แจกเหรียญทำน้ำมนต์เพื่อบรรเทาภัยพิบัติ ทั่วประเทศไทย

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 2 สิงหาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Sawiiika

Sawiiika เป็นที่รู้จักกันดี

kananun<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2023993", true); </SCRIPT>
    หัวหน้ากลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

เมื่อได้รับเหรียญทำน้ำมนต์แล้ว *ก็ให้รวบรวมญาติธรรมในพื้นที่ที่เข้าใจในวัตถุประสงค์
    และ มีจิตศรัทธาที่จะทำ เพื่อชาติ เพื่อส่วนรวม * นัดหมายมาปฏิบัติธรรม ทำสมาธิตามแนวทาง
    ที่หมู่คณะได้ปฏิบัติมา รักษาศีล และ ร่วมจิตกันอธิฐาน จิตร่วมกันดังนี้ ( หากมีพระสุปฏิปันโนที่ท่าน
    เคารพนับถือ ก็ขอให้ท่าน เมตตา นำหมู่คณะในการอธิฐานจิต ) ท่านที่ได้มโนมยิทธิก็ขอให้
    ทรงอารมณ์ใจบนพระนิพพาน ขอบารมีจากพระพุทธองค์ บนพระนิพพานโดยตรงครับ

<O:p</O:p
    ( ท่านที่เป็นสาย หลวงปู่ดู่ ก็อาราธนาบารมีท่าน และ
    อธิฐานสวดบทสวดพระจักรพรรดิร่วมหลังจากอิติปิโสฯ ด้วย)

ว่านะโม ( สามจบ ) อิติปิโส .........*<O:p</O:p

" ข้าพเจ้าทั้งหลายขอตั้งจิตอธิฐานด้วย ดวงจิตอันบริสุทธิ์* ขอกราบอาราธนาบารมีคุณ
    พระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระอริยสงฆ์เจ้า มากมายยิ่งกว่าเม็ดทรายในท้องมหาสมุทร
    บารมีสามสิบทัศน์แห่ง พระโพธิสัตว์ และ พระมหาโพธิสัตว์ทุก ๆ พระองค์บารมีแห่งเทพ
    พรหมเทวาสัมมาทิฐิ คุณบิดามารดา ครูอุปัชฌาย์อาจารย์ ท่านผู้มีพระคุณ พระบรมเดชา
    นุภาพแห่งองค์พระมหาบูรพกษัตริยาธิราชเจ้า * ผู้ทรงพระคุณอันประเสริฐ ทุก ๆ พระองค์
    พระสยามเทวาธิราช ผู้รักษาชาติไทย แม่พระธรณี แม่พระคงคา แม่พระโภสพ
    พ่อพระเพลิง พ่อพระพาย ตลอดจนหมู่นาค ทั้งหลาย ขอจงได้

รวมบารมีมาสถิตรักษาน้ำในเขตนี้ * ให้แหล่งนี้ให้เปี่ยมไปด้วยอำนาจ
    บารมีแห่ง*พุทธานุภาพ *ธรรมมานุภาพ *สังฆานุภาพ * เป็นน้ำพระพุทธมนต์
    อันศักดิ์สิทธิ์ชำระล้าง ปัดเป่า บรรเทาภัยพิบัติ ทั้งปวงให้สิ้นไปจากเขตคามแห่งนี้<O:p</O:p

ขอให้อำนาจแห่งพุทธคุณขอให้ สิ่งอัปมงคล *คุณไสยอวิชชา คุณผีคุณคน ทั้งปวงสลายตัวสิ้นจาก
    ผู้ได้รับสัมผัสน้ำพุทธมนต์นี้ ขอให้โรคภัยไข้เจ็บ โรคระบาด โรคเวร โรคกรรมโรคอันเกิดจาก เจ้ากรรม
    นายเวรทั้งปวงขอจงสิ้นไปจากผู้ได้สัมผัสน้ำพุทธมนต์นี้ขอให้รังสีจากอาวุธศาตราวุธทั้งปวงจงสลาย
    ตัวจนหมดสิ้นด้วยอำนาจพุทธคุณนี้ขอให้ไทยธำรงคงความเป็นชาติเอาไว้ตราบนานเท่านาน
    ขอให้พระพุทธศาสนาเจริญรุ่งเรืองดั่งสมัยพุทธกาลดำรงคงมั่นตราบเท่า ห้าพันปี

ขอพระมหากษัตริย์ผู้ทรงเป็นธรรมมิกราชเจ้าสืบสายรักษาแผ่นดินไทยอาณาประชาราษฎร์
    ตลอดไปไม่มีที่สิ้นสุด ขอให้ปวงชนชาวไทยทั้งปวงร่มเย็นเป็นสุขมีศีลมีธรรมใต้ร่ม พระบารมี
    ขอให้ผืนแผ่นดินไทยในเขตคามที่ข้าพเจ้าทั้งปวงมีจิตสามัคคีร่วมจิตกันด้วยแรงกตัญญูต่อ
    แผ่นดินเกิดนี้จงอุดมสมบูรณ์ร่มเย็นเป็นสุข ผู้คนทั้งหลายมีศีลธรรมประจำใจฝนฟ้าตกต้อง
    ตามฤดูกาล ธัญญาหาร พฤกษาหาร มังสาหารอุดมสมบูรณ์

มีแต่สิ่งดีงามในเขตคาม เจริญจิตเจริญธรรม เป็นอาณาจักรแห่งสัมมาทิฐิด้วยเทอญ *

[​IMG] [​IMG] [​IMG] <O:p</O:p

เมื่อร่วมกันตั้งจิตอธิฐานแล้วก็ร่วมกันนำเหรียญทำน้ำมนต์นี้ บรรจุลงในบ่อน้ำพุทธมนต์ *
    ในเขตวัด หรือ สถานปฏิบัติธรรม * แห่งนั้น เพื่อให้เป็นเขตที่ปลอดภัยจากภัยพิบัติทั้งปวง<O:p</O:p

สำหรับแหล่งน้ำของจังหวัดก็ขอให้ล่องเรือไปกลางลำน้ำอธิฐานจิตขอให้ พญานาค *ผู้รักษา
    แหล่งน้ำแห่งนั้นได้โมทนาและรักษาเหรียญทำน้ำมนต์นี้ก่อนหย่อนลงในน้ำ และ ขอให้อธิฐาน
    ขอให้น้ำอันระเหย และ ก่อตัวเป็นฝน ก็ขอจงให้ปรากฏเป็นฝอยน้ำพุทธมนต์ประพรมให้อาณา
    เขตคาม และ บุคคลทั้งหลายได้อยู่ร่มเย็นเป็นสุข<O:p</O:p

ความศักดิ์สิทธิ์จะยิ่งปรากฏเมื่อพวกเราร่วมจิตกันวางกำลังใจปรารถนาดีต่อส่วนรวมกัน
    อย่างแท้จริง ความศรัทธามั่นคง ในพุทธบารมี อย่างไม่ลังเลสงสัยสามัคคีธรรมที่ร่วมใจกันทำ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

อภิจิต * ให้อำนาจแห่งสมาธิจิตรวมตัวกัน *
    หากคณะใด กลุ่มใดตั้งใจ ทำเพื่อสงเคราะห์ส่วนรวมอย่างแท้จริง จะขอเป็นจำนวนมาก
    สักหน่อยก็ยินดีครับ และ หากได้ไปทำพิธีไว้ยังสถานที่ใดแล้ว กรุณาแจ้งให้ทราบด้วย
    เผื่อจะได้ไม่ซ้ำกันครับ และ ได้ได้หาโอกาสไปทำพิธีในส่วนที่ขาดครับ

* กระทู้ขอรับเหรียญทำน้ำมนต์
    http://palungjit.org/showthread.php?t=142323

* กระทู้ ประจำกลุ่มแต่ละภาค & จังหวัด
    http://palungjit.org/showthread.php?t=157813 *กลุ่มอีสาน
    http://palungjit.org/showthread.php?t=152148 * กลุ่มชลบุรี
    http://palungjit.org/showthread.php?t=65746 * กลุ่มอุดรธานี
    http://palungjit.org/showthread.php?t=167637 * กลุ่มภาคใต้
    http://palungjit.org/showthread.php?t=67366 * กลุ่มเชียงใหม่
    http://palungjit.org/showthread.php?t=160346 * กลุ่มขอนแก่น
    http://palungjit.org/showthread.php?t=66315 * กลุ่มสายน้ำชี
    http://palungjit.org/showthread.php?t=160677 * กลุ่มอุบลราชธานี

การที่เรารับอาสาสมัครก็เพื่อเป็นศูนย์ของแต่ละจังหวัดในการกระจายวัตถุมงคลให้ครอบคลุมในเขต
    จังหวัดของท่านครับโดยภาพรวมนั้นเราปรารถนาให้พลังบารมีแห่ง พุทธานุภาพ ช่วยคุ้มครองประชาชน
    ชาวไทยที่ตั้งตนไว้ดีงาม มีศีลธรรม ได้รอดพ้นจากภัยพิบัติ และ อยู่เย็นเป็นสุขเจริญรุ่งเรืองทั้ง ทางโลก
    ทางธรรมกันพิทักษ์ชาติ พระศาสนา และ สถาบันพระมหากษัตริย์ ครับ

สำหรับพระบรมสารีริกธาตุก็ดี วัตถุมงคลก็ดี สื่อธรรมมะก็ดี ไม่ว่าจะเป็นหนังสือธรรมมะหรือดีวีดี คำสอน

เราส่วนกลางช่วยกันจัดส่งให้โดยไม่คิดมูลค่าแต่อย่างไรครับ ทุกสิ่งที่พวกเราสามัคคี และ เสียสละกัน
    ก็เพื่อส่วนรวม เพื่อให้เป็นแบบอย่างว่าในสังคมไทยเองก็ไม่เคยเหือดแห้งน้ำใจและ ความเสียสละต่อกัน
    อันเป็นบาทฐานของของเมตตาธรรม พรหมวิหาร 4 ซึ่งหากชาวไทยชาวโลกทรงความดี มีเมตตา ต่อกัน
    โลกก็ย่อมลดความเร่าร้อน เป็นธรรมดา ดังนั้นความเสียสละของทุกๆคนก็เป็นการ

** สร้างพระในใจคน * และ สร้างคนให้เป็นพระ * เมื่อเราทั้งหลาย ได้เข้าถึงสภาวะ
    ที่ค้นพบ ความสุขจากการให้ การเสียสละ เราก็จะค้นพบ จิตประภัสสร อันอยู่ภายในจิตใจของเราเอง
    ทุกคนอยู่แล้ว ดังนั้นทุกๆท่านก็คือตัวแทนของจังหวัดท่านในการจุดเทียนแห่งความดี

จากจิต สู่จิต สู่หัวใจ ทุก ๆ ดวงครับ
    ค้นพบ *คุณค่า และ *ศักยภาพ ของเรากันครับ

2. Sawiiika

Sawiiika เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post2081053 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] เมื่อวานนี้, 02:09 AM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#87 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ณัฏฐกรณ์.....<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2081053", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    แวะมาให้กำลังใจครับ สู้ต่อไปเพื่อพระศาสนา โมทนาด้วยนะครับ<O:p</O:p
    <O:p
    ช่วยแจ้งข่าวด้วยนะครับ Rx33_nuth@hotmail.com โทรศัพท์ผม รับอีเมล์ได้ครับ

หากเกิดเภทภัยใดในประเทศไทยที่ต้องการให้แจ้งข่าวต่อ หรือ ต้องการให้ช่วยแจ้งข่าวใด ๆ ก็กรุณาช่วยแจ้ง
    ด้วยนะครับ รายชื่อ เพื่อนที่รู้จักกัน ในมือถือ ของผมเกือบ 200 ชื่อ มากกว่า 40 จังหวัดในทุกภาค จะได้รับ

sms แจ้งข่าวจากผมแน่นอน และ จะบอกให้เขาส่งข่าวต่อด้วยครับ ทั้งนี้ก็ได้ ขอรับเหรียญทำน้ำมนต์
    ในหน้าที่ใช้ลงชื่อแล้วนะครับ คิดว่า สามารถแจกได้มากว่า 100 เหรียญ สำหรับคนที่ศรัทธา และ
    พอจะพูดกันเข้าใจ ไม่แจกพร่ำเพรื่อ ให้เขาได้เอาไปช่วยเหลือครอบครัวขอ เขาหรือในหมู่บ้านของ
    เขา คงกระจายได้หลายที่หลายจังหวัดทีเดียว แต่อย่างไรจำนวนก็แล้วแต่จะกรุณาส่งให้นะครับ

<O:p</O:pเดี๋ยวจะช่วยส่งลิงค์กระทู้นี้ และ ลิงค์ที่เกี่ยวกับการรับมือภัยพิบัติของเวปพลังจิตไปทางอีเมล์
    ให้กับรายชื่อทั้งหมดที่ผมมีอยู่ จะให้เขาช่วยฟอร์เวิร์ดส่งต่อไปอีก จะช่วยเหลือผู้อื่นเป็นสำคัญครับ<O:p</O:p

มีอะไรให้ช่วยเหลือก็บอกนะครับ อยู่ อ คำตากล้า สกลนครครับ<O:p</O:p

ขอนุโมทนากับผู้ร่วมสร้างบารมี ร่วมปณิธาน ร่วมอุดมการณ์เดียวกัน
    กับทุกท่าน ในเมตตาจิตที่จะช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์

ขออนุโมทนาครับ สาธุ...สาธุ...สาธุ.. .......<O:p</O:p

3. Dragon_king

Dragon_king เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับ

ผมอยากแนะนำเหรียญทำน้ำมนต์ อีก หนึ่งชุด คือ ชุดของหลวงปู่ศรี มหาวีโร ท่านแจกในวันที่ 3 พฤษภาคม 52 องค์นี้ ก็สุด ยอด ครับ

ขอสาธุกาล กับผู้ที่มีจิตใจดี กุศลจิตดีทุกท่าน ที่ช่วยกัน ทำเพื่อประเทศ ทำเพื่อโลก ทำเพื่อสัพสัตว์ทุกชีวิต สาธุ สาธุ สาธุ

ขอทุกท่านร่วมสวดมนต์ เพื่อป้องกันภัยพิบัติ และแผ่เมตตา เยอะ ครับ

4. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    อ่า ของดีอยู่ใกล้ตัว ครับ ลองแอบๆถามคุณแม่กับคุณยาย ดูครับ ว่าทันได้เห็นพระอภิญญาที่ท่าน เหาะ ลงมาด้วยกายเนื้อไหมครับ

5. city

city เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ผมเข้ากลุ่มไม่ถูกครับ บ้านอยู่รังสิต คลองสี่
    ทำงานแถวสามย่าน
    บ้านแฟนอยู่ชุมพร
    บ้านตัวเองอยู่อุดร
    แต่นครนายกก็ใกล้เหมือนกัน
    แต่ที่ไปบ่อยจริงๆก็ชุมพรและนครนายก

ขอรับผิดชอบนครนายกเป็นหลักก็แล้วกันครับ
    ถ้าได้มีโอกาสผ่านไปที่ไหนที่ยังไม่มีใครวางจะไปวางให้นะครับ
    เบื้องต้นขอซัก 10 เหรียญก่อนก็แล้วกันนะครับ ถ้าวางที่ไหนแล้วจะ
    เข้ามา post บอกนะครับ รบกวนทีมงานติดต่อมาได้เลยนะครับ
    ผมพิมพ์ไปซักพักแล้ว ไม่รู้มือไปโดนอะไรข้อความหายเกือบหมด
    ต้องพิมพ์ใหม่ โทรมาหรือ miss call มาได้เลยนะครับ ผมทำงาน
    บริษัทมือถือเดี๋ยวติดต่อกลับครับ
    ธานี

6. kananun

ที่วัดเสนานฤมิตร ปู่ปิยะและพระอภิญญาในป่าท่าน เตรียมไว้สำหรับช่วยคนเรื่องภัยพิบัติครับ หากอยู่ใกล้จุดนั้น นำคนไปหลบภัยที่วัดนั้นได้เลยครับ

แต่จะให้ดีหาโอกาสไปกราบท่านก่อนครับ

7. Sangsawai

Sangsawai สมาชิก

20 กุมภาพันธ์ 2009
    ถ้าเป็นไปได้ก็ขอรับไว้ช่วยคนครับ
    9/4 หมู่ 4 แขวงศาลาธรรมสพน์ เขตทวีวัฒนา กทม 10170

ขอบคุณครับ

8. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

.........

ผมก็เคยสอบถามคุณแม่...คุณยายอยู่บ่อยๆเหมือนกันครับ........เพราะผมเปนพวกชอบอยากรู้อยากเห็น.....คุณแม่เคยเห็นตอนเด็กๆ ก็เล่าว่าบางทีท่านก็จะขี่ม้ามาเหาะลงมา......บางทีก็เหาะลงเฉยๆ....มาแล้วจะมีกลิ่นหอม....กลิ่นจะมาก่อน....แม่ก็เลยลองของ...กวาดทรายตรงหน้าให้เรียบตรงที่ท่านจะเดินผ่าน....ปรากฏว่าไม่เห็นแม้แต่รอยเท้าเลย......
    ส่วนคุณยายที่ไปบ่อยๆก็เล่าว่าสมัยก่อน...วันพระ.....ในหมู่บ้านจะมีกลิ่นหอมทั่วหมู่บ้านเลยทีเดียว.....แล้วบางวันก็จะมีเสียงม้าร้องมาด้วย...แสดงว่าปู่ฤๅษีเสด็จ...คุณยายว่อย่างนั้นครับ.......
    คุณยายเล่าว่าแต่งกายคล้ายๆพระ...เปนอย่างไรก็ไม่ทราบเห็นว่ามีหนวดมีเครา........บางทีก็มาหลายองค์บางทีก็องค์เดียว....อีกอย่างคือเห็นคุณยายทราบวมจากวัดเสนานฤมิตรว่า ปู่ฤๅษีองค์ใหญ่มีอายุหลายพันปี.........

สำหรับตัวผม....ก็บอกตามตรง...เห็นว่าท่านเป็นฤๅษีเปนนักบวชนอกศาสนา....เลยไม่ได้เคารพนับถือท่านมากนัก....แต่ก็ไม่ได้รังเกียจก็นับถือท่านที่ท่านมีคุณธรรมสูงกว่า...เพียรเพื่อพ้นทุกข์.......คือนับถือทุกท่านที่มีคุณธรรมสูงกว่าครับ....แต่ไม่ได้เอาเปนที่พึ่ง...ไม่ยกเสมอกับพระรัตนตรัย...........ครับ.................

..

ถ้าคุณคณานันท์ทราบอะไรเพิ่มเติมก็แจ้งให้ผมทราบด้วยนะครับ...หรือผมเข้าใจอะไรผิดก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ...เพื่อจะได้ประดับความรู้แก้ความโง่เขลาของผม....ขอบขอบพระคุณล่วงหน้าครับ......

ขอความสุขสวัสดีจงมีแด่ทุกท่าน...

9. kananun

อ่า ที่จริงหลายท่านนั้น ท่านเป็นพระสงฆ์อภิญญา ที่ท่านอยู่ในป่าช่วยสืบต่อพระพุทธศาสนามานับพันปีแล้วครับ

ด้วยความที่ท่านอยู่ในป่า ท่านจึงไม่ได้ปลงผม ปลงหนวดเคราครับ แต่ที่จริงท่านเป็นพระผู้ทรงอภิญญา

ซึ่งปัจจุบัน ท่านไม่ค่อยปรากฏกายให้เห็นบ่อย แบบในสมัยก่อนแล้วครับ

อาจต้องระมัดระวังและขอขมาท่านหน่อยครับ

เพราะอย่างไรท่านก็ทรงคุณธรรมสูงมากครับ

อย่าให้รูปลักษณ์ภายนอกมาตัดสิน

ทุกท่าน ท่านจะเมตตาออกมาช่วย สาธุชนคนดีในยามเกิดภัยพิบัติครับ

รวมทั้ง มี วาระที่ฆราวาส อย่างเราๆท่านๆอีกหลายต่อหลายคนที่ท่านจะเมตตา สอนอภิญญาใหญ่ไว้ให้ใช้ช่วยเหลือส่วนรวมด้วยครับ

ดังนั้นอยู่ใกล้พึงรู้ค่า ไม่เช่นนั้น น่าเสียดายแทนครับ

10. Natthakorn

ขอเรียนถามเพิ่มเติมนะครับ......

ท่านเหล่าเป็นผู้บวชแล้วโดยชอบตามธรรมวินัยของพระศาสดาใช่หรือไม่ครับ................
    ท่านไม่ใช่ฤๅษีใช่ไหมครับ
    ขอความกรุณาช่วยตอบด้วยนะครับ;k07

ขอบพระคุณครับ

พระพุทธเจ้าผู้ปราศจากเวรภัย...ด้วยการกล่าวความจริงอันนี้ขอความสุข สงบสวัสดี อยู่รอดปลอดภัยจงมีแด่ทุกท่านเทอญ;k07

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2009
  11. Natthakorn

เห็นเขาเรียกคุณคณานันท์ ว่าอาจารย์
    คุณคณานันท์เป็นอาจารย์สอนที่ไหนเหรอครับ...เผื่อว่าเปนสถาบันเดียวกันครับ..

ขอควาสวัสดีจงมีแด่ทุกท่าน.....

12. kananun

ท่านเป็นพระสงฆ์ในพระพุทธศาสนาครับ และท่านได้อภิญญา รวมทั้ง พ้นโลกีย์วิสัย ซึ่งปรับอาบัติท่านไม่ได้ครับ

ที่ท่านแสดงเพสดังกล่าว เพราะท่าน มีหน้าที่ใช้ฤทธิ์ อภิญญา เพื่อช่วยค้ำชูพระศาสนาให้ครบ 5000 ปีครับ

หากท่านปรากฏในเพสของพระภิกษุสงฆ์แสดงฤทธิ์ ก็อาจถูกกล่าวโทษอีกว่า แสดงการอวดอุตริมนุษธรรม ที่มีในตน

ดังนั้นท่านทั้งหลายที่ทรงอภิญญา ท่านจึงแปลง เป็นเด็กบ้าง พระหนุ่มบ้าง พระแก่บ้าง เณรบ้าง เพราะสังขาร รูปกายภายนอกเป็นเพียงสมมติเท่านั้น

สิ่งสำคัญคือธรรม คุณธรรมภายในจิตเป็นสำคัญ

สำหรับ เรื่องหลวงปู่ในป่านี้ สมเด็จพระนางเจ้า ท่านเคยได้เสด็จพระราชดำเนิน มาที่วัดเสนานฤมิตรแห่งนี้และได้พบท่านทั้งหลาย ที่เหาะลงมา

ที่จุดนั้นจึงเกิดศูนย์ศิลปาชีพ และการก่อสร้าง ที่สมเด็จท่านทรงมีพระราชศรัทธา สร้างถวายไว้ให้ ในหลายส่วนครับ

สำหรับผมก็จบ จาก ครุศาสตร์ จุฬา แต่เป็น อ. จากการสอนสมาธิครับ

13. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** เชิญ ษ ฤาษี แสดงตนของสัจจะธรรม ****

ฤาษี มีมานาน...ก่อนยุคพระโคดมก็มี<O:p</O:p
    ฤาษี เก็บเด็กหญิงวีมาเลี้ยงแถวลำพูน<O:p</O:p
    เด็กหญิงวี มาโตแถวลพบุรี<O:p</O:p
    เกิดเหตุเมืองรุ่งเรืองภาคเหนือล่มจมหาย<O:p</O:p
    หญิงวี ก็กลับไปปกครองหริภุญไชย<O:p</O:p
    เป็นพระนางจามเทวี

ที่สำคัญ ฤาษีถือสัจจะ<O:p</O:p
    ตรงกับการกระทำของพระพุทธเจ้า

สุนทรภู่แต่งกาพกลอนเตือนคนไทยในอนาคต<O:p</O:p
    ใจความสำคัญ อยู่ที่ ศีลฤาษี<O:p</O:p
    ซึ่งมีความหมาย คือ สัจจะ

บาลียังไม่ได้แก้ หมายถึง เรื่องคำสอนในศาสนพุทธของพระพุทธเจ้า คือ สัจจะ<O:p</O:p
    สัจจะ ที่ใช้นำการตัดลดนิสัยของมนุษย์

คำสอนของพระพุทธเจ้า ถูกบันทึกเปลี่ยนไป เพราะเขาทำกันไม่ได้<O:p</O:p
    เจ้าขุนมูลนายหลังพระพุทธเจ้าปรินิพาน เขาไม่ชอบสัจจะ เพราะทำไม่ได้<O:p</O:p
    การบันทึกเรื่องสัจจะจึงเปลี่ยนไป การปฏิบัติตัดลดนิสัยแบบพระโคดม จึงค่อยๆหายไป<O:p</O:p
    หายไปอยู่ในป่า หายไปจากเมือง เพราะในเมืองยุคนั้นไม่ยอมรับสัจจะ<O:p</O:p
    แล้วจึงนำศีลจากพราหมณ์ มาใช้แทนสัจจะของพระพุทธเจ้า<O:p</O:p

ผลที่เกิดขึ้น จึงค่อยๆสั่งสมกิเลสตัญหามากขึ้น<O:p</O:p
    มากขึ้นจนล้นโลก สามารถที่จะทำลายสัตว์โลกด้วยกันได้ในพริบตา<O:p</O:p
    สังคมที่เสื่อม จะเริ่มทำลายตัวเอง<O:p</O:p
    คือยุคปัจจุบัน

ขอเชิญ ผู้มีสัจจะ ผู้ทำได้ที่อาศัยอยู่ในป่าทุกท่าน<O:p</O:p
    ออกปรากฏตัว บอกสอนเรื่องราวความจริงในศาสนาพุทธ <O:p</O:p
    เพื่อช่วยกันสานต่อศาสนาหลังกึ่งพุทธกาลด้วย

...ขออนุโมทนาใหญ่....<O:p</O:p
    - " หนุมาน ผู้นำสาร "<O:p</O:p
    วันศุกร์ที่ ๘ พฤษภาคม พ.ศ.๒๕๕๒

14. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

*** ณ หลักโลกุตตระธรรม ****

สักวัน ผู้ทำได้...คงต้องเดินทางมารวมตัวตนที่โลกุตตระภูมิ

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

15. หนุมาน ผู้นำสาร

*** คำสอนพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ คือ สัจจะ ****

สุดท้าย...
    ศาสนศาสตร์นำพาสัตว์โลกพ้นทุกข์....จะจบลงด้วย "สัจจะ"
    เป็นการก้าวเข้าสู่ยุคพระศรีอารย์

- " หนุมาน ผู้นำสาร "
    วันศุกร์ที่ ๘ พฤษภาคม พ.ศ.๒๕๕๒

16. Natthakorn

;aa54ขอบพระคุณมากครับ ทำให้ผมกระจ่างขึ้นมากครับ
    ผมนึกว่าคุณคณานันท์เปนอ.ที่จุฬาเสียอีก

ผมเปนนิสิตสิงห์ดำครับ

อย่างไรก็ขอขอบพระคุณมากครับ

17. Natthakorn

สัจจะอันนี้มีในบวรพุทธศาสนา ศาสนาอื่นไม่มีเลย...สมณะที่1 2 3 4 มีเฉพาะพุทธศาสนา...ขออนูโมทนาครับ

18. p4_sakul

p4_sakul Active Member

19 กรกฎาคม 2008
    ไปร่วมด้วยช่วยกัน ทำบุญโอนตามเลขที่บัญชีหน้าแรกนะคะ 300 บาท เมื่อวันที่ 8 พค. 52 โมทนาทุกท่านนะคะ

19. Natthakorn

อืม....ไม่ทราบว่าเรื่องแจกเหรียญทำน้ำมนต์.....เป็นไงยังบ้างแล้วครับ

ขอความสวัสดีจงมีแด่ทุกท่าน

20. ๑กุหว่าใจ๋๑

๑กุหว่าใจ๋๑ เป็นที่รู้จักกันดี

ของดีมีอยู่พร้อม กำลังพระกำลังครูบาอาจารย์มีอยู่มากมายมหาศาล แต่ยังขาดกำลังคนที่จะช่วย ขาดคนที่จะนำไปใช้ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้