เรื่องราวอารยธรรมวัฒนธรรมตำนานสิ่งศักดิ์สิทธิ์ปกิณกะ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย มุ่งเต็มใจ, 28 กรกฎาคม 2010.

1. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    ผมเคยนำเสนอแนวความคิดเหล่านี้ไว้เมื่อ10กว่าปีที่แล้วครับ(ช่วงวิกฤติค่าเงินบาท)
    ช่วงนี้มีภาพยนตร์แนวเวลาเป็นทรัพยากรการผลิตเกิดขึ้นหลายเรื่อง แสดงว่ามีความพยายามศึกษาเรื่องนี้กันมากในฝั่งตะวันตก
    :cool::cool::cool:

เวลาMovement สามัญที่สุด ซับซ้อนที่สุด ^_^

In Time (20th Century Fox)

กำหนดฉาย : 27 ตุลาคม 2011
    แนว : Thriller, Sci-Fi
    นำแสดง : โอลิเวีย ไวลด์, จัสติน ทิมเบอร์เลค, อเล็กซ์ เพ็ตติเฟอร์, อแมนด้า ไซย์ฟริด
    กำกับ : แอนดริว นิคโคล
    บทภายนตร์ : แอนดริว นิคโคล
    เว็บไซต์ทางการภาพยตร์

ใน โลกแห่งอนาคตเมื่อเวลามีค่าเหมือนเงินตรา และเวลาแห่งอายุขัยจะหยุดเมื่ออายุ 25 ปี มีเพียงทางเดียวที่จะมีชีวิตอยู่ต่อไปได้คือการทำงานแลก ขโมย หรือได้รับโอนเวลาเพิ่มขึ้น วิล เซลาสใช้ชีวิตอยู่ทุกวินาที จนกระทั่งได้รับเวลาเป็นลาภลอย ทำให้เขาได้เข้าสู่โลกแห่งผู้ร่ำรวย ซึ่งเขาต้องร่วมมือกับทายาทสาวสวยเพื่อทำลายล้างระบอบการทุจริต

ภาพยนตร์เรื่อง IN TIME เขียนและกำกับโดยแอนดรูว์ นิคคอล ผู้โด่งดังจากบทภาพยนตร์ของเรื่อง The Truman Show อำนวยการสร้างภาพยนตร์โดยอีริค นิวแมน (Children of Men), มาร์ค อับราฮัม(Children of Men) และนิคคอล อำนวยการสร้างบริหารโดยแอนดรูว์ ซี. เดวิส (Red Dragon), คริสเทล ไลบลิน (Children of Men) และเอมี่ อิสราเอล (Shall We Dance) ทีมงานหลังกล้องผู้มากความสามารถ ได้แก่ ตากล้องผู้เข้าชิงรางวัล Oscar® 9 ครั้ง โรเจอร์ เดียคินส์ (True Grit, The Reader), ผู้ออกแบบฉากที่เข้าชิงรางวัล BAFTA อเล็กซ์ แม็คโดเวล (Watchmen, Charlie and the Chocolate Factory) และผู้ดูแลเรื่องเครื่องแต่งกายเจ้าขิงรางวัล Academy Award® ถึง 3 รางวัล คอลลีน แอทวูด (Alice in Wonderland, Memoirs of a Geisha, Chicago)

ภาพยนตร์เรื่อง IN TIME ใช้สถานที่ถ่ายทำทั้งในและรอบ ๆ ลอสแองเจลิส รัฐแคลิฟอร์เนีย

http://www.zoneza.com/In-Time-view4184.htm

2. มุ่งเต็มใจ

Spy Kids: All the time in the world, is an upcoming American action-adventure and mysteries family

หนังมีเจสซิกา อัลบ้า รับบทยอดสายลับของโลก ที่ลาออกจากงานกู้โลกทั้งหมดมารับหน้าที่เป็นแม่และภรรยาที่ดี และพบว่างานรับมือกับลูกเลี้ยงสองคน รีเบคกา (โรแวน แบลนชาร์ด) และ ซีซิล (เมสัน คุ้ก) ก็ไม่ยากไปกว่างานกู้โลกเลย

แต่แล้วเมื่อไทม์คีปเปอร์ (เจเรมี ไพเวน) ตัวร้ายที่หมายทำลายโลกที่ไม่รู้เหมือนกันว่าจะทำลายไปทำไมเพราะตัวเองก็ต้องอยู่บนโลก ได้ครอบครองอัชญมณีที่จะช่วยให้เขาทำลายโลกได้สำเร็จ คุณแม่เลี้ยงจึงต้องเกณฑ์คุณลูกเลี้ยงมาช่วยเป็นสายลับปราบ โดยได้รับความช่วยเหลือจากสายลับเด็กรุ่นก่อน คาร์เมน (อเล็กซา เวกา) และ จูนี (แดริล ซาบารา) ที่ตอนนี้โตเป็นหนุ่มสาวกันแล้วครับ

หนังเด็กบางเรื่องดูจะสร้างมาเพื่อเด็กดูอย่างเดียว โดยลืมไปว่าพ่อแม่ที่พาลูกไปดูก็อยากสนุกไปกับเด็กด้วย ผมรู้สึกว่า Spy Kids 4: All the Time in the World อยู่ในหมวดนั้นครับ

http://jediyuth.wordpress.com/2011/06/01/spy-kids-4-all-the-time-in-the-world-trailer/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2011
  3. มุ่งเต็มใจ

4. มุ่งเต็มใจ

สวัสดีครับโอตส์

คั่นเรื่องราวหน่อยนะขวัญ

ผมมองเห็นคล้ายๆพวกนี้เลยโอตส์ สงสัยไปเจอวิญญาณฝรั่งมา แต่จริงๆอาจเป็นอย่างอื่นก็ได้ครับ ท่านผู้รู้อาจตอบได้ดีกว่าผมครับ
    :boo:

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

แถมครับ
    [​IMG] [​IMG]

�ѡ�ͧ������չ - ����Ҵ��� Google

ข้อมูลเพิ่มเติมวันฮาโลวีนครับ
    http://www.google.co.th/url?sa=t&rc...ea2fBC&usg=AFQjCNHyQlK0LR3tXg2bzi0g-OTeZMWd8g

วันฮาโลวีน เป็นงานฉลองในคืนวันที่ 31 ตุลาคม ประเทศทางตะวันตก เด็กๆ จะแต่งกายเป็นภูตผีปีศาจพากันชักชวนเพื่อนฝูงออกไปงานฉลอง มีการประดับประดาแสงไฟ และที่สำคัญคือแกะสลักฟักทองเป็นโคมไฟ เรียกว่า แจ๊ก-โอ'-แลนเทิร์น (jack-o'-lantern)
    การฉลองวันฮาโลวีนนิยมจัดกันในสหรัฐอเมริกา ไอร์แลนด์ สหราชอาณาจักร แคนาดา และยังมีในออสเตรเลีย กับนิวซีแลนด์ด้วย รวมถึงประเทศอื่นในทวีปยุโรปก็นิยมจัดงานวันฮาโลวีนเพื่อความสนุกสนาน

........ส่วนตำนานที่เกี่ยวกับฟักทองนั้น เป็นตำนานพื้นบ้านของชาวไอริช ที่กล่าวถึง แจ๊คจอมตืด ซึ่งเป็นนักเล่นกลจอมขี้เมา วันหนึ่งเขาหลอกล่อปีศาจขึ้นไปบนต้นไม้ และเขียนกากบาทไว้ที่โคนต้นไม้ ทำให้ปีศาจลงมาไม่ได้ จากนั้นเขาได้ทำข้อตกลงกับปีศาจ 'ห้ามนำสิ่งไม่ดีมาหลอกล่อเขาอีก' แล้วเขาจะปล่อยปีศาจลงจากต้นไม้ เมื่อแจ็คตายลง เขาปฏิเสธที่จะขึ้นสวรรค์ ขณะเดียวกันปฏิเสธที่จะลงนรก ปีศาจจึงให้ถ่านที่กำลังคุแก่เขา เพื่อเอาไว้ปัดเป่าความหนาวเย็นท่ามกลางความมืดมิด และแจ็คได้นำถ่านนี้ใส่ไว้ในหัวผักกาดเทอนิพที่ถูกเจาะให้กลวง เพื่อให้ไฟลุกโชติช่วงได้นานขึ้น ชาวไอริชจึงแกะสลักหัวผักกาดเทอนิพ และใส่ไฟในด้านใน อันเป็นอีกสัญลักษณ์ของวันฮาโลวีน เพื่อระลึกถึง 'การหยุดยั้งความชั่ว' Trick or Treat เพื่อส่งผลบุญให้กับญาติผู้ล่วงลับ และพิธีทางศาสนาเพื่อทำบุญวันปีใหม่ แต่เมื่อมีการฉลองฮาโลวีนในสหรัฐอเมริกา ชาวอเมริกาพบว่า ฟักทองหาง่ายกว่าหัวผักกาดมาก จึงเปลี่ยนมาใช้ฟักทองแทน หัวผักกาดจึงกลายเป็นฟักทองด้วยเหตุผลฉะนี้
    ประเพณีทริกออร์ทรีต ในสหรัฐอเมริกาคือการละเล่นอย่างหนึ่งที่เด็กๆ เฝ้ารอคอย ในวันฮาโลวีนตามบ้านเรือนจะตกแต่งด้วยโคมไฟฟักทองและตุ๊กตาหุ่นฟางที่เป็นส่วนหนึ่งของเทศกาลประเพณีเก็บเกี่ยว (Harvest) ในช่วงเดียวกันนั้น แต่ละบ้านจะเตรียมขนมหวานที่ทำเป็นรูปเม็ดข้าวโพดสีขาวเหลืองส้มในเม็ดเดียวกัน เรียกว่า Corn Candy และขนมอื่นๆไว้เตรียมคอยท่า ส่วนเด็กๆ ในละแวกบ้านก็จะแต่งตัวแฟนซีเป็นภูตผีมาเคาะตามประตูบ้าน โดยเน้นบ้านที่มีโคมไฟฟักทองประดับ (เพราะมีความหมายโดยนัยว่าต้อนรับพวกเขา) พร้อมกับถามว่า "Trick or treat?" เจ้าของบ้านมีสิทธิที่จะตอบ treat ด้วยการยอมแพ้ มอบขนมหวานให้ภูตผี(เด็ก)เหล่านั้น ราวกับว่าช่างน่ากลัวเหลือเกิน หรือเลือกตอบ trick เพื่อท้าทายให้ภูตผีเหล่านั้นอาละวาด ซึ่งก็อาจเป็นอะไรได้ ตั้งแต่แลบลิ้นปลิ้นตาหลอกหลอน ไปจนถึงขั้นทำลายข้าวของเล็กๆ น้อยๆ แล้วอาจจบลงด้วยการ treat เด็กๆ ได้ขนมในที่สุด

โคมรูปฟักทอง แจ๊ก-โอ'-แลนเทิร์น

http://palungjit.org/threads/นอกชานเรือน-ตอน-จากสองแควสู่หงสาฯ.303026/page-77#post5300822

5. มุ่งเต็มใจ

ทีึ่มาครับ
    ෾���ҡ���� - ����³��ǵ�� ෾�����зҹ�������

เทพฮายากรีวา - นารายณ์อวตาร
    เทพผู้ประทานความรู้

เรืองโดย เดน่า

สวัสดีค่ะ คุึณ ๆ ผู้อ่าน ถึงเวลาอ่านเรื่องใหม่กันซะทีนะคะ วันนี้ เดน่า ได้อ่านเรืองราวของ
    พระนารายณ์อวตาร ปางสำคัญปางหนึ่งค่ะ นั้นก็คือ ปางที่ท่านอวตารมาในร่างของเทพทีี
    มีศรีษะเป็นม้านะคะ สาเหตุที่ต้องทำการบ้านตามหาว่าเทพที่มีเศียรเป็นม้านี่คือใคร ก็เนือง
    จากว่า เดน่า ได้ฝันถึงเทพที่มีศรีษะเป็นม้านะคะ แล้วตัวเดน่าเองก็ไม่รู้จักว่าท่านเป็นใครค่ะ
    ก็เลยทำการตามหาด่วน พอได้รู้จักท่านแล้ว ก็รีบนำเรื่องราวของพระนารายณ์อวตาร ปางที่
    สำคัญปางนี้มาเล่าต่อโดยด่วนค่ะ

ท่านฮายากรีวา่นี้ บางตำรากล่าวว่า ท่านได้เป็นผู้ประสาทวิชาการ และ พระเวทย์ต่าง ๆ แก่พระแม่สุรัสวตีนะคะ เรียกว่าเป็นอาจารย์ของพระแม่สุรัสวตีอีกทีนึงค่ะ ก็เนื่องจาก ครั้ง
    อดีตกาลนั้น พระนารายณ์ มีชายาหลายพระองค์นะคะ อันได้แก่ พระแม่้ลักษมี พระแม่สุรัสวตี และ พระแม่คงคา แต่ก็มีปัญหาค่ะ เพราะทุกพระองค์ ต่างทะเลาะกันเป็น
    ประจำ พระนารายณ์จึงตัดใจเลือกพระแม่ลักษมีไว้ ส่วนพระแม่คงคา ทรงยกให้เป็นชายาพระศิวะ และ พระแม่สุรัสวตี ก็ได้ทรงยกให้เป็นชายาพระพรหมค่ะ

เรืองราวซับซ้อน นะคะ เรื่องครอบครัวเนีย แต่วันนี้เรามาฟังกันว่าทำไมท่านต้องมีเศียรเป็น
    ม้าด้วยนะคะ เรืองเป็นอย่างนี้นะคะ

มีอสูรตนหนึ่ง มีนามว่า ฮายากรีว่า ซึ่งแปลได้ว่า บุรุษผู้ซึ่งมีเศียรเป็นม้า หรือ เรียกทับศัพท์
    ก็ได้นะคะ ว่า ฮาระศรีษะ อสูรตนนี้ได้ทำการบำเพ็ญตบะแด่พระแม่ดุริกาเทวีนะคะ จนพระแม่
    ของเราพอพระทัย และได้ประทานพรตามทีฮายากรีว่า ต้องการก็ืคือ จะไม่มีมนุษย์ หรือเทพ
    องค์ใดสามารถฆ่าเขาได้ ยกเว้นเสียแต่จะมี ฮายากรีว่า อีกคนนึงเท่านั้น

แหม ๆ ไอ้ตรงข้อแม้ เนียล่ะคะ เป็นช่องโหว่นะคะ เพราะเจ้าอสูรส่้วนใหญ่จะนึกว่ารอบคอบ
    แล้วนะคะ เพราะว่า คุณ ฮายากรีว่า เนีย เป็นลูกโทน ไม่มีพี่น้องค่ะ แล้วก็ไม่มีใครมีหัีวเป็น
    ม้าเหมือนเขา ก็เลยเป็นอันว่า ไม่มีใครเหมือนและ ไ่ม่เหมือนใคร ก็เป็นอมตะได้ด้วยพรอัน
    ประเสริฐจากพระแม่ดุึริกาของเราค่ะ

ภายหลัง ฮายากรีว่าได้รับพรแล้ว ก็ทำตัวซ่าส์ มาก ๆ ค่ะ จน องค์เทพต้องขอให้พระนาราย
    ไปปราบ แต่ก็ปราบไม่ได้่ค่ะ เพราะพรของพระแม่ดุริกาคุ้่มครองเจ้าฮาราศรีษะไว้อย่างดี
    พระนารายณ์ ก็กลับมาที่วังไวกูณฑ์นะคะ พร้อมกับเครียดมากค่ะ ท่านก็เลยทำท่าโยคะท่า
    ที่เรียกว่า ปัทมะโยคะ ก็คือ ท่านเอาหัวยันพื้นไว้ แล้วเอาเท้าชี้ฟ้าค่ะ แล้วท่านก็ทำการเข้า
    ญาณด้วยค่ะ เหล่าองค์เทพ ก็พากันมาเฝ้าพระนารายณ์วันแล้ว วันเล่า ท่านก็ไม่ยอมออก
    จากญาณง่าย ๆ หลับไ่ม่ตืนเลยค่ะ พวกองค์เทพก็กลัวว่าท่านจะไม่ฟื้น ก็เลยส่งฝูงมอดนะคะ ไปกัดกิน เชือกที่รับน้ำหนักร่างของพระนารายณ์ซะ ประมาณว่าเชื่อกขาด ท่านก็ต้องหล่น
    ลงพื้นแล้วจะได้ออกจากญาณซะที

ปรากฏเชื่อกขาดจริง ๆ ค่ะ ไม่ขาดเปล่านะคะ แต่ศรีษะของพระนารายณ์นะคะ ได้กระแทก
    พื้นอย่างแรง จนศรีษะ หดเข้าไปในลำตัวนะคะ เหล่าองค์เทพพากันตกใจ รีบไปเรียนพระแม่
    ดุริกาให้รีบเสด็จมาค่ะ เพราะจนป่านนี้พระนารายณ์ก็ยังไม่ยอมฟื้นค่ะ

พระแม่ดุริกามาเห็นก็ไม่ตกใจนะคะ ท่านรีบสั่งให้ เหล่าองค์เทพไม่ต้องกลัว แล้วกล่าวกับ
    องค์เทพว่า เหตุการณ์แบบนี้ไม่เกิิดง่าย ๆ ต้องมีสาเหตุ ว่าแล้วพระแม่ก็สั่งการให้ไปหาหัว
    ของม้ามาต่อให้พระนารายณ์ซะ เพื่อที่จะได้มีฮายากรีว่าอีกคนนึงไงคะ

แล้วทีนี้ก็เป็นไปตามพรของพระแม่นะคะ ก็ได้บังเกิดฮายากรีวา อีกคนขึ้นมา คราวนี้พระ
    นารายณ์สามรถสังหารเจ้าฮายากรีวาได้ในอึดใจเดียวเลยค่ะ ไม่ต้องเหนือยมากคราวนี้

เทพฮายากรีวา จัดเป็นอวตารปางสำคัญเทียบเท่า ปางพระกฤษณะ พระราม และ นรสิงห์อวตาร เลยนะคะ

มีเสริมนะคะ ว่าเทพทีมีศรีษะเป็นม้า ทางพุทธมหายานก็มีองค์เทพนี้นะคะ แต่ทางพุทธ เทพที่มีศรีษะเป็นม้านี่จะดุร้ายมากนะคะ เพราะท่านเป็นเทพผุ้ทำลาย ความถือดีของมนุษย์
    ก็เรียกว่า ม้าก็เป็นสัญญลักษณ์สำคัญนะคะ ที่องค์เทพใช้ืสื่อกับเราค่ะ

พระนารายณ์ปางนี้จะมีผิวกายขาวล้วนนะคะ เพื่อแสดงถึงปัญญาอันบริสุทธค่ะ มีีสี่พระกรณ์
    เครืองทรงก็สีขาวค่ะ ท่านจะทรงถือ ดอกบัว และ คัมภีร์ ไว้เสมอ ๆ

ความรู้ ทั้ง คัมภีร์พระเวทย์ หรือ เรื่องราวความรู้ทางโลก ก็ล้วนแล้วแต่ได้ทำการถ่ายทอด
    มาจากท่านค่ะ

แหม ต้องขอบคุณ นะคะ ที่เดน่า ได้มีโอกาสได้ฝันถึงพระองค์นะคะ ก็ขอแบ่งความรู้ ที่มีจำกัดให้คุึณผู้ฟังทุกท่านนะคะ ขอให้มีความสุขทุกคนนะคะ วันนี้ลาไปก่อน จบตอนแล้วค่ะ

6. มุ่งเต็มใจ

7. มุ่งเต็มใจ

การทำอาถรรพ์ที่เขาขุนพนม
    เมื่อช่วงสงกรานปี 2551 ถ้าไม่ผิด มีแม้ชีอยู่วัดหนื่งฝันถีงวัดเข้าขุนพนมให้ช่วยไปปลดปล่อยที่นั่น แม่ชีจึงทำการเสี่ยงทายก็มาตกที่ข้าพเจ้าต้องนำไป
    ไปถึงก็จัดของถวายปากถ้ำข้างล่าง...ด้วยความซนหรืออะไรก็ไม่ทราบ
    บอกว่าวันนี้เราจะเข้าไปในถ้ำ...ซึ่งไม่มีใครกล้าเข้า เข้าไปได้สักพักก็เจอไหอยู่ใบหนึ่งมีเศียรพระพรหมแตกตั้งทับอยู่....จึงไปแจ้งที่เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน
    จึงจัดคนเข้าไปเอาออกมา( ก็ผมอีกนั่นแหละ ) ในนั้นมีองค์จตุคามเล็กใหญ่หลายร้อยองค์บรรจุอยู่พร้อมกับสิ่งของพี่ตายโหง...อาถรรพ์อย่างแรง
    ท่านเจ้าอาวาสจึงเชิญเกจิสายใต้มาร่วมสวดถอน....และในวันที่ 16 เมษา(วันรุ่งขี้น) เจ้าอาวาสวัดหนึ่งที่ระยองได้จุดเทียนเปิดเข้าขุนพนมเวลา 16.00 น.
    เมฆได้วิ่งไปปิดดวงอาทิตย์มีลำแสงสึรุ้งปกคลุมเขาขุนพนม มองเห็นเป็นระยะไกลกว่า 30 โล ผมไดเดินไปถูกหุ่นต่างๆที่อยู่หน้าทางขึ้นเขา...ขนลุกไปหมด
    จิตสัมผัสถีงอาถรรพ์อย่างรุนแรงที่มีคนทำไว้ จึงแจ้งเจ้าอาวาสสวดถอน
    และได้เจอคนบ้าคนหนึ่งชื่อเจ้าเบือก หน้าที่ของเจ้าเบือกคือจะเดินรอบเขาต้อนตี1,ตี 2 แล้วตะโกนเฮ้ยๆๆๆไปตลอด เจอหน้าผมเขาดีใจวิ่งเข้ามากอด
    กลางคืนนอนหลับไป...ฝันว่ามีคนนุ่งขาวห่มขาวอยู่ในเหวตากฟ้าหลายร้อยคน
    ชึ่งในถ้ำข้างๆเห็นพระเจ้าตากนั่งกรรมฐานอยู่ ทันใดนั้นมีลูกไฟตกเข้าไปในเหวตากฟ้าจนคนถูกไฟครอกตายไปหมด...ถูกกดทับด้วยอาถรรพ์ขอความช่วยเหลือจากแม่ชีและคณะ จนต้องจัดพีธีครั้งใหญ่ ส่วนเจ้าเบือกบอกว่ามีคนฝากของให้นายอยู่ในถ้ำคืนนึ้จะลงไปเอามาให้ รุ่งเช้าเจ้าเบือกใสชุดขาวสะอาดมาหาแล้วนั่งแยกผลึกสีขาวใสแล้วส่งให้ บอกว่านี่ของนาย,นี่ของแม่ชีคนอื่นไม่ได้
    จนปัจจุบันไม่มีเจ้าเบือกอยู่ที่นั่นไม่รู้หายไปไหน
    สรุป....ในแต่ล่ะที่..ที่ได้ไปจะมีอาถรรพ์ผูกดวงวิญญาณเหล่าทหารกล้าอยู่มากมาย เราจะต้องทำอย่างไร....?

http://palungjit.org/threads/นอกชานเรือน-ตอน-จากสองแควสู่หงสาฯ.303026/page-95

8. มุ่งเต็มใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2011
  9. มุ่งเต็มใจ

สมเด็จพระราชินีนาถเอลิซาเบธที่ 2 แห่งอังกฤษ ทรงส่งพระราชสาส์นถวายพระพรพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ เนื่องในวันเฉลิมพระชนมพรรษาฯ พร้อมทรงแสงความห่วงใยและแสดงความเสียพระราชหฤทัยต่อเหตุอุทกภัยในประเทศไทย

วันนี้นี้ (4 ธันวาคม 2554) สมเด็จพระราชินีนาถเอลิซาเบธที่สองแห่งสหราชอาณาจักร ทรงส่งพระราชสาส์นมาถวายพระพรพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ เนื่องในวันเฉลิมพระชนมพรรษาครอบ 7 รอบ พระราชสาส์นมีใจความว่า :

“It gives me great pleasure to offer my warmest congratulations to Your Majesty as you celebrate the auspicious occasion of your 84th Birthday. I have been following the reports of the floods in Thailand with concern and would like to offer my condolences to Your Majesty and to the Thai people in this time of tragedy. I wish Your Majesty good health, longevity and happiness and send you my very best wishes for continued happiness and prosperity of all.

Elizabeth R.
    British Embassy, Bangkok
    4 December 2011

คำแปล

“หม่อมฉันขอถวายพระพรเนื่องในวันเฉลิมพระชนมพรรษาครบ 84 พรรษาของฝ่าพระบาท หม่อมฉันได้ติดตามรายงานข่าวอุทกภัยในประเทศไทยด้วยความห่วงใย และขอแสดงความเสียใจมายังฝ่าพระบาทและประชาชนชาวไทยในมหันตภัยครั้งนี้

หม่อมฉันขอถวายพระพรให้ฝ่าพระบาททรงมีพระพลานามัยแข็งแรง ทรงพระชนมายุยิ่งยืนนาน และทรงพระเกษมสำราญ และขอส่งความสุขสวัสดีมายังประชาชนชาวไทยทั้งปวง”

เอลิซาเบธ

รูปภาพของ Savikanoi Dhammajak | Facebook

10. มุ่งเต็มใจ

11. มุ่งเต็มใจ

12. มุ่งเต็มใจ

สบายดีครับ:cool::cool::cool:

รีล สตีลศึกหุ่นเหล็กกําปั้นถล่มปฐพีที่นำแสดงโดย ฮิวจ์ แจ๊คแมนครองแชมป์บ๊อกซ์ออฟฟิศ 7-9 ต.ค.

วันนี้ (10ต.ค.54) อันดับหนังทำเงิน หรือ บ๊อกซ์ออฟฟิศ ฝั่งอเมริกาเหนือ สุดสัปดาห์ที่ 7-9 ต.ค. แชมป์ตกเป็นของ รีล สตีล
    ศึกหุ่นเหล็กกําปั้นถล่มปฐพี ที่มีฮิวจ์ แจ๊คแมน หรือที่รู้จักกันดีในบทบาท วูล์ฟเวอร์รีน ในเอ็กซ์เมน รับบทเป็นพระเอก
    ขึ้นครองแชมป์อันดับ1 ด้วยยอดทำเงิน 27.3 ล้านดอลลาร์ และยอดทำเงินทั่วโลกสูง 49.4 ล้านดอลลาร์

http://www.tnnthailand.com/news/details.php?id=32281

คอยติดตามโครงการพระชัยพ่อสอนลูก และพระกริ่งพ่อสอนลูก ต่อไปในอนาคตครับ:cool:

คอยติดตามโครงการพระชัยพ่อสอนลูก และพระกริ่งพ่อสอนลูก ต่อไปในอนาคตครับ :cool:

Real Steel ศึกหุ่นเหล็กกำปั้นถล่มปฐพี
    ภาพยนตร์แอ็คชั่นกำปั้นเหล็กสุดมันส์ กับเรื่องราวที่เกิดขึ้นในอนาคตอันใกล้ เมื่อกีฬาชกมวยถูกยกระดับให้ทันสมัยสุดไฮ-เทคมากยิ่งขึ้น “เรียล สตีล – ศึกหุ่นเหล็กกำปั้นถล่มปฐพี” นำแสดงโดย ฮิวจ์ แจ็คแมนในบท ชาร์ลี เคนตัน ได้กลายเป็นนักชกตกอับที่ไม่มีโอกาสได้ตำแหน่งอะไรเลย เมื่อหุ่นเหล็กสูง 8 ฟุตหนัก 2,000 ปอนด์ ได้เข้ายึดครองเวที ชาร์ลีที่ตอนนี้ผันตัวเองมาเป็นโปรโมเตอร์เล็กๆ ที่พอจะหาเงินมาสร้างหุ่นยนตร์ราคาถูกขึ้นมาจากเศษเหล็ก เพื่อที่จะก้าวจากเวทีมวยใต้ดินขึ้นไปสู่ระดับที่สูงขึ้นต่อไป แต่เมื่อเขาถึงจุดต่ำสุดของชีวิต เขาต้องจำใจเข้าร่วมทีมกับแมกซ์ (ดาโกตา โกโย) ลูกชายของเขาที่ไม่ค่อยจะลงรอยกันเท่าไหร่ เพื่อสร้างและฝึกฝนหุ่นยนตร์เพื่อจะเข้าแข่งขันชิงแชมป์

การเดิมพันสุดอันตราย บทเวทีที่ไม่มีคำว่ายอมแพ้ ชาร์ลีและแมกซ์ต้องฟันฝ่าไปด้วยกัน เพื่อโอกาสครั้งสุดท้ายของการหวนคืนสู่สังเวียน
    Real Steel ศึกหุ่นเหล็กกำปั้นถล่มปฐพี ดูหนัง หนังใหม่ เรื่องย่อ ข้อมูล | Mthai Movie

REAL STEEL ศึกหุ่นเหล็กกำปั้นถล่มปฐพี หนังตัวอย่าง | Mthai Movie

"I know you can't hear me but you can see me. So watch me. Watch me.":cool::cool::cool:

รูปภาพของ Real Steel | Facebook

:cool:
    :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2012
  13. มุ่งเต็มใจ

14. มุ่งเต็มใจ

15. มุ่งเต็มใจ

http://palungjit.org/threads/รักแรกพบ-ในหลวง-ราชินี.325774/

16. มุ่งเต็มใจ

http://palungjit.org/threads/นอกชานเรือน-ตอน-จากสองแควสู่หงสาฯ.303026/page-147#post5761183

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2012
  17. มุ่งเต็มใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2012
  18. มุ่งเต็มใจ

- อิติปิโสเรือนเตี้ย (มงกุฎพระพุทธเจ้า)
    อิติปิโสวิเสเส อิอิเสเสพุทธะนาเม อิอิเมนาพุทธะตังโส อิอิโสตังพุทธะปิติอิ
    หมายเตุ จะมี 32 อักขระ เปรียบเหมือนอาการ 32 ของพระพุทธเจ้า
    http://palungjit.org/threads/ที่สุดแห่งคาถาทั้งปวงอิติปิโส.153820/

คาถามงกุฏพระพุทธเจ้า

อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนา พุทธะตังโสอิ อิโสตัง พุทธะปิติอิ

เป็นพ่อแม่แห่งคาถา เป็นคาถาสำคัญอันผู้ศึกษาสรรพวิชาต้องเรียนรู้สำหรับครอบคาถาทั้งปวง
    คาถามงกุฏพระพุทธเจ้า ใช้ภาวนาเสกล้างหน้าทุกวันตอนเช้า จะเสริมสง่าราศี เสริมอำนาจบารมี ป้องกันผองภัย แคล้วคลาดศาสตราอาวุธ
    ป้องกันภูติพราย ภยันตรายทั้งปวงทั้งหลายไม่มาแผ้วพาน ใช้ได้สารพัดตามแต่จะอธิฐาน
    สามารถใช้เป็นคาถาอัญเชิญพระธาตุได้อีกด้วย

ถ้าปรารถนาสิ่งใดให้ภาวนาคาถานี้ ๑๘ คาบ เป็นไปได้ดังใจนึก

ถ้าจะให้เป็นมหาจังงัง ให้ภาวนาคาถานี้ ๘ คาบ (เป็นมหาจังงังดีนักแล)

ถ้าจะให้เป็นมหาละลวยให้ภาวนา ๙ คาบ

ถ้าช้าง ม้า วัว ควาย สัตว์ที่ดุร้ายทั้งหลาย ให้เสกหญ้าเสกของให้มันกิน กลับใจอ่อน รักเราแล

ถ้าภูตพรายมันเข้าอยู่คน เสกข้าวให้มันกินออกแล

ถ้าปรารถนาให้เสียงเพราะ ให้เสกขี้ผึ้งปากเสกหมากกิน ไปเทศนาสวดร้องเป็นที่พอใจคนทั้งหลาย

ให้เสกแป้งผัดหน้า เสกมงกุฎรัดเกล้าเป็นสง่าราศรีใครเห็นใครรักทุกคน

ใช้อาราธนา พระบรมสารีริกธาตุ กับ พระปัจเจกพุทธธาตุ กับพระธาตุ และพระพุทธเจ้า

นะโม 3 จบ

อธิษฐานขอผลตามต้องการ
    ลืมความต้องการนั้นเสีย มุ่งภาวนาคาถาให้จิตเป็นสมาธิตั้งมั่นให้ดีที่สุด
    หยุดภาวนาโดยรักษาอารมณ์ใจให้อยู่ในสมาธิ แล้วอธิษฐานขอผลที่ต้องการอีกครั้ง

พรหมวิหาร 4
    เมื่ออริยสัจผ่านไป ให้ทรงพรมวิหาร 4 โดยแจ้งว่า อารมณ์เป็นทิพย์จะผ่องใสยิ่งขึ้น โดยท่านตั้งคำถามว่า การเจริญเมตตาพรหมวิหารนั้นทำอย่างไร ท่านตอบเองว่า ต้องไม่โกรธ ไม่ผูกโกรธ
    ตอนนี้ มีหมายเหตุเขียนไว้เมื่อวันที่ 25 พ.ค. 2506 ว่า กรรมฐานนิมิตกองแรก (คือพระมงกุฏพระเจ้า) ท่านบอกที่วัดดาวดึงส์ วันนั้นมีคนมาหา ถามเขาว่าเอาเทียนมาหรือเปล่า ตาไม่ดี ต้องจุดเทียน เขาบอกว่าเอามา ความจริงจะจุดเทียนบูชาพระ ตอนกลางคืนท่านบอกว่าตาไม่ดี เอาคาถาบนี้ภาวนา มืด ๆ ก็อ่านหนังสือออก คือ ทิพยจักษุญาณแจ่มใส ไม่ใช่ตาเนื้อดี คาถาว่าดังนี้ “อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสสพุทธนาเมอิ (อิเมนาพุทธตังโสอิ) อิโสตังพุทธปิติอิ” ตามบันทึกเขียนไว้ว่า ทำให้ทิพยจักษุญาณแจ่มใส ได้จุตูปปาตญาณ อตีตังสญาณ อนาคตังสญาณ ปุพเพนิวาสานุสสติญาณ ยถากรรมมุตาญาณ แจ่มใสกว่าเดิม
    เมื่อผ่านพรหมวิหาร 4 แล้ว ท่านให้เร่งรัดอสุภกรรมฐาน และมรณานุสสติกรรมฐานให้บำเพ็ญบารมี 10 ให้ครบ (เต็มกำลังใจว่าทำได้แน่ ไม่ท้อถอย) และมีอริยสัจเป็นแม่บททำให้ทิพยจักษุญาณแจ่มใสชัดเจน

ที่มา : หนังสือ จดหมายจากหลวงพ่อ โดย พล.อ.ท. ม.ร.ว. เสริม ศุขสวัสดิ์

โดย มากการใช้ อิติปิโสเรือนเตี้ย หรือ คาถามงกุฎพระพุทธเจ้านั้น ใช้ได้ควบคุมทุกด้าน

และยังสามารถที่จะนำมาใช้ในการอาราธนาพระบรมสารีริกธาตุ พระปัจเจกพุทธธาตุ พระธาตุอรหันต์
    และ บูชาพระบรมสารีริกธาตุ พระปัจเจกพุทธธาตุ พระธาตุอรหันต์ ได้โดยแท้

คาถาอิติปิโสฯเรือนเตี้ย (มงกุฎพระพุทธ&#3

19. มุ่งเต็มใจ

20. มุ่งเต็มใจ