เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

ต่อครับ..................

2. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

แค่ได้ติดตามอ่านก็ชื่นใจมากแล้วครับ...ผมไม่ค่อยได้โพสต์...กำลังขุดกระทู้นี้ช่วงต้นๆอ่านอยูครับพี่:cool::cool::cool:

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขุดเลยครับ...ไม่คิดค่าต๋ง...แหะๆ

4. พี เสาวภา

พระสายเหนือ ที่หลวงพ่อแนะนำ ยังมีอีกองค์น่ะครับ คือ หลวงปู่ วัดน้ำบ่อหลวง เป็นพี่ชายของหลวงปู่วัดพระบาทตากผ้า

ที่จริง ท่านมีน้องชายอีกองค์เก่งเหมือนกันผมลืมชื่อท่านไม่เคยเจอตัวน่ะครับ

ตระกูลนี่บวชทั้งบ้านครับ ตั้งแต่ พ่อ มาจนลูกชาย สามท่าน ขนาดคุณแม่ท่านไปบวชเป็นชี มีชื่อเสียงทางเคร่งครัดพระธรรมวินัยทุกองค์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2012
  5. ณัฐวัฒน์

ณัฐวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ครูบาอินทจักรรักษา องค์น้องชายคือ ครูบาคัมภีระ
    ครับพี่พี (ไปหาข้อมูลมาให้ครับ แหะๆ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2012
  6. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ

7. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008

ขอโมทนาสาธุครับ

8. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008

กราบ กราบ กราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อวัดท่าซุง

9. พี เสาวภา

เสี่ยพุธ ได้ ครอบครอง พระสมเด็จองค์ปฐม สมใจอยากล่ะทีนี้

10. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

...
    ขุดกระทู้ไปเจอเรื่องเกี่ยวกับหลวงพ่อแม้น วัดหน้าต่างนอก ทราบว่าพี่พีเป็นธุระในการจัดสร้างเบี้ยแก้องค์ครู...ผมบูชาเบี้ยแก้คงดวงจากวัดหน้าต่างนอก มา 1 เบี้ย ช่วงเสาร์ 5 ปี 53....เคยไปกราบหลวงพ่อแม้น 2 ครั้ง ท่านเมตตามาก เรียกว่า"ลูก"ทุกคำ และมอบพระสมเด็จสัพพัญญู(หลังยันต์นะหน้าทอง)ให้ผมมากับมือท่าน 1 องค์:cool::cool::cool:

11. พี เสาวภา

อ้อใช่ครับ

ครูบาวัดน้ำบ่อหลวง ท่านดังมากในพื้นที่ เส้นเกศาของท่านกลายเป็นหิน ผมมีในครอบครอง ได้จากหลวงปู่ธรรมชัย ท่านหวงมาก แต่วันนี้ไม่มีอะไรแจก เลยกลั้นใจควักมาแจกผมหน่อยหนึ่ง ท่านใส่สีผึ้งไว้ คนมีเส้นเกศาเป็นหินนี้จะฝึกอาคมบางประเภทมา และทำได้ขลัง นอกจากนั้น ท่านยังมีพระเครื่องหลายชุด หายากหน่อย พระทางเหนือเองก็นับถือท่านมาก

ผมเคยเห็นรูปถ่ายสังขารของท่านที่วัดทุ่งหลวง วัดของหลวงปู่ธรรมชัย บนโลงกระจก จะมีเงาสะท้อนเป็นรูปเมือง ร่ำลือกันว่าเป็นเมืองพระนิพพาน

นอกจากนั้น ลืมไปอีกองค์ คือ หลวงปู่ครูบาชุ่ม องค์นี้เด็ดขาด มีฤทธิ์มาก คนเหนือนับถือมาก เป็นองค์ที่ถวายลูกแก้ว พระราหู แก่หลวงพ่อ ถ้าผมจำไม่ผิด ลูกแก้วนี้มีฤทธิ์เดชมาก สามารถเลี้ยงคนได้ทั้งวัด

ผมเขียนจากความจำ ถ้าลายละเอียดเลือนๆไป กราบขออภัยท่านผู้รู้น่ะครับ

12. พี เสาวภา

ดีครับ ท่านไม่ทำเบี้ยอีกแล้ว แถววัดและลูกศิษย์ มาถามหาอยู่เรื่อยๆ แต่ไม่มีของครับ

13. พี เสาวภา

เรื่องหลวงพ่อวัดท่าซุง ผมอยากจะเล่าเพียงว่า ตระกูลผมเป็นลูกหลานลิง มาตั้งแต่ หลวงปู่ปาน หลวงปู่จง ส่วนหลวงพ่อสุ่น หลวงพ่อเนียม หลวงปู๋โหน่ง หลวงพ่อ เรื่อง ไม่ทันครับ

แต่การเป็นลูกศิษย์ ยาย ผม แม่ ผมก็ไม่ใช่ศิษย์เอกอะไร แค่นับถือ ตามไปทำบุญด้วย หลายงาน จนมาถึงรุ่นผม พวกท่าน เก็บของดีไว้บ้างแบบผู้หญิงเก็บพระ ไม่เหมือนชาย ใครมาไถก็แจกไปซ่ะเยอะ

กราบ ปรมาจารย์สายนี้ทุกท่าน และครูบาอาจารย์ที่ผมนับถือต่อมา หลักๆก็สายนี้แหละครับ

เก่งทุกองค์

พวกท่านหาของสายนี้เก็บไว้บูชา เอาไว้ติดตัว ไม่มีพลาดครับ บางอย่าง เป็นของดี อาจจะหายากหน่อย แต่ราคาไม่แพง

เช่นพระของหลวงพ่อจงบางรุ่น เซียนยังไม่ทันดัน ราคาขนมๆ

และพระที่ทันหลวงพ่อจงก็มีหลวงพ่ออั้บ วิชาหลวงพ่อจง ท่านก็ยังทำวิชาอยู่ เช่นสิงห์ดอกบัว และ บางอย่างแจกฟรีครับ

ที่วัดหน้าต่างเอง หลวงพ่อแม้นก็ทันหลวงพ่อจง ทำของตามตำราหลวงพ่อจงมาหลายอย่าง ของฟรีท่านก็มีแจก ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2012
  14. พี เสาวภา

อยากจะย้ำนโยบายอีกครั้งว่า

ของฟรี ดีเสมอครับ เทพ เทวา ท่านมาอารักษ์ และ โมทนา เพราะท่านต้องการสร้างบารมีเหมือนกัน

เราได้มาฟรี ไม่ได้ห้ามการทำบุญน่ะ ทำตามกำลังได้ สบายใจ ไม่ต้องมีการกะเกณฑ์ ว่าต้องราคาเท่านี้ ได้อันนั้น ที่จริงหลวงพ่อท่านก็เสกมาเหมือนกัน ไม่ได้ว่าของแพง เพราะขลังกว่า เพียงสมัยเปลี่ยนไปเพราะของมันมีทุนครับ ไม่ได้งอกมาตามต้นไม้ เอามาแจกวัดก็เจ็ง เลยต้องมีขายบ้าง แจกบ้าง

แต่ของฟรี บางทีมีลูกศิษย์ใจบุญ ทำมาถวาย ท่านเลยแจกฟรี เพลิน ของฟรีนี่แหละ ขลังครับ เอามาติดตัว ดีกว่าของไปซื้อตามสนามมาซ่ะอีก เพราะของตามสนาม ผ่านมาหลายมือ ทำอไะรมาบ้าง ผิดศีล ผิดข้อห้าม คนขายก็กินเหล้า เมายา ของเงียบไปแล้ว ได้แต่ ศิลป ของเก่า แต่เอามาใช้จะเงียบ ตอนผมรุ่นๆยิงมาหลายอย่าง กระจุยทุกรายการ

แต่ของฟรี น่ะกลับดีครับ มาดี แต่คนไม่สนใจ

ผมเลยอยากเน้น อย่าไปเล่นของที่ ประโคมเชียร์ หรือ ดัน แต่ขายแพงๆ แบบแพงเว่อร์

ถ้าเราเป็นเซียนพระก็อีกแบบ เขาซื้อๆขายๆกัน มันอาชีพของเขา จะซื้อถูก ขายแพง ก็เรื่องของเขา ให้เขาเล่นกันไปเราอย่าไปยุ่งด้วย เขามีตลาดของเขา เราเข้าใจตรงนั้น และ ยอมรับ เคารพได้

แต่เราไม่ใช่เซียน เราเล่นพระด้านพุทธคุณ อาจจะเก็บไว้มีราคาก็เป็น สมบัติของตระกูล อันนี้เป็นเรื่องรอง เราเก็บเพราะต้องการ สรรพคุณมา หนุน เสริม ป้องกันชีวิต และ ทรัพย์สิน

และเรามองหาของมาขึ้นคอเรา คอเรามีคอเดียว ต้องหาเหมาะๆหน่อย

ถ้าจุดประสงค์ท่านแบบนี้ หาของฟรีดีกว่าครับ ดีกว่าพวกทำขาย ใครทำก็ไม่รู้ ผมเคยเห็นโรงงาน ปั้มท์เหรียญ เหรียญกระเด็นตก คนงานที่คุมเครื่องปั้มท์ เอา ตีน เขี่ยพระมากองๆไว้ บางโรงงาน พระก็ตกหล่น ตามร่องซีเมนท์ หรือ เกลื่อนไป คนก็เดินข้ามไป ย้ำมา ผมยังเก็บมาองค์ เป็นพระเม็ดแตงหลวงพ่อเงิน บางคลาน ผมเอาให้หลวงปู่เสก น่าจะเอาไปหล่อพระต่อไปแล้ว หาไม่เจอ ท่านจะเอาพระแบบนั้น มาห้อยคอท่านลงหรือครับ ถ้าท่านทำใจได้ ผมทำไม่ได้ครับ เพราะคอผมมีคอเดียว ไม่ชอบให้ตีนใครก็ไม่รู้มาพาดคอของผม

ถ้าท่านเล่นพระ เพื่อพุทธคุณ เพื่อ เป็นกำลังใจ เพื่อป้องกันชวิต ของท่านและคนที่ท่านรัก และ ป้องกันทรัพย์สิน

มองหาของดี หาของฟรีดีกว่าครับ ส่วนเงินถ้าบริจาค ก็ไปทำบุญเต็มๆ ไม่เข้ากระเป่าใคร

ถ้าไปเข้ากระเป๋าโยม แล้วบุญเราจะได้หรือครับ

ของฟรี ไม่เดือดร้อนกระเป๋าสตางค์ ของก็คุ้มตัวได้ และ อาจจะดีกว่าด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2012
  15. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010

เมื่อวานที่วัดหนองสะเดา อ.หนองแค จ.สระบุรี ได้พบกับคุณผาแดง นำพระนาคปรก
    เนื้อแร่ฯ ที่ได้รับจากพี่พีมาให้ชม ห่มจีวรทองคำเหลืองอร่าม คมชัดลึกบาดใจ

16. พี เสาวภา

แหะๆ....ถูกหวยได้โชคบ้างหรือไม่ รายงานด้วยก็ดีครับ

สำหรับของเสก ข้าม ปี มาหลายปี

17. ton3170

ton3170 เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2007
    เท่าที่ทราบอีก ก็หลวงปู่ครูบาวงศ์ (ชัยยะวงศา) วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม ลูกศิษย์ครูบาศรีวิชัยครับ เคยอ่านว่าหลวงพ่อวัดท่าซุงทักว่าท่านเคยเป็นพี่น้องกันมา

18. พี เสาวภา

อ้อ ลืม ...แหะๆ องค์นี้ผมก็ตามไปกราบ ท่านอยู่ไกลมากครับ ขับรถไปเหนื่อยเลยครับ

จำได้ว่า ท่านกำลังฉันเพลอยู่จำได้ ว่าท่านนั่ง แทะข้าวโพด เอามือจับแทะอยู่( คนเหนือ เรียกข้าวสาลีอยู่ ) ผมเลยถอยออกมารอ

วัดท่านบริเวณกว้างมาก และ กระเหรี่ยงอยู่เต็มไปหมด

19. plamp256

plamp256 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานผมก็ไปหาหลวงพ่อแม้นมาเพือพาลูกไปถวายสังฆทาน ท่านไม่สบายครับแต่ยังช่วยเหลือลูกศิษย์ที่โดนของอยู่เลยท่านยังให้ลูกศิษย์ช่วยถวายปัจจัยงานหลวงพ่อจงครบ 140 ปี ถวายพระองค์ละ 500 บาท เลยถวายตามไปด้วย 2 องค์พอผมพูดแคนั้นท่านจำเสียงผมได้ว่าเคยโอนเงินไปตอนน้ำท่วม คุณสันติแนะนำไป (ที่ผมประมูลพระกริ่งจากพี่พีไป) อันนี้อึ้งครับความจำท่านดีมาก ขนาดทางโทรศัพท์เมื่อหลายเดือนก่อนท่านยังจำได้เลย

20. พี เสาวภา

อ้อ ยังมี หลวงปู่ บุดดา ถาวโร อีกครับ ท่านนี้ คารม ทันกับหลวงพ่อวัดท่าซุงมาก สามารถ ประคารมกันได้ แบบสนุกสนาน หยอกล้อกันได้ รู้ใจกันครับ