิช

ณิช เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เคยเจอเคสแบบคุณtherd2499 ค่ะ ที่เคยเจอกับตัวคือ พระท่านเกี่ยงกันรับสังฆทานค่ะ วัดที่ไปนี้คนไปถวายสังฆทานกันเยอะค่ะ ตอนนั้นที่เจอ ก็รู้สึกนิดหนึ่งเหมือนกันค่ะ แต่จิตมันบอกตัวเองทันทีว่าไม่สำคัญสำคัญที่เราตั้งใจถวายสังฆทานก็ได้บุญแล้ว อนุโมทนาบุญกับคุณtherd2499 ด้วยค่ะที่ตั้งใจจะพ้นอบายภูมิให้ได้เป็นขั้นต่ำ สาธุ ขอสำเร็จสมหวังทุกประการค่ะ

19. pathiwat25

pathiwat25 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ therd2499 ไม่ได้ด้อยปัญญาหรอกครับ เป็นเพียงแค่ไม่รู้เท่านั้นเอง
    คนมีปัญญาในจิต จึงจะปรารถนาพระนิพพานได้ เพราะเห็นโทษของการเกิด และการมีร่างกายขันธ์ 5 ขึ้นมา
    ขอให้สมหวังในสิ่งที่ปรารถนานะครับ

20. therd2499

โมทนาสาธุครับ