เมื่อวัฒนธรรมไทยเริ่มโก inter มีบางเกมเอาไปสร้างเป็นเมือง อโยธยา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย zipper, 29 ตุลาคม 2004.

1. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ริมน้ำ

2. zipper

สุดท้าย

3. Neo

Neo สมาชิกใหม่

Oh!! my god !!! พี่ฮาร์ทไม่อยากเชื่อเลย

4. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

THAT'S COOL!!! ~ I love it!

5. zipper

บทสัมภาษณ์

Jae Hyun, Ann (Development Team / General Manager)

TRO : สวัสดีครับ Mr.Ann เรารู้สึกเป็นเกียรติมากที่ได้มีโอกาสเข้ามาพูดคุยกับทีมงานผู้พัฒนาเกม Ragnarok Online โดยตรงเลยแบบนี้
    Mr. Ann : เช่นกันครับ (ยิ้ม)

TRO : ขอถามสักนิดนะครับว่า ในฐานะที่ Mr.Ann เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงของทีมงานที่สร้าง อโยธยา คุณรู้สึกยังไงบ้างครับ กับการทำงานในโปรเจคนี้
    Mr. Ann : บอกตรงๆ เลยว่า สำหรับเราแล้ว อโยธยา เป็นเมืองที่ยากมากที่สุด เมื่อเทียบกับเมืองอื่นๆ ที่เคยทำมา ส่วน หนึ่งคงเป็นเพราะทีมพัฒนาไม่เคยได้ไปเยี่ยมเยือนประเทศไทยกันมาก่อน บวกกับประเทศไทยเป็นประเทศที่ให้ความ สำคั_ในเรื่องประเพณี และวัฒนธรรมต่างๆ อยู่ไม่น้อย ทำให้บางประเด็นเล็กๆ น้อยๆ ที่เราไม่ทันใส่ใจ ส่งผลให้เกิดความ เข้าใจที่ไม่ถูกต้อง และส่งผลกระทบต่อประเทศที่เกี่ยวข้อง ในจุดนี้ ผมพูดได้เลยว่ามันเป็นเรื่องละเอียด อ่อนมากเลยที เดียว และทางเราเองก็พยายามเพิ่มความระมัดระวังในส่วนนี้ โดยการศึกษาข้อมูลต่างๆ อย่างลึกซึ้ง และเปิด รับข้อมูลจาก หลายๆ แหล่ง เพื่อให้แน่ใจว่าข้อมูลที่ได้มีความน่าเชื่อถือ และเป็นจริงตามนั้น

นอกจากนี้ เพื่อให้ผู้เล่นในประเทศไทยหลายๆ ท่านที่มีความกังวลต่อประเด็นดังกล่าวได้อุ่นใจมากยิ่งขึ้น ทางบริษัท Asiasoft จึงได้เดินทางมาเพื่อตรวจสอบความคืบหน้า และช่วยดูแลรายละเอียดต่างๆ อยู่เป็นระยะ ซึ่งก็ทำให้ อโยธยา สำเร็จออกมาได้อย่างสมบูรณ์แบบน่าประทับใจสำหรับทุกๆ ฝ่าย

TRO : อย่างที่ Mr. Ann บอกว่า ในการออกแบบเมือง อโยธยา นั้น ทีมงาน Gravity ต้องค้นคว้าข้อมูลเกี่ยวกับประเทศ ไทยมาอย่างลึกซึ้งเลยทีเดียว พอจะบอกได้สักนิดหรือเปล่าครับว่าใช้แหล่งข้อมูลจากที่ไหนบ้าง
    Mr. Ann : ครับ ในการออกแบบ พัฒนาเมือง อโยธยา ขึ้นนั้น เราต้องทำการบ้านในส่วนการค้นคว้าข้อมูลกันอย่างหนัก มาก เพราะทีมงานแต่ละคนไม่รู้ Background เกี่ยวกับประเทศไทยเลย ดังนั้น เราจึงพยายามรวบรวมข้อมูลที่เกี่ยวข้อง จากแหล่งข่าวที่แตกต่างกันให้ได้มากที่สุด โดยเฉพาะข้อมูลจากทีมงาน Asiasoft นับได้ว่าเป็นประโยชน์ต่อการพัฒนาเมือง นี้เป็นอย่างมาก เพราะนั่นเป็นมุมมองที่ได้จากคนไทยแท้ๆ และสามารถดึงเอาจุดเด่น และเอกลักษณ์ออกมาได้อย่างชัด เจน นอกจากนี้ เราก็ยังมีการขอข้อมูลจากกระทรวงการท่องเที่ยวภายในประเทศ รวมถึงหนังสือ และเว็บไซต์ต่างๆ พูดได้ เลยว่าถ้าใครที่เดินเข้าไปในห้องทำงานของเราตอนนี้ คงรู้สึกเหมือนเดินหลงเข้ามาในร้านขายหนังสือแนะนำสถานที่ ท่องเที่ยวในประเทศไทยแน่ๆ

TRO : เห็น Mr. Ann บอกว่ายังไม่เคยไปประเทศไทยมาก่อนเลย จริงๆ แล้วนี่รู้สึกจะอยากไปบ้างหรือเปล่าครับ
    Mr. Ann : แน่นอนครับ เพราะตอนที่ได้ค้นคว้าข้อมูลเกี่ยวกับประเทศไทย มีสถานที่ต่างๆ ที่น่าประทับใจอยู่มากมายเลยที เดียว แถมผู้คนก็ดูยิ้มแย้ม เป็นมิตร ตอนนี้ก็คิดไว้ว่ายังไงก็อยากจะไปสัมผัสด้วยตัวเองให้ได้สักครั้งหนึ่ง

6. zipper

Yoo Hee-Jin (Level Design / Manager)
    Sung Ki-Chul (Level Design / Assistant Manager)

TRO : สวัสดีครับ พอจะบอกได้รึเปล่าครับ ว่าตอนนี้คุณทั้งสองรับผิดชอบงานในส่วนไหนในการพัฒนาระบบเกม ?
    Sung Ki-Chul : ครับ เราสองคนดูแลงานในส่วน 3D รวมไปถึง Illustration ทั้งหมดภายในเกมครับ

TRO : สำหรับแผนการสร้างเมือง อโยธยา ทาง Gravity ใช้เวลาดำเนินการกันนานขนาดไหนครับ?
    Yoo Hee-Jin : ก็ราวๆ 3 เดือนได้ค่ะ เพราะทันทีที่เราได้ Concept คร่าวๆ เกี่ยวกับเมือง อโยธยา มา ก็ต้องลงมือศึกษา ค้นคว้าข้อมูลทั้งหมดที่เกี่ยวกับประเทศไทย เพื่อนำมาพัฒนาเป็นรูปแบบของเกมใน patch อโยธยา นี้

TRO : เห็นบอกว่าได้ทำการศึกษาเรื่องราวในประเทศไทยมาแล้วอย่างลึกซึ้ง ตอนนี้ เกิดความรู้สึกอยากจะไปเยี่ยมเยือน เมืองไทยบ้างรึยังครับ?
    Sung Ki-Chul : อยากไปเมืองไทยมากๆ ครับ เพราะ ผมไม่เคยไปเมืองไทยเลย และยิ่งได้มาศึกษาค้นคว้าข้อมูลที่เกี่ยว กับประเทศไทย ก็ทำให้ได้พบเห็นสิ่งต่างๆ ที่น่าสนใจมากยิ่งขึ้น ไม่ไปไม่ได้เลยครับ

TRO : หลังจากที่ทาง KROได้อัพเดท patch อโยธยา ลงในเซิร์ฟเวอร์ Sakray ไปแล้ว คิดว่าจะมีการปรับปรุงรายละเอียด ต่างๆ ภายในเกมเพิ่มเติมบ้างรึเปล่าครับ?
    Yoo Hee-Jin : ค่ะ แต่คงเป็นบางส่วนเท่านั้น เพราะเท่าที่ผ่านมา พวกเราได้มีการแก้ไข และปรับปรุงรายละเอียดของ เมือง อโยธยา หลายครั้งเลยทีเดียว โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ทางบริษัท Asiasoft ได้ให้ความสนใจมาคอยให้คำแนะนำ และ ตรวจดูรายละเอียดต่างๆ อยู่เป็นระยะตลอดการดำเนินการ ทำให้เรามั่นใจได้ว่าปั_หาที่จะเกิดขึ้นนับจากนี้ คงจะมีน้อยมาก

7. zipper

Chung Dae-Hee (2D Graphic / Chief Manager)
    Sonu Jeewook (2D Graphic / Sprite)

TRO : รู้สึกอย่างไรบ้างครับ ที่ได้มาทำงานในโปรเจ็คต์ อโยธยา?
    Chung Dae-Hee : โดยส่วนตัวของผมแล้วมันค่อนข้างยากนะ เพราะในทีมพัฒนาไม่เคยมีใครเคยไปเมืองไทยมาก่อน
    Sonu Jeewook : แต่ก็เป็นการทำงานที่สนุกนะครับ เพราะเราได้มีโอกาสเปิดโลกทัศน์ใหม่ๆ โดยเฉพาะเรื่องราวเกี่ยว กับประวัติศาสตร์ วัฒนธรรม รวมถึงสถานที่สวยงามต่างๆ ในประเทศไทย มันมีเสน่ห์ดึงดูดใจ ทำให้อยากรู้มากขึ้นเรื่อยๆ และอยากจะไปเที่ยวดูซักครั้ง ที่สำคั_อยากไปลองขี่ช้างบ้างครับ

8. zipper

Jamie Cho (Overseas Marketing / Manager)

TRO : ได้ยินมาว่า คุณ Jamie ดำรงตำแหน่ง Oversea Marketing Manager นั่นก็คงหมายความว่าเคยมีโอกาสมาเมืองไทย บ้างแล้วใช่รึเปล่าครับ?
    Jamie : ใช่แล้วละค่ะ ไปมา 3 ครั้งแล้วด้วย แต่ไม่ได้ไปเรื่องงานนะคะ ไปเที่ยวทั้ง 3 ครั้งเลย

TRO : แล้วตอนที่มาเมืองไทยได้ไปเที่ยวที่ไหนบ้างล่ะครับ?
    Jamie : หลายที่เลยค่ะ กรุงเทพฯ สมุย พัทยา แล้วก็ภูเก็ต แต่ที่ชอบที่สุดเห็นทีจะเป็นกรุงเทพฯ เพราะโดยส่วนตัวเป็นคน ชอบชีวิตในเมืองมากกว่าน่ะค่ะ ไม่ใช่ไม่ชอบธรรมชาตินะ แต่อย่างทะเลนี่ รู้สึกว่าที่ไหนๆ ก็เหมือนกันหมด แต่เมืองหลวง มันจะสะท้อนรูปแบบการดำเนินชีวิตของคนในประเทศนั้นๆ ได้ดี น่าสนใจกว่า

TRO : เห็นบอกว่าเคยมาเมืองไทยแล้วถึง 3 ครั้ง แสดงว่าชอบเมืองไทยใช่รึเปล่าครับ?
    Jamie : แน่นอนค่ะ รู้สึกดีมากๆ ที่ได้ไปเที่ยว เพราะประเทศไทยเป็นเป็นประเทศที่น่าอยู่มาก และที่น่าอิจฉาที่สุด ก็คงจะ เป็นเรื่องที่คนไทยมีพระมหากษัตริย์ เป็นศูนย์รวมจิตใจของผู้คนในประเทศ ประทับใจข้อนี้มากๆ เลยค่ะ

TRO : ถ้ามาเมืองไทยก็คงได้ลิ้มรสอาหารไทยไปบ้างแล้ว รู้สึกยังไงบ้างครับ พอจะมีเมนูโปรดในดวงใจบ้างรึเปล่า ?
    Jamie : ชอบมากเลยล่ะค่ะ พูดแล้วก็อยากทานขึ้นมาทันทีเลย โดยเฉพาะต้มยำกุ้ง ไปทีไรต้องสั่งเป็นรายการแรกทุกที

TRO : ฟังแล้วปลื้มใจจังครับ แล้วอย่างนี้จะชอบคนไทยด้วยรึเปล่าครับนี่ ?
    Jamie : ชอบแน่นอนอยู่แล้วล่ะค่ะ เพราะคนไทยเป็นชนชาติที่เป็นมิตร ยิ้มแย้มให้กันอยู่เสมอ เวลาไปเที่ยวแล้วได้เห็น ภาพแบบนี้ทีไร รู้สึกประทับใจอย่างบอกไม่ถูก

TRO : ขอบคุณมากครับ (ยิ้ม) แล้วในฐานะที่คุณ Jamie ได้เคยมาเมืองไทยแล้ว พอได้เห็น อโยธยา คิดว่าเหมือน หรือ ต่างจากที่คิดไว้ยังไงบ้างครับ?
    Jamie : ตอนที่ได้เห็น อโยธยา รู้สึกประทับใจมากในเรื่องความสวยงาม และแฝงกลิ่นอายความเป็นไทยอยู่อย่างชัด เจน ถึงแม้ว่าจะไม่เหมือนเลยทีเดียว 100% แต่โดยรวมแล้วก็สามารถดึงเอาเอกลักษณ์ของประเทศไทยออกมาได้อย่างดี เยี่ยม รายละเอียด และองค์ประกอบต่างๆ ภายในเกม ได้ถูกสร้างสรรค์ออกมาได้อย่างวิเศษ น่าประทับใจมาก ซึ่งต้องยก ความดีความชอบให้กับทีมพัฒนาที่แม้ว่าในความเป็นจริงแล้ว พวกเขาไม่เคยได้ไปสัมผัสบรรยากาศใน เมืองไทยมาก่อน แต่ก็พยายามค้นคว้าหาข้อมูลจากทุกๆ ด้าน จนสามารถสร้าง อโยธยา ให้ออกมาเป็นเมืองที่งดงามที่สุด แต่ยังไง ก็ต้องขอออกตัวไว้ก่อนว่า ข้อผิดพลาดประการใดก็ตามที่เกิดจากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ก็ต้องขออภัยล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ค่ะ

9. zipper

Elysia Rhee (Elly) (Overseas Support / Thailand GM)

TRO : คุ้นหน้าจังครับคุณ Elly เหมือนว่าเราจะเห็นหน้ากันอยู่บ่อยๆ นะ
    Elly : ไม่แปลกค่ะ เพราะทำงานอยู่ด้วยกันนี่นา

TRO : จริงสิ คุณ Elly มาประจำอยู่ที่ประเทศไทย ว่าแต่อยู่ประเทศไทยมานานแล้วรึยังครับ?
    Elly : มาอยู่ได้ปีกว่าๆ แล้วค่ะ ตั้งแต่เดือนสิงหาคมปีที่แล้วโน่น

TRO : อยู่มานานแบบนี้ แสดงว่าจะต้องรู้เรื่องราวต่างๆ เกี่ยวกับประเทศไทยมากสินะครับ แล้วรู้สึกยังไงกับประเทศนี้บ้าง ล่ะ ?
    Elly : บอกได้คำเดียวเลยว่า ประทับใจมากๆ ค่ะ รู้สึกชื่นชมประเทศไทยในทุกๆ ด้าน ไม่ว่าจะเป็นวัฒนธรรม รูปแบบการ ดำเนินชีวิต อุปนิสัยของผู้คน รวมถึงการปกครองที่มีพระมหากษัตริย์เป็นประมุขของประเทศ ถ้าจะให้ร่ายต่อคงมีอีกยาวมาก ค่ะ (หัวเราะ)

TRO : ว่าแต่ในฐานะที่คุณ Elly อยู่ในเมืองไทยมานาน และประทับใจกับเมืองไทยเป็นอย่างมากแล้ว รู้สึกคาดหวังจะได้ เห็นอะไรจากแพทช์ อโยธยา บ้างรึเปล่าครับ?
    Elly : แน่นอนค่ะ เวลาที่เรารักอะไร ชอบอะไรก็ย่อมอยากให้สิ่งนั้นถูกบอกเล่าออกมาได้อย่างดีที่สุด ซึ่งโดยส่วนตัว Elly ก็ ชื่นชอบวัฒนธรรมความเป็นไทยอยู่มาก ทำให้อดคาดหวังไม่ได้ว่า อโยธยา ที่กำลังจะเปิดตัวในเร็วๆ นี้ จะเป็นเมืองที่ สวยงามได้ตามต้นฉบับ และเป็นที่ประทับใจของผู้เล่นในทุกๆ ประเทศ ถ้าไม่ลำเอียงจนเกินไปก็อยากให้เป็นเมืองที่สวย งามที่สุดเลยด้วย

10. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    เจ๋งมาก น่าจะมีหมวดหมู่อาหารไทยเข้าไปด้วย มีการข้ามทะลุมิติไปเที่ยวที่ต่างๆในเมืองไทย โห คนจะได้มาเที่ยวไทยเยอะๆ ปลดหนี้ปลดสินชาติ

11. zipper

เพลงในฉากดันเจี้ยน(ล่ะมั้ง)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2004
  12. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    เขามีความคิดดีนะที่ออกแบบมาแบบนั้น

เวลาคนไทยจะเสนองานออกนอกประเทศ ควรจะทำแนวนี้ คือ ระยะแรก ดึงเอกลักษณ์ของประเทศออกมา เพื่อให้ต่างชาติสะดุดตาและจำได้และเป็นที่สนใจ เพราะว่าเป็นอะไรที่แตกต่างจากประเทศเขาทำให้เขาสนใจ

ก็คล้ายๆกับไทยเราไปเห็นอะไรแปลกๆจากต่างชาติ เราก็สนใจเพราะว่าแปลกใหม่

13. zipper

เพลงประกอบ จากเมืองอโยธยานี่แหละ
    [music]attachment.php?s=&postid=7397[/music]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2004