เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีท่านๆทั้งหลายวันหยุดคงอยากพักผ่อนกันนะครับ แต่ผมก็อยากที่จะเล่าเรื่องหลวงปู่ต่อท่านใดรับทราบแล้วก็ตามกันมาอ่านสักเล็กน้อยนะครับ เอาพอสังเขปนะครับ เมื่อท่านมาพำนักที่วัดแห่งหนึ่งขณะที่ท่านป่วยอยู่ ท่านก็มักจะไม่ละที่จะสอนญาติโยมที่มาหาท่าน ดูท่านจะเหน็ดเหนื่อยสักปานใดท่านก็ไม่ย่อท้อ ถึงขนาดมีนกตัวหนึ่งทีแรกนึกว่าหลงเข้ามาในศาลาแต่ เวลาปิดศาลาก็ยังอยู่บินไปบินมาอยู่อย่างนั้นไม่ยอมออกไปจากศาลาอยู่ 3-4 วันจนหลวงปู่บอกว่าอย่าไปไล่เขาเลยเขามาฟังธรรมเรา ขนาดนกยังมาฟังธรรมหลวงปู่เลย นกตัวนี้ช่างดีจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2013
  2. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

รอฟังอยู่นะคะ คุณfalkman[Embarrass

3. ชมพูบดี

ชมพูบดี เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าลืมมาเล่าให้พี่ๆน้องๆฟังด้วยน่ะครับ เพื่อเผยแพร่กิติคุณหลวงปู่

4. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

อยากฟังต่อค่ะ ปอปมาขอขมา:boo:

5. รตอ ประกิจ

1
    สวัสดียามเช้าเช่นกันครับท่านผู้อ่าน ขอให้จิตใจสดชื่นแจ่มใสนะครับ

6. รตอ ประกิจ

1
    เรื่องปอบมาขอขมานะเล่านานเอาไว้รอบหน้านะครับเอาเรื่องหนึ่งก็แล้วกัน

7. รตอ ประกิจ

1
    ขณะที่ผมทำงานกลับมาก็ดึกมาก นิสัยเคยชินกับการที่ต้องเปิดโทรทัศน์เอาไว้แล้วก็นอนเล่นจนหลับไป ผมใช้วิธีการนี้หลอกโจรใต้ เห็นว่ามีคนนอนดูทีวีอยู่แสดงว่ายังไม่หลับความจริงหลับไปนานแล้ว เล่าต่อเมื่อเคยชินอย่างนั้น มีอยู่คืนหนึ่งก็ทำแบบเดิม นอนหลับเฝ้าทีวีตามเคย ได้ยินเสียงเรียกของเด็กผู้หญิงคนหนึ่งพูดว่า พ่อตื่น พ่อตื่น เข้าไปนอน เราก็ตอบด้วยอาการงัวเงีย ว่าจ้าแล้วก็ไถลตัวไปนอน สติยังไม่มา ตอนตื่นขึ้นตอนเช้า คิดในใจเมื่อคืนใครมาเรียกเรานะ เราอยู่คนเดียวนี่หว่า งง เสียงได้ยินชัดเจนเชียว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2013
  8. zaima

zaima เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2011
    บรืํอ ผู้กองทานกาแฟยังครับ เล่าต่อครับ
    แล้วท่าน Falkman รีบมาเล่าต่อนะครับ แฟนคลับรออยู่

9. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    มารอด้วยคนครับ

10. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าเหมือนมีตอนต่อไปหรือเปล่าครับ น่าอ่านทุกเรื่องเลยครับ ถ้านั่งฟังท่านเล่าคงมีอรรถรสมากกว่านี้แน่ครับ

11. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ตามมาอ่านตลอด ครับ

ขอบคุณ ทั้งหมวด และ คุณFalkman ครับ
    ที่เล่าเรื่อง หลวงปู่

12. รตอ ประกิจ

1
    ต่อเลยครับ ผมทำงานนะพวกท่านอาจจะนอนแล้วแต่เวลากลางคืนถึงเช้านั้นคือเวลางานของผม พวกท่านจงหลับให้สบายผมและเหล่าทหารตำรวจที่เขาเรียกว่าเข้าเวรไง เข้าเวรให้ท่านหลับสบายเป็นหน้าที่ที่ต้องทำ ถ้าไม่มีพวกเราแล้วใครละจะทำหน้าที่อันเสียสละขนาดนี้ครับ ขนาดนั่งทำงานประมาณตี 2-3 เห็นจะได้ บ้านพักผมนะติดศาลาเก็บศพอยู่ติดกับวัดเลยและเป็นบ้านพักคล้ายๆบ้านพักครูโบราณ เป็นบ้านไม้สองชั้น บันใดเป็นไม้ครับ ผมอยู่คนเดียว และขณะนั้นเองเสียงคนเดินบันใดดังขึ้น ดังขึ้นเลื่อยๆ ดึง ดึง ดึง ดึง เข้ามาหาผมทันทีที่เสียงดังขึ้นสัญชาตญาณของตำรวจทหารคือปืนครับหยิบปืนพร้อมเอาไว้แนบกาย พอเสียงดังขึ้นมาบันใดสุดท้าย อนิจจาไม่มีใคร เอ้ามันเป็นไปได้อย่างไรเราตื่นอยู่นี่ คุณพระช่วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2013
  13. รตอ ประกิจ

1
    แก้วมานวดให้พ่อ เป็นเหตุการณ์ที่ระทึกขวัญอันหนึ่งที่ผมไม่เคยลืมเป็นประสบการณ์ที่บอกได้ว่า เป็นเรื่องแปลกมากและถ้าวันนั้นผมคว้าโทรศัพท์ได้วันนี้คงมีภาพให้ท่านผู้อ่านเห็นเลยทีเดียว เรื่องมีอยู่ว่า ผมป่วยเป็นไข้สัก2-3 วันเห็นจะได้ก็มีอาการปวดเนื้อปวดตัวเป็นธรรมดา ระหว่างที่ไข้กำลังลดลงเกือบหายเป็นปกติละ แต่อาการปวดเมื่อยตัวยังมีอยู่ เช้าวันหนึ่งสัก 6 โมงเช้าเห็นจะได้ขณะที่กำลังจะลุกตัวขึ้น ปรากฏว่ามีความรู้สึกหนึ่งเกิดขึ้นคือ ขาข้างซ้ายเราเหมือนมีเท้านิ่มๆเหยียบอยู่ข้างหนึ่งและเท้าอีกข้างหนึ่งเหยียบที่ฟูกเตียงที่นอนเป็นรอยเท้าชัดเจน อะไรกันนี่ผมขยี้ตามองไม่เห็นตัว เหยียบขึ้นเหยียบลงระหว่างขาซ้ายของผมกับรอยเท้าที่เหยียบที่ฟูกลงลึกเห็นแต่รอยเท้าชัดเจน เหยียบขึ้นเหยียบลงอยู่อย่างนั้น ทีแรกนึกว่าเดี๋ยวเดียวแต่ปล่อยให้เขาเหยียบอยู่นานสัก ครึ่งชั่วโมงเห็นจะได้พยามยามมองด้วยตาเนื้อมองเขาไม่เห็น แต่รอยเท้าที่เหยียบขึ้นเหยียบลงเห็นชัดเจนผมมีสติครองอยู่พยายามเอื้อมมือไปหยิบโทรศัพท์ที่กำลังช๊าดแบ็ตฯที่หัวนอนของผม อนิจจาผมหยิบไม่ถึง พยายามเอื้อมตัวไปหยิบก็ทำไม่ได้เพราะเท้าข้างหนึ่งถูกเหยียบนวดอยู่ ทำไงดีเราอยากบันทึกภาพเหตุการณ์นี้เอาไว้ให้ทุกท่านดูเป็นหลักฐานได้ว่า วิญญานมีจริง ปาบบุญมีจริง โลกแห่งกายทิพย์มีจริง เสียดายจริงๆทำไม่ได้ครับท่านผู้อ่าน คิดในใจแก้วมานวดพ่อหรือ อยู่อย่างนั้นครึ่งชั่วโมงแต่มองไม่เห็นตัวเห็นแต่รอยเท้าครับท่านผู้อ่าน

14. zaima

ครับผม แล้วมันคืออะไรครับ ผู้กอง

15. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    น้อมกราบหลวงปู่มีชัยด้วยจิตศรัทธา...

สวัสดีพี่ประกิจและผู้ศรัทธาหลวงปู่ทุกๆท่าน...

มาเก็บเกี่ยวความรู้และเรื่องราวดีๆต่อครับ.

16. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    เพิ่งเข้ามาอ่านครั้งแรก เพราะนายหัว แนะนำ ให้มาศึกษา
    ก็เลยอ่าน จนจบ ครับ แล้วก็เกิดศรัทธาอย่างจริงใจ และเต็มใจ
    กระผมกราบขออนุญาติ เป็นศิษย์ปลายแถว ของ หลวงปู่ มีชัย ด้วยนะครับ กราบๆๆ

17. watchdog

watchdog เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    ****กราบ หลวงปู่มีชัยครับ****

18. รตอ ประกิจ

1
    ตอนไหนละครับเขียนไปหลายเรื่องแล้วจะได้ตอบถูกครับท่าน

19. zaima

55555555555 เดินขึ้นบันไดมา ละครับไม่รู้ว่าเป็นสิ่งไม่ดีเช่นเป็นผี หรือว่าเป็นสิ่งดีที่คุ้มครองท่านผู้กอง ครับผม

20. zaima

ผู้กองครับ ถ้ามีงานบุญเกี่ยวกับหลวงปู่มีชัย หรือหากท่านผู้กองจะไปหาหลวงปู่เมื่อไหร่ ถ้าหากพวกเราจะร่วมทำบุญกับหลวงปู่ผ่านผู้กอง ไม่ทราบว่าจะได้มั้ย

รบกวนครับผม