เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    โอเค...........................

2. กราวใน

กราวใน เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ
    สวัสดีครับพี่พี และพี่น้องบ้านเหรียญบินทุกท่าน
    ได้กลับมาบ้านเหรียญบินเสียที คิดถึงบ้านหลายวันเลยครับ

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เน็ตช้ามากเลยครับ

น่าจะยังมีปัญหาอยู่ ...แหะๆ

4. G.sis.t

G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรี หลวงปู่อั๊บ ครับ

วันนี้เปิดเทอมวันแรก แหะๆ

5. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทรงครับ

สวัสดีครับทุกท่าน เว็ปกลับมาทำให้ผมหายบ้าไปได้เยอะเลยครับ ตอนไม่ได้เข้าเว็ปเกิดอาการลงเเดง เพราะไม่ได้เข้าเว็ปครับ อิอิ

6. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั้บ สวัสดี มิตรสหายแห่งบ้านเหรีัยญบินทุกท่านครับ หลังจากไม่ได้ทักทายหลายวัน เวบกลับมาแล้ว ดีใจหลายๆ

7. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    สวัสดีครับ พี่ พี และทุก ๆ ท่าน ............

8. Mr.Ex

Mr.Ex เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    สวัสดีพี่ๆบ้านเหรียญบินครับ...คิดถึงหลายวันเลยครับ
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่้อทรงครับ

9. ไปคนเดี่ยว

ไปคนเดี่ยว เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ
    สวัสดีครับพี่พี และพี่น้องบ้านเหรียญบินทุกท่าน
    อยากให้ประวัติการสร้างพระกริ่งแพโบสถ์น้ำครับ
    ขอบคุณพีด้วยครับที่จะเมตตาเล่าให้ฟัง

10. พี เสาวภา

มาก่อนรายการแรกเลยครับ มีคนถามกันมากจริงๆ สำหรับพระกริ่งที่สร้าง เพื่อเอาเงินสร้างโบถส์น้ำ เมื่อ สิบปีที่แล้ว พระก็ออกไปแล้ว ไม่ได้ โฆษณาใด ณู้กันจริงๆ เฉพาะศิษย์สายหลวงปู่พระครูบุญศรี และ สายคุณแม่ประทุม โชตฺอนันติ์ ปลุกเสกเดี่ยวโดยหลวงปู่ ตั้ง แต่ ยันต์ แผ่นแรก จนมาวันสุดท้าย บน เสาร์ ๕ บนแพโบถส์น้ำ ปลุกเสกวันนั้น เสร็จออกจำหน่ายตามใบจอง และ จำหน่ายแก่ผู้ต้อการ วันเดียวได้เงิน หลายแสนบาท ใช้หนี้ค่าช่างหล่อ พระประธาน พระพุทธรูป ๙ นิ้ว และ กริ่ง พระชัย จนหมด เป็นรุ่นปลดหนี้ที่แท้จริงๆ ตามเหตุการณ์ และเหลือกำไรมาสร้างโบถส์จนจบ

ผมไม่แน่ใจว่า ว่านี่เป็นการปลุกเสกพระเครื่องราง บนแพกลางแม่น้ำเจ้าพระยา รุ่นเดียวในเมืองไทยหรือไม่ เพราะไม่เคยได้ยินใครโปรโมทมาก่อน เคล็ดการปลุกเสกพระบนน้ำ เป็นเคล็ด ของหลวงปู่พระครู บุญศณี องค์ เดียวที่ผมเคยได้ยินมา ท่านบอกว่าเคยไปทางเหนือ ไม่แน่ใจว่าจากการธุดงค์หรือไม่ ผมจะเล่าต่อไป แต่จากประวัติ ท่านเคยไปจำพรรษาทางภาคเหนือ

หลวงปู่บอกว่า การปลุกเสก พระและเครื่องรางบน น้ำ ที่ไหลผ่านได้ ของจะขลังมากกว่าปกติหลายเท่า และไม่ได้บอกเหตุผล ผมเคยถามเหมือนกัน ท่านก็พูดแค่นั้น ถ้าศิษย์ใกล้ชิด ที่รู้อุปนิสัยกันแล้ว ถ้าท่านนิ่งซ่ะ แล้วตื้อก็ไม่พูดแสดงว่า อด หรือ จบการสน?นาในหัวข้อนั้น ยกเว้น จะมีอารมณ์ดี หรือ มีมุขหยอกล้อเล่น

ผมเดาเอาอีกเหมือนกันว่า การปลุกเสกจะผู่ที่มีคุณธรรมสูงก็วิเศษแล้ว เมื่อปลุกเสกบนน้ำที่ไหลผ่านจะได้รับพลังธาตุน้ำหนุนให้เป็นพิเศษ ของที่ได้จะเย็น และมีพลังแบบสายน้ำที่ไม่ขาดสาย ไม่นิ่งไม่เงียบ แต่ไหลมาอย่างต่อเนื่อง จะเห็นได้ว่าของชุดนี้ ปลุกเสก และจำหน่ายไปหมดแบบเป็นทางการมานานกว่าสิบปี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2011
  11. ULTRAMAN NA

ULTRAMAN NA เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009

แบบนี้ใครรู้จักบ้างครับ แนะนำด้วยครับ ลูกศิษย์หลวงปู่ทรง เป็น ตะกรุดเงินพันด้วย จีวรครับ

12. พี เสาวภา

คุณสงกรานต์ครับ

ไม่น่าจะใช่เงินน่ะครับ เป็นโลหะอะไรสักอย่างและบอกตามตรง โค้ด ท และ วศด มัวๆดูยาก ตะกรุดดอกนี้เล่นยากน่ะครับ

13. พี เสาวภา

(ต่อ)

แต่คนก็ยังถามหาไม่หยุด ของที่วัดก็หมดไปนานแล้ว

ผมมีรูปถ่ายเยอะ และบันทึกข้อมูลไว้ ตอนนี้ผมเริ่มงานที่หใม่ ยังไม่เข้าที่ดี ขอเวลา เขียนไปเรื่อยๆ ไม่นานน่าจะเต็มสตีม เขียนแบบเต็มๆไปเลย

ในพิธีที่ปลุกเสกบนแพนี้ มีคนมาร่วมเยอะ ทุกคนพยายามไปนั่งบนแพ เพราะอยากเข้าไปใน ปริมณฑล พิธี ตอนหลวงปู่ท่านกำหนดจิด คนเลยนั่งกันเต็มแพ

ตอนปลุกเสก มีเรื่องแปลกๆ หลายอย่าง เช่นเสียงเคาะถังที่อยู่ใต้น้ำ อย่างดัง และท่านที่มีตาใน หลายท่านต่างเห็นตรงกัน แต่เล่าให้ฟัง ต่างกรรมและต่างวาระกัน แต่เหมือนกัน

หลวงปู่ท่านบอกเองว่า ไม่เคยปลุกเสกของใด มากเท่าอย่างนี้ เพราะปลุกเสกซ้ำๆ หลายที น่าจะเป็นร้อยๆครังขึ้นไป กว่าพระแต่ล่ะองค์จะไปถึงมือ ลูกศิษย์ และพอลูกศิษย์ได้ก็เอาไปให้หลวงปู่ท่านเป่าและรับกับมืออีกที

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2011
  14. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

ในที่สุดประวัติพระกริ่งแพโบถส์น้ำถึง เวลาเปิดเผยสักที ติดตามอ่านครับ ^________^

15. พี เสาวภา

จองที่นั่งแถวหน้าได้ครับ...แหะๆ

16. พี เสาวภา

เมื่อคืนพยายามโหลดรูปหลายที มีปัญหา...แหะๆ

17. พี เสาวภา

พระชุด แพโบถส์น้ำ

ผมขอเกริ่นไว้ว่า พระชุดนี้ถูกสร้างขึ้นด้วยเจตนาบริสุทธิ์อย่างเดียวคือ เอาเงินมาสร้างโบถส์ ไม่ได้มีเจตนาอื่น และเจตนานี้ หลวงปู่ท่านก็อนุโมทนา จึงอยากจะเรียกว่าเป็นพระชุดของหลวงปู่พระครูบุญศรี และเป็นการหล่อพระครั้งแรกในชีวิตของท่าน ท่านอยู่ของท่านเงียบๆ ไม่เคยไปเททองที่ไหน พระชุดนี้เป็นชุดแรก และชุดเดียว ที่หลวงปู่ ท่านลงจารเอง จารโลหะเป็นปี เสกโลหะเอง ซื้อทองคำมาใส่เอง เททองเอง เสกเองคนเดียว และปลุกเสกจนการสร้างแพเสร็จจนสามารถทำพิธีได้ ก็นำไปปลุกเสก บนแพ ตามเคล็ด น้ำไหลผ่านข้างใต้ของท่าน เป็นครั้งสุดท้ายจึงจำหน่ายจ่ายแจก จัดว่าแปลก ไม่มีใครเหมือน และพระชุดนี้สร้างอภินิหารตามเจตนารมณ์ของหลวงปู่ที่เมตตาอธิฐานจิตมาให้ตลอด

และที่สำคัญ ทั้งพระประธาน พระกริ่ง พระชัยวัฒน์ เจ้าพิธี ฝ่ายฆราวาส คือ ท่าน อาจารย์ อนันต์ สวัดดิ์เสาวณีย์ ผอ ช่างสิบหมู่ ใน พ.ศ. ที่มาช่วยสร้างออกแบบ และควบคุมการสร้าง ให้เป็นไปตาม ศิลปแบบไทยๆ และยังเป็นเจ้าพิธี เททอง ซึ่งท่านอาจารย์ถนัดอยู่แล้ว จัดว่า ดีหลายอย่าง และเป็นพระของกรมศิลปแบบไม่เป็นทางการอีกชุด ไม่ใช่ช่างธรรมดา แต่เป็นเทวดาช่าง เป็นช่างหลวง ผมจะบรรยายอย่างละเอียดต่อไปตั้งแต่วันนี้

พระชุดนี้ก็ออกทำบุญแจกจ่ายไปนานแล้ว น่าจะถูกลืมเลือนกันไปแล้ว และคนที่รู้ดีที่สุด ตั้งแต่จารทองแผ่นแรกคือ ผู้สร้างนั่นเอง และเมื่อเรื่องถูกเปิดเผย พระนีก็คงจะหายากยิ่งขึ้นไปอีก เพราะไม่ใครเหมือน ไม่เหมือนใคร และไม่มีทางสร้างได้อีก มีแค่นี้แหละครับ

พระกริ่งด้านหน้า

พระกริ่งด้านหลัง จะตอกโค้ด ตัว นะ ที่ฐาน และ สะโพก จะแตกต่างกัน จะเล่าให้ฟังไปเรื่อยๆ

ที่ฐานตอกโค้ด รูปแพโบถส์น้ำ ส่วนฝาปิดเมดกริ่งตอนแรก โรงงานจะปิดด้วยทองแดง แบบฝาปิดสำเร็จ มีการปั้มท์ตัว อุ ผมเลยเรียนท่านอาจารย์อนันต์ ว่าไม่เอาครับ อยากได้โลหะแบบเดียวกัน ช่างเลยเอาโลหะที่เหลือ ไปรีดและตัดมาปิด ส่วนเม็ดกริ่งเปนก้านชนวน ตัดใส่ลงไป นอกจากนั้นพระกริ่งยังมีการ เจาะรูสองชั้น ชันใส่ ใส่ผงอิทธิเจและ เกศษของหลวงปู่ทุกองค์ โดย ตัวท่านอาจารย์ อนันต์และ พี่สม ภรรยาของท่านทุกองค์ ยกเว้นชุดกรรมการ ๑๐๘ องค์ เป็นพระคัด จะมีตะกรุดสาริกา เนื้อแร่โคตรเศรษฐี ลงจารนะ หน้าทองด้วยหลวงปู่เองทุกดอก ใส่ลงไป แจกเฉพาะกรรมการ

และโค้ดตัวนะ ขึ้นยอด เป็นตัวเดียวกับที่ตอกที่ฐานหรือสะโพก

ยังมีพระที่ต่อมา หุ้มฐานเงิน ซึ่งอาจจะมีการตอกโค้ด ซ้ำ และ ไม่มี และที่ ไม่ได้หุ้มเงิน และลืมตอกโค้ดก็มี

แต่พระชุดนี้มีเอกลักษณ์ และเนื่องจาก อยู่ในวงใน ไม่เห็นใครจะทำปลอมหรือ เลียนแบบออกมา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2011
  18. พี เสาวภา

<CENTER>ขอคำแนะนำครับ

</CENTER>

<HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>นมัสการหลวงพี่พีครับ
    ผมอยากรบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับพระบูชา
    ระหว่างพระบูชาฐานสิงห์กับฐานกลมรุ่นสุดท้าย
    ประวัติสร้างอย่างไร รุ่นไหนที่แนะนำครับ
    ผมอยากบูชาที่บ้านเพราะเคารพหลวงพ่อ
    และเบี้ยจั่นของหลวงพ่อ ที่หลวงพี่เคยกล่าวไว้ต่างจากเบี้ยอย่างไรครับ
    ขอขอบพระคุณมากครับ ด้วยความเคารพ

ตอบ

ฐานสิงห์ สร้างก่อนครับ ตั้งแต่รุ่นแรก ปี ๔๒ ( ราคาแพงสุด ) จนท่านมาดังประมาณปี ๔๗ มีรู่นศูนย์สร้างออกมาหลังจากรุ่นแรก เป็นฐานกลม รูปร่างเหมือนหลวงพ่อมาก

จนวัดมาสร้างเองใหม่ปี ๔๘ และ ๔๙ ฐานสิงห์ หลวงพ่อสั่งแบบสั่งมาเรื่อยๆ หลัก ร้อย สองร้อย องค์ มาปลุกเสก และออกให้ทำบุญ ราคาวัดตอนนั้น ๑,๕๐๐ บาท มีข้อแตกต่างด้าน พิมพ์ทรง บ้าง เนื้อหา ป๊ ๔๘ และ ๔๙ จะคล้ายๆกัน เพราะช่างเดียวกัน

จนช่วงกลางปี ๔๙ ทางหลานหลวงพ่อ ( จากการอนุญาต ของหลวงพ่อ ) ไปสั่งแบบเดิมแต่เปลี่ยนเป็นฐานกลม กว่าจะสร้างมาเสร็จ หลวงพ่อก็เริ่มป่วย แต่มีการปลุกเสกในโบถส์ โดยหลวงพ่อเอง นอกจากนั้น ทางหลานหลวงพ่อยังนำใส่รถไปร่วมพิธีที่วัดหลวงพ่อมี

จัดว่าหลวงพ่อเสกทุกรุ่นน่ะครับ รุ่นฐานกลม เป็นรุ่นสุดท้าย แบบทิ้งทวน ที่ท่านให้หมอที่วิชัยยุทธก็รุ่นนี้แหละครับ

ตามความเห็นผม รุ่นไหน หาได้ ราคาย่อมเยาว์กว่าก็เก็บรุ่นนั้นแหละครับ เพราะรูปหล่อ ๕ นิ้ว ทำไม่มาก รวม สี่รุ่น น่าจะแค่หลักพันองค์ พันต้นๆ จัดว่ามีไม่มาก วันข้างหน้าจะหายากมาก และมีอภินิหาร ตามที่มีคนได้บูชาทุกรุ่น

ส่วนเบี้ยจั่น หลวงพ่อท่านกระซิบบอกผมตอนที่ท่านอยู่ที่วิชัยยุทธ ว่าให้ติดตัวไว้ จะเด่นทางโภคทรัพย์ครับ และเป็นตามที่หลวงพ่อท่านว่าครับ

19. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ

สวัสดีค่ะพี่พี...สวัสดีพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน

มาติดตามอ่านเรื่องราวสาระดีๆ ในบ้านเช่นเคย....^^

20. Mr.Ex

Mr.Ex เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    กราบ กราบ กราบหลวงพ่อทรงครับ