เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง และนมัสการหลวงพี่พี กับหลวงพี่พุธ ครับ
    งานนนี้ขอร่วมอนุโมทนาด้วยทั้งหมดทั้งมวล สาธุ...

2. กราวใน

กราวใน เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บครับ
    กรายนมัสการหลวงพี่พี และกราบอนุโมทนาสาธุหลวงพี่พุธด้วยนะครับ

3. peach123

peach123 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงพ่อทรง
    และครูบาอาจารย์ที่เคารพของชาวบ้านเหรียญบินทุกท่าน
    กราบหลวงพี่พีด้วยความเคารพอย่างสูง

มีภาระกิจไม่ได้ไปร่วมอนุโมทนาบุญฉลองพระบวชใหม่
    และไม่ได้พบตัวจริงเป็นๆของหมู่มิตรบ้านเหรียญบินที่วัดมะนาวหวาน
    ขอกราบอนุโมทนาบุญกับหลวงพี่พี และพระน้องพุด ในที่นี้ด้วย
    หายไปนานนะครับพี่บัวแก้ว สวัสดีครับ

บ้านที่ผมพักอาศัยอยู่กับแม่ ก็เคยมีเหตุการณ์เพลิงไหม้ตรงข้ามเหมือนกัน
    ถนนซอยเล็กๆรถสวนกันไม่ได้ ลมแรงมากพัดมาทางบ้านผม
    ต้นกล้วย ต้นชมพู่ ไฟลามใบตายไปครึ่งต้น ฝั่งที่โดนลูกไฟปลิวมาติด
    ครั้งนั้นแม่ผมอยู่บ้านคนเดียว ท่านอาราธนาหลวงปู่วัดปากน้ำให้ช่วยครับ
    กราบขอบพระคุณหลวงปู่วัดปากน้ำ และ หลวงพ่อทรงที่ช่วยบ้านของน้องด้วยครับ

4. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

5. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้มอบพระปรกโพธิ์พลิกแผ่นดิน กับพระนักธรรมให้น้องไปสอบเข้าทำงาน(ตำแหน่งลูกจ้างรัฐฯ) ปรากฏว่าไปเจอตอใหญ่ๆ เลยไม่ได้รับเลือกอีกที่เข้ารับสมัคร(ตำแหน่งลูกจ้างรัฐฯ) เลยแนะนำให้ไปลองสอบดู ครั้งนี้ปรากฏว่าได้รับเลือกให้เข้าทำงาน เงินเดือนไม่มาก แต่ก็เป็นการเปิดอีกทางหนึ่งที่มั่นคงของชีวิต ขอบคุณกันยกใหญ่เลยบอกไปว่าปรกโพธิ์พี่ให้ไว้ติดตัว และพระนักธรรมให้ลูกชายเราไว้ ทั้ง 2 องค์มีข้อห้ามอย่างเดียวกัน คือ "อย่าทำพระหาย" ก็พอ

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    แหะๆ..........

7. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    อืม เยี่ยมครับ ทุกวันนี้ผมใช้แหวกม่าน กับพระนักธรรม แฮะๆ

8. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อนุโมทนาสาธุด้วยครับ วันงานติดงานด่วนเลยไปไม่ได้ไปร่วม วันนี้เลยไปชดเชยให้หลวงพี่พุด อิอิ ....

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรีด้วยความเคารพครับ

กราบนมัสการหลวงพี่พุด และ หลวงพี่พีด้วยครับผม

9. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ประสบการณ์จะรวบรวมไว้เป็นเล่ม...แหะๆ

10. Mr.Ex

Mr.Ex เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง

11. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงปู่ทรง

กราบนมัสการหลวงพี่พี หลวงพี่พุธ

ขออนุโมทนากับหลวงพี่พุธด้วยคครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

12. พี เสาวภา

วันนี้ไปเดินธุดงค์กับหลวงพ่อเดินหลายกิโล...แหะๆ

เมื่อยขาคงนอนก่อนล่ะ

13. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทรงครับ

กราบนมัสการหลวงพี่พี ครับวันนี้ไปเดินธุดงค์ที่ไหนมาครับ วีนก่อนไปวัดบางนมโควันนี้ไปที่ไหนครับ

วันที่ผมไปกราบหลวงพ่อแม้นและหลวงพี่พี วันนั้นหลวงพี่พีบอกว่าจะไปเดินธุดงค์กับหลวง่อ พระสงฆ์ไปกันทั้งวัดเลย พระห่มดองเตรียมพร้อม มีย่ามใส่น้ำใส่ร่มสำหรับเดิน ขนาดหลวงพ่อแม้นยังสะพายย่ามเดินด้วย เห็นหลวงพ่อเดินแล้วอดอมยิ้มไม่ได้ครับ ก่อนที่จะเดินก็มีการทำวัตรเย็น นานเชียวเกือบชั่วโมงได้มั้งครับ ผมเลยเข้าไปร่วมทำวัตรด้วยเเต่ไม่จบทั้งหมด ออกมาก่อนแล้วกลับบ้านครับ

ก่อนกลับบรรยากาศยามเย็นวัดหน้าต่างนอกร่มรื่น ลมพัดเย็นกว่าจะได้ไปก็เกือบสิบห้านาทีเลยละครับ มัวแต่ชมความงามของวัดและความสะอาดของห้องน้ำวัดอยู่ครับ อิอิ

14. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทรง หลวงปู่บุญศรี หลวงปู่อั๊บ ครับ

นมัสการหลวงพี่สันติด้วยครับ

สวัสดีพี่ ๆ น้อง ๆ บ้านเหรียญบินทุกท่านครับ :)

15. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะทุกๆท่าน คือหนูอยากทราบว่า พระนักธรรมและพระปัญญาดี หาบูชาได้ที่ไหนค่ะ ขอความอนุเคราะห์ทุกๆท่านด้วยนะค่ะ แล้วค่าบูชาเท่าไร่ค่ะ ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะ

16. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

พระนักธรรมและพระปัญญาดี ไม่เหมือนกันครับ
    พระนักธรรม วัดศาลาดินสร้างครับ ราคาบูชาอยู่ระหว่าง 350- 550 บาทครับ มีความนิยมมากกว่า เมื่อก่อนหลวงพ่อท่านสร้างไว้แจกอย่างเดียวครับ ในกระทู้นี้มีข้อมูลเพียบครับ
    พระปัญญาดี ศูนย์พระสร้างครับ

17. พี เสาวภา

คือหนูตามหาเหรียญพระนักธรรมเจ้าค่ะ ไม่ทราบว่ามีให้บูชาได้ที่ไหนบ้างเจ้าค่ะ ขอความอนุเคราะห์หลวงพี่ด้วยนะเจ้าค่ะ อยากได้ไว้ช่วยเรื่องการเรียนเจ้าค่ะ และอยากทราบประสบการณ์สักนิดหน่อยๆค่ะ ขอรบกวนหลวงพี่เล่าเป็นวิทยาธารไว้ด้วยนะเจ้าค่ะ ขอบพระคุณหลวงพี่มากๆเจ้าค่ะ

ไม่สดวกในการพิมพ์บนมือถือ

พระนักธรรมมีประสบการณ์ด้านการเรียน

เด็กที่เรียนไม่ดีจะเรียนเก่งขึ้นจนน่าแปลกใจ

ส่วนที่เรียนดีอยู่แล้วจะเหมือนเสือติดปีก...แหะๆ

จะเล่าให้ละเอียดตอนปลายๆเดือนจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2011
  18. Maestro

Maestro เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บครับ
    กราบนมัสการหลวงพี่สันติครับ

19. พี เสาวภา

หลวงพี่ไม่สามารถตอบ PM ได้ทางมือถือ

จะคุยกันต้องรอถึงสิ้นเดือนนี้นะจ๊ะ

20. พี เสาวภา

หลวงพี่ไม่สามารถตอบ PM ได้ทางมือถือ

จะคุยกันต้องรอถึงสิ้นเดือนนี้นะจ๊ะ