เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับที่ได้รับคำชมจากพี่พี พิจารณาแล้วได้ความดังนี้

มุมธนบัตรสี่มุมด้านนอก ลงด้วย นะชาลีติ อันเป็นหัวใจพระสิวลี

มุมซ้ายมือ(ของเรา) ลงด้วย นะมะพะทะ หัวใจธาตุสี่ จุดทั้งเก้า แทนหัวใจนวหรคุณคือ อะสังวิสุโลปุสะพุภะ และอุณาโลม(๙)

ด้านขวามือลงด้วย ยันต์พุทธซ้อน คือ นะโมพุทธายะ และ มะอะอุ อักขระด้านบนคือ นะโมวิมุตตานัง แถวล่างคือ นะโมวิมุตติยา อันเป็นหัวใจนกยูงทองหรือโมรปริต ด้านข้างยันต์พุทธซ้อนคือ เฑาะว์อุณาโลม และด้านบนคือ อุ และอุณาโลม

พิจารณาแล้วเห็นด้วยกับพี่พี คือ เป็นของสายพระกรรมฐาน แน่ๆเพราะมีหัวใจนกยูงทองซึ่งพระสายธรรมยุติชอบใช้บ่อยๆ

2. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดเทพรำลึกของศูนย์ ผมเคยคลี่ออกดู ข้างในเป็นตารางลงอักขระไม่ต่ำกว่า 9 ช่อง ไม่มีรูปเทพครับผม

สงกะสัยจะเป็นเทพรัญจวนของศูนย์รึเปล่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 ตุลาคม 2008
  3. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องสวดบทอิติปิโสนั้นไม่ได้คิดไปเองหรอกครับ เพราะตะกรุดมหาจักรพรรดิ ลงด้วย พระพุทธคุณคือ อิติปิโส เต็มบท พระธรรมคุณเต็มบท และ พระสังฆคุณวรรคแรกคือ สุปฎิปันโน ภควโต สาวกสังโฆ นับอักขระรวมกันทั้งสามบทแล้วได้ ๑๐๘ อักขระพอดี

4. เมืองสมุทร

เมืองสมุทร เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008

คุณ NR ครับผมหมายถึงตะกรุดที่ตอกโค้ต ศาลาดิน 1 น่ะครับ เพราะเคยเห็นเพื่อนได้ตะกรุดโค้ตนี้มาเขาว่า เป็นเทพรำลึกของศูนย์ครับ[​IMG]

5. เพิ่มทรัพย์

เพิ่มทรัพย์ Active Member

26 มิถุนายน 2008
    จะหาบูชาได้ที่ไหนบ้างหล่ะคะ;aa21

6. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ขออภัยพี่เมืองสมุทรครับ ผมเบลออย่างแรง
    ผมเข้าใจผิดคิดว่าพี่ตอบคุณแล้วแต่แป๊ะ
    ขออภัยอีกครั้งครับ....ผิดคิว...แหะ แหะ

7. เทวทูต

เทวทูต เป็นที่รู้จักกันดี

โอวว ! ไม่อยากจะพูดเท่าไหร่เลยว่า "หลวงพ่อ ท่านทำไว้ ดีจริงๆ"

ท่าน อัดซะเต็มสูบ ! พลังเหลือร้ายจริงๆ !

ท่านได้ทำของดีเอาไว้ให้ศิษย์ ได้ใช้มากเหลือเกิน ที่สำคัญ ชอบคุณภาพ
    ประสิทธิภาพสูง เรามนุษย์ตาดำดำ ขอเกาะพึ่งใบบุญท่าน

ขอบคุณ ท่าน ศนิวาร มากครับ ผมคิดว่า จะลองนำตะกรุดมาสวด
    บทพุทธคุณดูให้ถึง 108 คาบ ดูสิว่าจะเป็นไร

ผมชอบหมั่นปลุกน่ะครับ คิดเอาเองว่า เหมือนการกระตุ้นแบตเตอรี่น่ะครับ
    แต่แบตเตอรี่แบบหลวงพ่อนี่ ผมคิดว่าเป็นแบบอัลคาไลน์ ไม่เหมือน
    แบบธรรมดา พลังงานเต็มเปี่ยม
    คิดว่าคล้ายๆมีดดาบ หมั่นใช้ หมั่นลับ ก็คมอยู่เสมอ
    ไม่ใช้นานๆ ก็สนิมจับ แบบนั้นครับ ขอฟังความคิดเห็นเรื่องนี้ด้วยนะครับ
    อยากรู้

(ปกติที่เคยลอง ผมสวด 5 - 10 นาทีก็รู้สึกแล้วครับ
    กลัวว่ายังไม่ถึงร้อย อาจจะอาการคล้ายๆโดนไฟดูดเหมือนคุณ ransang
    หรือไม่ก็สวดจนหลับไปเองน่ะครับ หึๆๆ

8. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอความกรุณา คุณพีสาวภาและท่านผู้รู้ ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    ช่วยดูแผ่นตะกรุดดอกนี้ให้หน่อยครับ คือว่าผมได้ตะกรุดเทพรัญจวนของหลวงพ่อทรงมา ผมอยากจะรู้ว่ายันต์เทพรัญจวนเป็นอย่างไรผมจึงขอขมาหลวงพ่อขอคลี่ตะกรุดดู <O:p></O:p>
    ไม่ทราบว่ายันต์เทพรัญจวนของหลวงพ่อทรงเป็นอย่างนี้หรือเปล่าครับ<O:p></O:p>
    <O:p></O:p>
    <O:p> </O:p>
    <!-- / message --><!-- attachments -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ

การลงตระกรุดเทพรัญจวนนั้นมีการลงหลายแบบ แล้วแต่การถ่ายทอดมาหรือเรียกง่ายๆว่า อาจารย์ใครก็อาจารย์นั้น มีทั้งการลงเป็นแบบรูปแบบยันต์ที่สวยงาม เช่น การผูกยันต์โดยการนำรูปเทพเข้ามาเกี่ยวข้อง ในการลงยันต์และเสริมด้วยอักขระต่างๆ การลงนี้ไม่มีอาจารย์ใดลงผิดครับแล้วแต่ครูครับ บางครั้งก็เป็นอักขระล้วนๆ อย่าง เช่น ที่หลวงพ่อทรงท่านลงไว้ บางครั้งลงเป็นเลขไทย โดยการย่อคาถาลงไป และการลงด้วยนะโมพุทธธายะลงในตารางและเสริมคาถาเข้าไป การลงแตกต่างกันได้แต่การใช้เป็นไปในทางมหาเสน่ห์เช่นเดียวกัน อย่างเช่น การลงด้วย นะ โม พุท ธา ยะ ก็มี ก็แล้วแต่ผู้ที่ปลุกเสกอฐิษฐานให้เป็นทางใด เพราะคาถาเหล่านี้ใช้ใด้ 108 ประการ แล้วแต่ผู้ปลุกเสกอฐิษฐานอยู่แล้ว อย่างที่หลวงพ่อทรงท่านเคยบอกผมว่า อยากให้เป็นอะไรก็นึกเอา(เวลาท่านอฐิฐานจิต) ไม่อย่างนี้นพระเกจิสมัยก่อนท่านจะใช้อักขระไม่มากอาศัยจิตเป็นหลักท่านจึงใช้แค่ นะตัว โมตัว เท่านั้นพุทธคุณก็ล้นเหลือครับ แต่ว่าหากเลือกสำนักบูชา ก็ต้องทราบว่าสำนักนั้นใช้ยันต์แบบใดบ้างในการลงและโค้ดเป็นหลัก จะได้ยุติมีหลักในการเล่นได้ไม่เขว แต่โค้ดตัวนี้อันตราย เอาเป็นว่าอันตรายก็แล้วกันครับ ถ้าเขายืนยันว่าใช่ก็ให้เขารับประกันมาจะดีที่สุดครับจะได้ไม่เจ็บตัวนะครับ แต่ทางที่ดีถ้าเป็นโค้ดตัวอื่น ที่ไม่ใช่ วศด และ ท ไม่มีหัว ก็ขอให้มีลายมือหลวงพ่อเป็นอันยุติครับเพื่อความสบายใจ การเช่าพระผมมีข้อคิดในการเช่าอยู่อย่างหนึ่ง ว่า หากว่าเรามีความรู้ในพระนั้น เราดูยังไงก็ได้ให้เก๊ให้ได้อย่าเข้าข้างตัวเองว่าแท้ หากท่านดูแล้วพิจารณาแล้วหาข้อที่จะเก๊ไม่ได้ มันก็ต้องแท้ครับอาศัยเหตุผสมผล และ หลักการสากลเพื่อที่จะปลอดภัยในการเช่าหาและได้ของดีมีพุทธคุณตรงตามที่อยากได้ครับ เพราะว่าเงินเราแท้นะครับ พระก็ต้องแท้ไร้ข้อกังขาครับ ... ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2008
  9. เทวทูต

เทวทูต เป็นที่รู้จักกันดี

เจ๋งครับคุณเบน !

ชอบตรงที่ "ดูยังไงก็ได้ให้เก๊ให้ได้"

เงินแท้ พระก็ต้องแท้ สมเหตุ สมผล ชอบๆครับ

จะว่าไป! เดี๋ยวกลัวคืนนี้นอนไม่หลับอีก ฮิฮิๆๆ

10. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณครับ จะได้ศึกษาไว้ ผมไม่มีเทพรำลึกเลยสักดอก ตอนศูนย์ออกใหม่ๆ ผมถามท่านว่าสรรพคุณเป็นอย่างไรครับ ท่านตอบว่า เหมือนกันกับเทพรัญจวน ผมเลยไม่ได้สนใจครับ

11. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เรียกว่าดูแบบไม่ประมาทครับ เป็นอนุโลม ปฏิโลม ตีเก็ไว้ก่อน ....แหะๆ

ถ้าหาเหตุผลแท้มายันได้ค่อยซื้อ

12. พี เสาวภา

บท อิติปิโส บทนี้บทเดียวพอครับ

13. พี เสาวภา

แหะๆ

แนะนำว่า ลองหาของหลวงพ่อดำ วัดใหม่นภาราม ถ้าจำไม่ผิด ท่านอยู่ แถวๆ ปัตตานี ดูครับ ผมก็ไม่รู้จักท่านซ่ะด้วยครับ

ของหลวงพ่อทรง ท่านล่ะสังขารซ่ะก่อน ไม่อย่างนั้น คงมีให้บูชากัน

14. sacrifar

sacrifar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ กระจ่างเลยครับ

15. ผาแดง

ผาแดง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่พี

ห่างหายไปหลายวันครับ หลวงพ่อดำ วัดใหม่นภาราม ท่านอยู่ที่ ตากใบ นราธิวาสครับ เคยไปกราบท่านที่วัด เห็นไม้ครูท่าน ถ้าจำราคาวัดไม่ผิด บูชา 2,500 บาท ครับ

16. พี เสาวภา

ตกลงจำผิดจังหวัดน่ะครับ...แหะๆ ไม่เคยไปน่ะ ได้แต่ของฝาก

ใครอยากได้ไม้ครูลองติดต่อดูน่ะครับ ของท่านมีสรรพคุณดีครับ เป็นตำหรับ หลวงพ่อครนวัดบางแซะ ปรมาจารย์ใหญ่ด้านพระปิดตา ท่านหนึ่ง สายใต้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2008
  17. pe16009

pe16009 เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยววันนี้ลงรูปผ้ายันต์ให้ดูครับ

18. พี เสาวภา

พญาเต่าเรือน<O:p</O:p
    เครื่องรางรูปพญาเต่าเรือนนี้มีหลายรุ่น มีแบบเต่าศูนย์ และเต่าทำเอง ผมเห็นชาวบ้านที่ไม่ค่อยมีสตางค์น่ะครับแบบเศรฐกิจพอเพียง เอาเต่าแกะเองมาให้หลวงพ่อเสกก็มี ท่านก็ทำให้เขาอย่างดี แล้วลงเสร็จบอกให้เอาไปวางหน้าร้าน ผมไม่ใช่นักเขียนอาชีพเลยไม่ได้คิดจะค้นคว้า ไม่งั้นจะจดเบอร์โทรไว้แล้วโทรไปสัมภาษณ์ว่าได้ผลหรือปล่าวครับพี่ ชาวบ้านที่เอามาให้ลง เป็นนกก็มี เป็นปลัดก็มี น้ำเต้าก็เคยเห็นอยู่แว็บๆ จัดว่าหลากหลาย แล้วแต่ความเชื่อ หรือ แล้วแต่วัสดุ หลวงพ่อท่านก็ลงให้ตามความประสงค์

<O:p</O:p เต่าลองพิมพ์ หน้า.JPG เต่าลองพิมพ์ หลัง.JPG เต่าหน้า.JPG

เต่าหลัง.JPG เหรียญเต่า ๔๘ หน้า.JPG เหรียญเต่า ๔๘ หลัง.JPG

หลวงพ่อทรงจัดว่ามีบารมีเรื่องพญาเต่าเรือนอยู่มาก ท่านคงใช้วิชาคาถาพญาเต่าเรือนขึ้น แต่ผมไม่เคยเห็นท่านลง นาสังสิโม ที่ตรงไหน ไม่เคยทักท่านได้แต่จับตาดู แต่สังเกตุเองว่าถ้าเป็นเครื่องรางรูปเต่า วางที่แล้ววัดไม่นานจะเกลี้ยงหมดตู้ เร็วกว่าของอื่นๆ เป็นต้นว่าเต่าตัวเล็กๆของศูนย์ที่ผมเอารูปมาโชว์ ราคาก็ถูก แค่ ยี่สิบบาทถ้าจำไม่ผิด มาดูอีกที อื้อฮือ หมดไปแล้ว<O:p</O:p
    ส่วนเต่าที่เป็นแก้วแบกเงิน สวยดีผมก็ซื้อร้านคนพิการที่เอามาขายที่บิ้กซีแถวบ้านผม ส่วนเต่าหินซื้อมาหลายทีตอนไปกว้านซื้อเบี้ย แถวอ่างศิลา และ บางแสน เห็นเขาตัวอ้วนๆป้อมๆ น่ารักดี ลูกผมซื้อไปให้หลวงปู่ท่านลงให้บ้างครับ<O:p</O:p
    แล้วนำไปให้หลวงพ่อเสกให้ อย่างเต่าแก้ว หลวงพ่อดูแล้วชอบใจ เต่าพวกนี้ไม่ได้ลงจาร ผมเกรงใจท่านเลยของเสกอย่างเดียว<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2008
  19. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพ ตะกรุดที่มีโค๊ต ท (ตัวใหญ่)แบบนี้ผมมีอยู่ดอกนะครับ

แต่ว่ามีโค๊ต วศด อยู่ด้วย ซึ่ง เช่ามา

สอบถามจากคนเช่า เค้าบอกว่าได้มาจากที่วัด

ผมลองคลี่ออกดู แต่ไม่ได้สังเกตว่าใช่ยันต์แบบนี้หรือเปล่า
    (ความรู้เรื่องเลขยันต์นี่น้อยมากครับ)

เลยลองนำไปจับพลังดู

เพื่อนคนที่จับพลังบอกว่า พลังงานมากมาย เห็นอักขระที่ยืดยาวออกอย่างไม่มีที่สิ้นสุด ก็เลย เป็นลงใจ

ต่อมามีโอกาสให้ เพื่อนๆที่เค้า มีพระหลวงปู่อยุ่เยอะ เค้าบอก มีโค๊ต วศด.

นี่โค๊ตวัดสำหรับเค้าจบแล้วล่ะ เชื่อได้ว่าของวัด

ผมก็เชื่อ ตั้งแต่จับพลังแล้วล่ะครับ

เพราะวัตถุมงคลของหลวงปู่ทรง จะมีกระแสพลังงานที่เย็น

แม้นแต่ ผมเองที่ปฏิบัติ งูๆ ปลาๆ ก็ พอจะรับรู้พลังได้บ้าง

บูชาวัตถุมงคลของหลวงปู่ นี่ประจักษ์ได้เองนะครับ เร็วมาก

อย่างที่เคยเล่าให้ฟัง ผมรุ้จักหลวงปู่ก็จากกระทู้ คุณอาพี

เห็นภาพท่านแล้วก็ศรัทธา เลยหาดูภาพที่มีอยู่ในเนต

แล้วอธิฐานเอา ขอความเมตตาหลวงปู่อยากมีพระหลวงปู่ไว้บูชามาก

เชื่อมั้ยครับ ต่อมาผมได้ตะกรุดมหาจักรฯ มาพร้อมกันเลย 2 ดอก

และหลังจากนั้น พระและวัตถุมงคลของหลวงปู่ผมก็มีโอกาส ได้มา

มีคนให้มาบ้าง เช่าบ้าง ตามแต่ปัจจัยจะอำนวย

ได้มาบางส่วน ผมก็แจกให้ คนที่เคราพนับถือ เอาไปบูชาบ้าง

นี่ก็เป็นอีกประสบการณ์หนึ่งครับ ที่มาเล่าบ้าง

แฮ่ะ ๆ มาอ่านประจำๆ เลยครับ

ขอบพระคุณอาพีมากมายที่ทำให้ผมได้รู้จักหลวงปู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2008
  20. พี เสาวภา

อันนี้ฟังแล้วพอสรุปได้ว่า เป็นตะกรุดของศูนย์น่ะครับ