เรียนถามเรื่อง อรูปฌาน(อรูปสัญญา)

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย bentagon, 19 กุมภาพันธ์ 2011.

1. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อรูปฌาน ก็คือ ฌาน ๔ โดยกำหนดเอาตัวในบทอรูปฌานเป็นอารมณ์..... กล่าวง่ายๆคือ เอากรรมฐานที่ไม่เกี่ยวเนื่องด้วยรูปเป็นอารมณ์.....แต่ต้องตีกสิณให้ได้ก่อนที่จะทำตัวนี้นะ.....เข้ากสิณฌาน ๔ ถอยกำลังลงอุปจารสมาธิแล้วกำหนดอรูป....เข้าต่อฌาน ๔ ในอรูป......แล้วก็ถอยลงมาอุปจารสมาธิ....ตีตัวต่อไป(ไม่ต้องไปทรงกสิณตอนนี้ตัดกสิณไป..กสิณเป็นเบื้องฐานตัวแรก..ยึดเอาตัวที่ถอยจากอรูปนั่นต่อตัวต่อไปเลย...เหมือนหลวงพ่อท่านสอนไว้ข้างหน้าหนะ).....ทำอย่างนี้...จนจบอรูป ๔ ตัว......เมื่อครบ ๔ ตัวอย่างละเอียด....และคล่องจนเป็นวสี.....ถือว่าฝึกจบสมาบัติ ๘ ......ละเอียดสูงสุดในฝ่ายของสมถะภาวนา.......

จริงๆ...ดูเหมือนไม่ยากนะ....ไม่ยากสำหรับผู้ที่สำเร็จรูปฌานแล้ว.....อารมณ์ไม่ต่างกัน.....ต่างแต่กรรมฐานมีรูปและไม่มีรูป.....เท่านั้นเอง......ถ้าฝึกกสิณมาจะรู้ได้ง่ายเลยว่ากรรมฐานมีรูปเป็นอย่างไร...เพราะว่ากสิณมันใช้รูป......มันเห็นชัด.......

พูดให้ง่ายเข้าไปอีก....ก็คือ....คุณไปตีกสิณให้มันได้ก่อนสักกอง....ถ้าฉลาดหน่อยตีต่ออีก ๙ กอง.....ตีจบแล้วก็ตีต่ออรูปอีก ๔ กอง......อารมณ์มันก็อารมณ์เดียวกัน.....ณาน ๔ มันก็อารมณ์เดียวกันนั่นหละไม่ว่ากรรมฐานกองใหน....ก็ เอกกัตคัตตา กับ อุเบกขา......ถามว่าถ้าได้อานาก็อารมณ์เดียวกัน.....พูดไปอีกอย่างถ้าไม่คิดจะทำครบเพื่อเรียนรู้อะไรมาก....ไม่ต้องทำก็ได้...ทำกองเดียวพอ ฌาน ๔ ตีวิปัสสนา จบกิจ(สำหรับผู้ที่ต้องการจบ)........

ไปฟังในพระธรรมเทศนาหน้าแรกเรื่องอรูปหนะครับ.....ถ้าคุณสำเร็จรูปฌานแล้ว......ไปฟังท่านบอก.....เข้าใจง่ายปฏิบัติได้เลย.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2011
  2. Phanudet

1
    ทำได้แล้วใช้ให้เป็นนะคุณ.....ของมีในมือ.....ต้องรู้จักหัดที่จะใช้......

ไม่รู้จักหัดใช้ก็เป็นโทษได้....รู้จักใช้ได้ก็เป็นประโยชน์.....

3. เงาเทวดา

เงาเทวดา เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    ตอบ...คุณไปดูความเห็นที่หนึ่ง กับที่สาม ในกระทู้ที่ส่งมาให้นี้ มีอรูปฌาณ แฝงอยู่ในความเห็นนั้น...แต่ไม่มีคำอธิบายอื่นๆ ให้จ้า...

http://palungjit.org/threads/เป็นพระโสดาบันมานานเกินไปแล้ว.248818/

4. สปาต้า

สปาต้า Active Member

2 พฤศจิกายน 2007
    พระปักเจกพุทธเจ้า ต้องตรัสรู้ได้ด้วยตนเอง ยังเป็นพระโสดาบันไม่ได้นะ (ขัดแย้งกันเอง)

5. เงาเทวดา

ตอบ...ตรงนี้ท่านควรกลับไปอ่านกระทู้ใหม่จ้า..แล้วกลับมาแนะนำใหม่นะจ๊ะ...

6. bentagon

bentagon สมาชิก

19 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบพระคุณ ท่านอริยบุตร ที่ชี้ทาง
    ขอบพระคุณ ท่านPhanudet ที่แนะแนว

แจ่มแจ้งแ้ล้วครับ

ต่อไปจะเล่าเพื่อแชร์ความรู้แก่ผู้ที่เพียรเรื่องอรูปฌาน แต่ไม่ได้มาทางกสิน

ด้วยเหตุที่ข้าพเจ้ามาทาง อนาปานสติไม่ได้มาทางกสิน

เมื่อพอจะชำนาญในฌาน๔จึงเริ่มศึกษาอรูป

เมื่อเริ่มน้อมจิตเอากาอาศเป็นอารมณ์ ในครั้งแรกๆจึงไม่สามารถเข้า อรูปได้

สภาวะจึงกลายเป็น ฌา่น๔ ในกสินกอง อากาโส นั้นเป็นการตีกสิน

แต่ด้วยความที่พอจะชำนาญในฌาน๔ในระดับหนึ่ง จึงทำให้สามารถเข้าใจอรูปฌานในการปฎิบัติต่อจากครั้งนั้น

หลังจากได้ฟังฟังในพระธรรมเทศนาหน้าแรกเรื่องอรูป ก็เลยย้อนกลับไปตีกสิน
    ทีนี้ เลยเข้าใจกสินทุกกองก็ไม่ได้แตกต่างกันเลย

ข้อสำคัญ ขอยกคำกล่าวของท่านPhanudet "อารมณ์มันก็อารมณ์เดียวกัน.....ณาน ๔ มันก็อารมณ์เดียวกันนั่นหละไม่ว่ากรรมฐานกองใหน"

เพราะฉะนั้นถ้าพอจะชำนาญ ก็สามารถตีกสินทุกกองได้ และอรูปฌานก็ไม่ใช้ของยากถ้าเพียร

๘ปีที่ข้าพเจ้าพยายามเห็นผลวันนี้นี่เอง

ขอบพระคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ

:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2011
  7. Phanudet

1
    ความจริงกรรมฐานมันไม่ได้ยากอะไรนะ....ขอให้จับหลักมันได้....จะเอามาไม้ใหนมันได้หมด....พระพุทธเจ้าท่านสอนไว้มาก....ที่แท้ท่านก็สอนให้มันไปจุดเดียวกัน....อันนี้คือความอัศจรรย์ของจิต....และความอัศจรรย์ของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่ท่านทรงสอนได้อย่าง(ไม่รู้จะเอาอะไรมาเป็นคำพูดเพื่อบรรยาย..จะว่าสุดยอดมันก็น้อยไป..)......

เอานะท่านนะหลังจากนี้ไม่มียั้งกันหละ.....เต็มที่นะท่านนะ.....

โมทนาสาธุบุญ....ตั้งใจปฏิบัติครับ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2011
  8. สปาต้า

อ้อ ถ้าไม่จริงนะ ก็โทดด้วย แต่คงไม่ได้ไปอ่านนะหลายหน้าอ่านไม่ไหว
    และถ้าไม่ตรงกับ จริงนะ เพราะเราไม่รู้ว่า จริงจริงนะ ว่า จริงนะว่ายังไง
    แต่ที่ว่าไปว่า พระปัจเจกพุทธเจ้าต้องตรัสรู้ด้วยตนเองก่อนเป็นโสดาบันนะ จริงนะ

9. สปาต้า

โมทนาสาธุ.............

10. ธรรมภัฎ

ธรรมภัฎ เป็นที่รู้จักกันดี

มีแอบฮาด้วยนะครับพี่ มันมีสุกมีดิบด้วยอะนะ ฮาก๊ากเลยอะ

11. ธรรมภัฎ

หัวสูง ชัดเจนดี เด็ดให้ขาดนะพี่ จริตเหมือนกันเลยอะ ไม่รู้ทำไงถึงจะหายเหมือนกัน ผมก็นิสัยเสียตรงนี้เองแล่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2011
  12. ธรรมภัฎ

ชัด แชะ โช๊ะ เลยอะ

สาธุครับ

13. Phanudet

1
    อืม...เอาเข้าไปนะเรา....

14. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ...
    คริ คริ...ยกขึ้นมาพิจารณา..
    ขอบคุณครับ..

15. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ชอบ ฌาน8 ครับ

ขอเข้ามาศึกษาด้วยคนครับ

16. เงาเทวดา

[FONT=&quot]ปญฺญา โลกสฺมิ ปชฺโชโต[/FONT]
    [FONT=&quot]ปัญญาเป็นแสงสว่างให้โลก

[/FONT]
    เรียนถามเรื่อง อรูปฌาน(อรูปสัญญา)

อรูปฌาณ แปลว่า ความเพ่งในสิ่งที่ไม่ใช่สิ่งที่จิตจะกำหนดรู้ได้ ไม่ได้หมายความว่า ไม่มีรูป คือมีรูป แต่เป็นรูปละเอียด ที่จิตปัจจุบันกำหนดรู้ไม่ได้

อรูปสัญญา แปลว่า ไม่ใช่สิ่งที่จิตจะกำหนดรู้ในส่วนของความจำ แต่มีความจำ(สัญญา)ในอดีตอยู่ เป็นวิญญาณธาตุชนิดหนึ่ง เมื่อเพ่งอรูปนั้นได้ จะยังผลให้เกิดการระลึกชาติได้ ความรู้ต่างๆ ที่เคยสั่งสมไว้ ภพแล้วภพเล่า จะกลับมา เป็นต้น

17. พลรัฐ

พลรัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

..เอาแบบเริ่มฝึกใหม่ ไม่ง่ายๆ(ลองดู)

...แต่หากอาศัยของเก่า เริ่มจากทำใจให้เข้าถึง มโนมยิทธิ แล้วจับผลของอรูปฌาน ก็ได้เลย...

18. insight_of_buddha

insight_of_buddha สมาชิก

1 มิถุนายน 2012
    เรียน ท่านมีอายุทั้งหลาย

อันเราจะกล่าวนี้ เป็นเพียงแค่ข้อคิดเห็นของเรา อันที่จริงแล้วนั้นการบรรลุมรรคผลนิพพานนั้น อรูปฌานนั้นหาใช่จำเป็นไม่ อันพระอรหันต์ ประเภท สุกขวิปัสสกะ นั้นท่านไม่ได้ฌานใด ๆ เลย เจริญแต่วิปัสสนายังถึงพร้อมอารมณ์พระนิพพาน เว้นสักแต่ว่าท่านผู้มีอายุทั้งหลายปราถณาในปฏิสัมภิทา ความเป็นจริงแล้วนั้นการทรงอารมณ์ในรูปฌานอย่างเชี่ยวชาญแล้วนั้น และยกขึ้นเพื่อวิปัสสนาเลยก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเจริญอรูปฌาน อีกประการนึงการที่ได้อรูปฌานนั้นเมื่อภพนี้ไม่เสร็จกิจแล้วนั้นจักจะเกิดในอรูปพรหม 4 ขึ้นอยู่ว่าจะเจริญได้อรูปฌานลำดับใด ซึ่งอายุขัยในอรูปพรหมลำดับต่าง ๆ นั้น ถือว่าเยอะมากเลยที่เดียว อากาสานัญจายตนภูมิ อายุขัย 20,000 มหากัป วิญญาณัญจายตนภูมิ อายุขัย 40,000 มหากัป อกิญจัญญายตนภูมิ อายุขัย 60,000 มหากัป เนวสัญญานาสัญญายตนภูมิ อายุ 84,000 มหากัป อันเราเห็นว่าภพภูมิเหล่านี้ไม่ควรจักไปเกิด เพราะเหตุอย่างนี้ จะเป็นการเสียเวลาอย่างยิ่งหากท่านผู้มีอายุท่านใดได้ไปเกิดในภพภูมิทั้ง 4 นี้ คือ อากาสานัญจายตนภูมิ 1 วิญญาณัญจายตนภูมิ 1 อกิญจัญญายตนภูมิ 1 เนวสัญญานาสัญญายตนภูมิ 1 เนื่องจากอรูปฌานทั้ง 4 นี้ จะจิตตั้งเป็นอุเบกขารมณ์ อารมณ์แห่งการวางเฉย แล้วนั้น การที่มีพระพุทธเจ้าอุบัติขึ้นในโลก ท่านผู้มีอายุทั้งหลายที่ได้ไปเกิดในภพภูมิทั้ง 4 นี้ ก็ได้หารู้ว่าไม่ว่ามีพระพุทธเจ้าอุบัติขึ้นมากี่พระองค์แล้ว ถึงรู้ก็ตามทีไม่อาจจะสดับธรรมที่พระพุทธเจ้าพระองค์นั้นแสดงได้ เนื่องจากท่านไม่มีรูป ไม่มีอายตนะทั้ง 6 คือ จักขุ โสตะ ฆานะ ชิวหา กาย มโน ก็แสดงว่าไม่มีโสตทวาร เพื่อที่จะสดับพระธรรมที่พระพุทธเจ้าพระองค์นั้นแสดง จึงไม่อาจจะบรรลุมรรคผลนิพพานในภพภูมิทั้ง 4 นี้ได้ ฉะนั้นจึงจำเป็นต้องรอหมดอายุขัยเพื่อจะมาเกิดในภูมิที่เป็นรูป ได้แก่ มนุษย์ภูมิ 1 เทวภูมิ 6 รูปพรหมภูมิ 16 เพื่อจะสดับพระธรรมพระพุทธเจ้าพระองค์นั้น เพื่อบรรลุมรรคผลนิพพาน ต่อไป

อนุโมทนา ท่านผู้มีอายุทั้งหลาย ผู้เจริญในธรรม ผู้ปฏิบัติในธรรม ผู้พิจารณาในธรรม ผู็มีความถึงพร้อมใธรรม อารมร์พระนิพพานจึงบังเกิดแก่ท่านผู้มีอายุทั้งหลาย สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2012
  19. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    พออยากก็หลุดแล้วครับ

ทำไมพระองค์ท่านกล่าวว่า
    สงบแล้วรออยู่
    รออะไร
    สังเกตุอย่างเดียวครับว่าหลังจากนี้แล้วจะเกิดอะไรขึ้นอีก
    จะเดินข้างหน้าถอยมาหลังอยู่ที่เดิม
    แต่เกาะสติให้มั่นนะครับไม่หวั่นไหว

คือการปฎิบัติหรือไม่

หากเราสังเกตุแล้วจะรู้ด้วยตัวเราเองหรือไม่

สิ่งที่ควรทำนะครับ

หากเห็นใครไม่ใส่รองเท้าท่านถอดรองเท้าให้เขาไปเลยครับ
    ท่านคงเริ่มอากาสนะ หรือมีโอกาสหรือว่างเปล่าคือเอกคตารมณ์แน่นอนครับ
    ระวังคนทีบ้านไม่ซื้อให้ใส่อีกแล้วกันนะครับเพราะมีเมื่อไรถอดเมื่อนั้นไปเลยเพื่อทำบารมีให้เต็มที่
    โลกนี้คงสว่างอารมณ์ไปเยอะ

ขอท่านเจริญในธรรมครับ

20. Prasit5000

Prasit5000 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    ....ผมอยากเห็นคุณ bentagon มากเลยครับ

...ทำได้ถึงฌานสี่ นี้เป็นพระอรหันต์ชัดๆเลย ตามที่ผมเคยฟังจากพระไตรปิฏกนะ ขอเถอะครับ ขอเบอร์โทรด้วย จะไปหา ไกลสุดขอบฟ้าก็จะไปหา
    ...ถึงฌานสี่ มีธรรมเอกผุดขึ้น ก็คือเกิดญาณ เอาตัวญาณน้อมเป็นวิปัสสนาญาณ บรรลุเห็นๆ

....ขอเห็นตัวสักครั้งเถอะครับ อยากเห็นตัวท่านจริงๆ ถ้าเพ่งกระสิณซะหน่อย ก็เดินบนอากาศได้สบาย อย่าให้ผมผิดหวัง บอกที่อยู่มาจะไปหา