เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. Thaiwat

Thaiwat เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับคุณอา Wanwi และชมาชิกนักขุดกรุทุกท่านครับ
    วันใหม่ขอสัปดาห์ ขอให้ทำงานกันได้ราบรื่นและมีความสุขครับ :)

2. พวงสุวรรณ์

พวงสุวรรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2013
    อรุณสวัสครับ เดินทางปลอดภัย เริ่มงานวันใหม่ด้วยความสดใสนะครับทุกท่าน 1546817555890.jpg

3. tikphak

tikphak เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2018
    สวัสดีครับคุณอาWANWI และท่านสมาชิกทุกๆท่าน

4. nott17

nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีอาจารย์วันวิ และพี่น้องทุกท่านครับ
    ขอบพระคุณ 2 ตอน กับลุงเอกซ์ครับ ให้หายคิดถึง
    ขอเป็นกำลังใจกับพี่น้องที่โดนผลกระทบกับปาบึก
    ขอให้อาจารย์วันวิ พี่ๆน้องๆทุกท่าน สุข สมหวัง สำเร็จ สมปรารถนาดังที่ตั้งใจ สุขภาพแข็งแรง รวยๆเฮงๆครับ

5. Pryfonny

Pryfonny เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2015
    สวัสดียามเช้าคุณอาวันวิและแฟนคลับทุกท่าน

6. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ได้แสวงบุญกับสังเวชนียสถานแห่งพระพุทธศาสนา ชาตินี้แม้นตายก็นอนตาหลับ อนุโทนาสาธุกับน้องเปาและร่วมด้วยช่วยรับบุญที่ทำบ้านเติมบุญเต็มพลัง

พลังบุญส่งให้แข็งแรง สำเร็จสมประสงค์ในทุกสิ่งที่เป็นเรื่องดีงามทุกเมื่อ

7. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1
    เช้าอากาศดี เย็น แต่ฟ้าแจ่มใส
    ได้อย่างนี้อีกสักเดือนก็แจ่มแจ๋ว

8. wanwi

1
    พรดีต้อนรับเช้าวันจันทร์อันสดใส
    ให้น้องน็อตประสบความสำเร็จครือกัน

9. wanwi

1
    หวีดัด จันทร์วันเริ่มงานน้องติ๊ก

10. wanwi

1
    บอกไม่ถูกมีเยอะ ค้นไว้มากรายการ
    ต้องตามชมเองน้องปุ่น บอกได้แค่ว่า
    มีถูก-แพง ทั้งงดงามระดับแชมเปี้ยน
    ประกวดติดรางวัลมาจนเบื่อก็หลาย
    กับไปประกวดเมื่อไหร่ก็ติดรางวัลแน่
    คอยชำเลืองแลเอาเอง ในวันสองวันนี้

11. wanwi

1
    เปิดชมยากชะมัด ฝากคนเปิดดูเล่าแล้วกัน

12. wanwi

1
    ทุ่งบัวแดงมีหลายแห่ง ดูสารคดีวันก่อนเห็นที่หนองคายก็งามตระการตามาก ยังมีเจ้าเก่าแถวอุบลหรืออุดรนี่แหละจำผิดต้องขออภัย สองปีที่แล้วสมาชิกเก่าท่านหนึ่งส่งภาพให้ชม ยูสเซอร์ บีเอ็ม แต่เดี๋ยวนี้หายหน้าไป คงงานเยอะจัดหรือมัวไปเล่นเฟซฯตามเทรนด์สมัยนิยม

น้องมากิไปชมทุ่งบางปะอิน อย่าลืมเก็บภาพมาฝาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2019
  13. wanwi

1
    ตอนนี้มาชมภาพดอกไม้ประจำวัน เหลืองโสภา เวลามีน้อยรีบชมรีบผ่านไปไวๆก่อน วันจันทร์งานเป็นกระบุงปุ้งกี๋

14. wanwi

1
    เช้าจากเมืองเหนือ หวังว่าอากาศคงดี
    สมกับเป็นที่เที่ยวยอดฮิตฤดูนี้

15. wanwi

1
    ทักจากน้องเรย์สีสันสดใส
    ให้ทุกท่านราบรื่นดังคำพรนั้น

16. เด็กบางบัว

เด็กบางบัว เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2011
    ก่อนเข้าเรื่องตะนาวฯ ขออนุญาตคุณอา คั่นเวลาสอบถามท่านผู้รู้เรื่องมีดนิดนึงครับ ว่ามีดเล่มนี้น่าจะเก่าถึงยุค หลวงปู่ก๋งหรือเปล่าครับ (แต่จริงๆเจ้าของเดิมบอกว่าเป็นหลวงพ่อบุญมี) ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

17. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

หลวงพ่อบุญมียุคต้นครับ ยุคนี้ยังผสมโลหะอาถรรพ์ตามตำรามหาศาสตราคม พอมายุคหลังเป็นสเตนเลสโรงงานอย่างเดียว ได้มีดยุคนี้เฮงพอ ๆ กับถูกหวยครับ

18. เด็กบางบัว

เด็กบางบัว เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2011
    ขอบคุณท่านอาจารย์มากครับ เป็นหลวงพ่อบุญมียุคต้นก็ดีใจมากแล้วล่ะครับ เปิดอากู๋ดูไม่ค่อยมีเหมือนของเราเลยแสดงว่าหายากจริงๆ

19. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    กราบสวัสดีคุณน้า Wanwi และสวัสดีเพื่อนๆ ทุกท่านครับ
    ขอส่งให้เลยครับแยกเดี่ยว คุณน้าขอชมทั้งที ดีใจจนเนื้อเต้นเลยละครับ จัดส่งให้เลย ครับ หลังพระองค์นี้เป็นแบบหลังเต่าครับ จึงผ่านหูผ่านตาเชียนทั้งหลายมาถึงมือ
    แต่ในภาพนี้ใช่น้อยหน้าใดๆ ผ่านเวทีมาแล้ว ๓ องค์ครับ พระชินราชกรุเสาธงทองอดีตแชมป์ ร.ร. นายร้อยสามพรานองค์ใน อีกองค์ พระในบาตรหลวงพ่อโตวัดอินทรฯ อันนี้เป็นรองแช้มป์ ศูนย์ราชการ พระแม้ไม่สวยก็รักครับ พิมพ์เจ็ดชั้นหูบายศรี อีกองค์หลวงพ่อเข่ง(หลวงพ่อในเข่ง) วัดพระพิเรนทร์ รางวัลชมเชย กรมเสมียนตราฯ และที่อยากได้มานานคือพระขรั๋วอีโต้ สมใจแล้วครับ
    คุณมากิ แนะเลยนะครับ พื้นที่ทุ่งบัวบางปะอินขนาดเล็ก เนื้อที่น่าจะสิบกว่าไร่ครับ หากไปทั้งที มาทุ่งบัวยามเช้า สายหน่อย เข้าวัดนิเวศธรรมประวัติ นั่งกระเช้าข้ามแม่น้ำหน้าพระราชวังบางปะอิน ต่อจากนั้นกลับมาเข้าเที่ยวในพระราชวังบางปะอิน มีสถานที่สวยๆมากมายเลยละครับแล้วออกจากพระราชวังฯ ขับรถช้าๆ เลี้ยวออกซายมือ วิ่งอ้อมพระราชวังผ่านวักกำแพง วัดชุมพลฯ ข้ามคลองเล็กๆ สะพานเป็นเนินๆไม่สูง ลงมาขับไปตามถนนอีกหน่อยเลี้ยวออกซ้ายมือจะพบสถานีรถไฟ แวะถ่ายรูปที่สถานีรถไฟ บางปะอิน ยังมีพลับพลาที่ประทับสมัย ร.๕ อยู่ แต่น่าจะเข้าไม่ได้ แต่สามารถถ่ายรูปได้ ต่อจากนั้นมุ่งหน้าต่อไปตามเส้นทางอยุธยาบางปะอินสายใน ไปตามทาง ก็จะผ่านวัดมากมาย แวะทานกั๋ยวเตี๋ยวที่วัดทำเชิงเลน สังเกตจะเป็นโค้ง ขวามือถึงปั๊ม น่าจะบางจากเลยมาหน่อยเยื้องซ้ายมือเป็นวัด และโค้งเลี้ยงไปทางซ้ายมือ เลยโค้งไป ๒๐๐ เมตรจะเป็นทางเข้าร้านร้าน เรือนไทยกุ้งเผา เขาว่ากันว่าอร่อย แต่ผมไม่เคยเข้าร้านนี้ ขับต่อไปมีร้านอาหารหลายๆที่ตามข้างๆทาง รับรองครับ ร้านแถวนี้ก็รสชาติดี เลยไปก็เป็นวัดพนัญเชิง ต่อไปก็วัดใหญ่ชัยมงคล ไม่อยากเที่ยวในเกาะเมือง นอหเกาะก็มีวัดพุทธัยสวรรค์ กับวัดบริเวณเดียวกันอีกหลายๆวัดครับ วิวสวยงาม ครับ ประมาณนี้ผมว่าวันเดียวไม่พอแน่ เกือบลืม เข้าอยุธยาทั้งที โรตีสาย....มั้ย...... มาฝากคนที่บ้านและเพื่อนๆ ครับ แนะนำร้านลูกเต๋า ครับ อร่อยเหนือชั้น เลยโรงพยาบาลไปสักนิด น่าจะร้านสุดท้ายเลยละ
    ส่วนทะเลน้อยพัทลุง ผมเคยไปแล้วครับเมื่อเกือบ ๒๐ ปีแล้ว สวยงามมาก ลงเรือชมวิวต้องมีกล้องส่องทางไกล จึงจะเห็นนกสวย ชอบมากเลยอีโก้งเนี่ย สีสวยงามขนเป็นมันวาวเลยละ
    เป็นกำลังใจให้ครับ ท่าน Puthapower2012, ร่างกาย ยิ่งเคลื่อนไหว ยิ่งมีกำลังครับ ส่วนจิต หรือใจหากยิ่งนิ่ง ยิ่งมีกำลัง

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2019
  20. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

คุณสุทินแนะนำแบบคนในพื้นที่ขนานแท้ ส่วนผมแนะนำร้านอาหารแบบนักท่องเที่ยวครับ ร้านยางเดี่ยวหน้าวัดชุมพลนิกายาราม ขอแนะนำเมนูเนื้ออบ เข้าปากก็ละลายเลยครับ ใครไม่ชอบเนื้อก็ยังมีหมูอบ แต่ผมว่าเนื้ออบร้านนี้เด็ดที่สุดแล้วครับ