เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    สงสารคนไทยด้วยกันจริง ๆ ครับ พอเวลาได้ดูข่าว หลวงพ่อคงลำบากมากนะน้องนัน ปีนี้หนักจริง ๆ เอาใจช่วยทุก ๆ คนครับ

2. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นว่าเขื่อนเล็กที่ชัยนาท แตกอีกสองเขื่อน ก็เลยหนักครับพี่

จะให้พ่อแม่มาอยู่กทม.ก็ไม่มา คงจะไม่มากไปกว่านี้แล้วมั้งครับ

3. สวนพลู

พอน้ำลงก็ต้องเข้าไปฟื้นฟูกันหน่อยครับพี่ แค่คราบน้ำยังไม่เป็นไร แต่ตู้กระจก และอื่นๆ ในพิพิธภัณฑ์ ถ้าตู้แตก ก็เสียเงินอีกหลายครับ

กฐินนี้รวมตัวรวมใจกันนะครับ หวังว่าน้ำคงแห้งพอให้เข้าไปทอดกฐินได้

4. Starsophere

Starsophere เป็นที่รู้จักกันดี

ที่น่าหนักใจคือน้ำจะไม่ยังไม่แห้งครับ อาจจะอยู่เป็นเดือนอันนี้คงต้องพิจารณาว่าจะทันเดือนกฐินหรือปล่าว หรือจะต้องทอดทางเรือกัน

แต่ที่น่าเบื่อหน่ายคือการพยายามกันน้ำไม่ให้ท่วมกรุงเทพแบบโง่ โง่ ต่างจังหวัดท่วมช่างมัน นอกจากนี้ยังปิดเขื่อนกันน้ำท้ายแม่น้ำลพบุรีอีกทำให้ระดับน้ำที่ท่วมในช่วงต้น ๆ น้ำสูงโดยไม่มีความจำเป็น

ลพบุรีท่วมมากคราวนี้เพราะ 1 เขื่อนบางโฉมศรีที่แตกไม่ได้อยู่ในเขตรับผิดชอบของจังหวัดลพบุรี เบื้องต้นผู้รับผิดชอบเขตสิงห์บุรีก็คงเฉยๆ เพราะว่าแตกก็ดีเขตเขาน้ำจะได้น้อยหน่อย 2 เขื่อนท้ายแม่น้ำที่จะระบายแม่น้ำลพบุรีไม่ได้อยู่ในเขตรับผิดชอบของลพบุรีอีกเช่นกัน อยู่ในจังหวัดอยุธยา อั้นไว้เท่าที่จะทำได้เขตฉันจะได้ไม่ท่วม ดังนั้นการบริหารจัดการจึงทำอะไรไม่ได้สะดวก ต่อไปประชาชนลพบุรีคงต้องรวมตัวกัน จัดทำโครงสร้างป้องกันเขตพื้นที่และจังหวัดของตนเองซะละมั้งทำเขื่อนซ้อนเขื่อน ทำระบบสูบน้ำออก

อยากจะรู้ว่าไอ้พวกที่อั้นน้ำไว้ท้ายน้ำ มันจะรอดไปได้อย่างไรอยากรู้จริง ๆ น้ำมากขนาดนั้นแทนที่จะรีบระบายเพื่อให้ระดับน้ำไม่สูงมาก แต่กลับไปดันไว้ให้ระดับน้ำมันสูงทีนี้พอเอาไม่อยู่น้ำจะไหลแรงมาก ข้าวของราษฏรพังเสียหายแน่นอน จะคอยดูต่อไปเพราะน้ำคราวมากเกินบริหารจัดการ ใครทำอะไรไว้ไม่รอดไปได้

5. สวนพลู

เห็นด้วยอย่างแรงครับพี่ รีบปล่อยๆซะ ก่อนที่จะแก้ไขอะไรไม่ทัน แบ่งๆกันท่วม มันจะได้ไม่หนัก

ให้กรุงเทพน้ำท่วมบ้างก็ดี จะได้รู้สึกกันบ้าง สะพาน และถนนในลพบุรีจะพังหมดแล้ว น้ำแรงมากๆ

อาจจะได้ทอดกฐินทางเรือก็เป็นได้ครับ

6. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

น้องนันครับ สอบถามเรื่องชนวน มวลสารครับ รับประเภทธาตุกายสิทธิ์รึเปล่าครับ หรือว่าเฉพาะชนวน กับแผ่นโลหะครับ.....

7. สวนพลู

รับแผ่นโลหะครับพี่ ธาตุหลอมไปเดี๋ยวไม่สวย เน้นสวย ขลัง ถูก ตามหลักวัดโคกหม้อครับ

8. kang_som

แล้วพวกชนวนพระล่ะครับ

9. สวนพลู

ผมไม่เคยสร้างพระครับพี่ ช่วยอธิบายหน่อยครับ ว่าชนวนพระ คืออะไร แล้วแผ่นโลหะที่เรานำให้พระท่านจารท่านเสก เรียกว่าอะไร ผมเริ่มงงกับชีวิตแล้วครับ

ผมเข้าใจว่า แผ่นจารต่างๆ นี่แหละคือชนวนและมวลสาร ถูกหรือผิดครับ

10. สวนพลู

วิธีแก้ไขเวลาดวงตก

อยู่ในช่วงน้ำท่วมค่อนประเทศมีแต่เรื่องกลุ้มใจ มาอ่านเรื่องดีๆจากหลวงพ่อพิเชฐท่านกันดีกว่าครับ เว้นไว้มานานแล้ว มีหลายเรื่องที่จะพิมพ์ให้อ่าน แต่ว่า สภาพจิตใจย่ำแย่ครับ ตอนนี้ทำใจได้แล้ว เป็นเรื่องของกรรมซะแล้วก็หมดเรื่องกัน

เราจะทราบเรื่องดวงตกว่าเกิดขึ้นตอนไหน อันนี้พูดกันยาก จะรู้ได้ก็เฉพาะตน หากเกิดติดขัดเรื่องงานบ่อยๆ เกิดอุบัติเหตุช่วงเวลานี้ในทุกปี ทะเลาะบ่อย ป่วยบ่อย นั่นหมายถึงว่า ดวงตกหรือไม่ อันนี้ไม่ขอให้ความเห็น แต่สำหรับผม จะมีช่วงดวงตกเวลาเดิมของทุกปี เป็นมาหลายปีแล้ว หลวงพ่อท่านบอกว่า มันเป็นรอบของชีวิต เอาหละทำใจได้

มาถึงวิธีแก้ วิธีที่1
    หลวงพ่อบอกว่า ห้อยพระพรหม ก็ดี ท่านพอช่วยบรรเทาตอนเวลาดวงตกได้ เพราะผลของดวงคือท่านพรหมลิขิตนั่นเอง แล้วก็คุยกับหลวงพ่อเรื่องวิธีการเสกพระพรหม ว่าเสกยังไง ต้องสายตรงมั๊ย อ.เฮ็ง ท่านเสกยังไง หลวงปู่สี วัดสะแก เสกยังไง อันนี้ข้าม สรุป หาพระพรหมที่หลวงพ่อเก่งๆเสกมาแขวน ก็พอช่วยได้
    วิธีที่ 2
    คือ ลูกศิษย์ลูกหาของหลวงพ่อจำไว้น่ะครับ ท่านบอกว่า อย่ารอให้ดวงตก เวลาเงินเดือนออก ให้แบ่งเงินไปปล่อยปลาหน้าเขียง ซักเดือนละ 1 ตัวก็ยังดี อย่างน้อยจะแบ่งเบาช่วงดวงตกไปได้เยอะ หรือจะทำบุญด้วยการถวายเงินเข้าโรงพยาบาลสงฆ์ก็ดี เพราะเป็นบุญใหญ่ ไม่เจาะจงผู้รับ โรคภัยไข้เจ็บจะบรรเทาลง

สรุปคือ ปล่อยปลาทุกเดือนแล้ว เราไม่ต้องแขวนพระพรหมก็ได้ หรือถ้าปล่อยปลาอยู่แล้ว ดวงยังตกอยู่ ก็ทั้งปล่อยปลาและแขวนพระพรหม ก็ได้ พอจะช่วยได้บ้าง แต่ถึงคราวตายก็ต้องตาย พระที่เสกพรหมยังตายเลยจ้า

แต่สำหรับผมแล้ว วิธีสอง ดีสุด พระพรหมหลวงปู่สี ราคาก็ไม่ไหว อ.เฮ็ง ก็ไม่ไหว หลวงปู่ดู่ ก็ไม่ไหว ปล่อยปลาถูกสุดช่วยได้เหมือนกัน

11. สวนพลู

ต่อไปถ้าว่าง จะพิมพ์เรื่อง กลัวหรือไม่ ภัยพิบัติ และ เรื่องน่ารู้กับหลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ ใครจะเอาเรื่องไหนก่อนบอกได้นะ

12. Pooldum

Pooldum เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2010
    อยากฟังเรื่อง หลวงปู่เสงี่ยม ครับบบบ

13. วิชาญ

วิชาญ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณสวนพลูอยู่แถวสี่คลองหรือครับ

14. สวนพลู

ใช่แล้วครับ หรือว่า คนบ้านเดียวกัน แค่มองตากันก็เข้าใจอยู่........

แต่ไม่ได้อยู่ตอนเด็ก ก็เลยไม่ค่อยรู้จักคนแถวนั้นครับ

15. สวนพลู

รับทราบครับ ขอเวลาพิมพ์หน่อยก็แล้วกัน ข้อมูลเชิงลึก ไม่เคยเปิดเผยมาก่อน เฉพาะศิษย์รุ่นเก่าๆจึงจะรู้ บางทีอาจจะไม่รู้ก็ได้

16. kang_som

อิอิอิ เอาตามความเข้าใจของผมนะ

ชนวน ตามความเข้าใจของผมนะครับ ก็เป็นแบบ เศษหรืออะไรที่เหลือจากการหล่อพระ เช่น พระกริ่งเวลาสร้างเค้าจะทำเป็นช่อๆ ใช่มั้ยครับ แล้วก็เอามาตัดออกเป็นองค์ๆ ส่วนที่เป็นกิ่งเป็นช่อที่เหลือ ก็เอามาเป็นชนวนสร้างพระต่อไป

มวลสาร ตามความเข้าใจของผมก็ประเภท ผงต่างๆ หรือธาตุกายสิทธิ์ต่างๆ

แผ่นโลหะ ตามความเข้าใจของผมนะก็คือแผ่นที่เราๆ ท่านๆ เอามาขอความเมตตาครูบาอาจารย์ จารให้อ่ะครับ

ด้วยประการชนี้แล อิอิอิ เข้าใจเหมือนกันมั้ยอ่ะ พี่ๆ คนอื่นว่าไงอ่ะครับ ผมเข้าใจว่าอย่างนี้อ่ะ 55555

17. สวนพลู

สำหรับท่านที่ศรัทธาหลวงปู่เสงี่ยม ลองดูนี่เป็นหลักฐานว่า ผมได้มายังไง หายากมั๊ย พี่ผมมีเป็นกำมือเลย แต่แจกแทบหมดแล้ว ผมได้มาแค่สองเหรียญนานมากๆแล้ว ตั้งแต่เด็กๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      73.1 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      83.4 KB
      เปิดดู:
      49
  18. Def~devill

Def~devill เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2009
    ปูเสื่อรอฟังครับ เห็นช่วงนี่ท่านดังมากกกก.......

19. วิชาญ

วิชาญ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่ครับ แต่อยู่ไม่ใกล้ไม่ไกลกันเท่าไหร่ครับ

20. สวนพลู

อยู่แถวไหนคับ บางทีกลับบ้านไป อาจไปมาหาสู่กันได้ครับ

และอาจมีคนรู้จักอยู่แถวนั้น รู้จักกันไว้เป็นเรื่องดีครับ แบ่งปันความรู้กันได้ แลกเปลี่ยนประสบการณ์