เออ!...ตามมาทำไม..ถ้าไม่รักยายผีป่า?!!

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 23 มีนาคม 2005.

1. koisung

koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    วันนี้ได้ไปกราบหลวงพ่อป๋อง ขออโหสิกรรมจากท่าน ที่ก้อยกังวลเรื่องติดหนี้สงฆ์ (เพราะชอบให้ท่านปลุกเสกนู่นนี่นั่นโน่นพิเศษให้น่ะค่ะ)

จริงๆหลวงพ่อท่านบอกว่าไม่ผิดหรอก เพราะเราทำด้วยความศรัทธา

แต่ก้อยก็ไหนๆเอาพวงมาลัย และธูปเทียนแพมาแล้วทำไว้ก็สบายใจดีค่ะ ก็เลยนำใส่พานถวายหลวงพ่อแล้วก็ขออโหสิกรรมจากท่าน (ไม่ว่าจากชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี อนาคตกาลก็ดี)

จริงๆวันนี้ได้ไปเพราะมีฤกษ์สะดวกหลายอย่าง คุณยายต้องปิดต้นฉบับก่อนวันที่ 10 เหรอคะ เร็วจัง คือก้อยมีเวปของวัดด้วยอ่ะค่ะ แต่มีบางส่วนที่ยังเข้าไม่ได้ คุณยายจะลองดูก่อนมั๊ยคะว่าเผื่อมีอะไรที่พอจะเอาไปลงพลางๆก่อนได้บ้าง www.khaoboth.com นะคะ

อย่างไรหากพรุ่งนี้ที่บ้านก้อยงานไม่ยุ่ง ก็จะให้พี่ชายขับรถพาก้อยไปหย่อนไว้ที่วัด แล้วจะถามหลวงพ่อให้นะคะ

ปล. ยังงงๆกับเรื่องรูปแบบอ่ะค่ะ แหะๆๆๆๆ

2. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

จ้า...

3. koisung

ก้อยส่งเมล์ที่ก้อยถอดเทปที่หลวงพ่อท่านตอบคำถามมาให้น่ะค่ะ
    รบกวนคุณยายเช็คเมล์ด้วยนะคะ

วันนี้ได้คุยกับหลวงพ่อหลายเรื่องเลย มีคำคมมาอีกแล้ว

ใช้หนี้เก่า ให้เขากู้ ฝังดินไว้ ทิ้งลงเหว

ใช้หนี้เก่า คือดูแลพ่อแม่
    ให้เขากู้ คือให้ลูกหลานบ้าง
    ฝังดินไว้ คือ ทำบุญ
    ทิ้งลงเหว คือ กิน

ยังมีอีก ฯลฯ ก้อยต้องขอบคุณคุณยายนะคะเนี่ย ที่ทำให้ก้อยหาโอกาสไปวัดได้อย่างน้อยก็เดือนละครั้ง หวังว่าปัญญาอันหางอึ่งของก้อย จะยาวขึ้นมาบ้างไม่มากก็น้อย

ฮี่ๆๆ

4. DevilBitch

คืนนี้อย่าลืมนะคะ สี่ทุ่มครึ่ง ช่องสาม อัจฉริยข้ามคืน เชียร์พี่อำนาจ สมาชิกสุดเฮงของเรานะจ๊ะ

น้องใบตองเขายืดตัว ช่วงสี่เดือนเด็กๆ จะเริ่มทานนมน้อยเพื่อยืดตัว จะถ่ายท้อง แต่ไม่เพลีย ลูกยายผีป่ามันอึดทุกคน

เมื่อตอนพาเขาไปโรงพยาบาลเยี่ยมไข้หลานอีกคน ขนาดไม่ได้เข้าไปในเรือนคนป่วย น้องใบตองยังเป็นไข้หวัดลงคอ

พ่อเขาบอกว่า

รู้ว่าลูกอาบน้ำเย็นไม่ได้ ยังจะอาบให้ คือว่าวันนั้นแก๊ซหมด เลยคิดว่า อาบแป๊บเดียวคงไม่เป็ฯไร น้องออมเขายังอาบได้ น้องออมชอบน้ำเย็นไม่ต้องต้มน้ำอุ่นผสมให้เลย สะดือยังไม่หลุด อาบน้ำเย็นนี่ไม่ร้อง และชอบมาก ขนาดที่พอยึดเกาะของอ่างได้นี่ ไม่ยอมขึ้นจากกาละมังเลย แต่ทุกวันนี้สิ ...มันหันมาอนุรักษ์น้ำเหมือนแม่มันทั้งสองคนเลย อ้อ...น้องเอริทอีกคน โทไปบอกที่ครูพี่เลี้ยงว่า บังคับเขาแปรงฟันหน่อยนะคะ

เอ้า...จะมีป๋าดัน ส่งยายผีป่าเข้าแข่งเกมส์ค่ะ เกมส์กล่องดำ

โถ...ถ้าเขาเลือกยายผีป่ากับผู้ช่วยเก๋ไปแข่งนะคะ

ชาวบ้านคงหัวเราะฟันปลอมหลุดแน่ กับความเปิ่นของยายผีป่า ตกเวทีตั้งแต่ยังไม่แข่งแน่

พี่เขาบอกว่า เขาเลือกยายแน่เพราะว่า

ยายกับผัวหน่ะ แปลก!

5. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    กรี๊ดดๆๆ พี่อำนาจ เท่ห์ ค่ะยาย ว้าวๆๆ

6. koisung

เจ้าหลานคนเล็กก้อยอาบน้ำเย็นไม่ได้เลยค่ะ ร้องลั่นบ้านลั่นช่องเลย - -" ต้องอาบน้ำอุ่นเท่านั้น

คุณยายไปแข่งจิ แล้วเลือกคำถามหนึ่งล้านบาท อิอิอิ ได้รางวัลชัวร์!

7. อำนาจ

อำนาจ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2004
    ยายหรือน้อง ๆ ที่น่ารัก ไปต้องกระทู้เป็นแม่ยกในพันทิพให้หน่อยสิ เผื่อผมจะดังกับเขาบ้าง เอาหัวข้อ Mr. Body Shape กับอัจฉริยะข้ามคืนนะครับ อนุญาติให้เอารูปไปลงได้ครับ ฮิฮิ

8. gidigi

gidigi เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2005
    หลานหนูไม่ต้องอาบน้ำก็ร้องไห้ทู้กวันอยู่แล้วค่ะยาย ร้องทีดังไปสามบ้านแปดบ้าน เวลาโทรไปคุยกับแม่เค้านี่ไม่เคยมีครั้งไหนที่ไม่ได้ยินเสียงหลานร้องไห้ สี่เดือนแล้วยังไม่มีวี่แววว่าจะหยุดร้องไห้ ทั้งๆ ที่เหมือนเค้าจะรู้ความ พัฒนาการก็ออกจะเร็วกว่าเด็กปกติทั่วไป แต่ไหงทรมานแม่ซะขนาดนี้ก็ม่ายรุ...

ยายขา ของที่ส่งไปยังไม่ถึงอีกเหรอคะ นานเกินไปผิดปกติแล้วนะเนี่ย สงสัยต้องโทรไปเช็คกับไปรษณีย์ซะแล้ว ไม่ได้อยู่ไทยติดต่ออะไรไม่สะดวกเล้ยยย...(แอบบ่น)

9. DevilBitch

มัวแต่ติดดูลูก และทำนิตยสาร วันนั้นคิดว่าคุณอ้อยเขาแจ้งให้น้องทราบแล้วว่ายายได้รับของจากหนูแล้วนะคะ

เด็กๆ ดีใจมาก แจกของป. ๓ ๒ ๑ ค่ะ อนุบาลก็เปิดแผ่นของน้องอีกคนให้ชม

วันนี้น๊อคค่ะ

อนุโมทนาทุกท่านเจ้าค่ะ

ขนาดน้องใบตองเขาป่วย แต่ไม่งอแง เขาจะชอบเป่าปากให้ดูเรียกร้องจุดสนใจ

ตอนนี้ติดนอนคว้ำ ดูดนิ้วหลับ

พอพลิกจะป้อนนมก็ อี้ๆ

10. DevilBitch

เมื่อคืนทั้งบ้านรวมสองสาวนั่นไม่มีใครน้อน รอดูลุงอำนาจ

โห...ตอนแนะนำตัวผู้เข้าแข่งขันเนาะ

หลานๆ หัวเราะมาดลุงอำนาจ

ว๊าย...ลุงอำนาจเปลี๋ยนไป๋

พอพี่อำนาจเรียกน้องผู้หญิงร่วมทีมว่า

เข้ามาสิจ๊ะ...(คะหรือจ๊ะ นี่นล่ะ จำไม่ได้)

หวานจนผู้ช่วยเก๋หัวเราะเอิ๊กๆ

11. DevilBitch

มีใครสัมผัสได้ถึงแรงสั่นสะเทือนหรืออะไรที่มันเกิดจากแผ่นดินไหมที่อินโดไหม

ที่บ้านยายผีป่าไม่รู้สึก ทั้งๆ ที่น่าจะเกิดผล เพราะเป็นรอยเลื่อนเชื่อมแนวกัน ตอนสึนามึนั้นน้ำยังขุ่นอยู่เลยจ๊ะ

12. weerawitl

weerawitl เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2006
    ลพบุรี สถานการณ์ปกติ ครับ

13. ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    มังกร3เล็บกระโดดขึ้นดวงอาทิตย์

14. rija

rija เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีค่ะ คุณยาย สบายดีนะคะทุกคน มีเรื่องถามนิดหนึ่งค่ะ ไข่ไก่ที่เค้าไม่ได้ผสม หรือไข่ลมนะคะ แม่ไก่ออกไข่แล้วเค้ารักไข่ของเค้ามั้ยค่ะ แล้วถ้าเราเอาไข่ไปกินหรือไปขายนิ จะปาปมั้ยค่ะ จะเป็นการพรากแม่ฆ่าลูกเค้ารึเปล่าค่ะ สงสัย

15. DevilBitch

ตอบน้องรุ่ง

ธรรมชาติแม่ไก่ไข่นี่จะออกไข่วันล่ะไม่ต่ำกว่า ๑ ฟองค่ะ แม้จะไม่มีการผสมน้ำเชื้อ ไก้เขาจะหวงไข่หรอไม่ไม่ทราบเพราะไม่เคยถามไก่ แต่น้องไก่ข้างบ้านหวงผัวน่าดู ขนาดผัวเข้าส้วมยังตามติดแจ

เอาเข้าเรื่องดีกว่า

ไข่ลมไม่มีเช้อ เท่ากับไม่มีการฟักออกมาเป็นตัว ไม่มีชีวิตปฏิสนธิในนั้น เราไม่เอามากิน เดี๋ยวมันก็ฝ่อ ก็เน่าสักวัน อะไรที่เอามาทำประโยชน์ได้ เอามาเถอะค่ะ

เรากลัวไก่มันหวง เราก้บอกแม่ไก่จ๋าขอนะ ฉันเอามาทำอาหาร ถ้าได้นำไปทำบุญแม่ไก่อนุโมทนาด้วยนะ ถ้าฉันกินไข่ของแม่ไก่แล้วแข็งแรง มีกำลังทำงาน ได้เงินมาฉันแบ่งทำบุญทำทาน แม่ไก่อนุโมทนาด้วยนะ ฯลฯ

เราเป็นคนต้องมีอาชีพ ตราบใดที่การเลี้ยงไก่เอาไข่ไปขายเป็นอาชีพที่ไม่ผิดกฏหมาย เราทำไปเถอะ อย่าคิดมาก

ตอบได้ไม่ละเอียดนัก ปวดท้อง ไม่สบายจากอากาศเปลี่ยนบ่อยๆ เป็นหวัดลงคอทั้งครอบครัว

รักษาสุขภาพกันหน่อยนะคะ

16. dearestguardian

dearestguardian เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องอยากถามค่ะ

มีใครทราบบ้างว่าวัดไหนแถวประมาณไม่ไกลจาก กทม มาก ต้องการพระไตรปิฏก พร้อมตู้บ้างค่ะ

อยากได้เบอร์โทรติดต่อวัดด้วยค่ะ ที่อยู่ด้วยนะค่ะ อยากได้ก่อนเดือนธันวาค่ะ

17. ทหารม้า

ทหารม้า Active Member

19 มิถุนายน 2007
    แสนหารอยู่ไหน

18. DevilBitch

น้องน้ำหวานจะบริจาคตู้พระไตรหรือจ๊ะ ถวายวัดหลวงตาของยายที่สุรินทร์ได้ไหม เพราะถามที่วัดแล้ว มีแต่เก่ามากๆ พระที่นั่นขยันเอามาอ่านค่ะ ยุ่ยมาก จำได้ว้ายายเห็นตู้พระไตรนี้ตั้งแต่วิ่งเล่นที่วัดตอนเด็กๆ ค่ะ ยายจะขนเอาไปถวายที่สุรินทร์ให้เองค่ะ

อ้าว...คุณ ทหารม้า มาถามหา ท่านแสนหาญ อะไรที่นี่คะ

ฮั่นแน่...สงสัยอยากรู้จักแสนหาญมากขี้น ท่านพี่แสนหาญท่านคงปั่นต้นฉบับอยู่จ๊ะ

19. บ้านไม้..[

บ้านไม้..[ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    แอบตามคุณยายผีป่ามาห่างงงง..ห่างงงง ไม่เคยเข้ามาคุย แอบดูอยู่ค่ะ จนวันนี้อ่านกระทู้พญานาคที่คุณยายตอบ สุดยอด...ยกนิ้วให้ วันหน้าจะขออนุญาตถามเรื่องการปฏิบัติ สำหรับวันนี้ เราเคยคุ้นเคยกันมาก่อนไหมคะ เหมือนเคยรู้จักแฮะ...คุ้นๆบอกไม่ถูก ไม่ว่ากันนะคะ สวัสดีค่ะ

20. DevilBitch

ยินดีต้อนรับนะคะ ถ้าสนใจรู้เรื่องพญานาคล่ะก้อ...

ท่านพี่ของยายผีป่าที่ผูกพันกันมาหลายชาติภพแล้ว จะเขียนเล่าแทรกไว้ในเรื่องยาวค่ะ ต้องอ่านไปเรื่อยๆค่ะ

ไม่มีใครไม่เคยเป็นญาติกัน ไม่มีใครไม่เคยพบกัน นี่คือพุทธดำรัส

ยินดีค่ะ แต่ตอนนี้ มันไม่ค่อยว่าจริงๆ ค่ะ ไหนจะงานนิตยสาร ไหนจะเลี้ยงลูก ไหนจะเร่องอื่นๆ อีก แถมตอนนี้ มีผีสองพันกว่าปี มาทักทายสงสัยจะบอกว่า

ตัวมาเกิดเปนคนกันหลายคราแล้ว แต่เรายังทรมานอยู่เพราะพวกตัว

อยากทราบว่า ผีสองพันกว่าปีเป็นใคร เกี่ยวอะไรกับพวกพ้องยายผีป่าที่ได้มาเกิดแล้ว

ตามอ่านที่นิตยสารพลังจิต.คอม นะคะ

ขอบอกว่า ไม่ได้โม้...แต่เหมือนโม้ อิอิ