เอาตัวเลขมาคุยกัน...กับพวกเรา สีลพุทธญาณนิมิต

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Amatayan, 9 กุมภาพันธ์ 2013.

1. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    อย่าลืมนะค่ะ คืนนี้มาร่วมสวดมนต์ข้ามปีใหม่ไทย รับสิ่งใหม่ๆด้วยพลังแห่งศีล สมาธิ ปัญญากันดีกว่าค่ะ สวดมนต์เสร็จแล้ว ค่อยเข้ามาอนุโมทนาบุญกันในกระทู้นะค่ะ แล้วเจอกันหลังเที่ยงค่ะ เที่่ยงคืน

2. ต้นพุทธ

สำหรับช่วงเวลาของการสวดมนต์ข้ามปีนั้น
    ท่านมหาเทพโดราเอมอนซัง (namitta)ให้ขอมูลเพิ่มเติมมาว่า หากใครไม่สะดวกสวดมนต์ช่วงเที่ยงคืนก็ สวดช่วงเช้ารับดวงอาทิตย์ขึ้นก็ได้นะค่ะ
    ถ้าจำไม่ผิด ช่วงเที่ยงคืนก็น่าจเป็นการนับการเริ่มต้นเข้าสู่วันใหม่ในทางสุริยคติ
    ส่วน การนับการเริ่มต้นวันใหม่ ช่วงเช้าเวลาที่ดวงอาทิตย์ขึ้นเป็นการนับทางจันทรคติค่ะ ผิดถูกยังไงเดี่ยวจะหาข้อมูลมาเพิ่มเติมให้นะเจ้าค่ะ เพราะฉะนั้น ก็มีเวลาให้เลือกปฏิบัติกัน 2 ช่วง หรือจะเลือกเอาช่วงที่สะดวกก็ไม่ว่ากันค่ะ ขอแค่ให้ลงมือทำ ก็ไม่ใช่เพื่อใคร ก่อนอื่นอานิสงค์ที่ได้ก็ตัวเราเองค่ะ

3. namitta

namitta เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    . ใช่ครับ

และวันตรุษไทย คือขึ้น 1 ค่ำเดือน 5
    เป็นวันตรุษหรือวันปีใหม่ของไทยที่ใช้การขึ้นปีใหม่ตามจุลศักราชที่เริ่มปีใหม่เมื่อวันขึ้น1 ค่ำ เดือน 5 และจุลศักราชนี้นับตามจันทรคติ และ เริ่มใช้ปีนักษัตรทั้ง12
    ถ้าจะเริ่มสวดก็ช่วงเช้าๆ พระอาทิตย์ขึ้นนั่นแหละครับ

4. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

5. ตอง111

ตอง111 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2011

แม่หมอตาทิพย์จ๋า ออกมาโมทนาสาธุ เร็ว. บทชินบัญชร. ยอกพระกัณฑ์ไตรปิฏก พาหุง เมตตาใหญ่. เรียบร้อยแล้วจร้า.

6. ต้นพุทธ

ตามมาติดๆ ประชิดแบบห่างๆ ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก พาหุงมหากา ชินบัญชร ธรรมจักรฯชุมนุมเทวดา แผ่เมตตา และวิปัสนากรรมฐาน ภาวนาพุทธคุณ 108 จบค่ะ มาอนุโมทนาบุญร่วมกันนะค่ะ อ้าวพี่ตอง111รับไปด้วยนะคร้าาา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2013
  7. ฝนดาวตก

ฝนดาวตก เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนาด้วยค่ะ

8. ต้นพุทธ

แจกบุญก็แล้วอิ่มบุญก็อีก อิ่มท้องก็เลอ ..เอ้ยไม่ใช่ (สวดมนต์เสร็จ ตามด้วยก๋วยเตี๋ยวมื้อเที่ยงจ๊ะ เที่ยงคืน) ก็ได้เวลานอนแล้วละมั้ง นอนหละน้าาาาาาาา

ลาทีปีมะโรง

ปล.ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าลาใีคร เพราะเท่าที่แน่ใจ ใครต่อใครเขานอนกันหมดแย้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2013
  9. ตอง111

ตอง111 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2011

โมทนาสาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

10. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

ต้นพุทธ ขอโมทนาสาธุบุญด้วยคนนะค่ะ สาธุๆๆ

ไม่ทราบว่า จขกท.ยังรับดูตัวเลขอยู่หรือเปล่าค่ะ ถ้ายังดูรบกวนจัดหนักให้สักชุดนะค่ะ
    สาธุๆๆค่ะ

486
    526

ขอบพระคุณค่ะ

11. Palita N

Palita N เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2009
    กำลังเรียนรู้การนำภาพมาลงค่ะ

12. Amatayan

กรุงเทพฝนตกแล้ว....

13. Amatayan

486 เป็นเลขที่มีผลทางด้านการเจรจา คำพูด อาจพูดตรงไปตรงมา ขวานผ่าซาก หรือมะนาวไม่มีน้ำ มีความคิดความอ่านรวดเร็ว ทำอะไรเร็ว รักสวยรักงาม มีศิลปะ มีความละเอียดละออ แต่เจ้าอารมณ์ คิดเร็วทำเร็ว ฉลาดไหวพริบดี ส่วนมากจะเป็นไปในด้่านดี ด้านเสียคือเจ้าอารมณ์

526 เป็นเลขที่ให้ผลของความเป็นครูอาจารย์ ชอบสอน ชอบในทางที่ยุติธรรม แต่ดื่้ออยู่เหมือนกัน เป็นคนใจอ่อน มีเมตตา ชอบช่วยเหลือผู้อื่น รักสวยรักงาม เป็นคนที่มีอัธยาศัยดี ถ้าพูดดีๆเพราะๆ จะมีลาภครับ

ไปแล้ว ฟ้าแลบแป๊บๆๆ เสียวเว้ย....

14. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

ว้าไปซะแระ เห็นแต่หลังไวๆตามไม่ทัน อิอิ ขอบคุณค่ะ สาธุๆๆ

15. Amatayan

4เป็นเรื่องของการพูด การเจรจา มักมีผลทางด้านของการพูดเก่ง เป็นนักวางแผนที่ดีคนนึง เป็นคนฉลาด มีหัวทางด้านการค้า ในด้านที่เสียคือโลเล ขี้ลืมครับ
    8 เป็นตัวที่ทำให้เป็นคนมีไหวพริบ เล่ห์เหลี่ยมชั้นเชิง มีไหวพริบ และก็ยังมีความยุติธรรม แต่ถ้าในด้านเสียก็นักเลง ใจใหญ่และก็หลง เชื่อง่าย ถูกหลอกง่าย และชอบเที่ยวเตร่
    6ให้ผลด้านของความรักและการเงิน ความเป็นคนรักสวยรักงาม รักความสะอาด ปราณีต ชอบดูหนัง ฟังเพลง มีรสนิยม

5เป็นคนที่มีความรู้ มีความสุขุม มีเหตุมีผล มีกฎเกณฑ์กติกามาก ถ้ามีความผิดก็ไม่ค่อยจะยอมรับหรือกว่าจะรับได้ก็ขอนิดนึงก่อน...
    2เป็นคนใจดีมีเตตา ชอบช่วยเหลือผู้อื่น ชอบบริการชาวบ้าน มีจิตใจดี ขี้สงสาร อาจจะเป็นคนที่น้ำตาไหลง่ายดูหนังซึ้งๆก็อาจน้ำตาซึมครับ
    6 เหมือนข้างบนก็แล้วกัน...อิอิ

แหมก็ฟ้ามันแลบแรงอะ ผมตาขาวมากกว่าตาดำอะ....เอ้าเพิ่มเติมให้แล้วนะครับ

16. ต้นพุทธ

Amatayan ซะอย่าง มาไว ไปไว เร็วทันใจเหมือนหุ้นร่วงหน้ากระดานตอนทำท่าจะเทททททททขาย

17. Palita N

Palita N เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2009
    ขอบคุณ คุณAmatayan ค่ะ

18. นิรวาณ

นิรวาณ Active Member

13 สิงหาคม 2010
    รบกวนด้วยค่ะ
    ๕๐๑และ ๘๔๐ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

19. ตรัยคุณ

ตรัยคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2011
    ยังรับดูอยู่ไหมครับบ ขอรบกวนดูให้ทีครับ

ของผม 695 ครับบ

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

20. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    โพสนี้ไม่ updated แล้วค่ะไปที่โพสสุดท้ายเลยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2013