เรื่องจริงอิง Fiction "ภัยพิบัติ 5 มิติ"

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย OVLOV, 26 กันยายน 2012.

1. OVLOV

OVLOV เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006

ถ่ายรูปเก็บไว้บ้างนะครับ...ทั้งหลังคาที่เป็นรู และตำแหน่งกระสุนตก
    ตลอดจนความเสียหายที่เกิดขึ้น (ถ้ามี)...ควรเก็บกระสุนไว้ด้วยนะครับ...

อย่างไรเสีย...ก็ขอให้แจ้งความเป็นหลักฐานไว้ก่อน...
    เอาไว้อ้างอิงได้นะครับ...อย่าเพิ่งรำคาญครับ...

ก็คงจะเป็นกรรมแบบเฉียดๆ น่ะครับ
    แต่คงจะมีบุญกุศลที่ดีพอ ก็เลยไม่ไปอยู่ ณ เวาลานั้น...

ภาษาเก่าๆ เค้าเรียก "หนักเป็นเบา ทุเลาเป็นหาย"

เรื่องดีๆ คงจะมาแทนแล้วล่ะครับ หลังจากนี้

ขอบคุณที่ส่งเสียงมานะครับ...

...

2. OVLOV

เห็นเข้ามา อนุโมฯ บ่อยๆ ขอบคุณครับ

ขอให้เป็นแผนที่ ที่นำไปสู่สิ่งที่ดีๆ นะครับ...

เข้ามาส่งเสียงบ่อยๆ...จะได้ไม่เหงากันครับ

3. OVLOV

ท่านนี้ก็มาเป็นระยะ ไม่เคยลืมกันเลย
    ขอบคุณนะครับ...

..................................................................

เหล่าน้า ขาประจำ ไม่ต้องงอนนะครับ
    ขอทักทายท่านที่ นานๆ เข้ามาหน่อย

ขาประจำ ดูแลกันประจำอยู่แล้ว...
    อย่า งอลล์ น้าจ้า...

...

4. Power of earth

Power of earth เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นท่าน OVLOV พูดถึงเรื่องบังเอิญหรือบุญ ผมก็เรื่องจะเล่าบ้าง เรื่องแรก อาจจะเป็นเพราะบุญ วันนั้นผมกับแฟนอยากเปลี่ยนสายไฟในบ้านเอง เพราะว่าพอทำเป็นผมก็เปลี่ยนสายไฟอยู่ชั้นบนและให้แฟนไปสับคัทเอาท์ชั้นข้าง สับกันอยู่หลายรอบขึ้นๆ ลงๆ จนแฟนบ่น ( หูชา) จนผมก็ต้องไปหยิบวิทยุคลื่นสั้น เพื่อสื่อสารกันได้ไม่ต้องขึ้นลง ก่อนที่แฟนจะลงไปผมก็บอกกับแฟน ว่าลงไปก็สับได้เลย ทันใดนั้นผมก็จะเอาคีมไปตัดสายไฟอีกเส้นที่ผมเข้าใจว่าไม่มีไฟ นาทีนั้นผมก็ เอะใจขึ้นมาคีมที่เราจับปลายด้ามจับ ยางหุ้มมันขาด ผมก็เลยเลื่อนมาจับตรงที่มียางหุ้มตอนนั้นเองแฟนก็วอล์มาบอกว่าจะสับแล้วนะ วินาทีนั้นวอล์เจ้ากรรมดันเสีย เสียงขาดๆ หายๆ แฟนก็เลยเข้าใจว่าสับคัทเอาท์ได้ ทำให้ไฟซ๊อตคีมที่ผมกำลังตัดสายไฟ ปลายคีมขาดออกจากกันในทันใด ถ้าผมไม่ได้เลื่อนมาจับตรงที่มียางหุ้ม ก็คงไม่ได้มานั่งคุยกับท่านๆ ทั้งหลายแล้วครับ

จบแล้วครับ หวังว่าคงเข้าใจนะครับ เล่าไม่ค่อยเก่งแต่รักหมดใจครับ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2012
  5. Power of earth

Power of earth เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่อง 2 พึ่งเกิดอาทิตย์นี้ ไม่รู้เป็นเพราะโชค บุญหรือบังเอิญ ผมชอบไปเดินคลองถม เพราะชอบซื้อเสื้อผ้ามือสองจากโรงเกลือ ปกติผมจะไปเร็วเพราะจะได้เลือกของสวยๆ ก่อนใคร แต่วันนั้นผมไปช้า แล้วก็เลือกกางเกงอยู่นาน เพราะไม่ถูกใจจนจะออกจากร้าน และเหลืออีกราวที่ผมยังไม่เลือกก็ไปเลือกและก็เจอกางเกงถูกใจและมียี่ห้อปกติไม่หน้าจะอยู่ถึงผม ผมก็นึกขึ้นมาว่ามันรอเนื้อคู่นี่หน่า ซื้อเสร็จก็ออกจากร้านแล้วก็เดินเล่นทั่วไป จนกลับถึงบ้านก็หยิบเอากางเกงออกมาดู แล้วก็ลองใส่ และแล้วก็ลวงไปกระเป๋าช่องนึงมีกระดาษอยู่แต่ยังไม่ทันหยิบออกมาดู ก็บอกแฟนว่ามีเงินค้างในกระเป๋าด้วย แล้วผมก็หยิบออกมาดูมันมีเงินอยู่จริงๆ 50 ยูโร เท่ากับ 2000 บาท โชคหรือบังเอิญกันครับ

จบแล้วครับ หวังว่าคงเข้าใจนะครับ เล่าไม่ค่อยเก่งแต่รักหมดใจครับ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2012
  6. OVLOV

ท่านนี้นี่ มิตรรักแฟนพันธุ์แท้...ยังไงท่านก็อวยกันอยู่ตลอด

บางทีจะลองเขียนว่าท่านดู...
    ท่านคงจะกดอนุโมฯให้อยู่ดี...น่ารักดีเหมือนกันนะ...

ตอนนี้เห็นยุ่งๆ ต้องขึ้นไปเฝ้ากระทู้แนะนำอยู่...เหนื่อยละซิท่าน

แถมไปซื้อกางเกง...
    แล้วเจอ "ลาภลอย" อย่างนี้...
    ตามตำราว่า เร็วๆ นี้ น่าจะมีมาอีก ใหญ่กว่านี้ด้วย...

รอบนี้...

..."แบ่งเหอะ"...

...

7. Power of earth

อย่าว่าอะไรผมเลย ผมไม่มีพิษมีภัยกับใคร ส่วนกระทู้แนะนำตอนแรกผมก็งง อยู่เหมือนกันมันไปขึ้นอยู่ข้างบนได้ไง เพราะตั้งกระทู้ขึ้นมาก็แค่อยากรู้ว่า ท่านที่ปัญหาด้านอื่นๆ ( เรียกง่ายๆ ก็ปัญหาการเงินนั้นหละครับ ) เค้าเตรียมตัวกันอย่างไรหรือมีกลุ่มกันบ้างไม เพราะผมไม่มีอะไรเลย ผมตกงาน เพราะเป็นสิ่งที่ผมเลือกเอง (เลือกที่จะอยู่กับลูก ) คือผมมีลูกไม่มีใครเลี้ยงลูกก็อยากจะเลี้ยงลูกเอง ไม่อยากจ้างใครเลี้ยงหรือเลี้ยงลูกด้วยเงิน เช้ามาเอาเงินว่างไว้ เย็นกลับมาลูกหลับแล้ว ผมไม่เลือกอย่างนั้น ผมเลือกให้ความรักความใจใส่มากกว่า ( พูดมากหรือป่าวเนี่ย... อิอิอิ ) หลายๆ ท่านคงอยากถามทำไมไม่ให้แฟนเลี้ยงแล้วตัวเองออกไปทำงาน ก็คือพอดีแฟนทำงานอยู่หน้าปากซอยพอดีใกล้บ้าน พักเที่ยงก็เข้าบ้านให้นมลูกได้ครับ........ จบละ เอารูปลูกสาวมาฝากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. Alissa28

Alissa28 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2011
    น้องน่ารักมากเลยค่ะ เลี้ยงลูกอยู่บ้านอย่างเดียวเหมือนกันค่ะ สามีทำงานต่างรัฐ อาทิตย์หนึ่งก็กลับทีเลยอยากไห้ความรักกับเค้ามากหน่อย ตอนนี้เลยกลายเป็นแม่ติดคุณลูกแทน

9. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ฮาฮา อ่านเหมือนดิฉันเลยค่ะ

10. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ดิฉันเป็นซิงเกิ้ลมัมมาเป็นสิบๆปีแระ สามีมีคนใหม่แล้วก็ผลาญเงินกันจนหมด กว่าจะลากไปหย่าได้หมดตัวพอดีแถมติดหนี้อีกเป็นล้าน (ดิฉันนะ) ชีวิตยิ่งกว่านิยายน้ำเน่า เดี๋ยวนี้ไม่เหลือสมบัติอรัญญาอะไรกับเขาเลย ฮาฮา งานก็ไม่มีทำ อาศัยคนอื่นช่วยเหลือเกรงใจเขาเหมือนกัน ส่วนลูกเลี้ยงมาดีค่ะ เห็นแม่ลำบากก็ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วย อยู่ปีสามแล้ว เป็นเด็กดีไม่เกเรไม่เที่ยว กลัวบาปกรรม เพราะแม่พาเข้าวัดทำุบุญตั้งแต่เล็กๆ อิอิ เลี้ยงให้เขาเอาตัวรอดในสังคมได้ ตอนนี้ก็สบายใจว่าลูกอยู่ได้ต่อให้ไม่มีเรา

ส่วนดิฉันตอนนี้ก็อยู่บ้านเฉยๆ ปลูกผักทำอะไรไปตามเรื่องตามราว อาทิตย์นี้ทำค้างร้านให้ต้นไม้เกาะไปหลายที่ หน้าบ้านเมื่อวานก็ขึงลวดคนเดียวทำไว้ให้องุ่นเลื้อย ยังไม่เสร็จดี เล่นเอาเจ็บนิ้วยังไม่หาย เดี๋ยววันนี้ต้องทำต่อให้เสร็จ

11. Power of earth

ขอบคุณครับ ให้ความสำคัญกับครอบครัวถือเป็นเรื่องดีครับ เลี้ยงด้วยความรักก็ได้ความรักคืน เลี้ยงเค้าทิ้งๆ ขว้างๆ ก็ทิ้งเรา ทิ้งๆ ขว้างๆ ฉันนั้น.....

12. Power of earth

ตอนนี้ผมก็เลี้ยงเน้น EQ ไม่เน้น IQ เน้นความเอาตัวรอดในสังคมมี IQ แต่เห็นแก่ตัวไม่เอาเพราะเห็นมาเยอะกับเด็กสมัยนี้ ขอมี EQ แต่มีจิตสำนึกที่ดี ดีกว่าครับ....

13. มะลิดำ

มะลิดำ เป็นที่รู้จักกันดี

แหม..น่ารัก.. ทั้งพ่อทั้งลูก..แล้วก็คุณ ออฟเลิฟ..ขอโทษ ..คุณโอ วี เลิฟ ด้วย:cool:

14. OVLOV

..."เทวลัคนา"...

ดวงชะตาคนที่เกิดมา...ณ ตำแหน่งที่เป็น ลัคนา...ของแต่ละบุคคล
    ถ้าหากว่ามีดาวศุภเคราะห์ ร่วมลัคนา อยู่ในราศีเดียวกัน

ท่านว่าเป็นดวง..."เทวลัคนา"...

แล้วยังไงต่อ ล่ะจ๊า...

แค่ชื่อก็พอจะบอกได้แล้วว่าฟังดูดีนะ....
    แน่นอนน้า...ดีแน่นอน...

เพราะถ้าเป็นฝรั่งก็จะเรียกว่า Guardian angel หรือ การ์เดียน แองเจิ้ล
    ถ้ามีหลายองค์ก็เติม s ที่ เจิ้ลกันไป

จะมีผู้คุ้มครองมาตั้งแต่เกิด ประมาณว่ามี... "เทวดาผู้พิทักษ์"...
    โดยมากจะเป็น ดาวจันทร์ ดาวศุกร์ แนวๆ นี้

ดาวหน้าตาดีๆ หน่อยอ่ะ...ต้องออกสื่อบ่อย เน้นขึ้นกล้องเป็นพิเศษ

ขืนเป็นแบบโหดๆ เสาร์ ราหู นั่นก็เป็นอารมย์แบบ พลังอสูร ก็มีดีเหมือนกัน
    แต่เป็น dark side หรือ ด้านมืดๆ หน่อย...

พวก เทวลัคนานี่ ก็มีภาระหน้าที่นะ ไม่ใช่มีเท่ๆ เฉยๆ อย่างนั้นประโยชน์มันน้อยไป
    เดี๋ยวถูกริบคืน...รอบหน้าอด มี หน้าที่แล้วไม่ทำนี่...

เค้าให้มีมาเพื่อคุ้มครองตนเองให้อยู่รอดปลอดภัย
    คุ้มครองดูแลให้มีจิตใจที่ดีงาม รู้จักแยกแยะสิ่งดี-ชั่วได้ มีภูมิต้านทานดี คิดดี ใฝ่ดี ทำดี ว่างั้นแหอะ...

หลงละเมอ เผลอไผลไปบ้าง ก็ไม่ดำดิ่งจนหาทางกลับไม่เจอ
    พอรู้พอทราบแล้วก็กลับมาสารภาพบาปกับพระเจ้าตาได้...

นั่น มันเป็นอย่างนั้นครับ...ท่านน้าคนงามทั้งหลาย...

แต่นั่นเป็นเพียง อัตลักษณ์พื้นฐานทั่วไป ของ พวก "เทวลัคนา"
    จุดใหญ่ใจความที่แม่ให้มาก็คือ ในเมื่อตนเองมีเรื่องราวที่ดีๆ เป็นของตนแล้ว

ภาระสำคัญที่สุดคือ "ต้องดูแลผู้อื่นด้วย" นี่ พิมพ์ตัวดำเลย...

ดูแลยังไงล่ะ ตัวเองยังไม่ค่อยรอดเลย ตังค์ก็ไม่ค่อยมี ไม่ไหวมั้ง...
    ถ้ายังมีอารมย์นี้อยู่ นั่นแสดงว่า ยังไม่ผ่านงาน น่าจะเป็นช่วงทดลองงาน 3000 ปีอยู่นะ

ที่เล่ามาซะยาวเนี่ย ก็แค่อยากจะบอกว่า
    จะ บังเอิญ พอดี ฟลุค จังหวะให้ หรืออะไรก็แล้วแต่...

กระทู้นี้ กำเหนิดขึ้นวันที่ 26...
    อันนี้คือเลขของ จันทร์ ศุกร์ เป็นดาวศุภเคราะห์
    ถือว่าเป็น เทวลัคนาอย่างนึง...และวันนี้ครบรอบ...สามเดือนพอดี

ดูย้อนกลับไปโดยไม่ได้ตั้งใจ ให้ บังเอิญ พอดี ฟลุค..บ้าบอคอแตกอะไรนั่นแหละ

จึงต้องมาเฉลยกับ "เหล่าน้า" ทั้งหลายที่ได้มาเฉียดกรายกระทู้นี้ว่า

ท่านน้าทั้งหลาย ได้ บังเอิญ พอดี ต้องเป็น Guardian angels ไปโดยอัตโนมัต
    ไม่ว่าท่านจะชอบหรือไม่ก็ตาม...

มีหน้าที่ความรับผิดชอบ อย่างน้อยที่สุดก็เพื่อผู้คนที่อยู่ใกล้ๆ ตัวท่าน

ต้องทำให้ดีที่สุด เต็มกำลังความสามารถ อย่าย่อท้อต่ออุปสรรคใดๆ

..."ปัญหา...ก็เหมือนเสื้อผ้า มีไว้ให้ใส่ก็ได้ ถอดออกก็ได้ ถ้ามันไม่ใช่"...

ไม่มีใครใส่เสื้อผ้าอยู่ชุดเดียว ตั้งแต่เกิดจนตายหรอก....คับแย่เลย

ก็ขอเป็นกำลังพลังจิต พลังใจ ให้ทุกๆ ท่าน
    ที่ได้ทราบถึงเรื่องราว พลังเทวมหัศจรรย์ ของตัวท่านแล้ว

ได้โปรดไปปฏิบัติหน้าที่ของแต่ละท่าน ให้ถูกต้องต่อไป...

ก็อยู่ดีๆ อยากเข้ามาอ่านกระทู้นี้หนิ...

เลยต้องกลายเป็น..เหล่าน้า..."การ์เดี้ยน ผู้น่ารักกันไป"...

บอกแล้วว่า เรื่อง "บังเอิญน่ะ"

มันไม่มีหรอก...

...

15. มณีจำปา

มณีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    ก่อนอื่นขอชื่นชมในความเป็น พ่อ และ แม่ ของ คุณ Power of earth, คุณ Alissa28, คุณ Me, myself โดยส่วนตัวมีความรู้สึกว่า การได้เป็นพ่อ แม่ คนนั้น เหมือนกับเรียนจบปริญญาเอก หลายๆ ใบกันเลยทีเดียวค่ะ

คุณ OVLOV คะ ถ้าจะต้องเป็น guardian angel ดิฉันขอเป็น งามๆ แบบนี้ละกันนะค้า 555

16. OVLOV

โอมม...เพี้ยงงง...

ขอให้ได้ดั่งใจนะครับ...

อ้อ..อย่าลืมใส่ "ถ่านใหม่" ให้ "ตาขวา" หน่อยนะครับ
    เห็นกระพริบๆ เหมือนแบตอ่อนน่ะ...

หรือว่าตาทิพย์ทำงานอยู่?...

สิ่งสวยงามนี่...

ยากจะเข้าใจ...

...

17. มณีจำปา

มณีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    คุณ OVLOV ช่างสังเกตจริงๆ ค่ะ guardian angel ภาพแรกอาจดูเป็น Robot ไปหน่อย ที่เห็นแว๊บๆ ที่ตาขวานั้น เป็นปุยหิมะ ที่โปรยปรายลงมา เผอิญไปปิดที่กลางลูกตาขวาพอดิบพอดี งั้น ขอเป็นแบบนี้ละกันค่ะ ดูเหมือนคนจริงๆ หน่อย 555

18. OVLOV

โอ้โฮ...ที่ขอรอบแรกนั่น...เพี้ยงงง...ไปเต็มเหนี่ยว..หมดแม๊กเลยนะครับ...

ยังไม่ทันหายเหนื่อยเลย...บอกขอเปลี่ยนเป็นแบบสองละ...
    วันนี้หมดงบ หมดปอดละ...พอก่อน

เฮ้อของสวย ของงามนี่ เข้าใจยากจริงๆ....

........................................................................

ทราบข่าวพระสงฆ์ไทย 3 รูป ประสบอุบัติเหตุ มรณะภาพที่อังกฤษแล้ว
    ...รู้สึกใจหายวูปเลย...

ทำให้คิดได้หลายๆ อย่างเพิ่มขึ้นอีกน่ะครับ...
    อย่างที่เคยบอกกันไว้แล้ว...มัวห่วงแต่ ภัยพิบัติใหญ่ๆ กัน...

ภัยมนุษย์...ภัยรายวัน...อุบัติภัย...นี่แหละ...เปอร์เซ็นสูงที่สุดเลย

เฮ้อ...รักษาตัว รักษาจิต กันดีๆ นะครับ...

...

19. rojanasara

rojanasara เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบ ปฏิบัติ!!

20. rojanasara

rojanasara เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ลัคนาชองน้าไม่มีดาวดวงไหนกุมไว้เลย แบบนี้จะมีเทพผู้พิทักษ์มั้ยน้า
    มีแต่ 2 กะ 3 อยู่ข้างหน้า
    และข้างหลังก้อไม่มีดาวซักดวง