เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตอนขึ้นบันไดนะหรือครับ ผมไม่เห็นอะไรเลยครับมีแต่เสียงขึ้นบันได ผมขอตอบว่าเป็นกายละเอียดก็แล้วกันครอบครุมดี ถ้าตอบว่าผีจะไปเป็นการพูดในทางไม่ดีต่อเขา ซึ่งเรามองไม่เห็นนั้นไม่ใช่เพียงแต่ที่เรียกว่าผีอย่างเดียวนะครับ ขอบคุณพี่ที่สนใจเรื่องอย่างนี้ผมมีอีกเยอะ จะเล่าให้ฟังเรียกผมไปจับผี สนุกมาก เรียกตำรวจไปจับผีแล้วผมจะทำอย่างไร คิดดู

2. zaima

zaima เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2011
    ครับ ท่านผู้กอง จับทั้งผู้ร้าย จับทั้งผี
    ติดตามครับผม

3. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ สวัสดีเจ้าของกระทู้ครับ ขอบคุณที่นำเรื่องราวพระอริยะเจ้าผู้ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบมาเผยแพร่นะครับ

4. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    กระผมขอรบกวนด้วยครับ อีกหนึ่งเสียงครับ

5. kanok023

kanok023 เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2009
    เข้ามาอ่านครั้งแรก อ่านยังไม่จบครับ แต่ก็เกิดศรัทธาแล้วครับ

6. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    สรุปว่า "แก้ว" นี่คือใครหรือครับท่านสารวัตร

7. รตอ ประกิจ

1
    แก้วเป็นชื่อเรียกของเด็กผู้หญิงของคนเหนือเขา ส่วนใหญ่จะตั้งชื่อแก้วมากครับ แต่แก้วที่ผมว่าคือ ไม้รักแกะเป็นรูปผู้หญิงแต่ไม่ใช่กุมารทองนะครับ แช่ในน้ำมันจันทร์หอม ทุกวันพระต้องปล่อยออกมาให้เที่ยวเล่นครับ

8. รตอ ประกิจ

1
    ผมคงยังติดเรื่องปอบมาขอขมาไว้และอีกเรื่องคือ ตำรวจจับผีไว้เดี๋ยวก่อนนะครับ ท่านผู้อ่านเอาเรื่องไหนก่อนดี ส่วนเรื่องหลวงปู่กำลังจะเขียนจะครับ

9. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เอาเรื่องปอบก่อนดีกว่าครับท่านสารวัตร
    (เพราะเรื่องตำรวจจับผีท่านสารวัตรได้เล่าให้ผมฟังแล้ว แหะ..แหะ..)

10. zaima

มาตามอ่านเรื่องราวหลวงปู่มีชัย จากท่านสารวัตรประกิจ ครับผม
    แล้วท่าน FALKMAN ไม่ทราบว่าท่านคงติดงาน เลยยังไม่เห็นในวันนี้ครับ
    ท่านสารวัตร เล่าเรื่องปอบก่อนดีมั้ยครับ เห็นท่าน PATTANA เสนอแบบนั้น

แต่ก็แล้วแต่ท่านสารวัตรสะดวกละครับผม

11. รตอ ประกิจ

1
    จัดไปครับ ปอบมาขอขมา เรื่องนี้เป็นเรื่องที่เกิดมาประมาณ3-4ปีเห็นจะได้ เรื่องเกี่ยวกับหลวงปู่ด้วยครับมาฟังกันเลย แอ้นเป็นคนราชบุรีสนิทกับผมสมัยอยู่ป่าตอง ได้ชวนผมไปสวดมนต์ไหว้พระเขาจัดกันตอนเย็นๆประมาณ 5-6 โมงเย็นที่ศาลาของเศรษฐีคนหนึ่ง คนรวยชาวป่าตองนี้มีเรื่องเครียดเยอะลงทุนกันก็หลัก 10 -100ล้านขึ้น มักจะนัดกันมาสวดมนต์กัน หลักก็คือหาที่พึ่งทางใจ แต่ไม่มีพระสงฆ์นำสวดนะครับ ว่ากันเองเลย ชวนผมผมก็ไปเอาก็เอาอยู่บนยอดตึกแนะ วันแรกที่ไปสวดมนต์ก็ปรากฏอะไรแปลกๆคือมีคนสวดคนหนึ่งแสดงอาการที่เขาเรียกว่าเข้าทรง สั่นๆเอานี่เรามาสวดมนต์หรือมันเป็นสำนักทรงกันแน่ เอาละคอยดูตอนต่อไป พอสั่นมากขึ้นทีนี้ผมก็บอกว่าหยุดเราไม่ได้มาสวดมนต์ถวายพระพุทธเจ้าหรือทำไมมีอย่างนี้ละ ผมบอกว่าไม่ใช่หลักศาสนาพุทธเราไหนลองบอกซิว่าใครมาประทับทรง แกบอกว่าเป็นเจ้าพ่อองค์หนึ่ง ผมบอกต่อไปว่าถ้าท่านมีฤทธิ์จริงต้องเหาะได้ พร้อมทั้งบอกให้คนช่วยกันจับเจ้าพ่อโยนลงตึกสูง5ชั้น ปรากฏว่าท่านหายอาการสั่นทันที เอ้าไหนเป็นอย่างนั้นละ เจ้าพ่อหนีไปแล้ว ทีนี้เรามาสวดมนต์ต่อกัน คณะที่มาเห็นผมกล้าอย่างนั้นก็เลยเข้ามาคุย ผมบอกว่าถ้าแน่จริงจะพาไปเดินจงกรมในป่าช้า ใครกล้าไปยกมือขึ้นไม่มีสักคน แต่มีลุงคนหนึ่งแกก็เข้ามาตีสนิทด้วย แกลำบากมากขายของไม่ดี โดนร้อยละยี่บ่อยๆอาการชักแย่ หลวงปู่เมตตาผมก็ไปที่ร้านแกและก็มอบถุงนางกวักให้แกไปใช้ปรากฏว่าขายดีขึ้นจนปลดหนี้ได้ พอมารู้จักผมผมก็ค่อยช่วยเหลือตามประสา เขาร้อนมาเราก็เอาเย็นเข้าให้ อยู่มาสักระยะหนึ่งสักเกตุแกมักมีอาการซึมเศร้าไม่ร่าเริง มองหน้าดุๆ ไม่ค่อยพูดมีสีหน้าดำๆ แกก็มาหาผมที่บ้านพัก ที่แรกไม่รู้ว่าแกโดนของทำมา เล่าย้อนไปก่อนหน้านี้เมียแกเป็นคนหนองคายมีพ่อเป็นหมอทำของ เมียแกอยากได้ลุงก็เลยทำของให้หลงแกก็หลงจริงๆเมียแกจะสั่งให้ทำอะไรแกทำหมด อยู่ใต้อำนาจการสั่งการเลยทีเดียว ลุงแกก็ทำโดยไม่รู้ว่าแกถูกของ แกมาหาผมทุกครั้งแกก็สบายใจกลับไป พอถึงบ้านก็อยู่ในอำนาจเมียแกอีก นานๆแกก็มาขออยู่กับผมขอติดตามผมก็ว่าเถอะ เอ้าถ้าสบายใจก็เอาสงสารลูกนกลูกกาหนีร้อนมาพึ่งเย็น ลืมไปว่าผมนะคือ ถังที่อาบน้ำที่บ้านผมจะเอาน้ำมนต์หลวงปู่ใส่เอาไว้พออาบน้ำก็อธิษฐานถึงหลวงปู่เป็นประจำ น้ำมนต์หลวงปู่อาบแล้วเย็นชื่นใจ กันได้ทุกอย่าง แกมาอาบน้ำบ้านผมทำให้แกถูกน้ำมนต์หลวงปู่ไปด้วยนานๆเข้าของที่แกถูกก็เสื่อมลงไปเรื่อยๆใช้เวลานานพอสมควรแกก็ดีขึ้นจากหน้าตาดุๆไม่สดใสแกก็สดใสมีสง่าราศรีขึ้น เงินจากมีวันละร้อยผมก็หางานใหม่ให้ปัจจุบันมีรถ จยยเป็นของตนเองแล้วแกศรัทธาหลวงปู่มากครับ พอแกถูกละลายของด้วยน้ำมนต์ของหลวงปู่โดยที่แกก็ไม่รู้ตัว หนักเข้าเมียมาตาม ให้กลับบ้านแกก็ไม่ไปเอ้าทำไมอย่างนั้นละ มารู้ทีหลังว่าของมันเสื่อมลงด้วยน้ำมนต์หลวงปู่ เมียแกไม่พอใจแกก็กลับไปบ้านไปให้พ่อแกทำใหม่ แต่ทีนี้แปลกทำไม่สำเร็จเหมือนเก่า ไม่ธรรมดาแกยังทำใส่ผมอีก ที่รู้เพราะตอนเมียลุงกลับบ้าน ผมนอนอยู่วันหนึ่งรู้สึกว่ามีเข็มแทงที่ขาข้างซ้าย ดังจึกผมร้องด้วยความเจ็บ โอ้ยอะไรกันใครทำเราหนอ ผมก็ใช้คาถาหลวงปู่ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง 3จบ ลูบไปที่ขา ก็หายเจ็บอุทานในใจ มันเก่งจริงๆ คิดหรือจะทำเราได้เรามีอาจารย์เก่งโว้ย ขอโทษใช้คำไม่สุภาพเพื่อความมีอรรถรสครับ ไม่ว่ากันนะครับ อยู่มาระยะหนึ่งทราบข่าวว่า พ่อเมียลุงแกตาย คนมีวิชาทางสายดำหรือทางต่ำแล้วเวลาตาย อดอยาก ผอมมากไม่มีอะไรหรือใครทำบุญไปให้ก็เป็นปอบมาเกาะเอาลูกหลานเพื่อขอส่วนบุญ แกเคยมาหาผมที่บ้านพักผมก็บอกว่าคอยอยู่ตรงนั้นแหละไม่ให้เข้ามาหรอก เพราะแกเกาะเมียลุงมาด้วย พอแกเข้าเขตบ้านผมแกก็กระโดดออกคอยอยู่หน้าบ้านเข้าบ้านไม่ได้ เมียแกก็ทำทุกอย่างให้ลุงกลับไปแก็ไม่กลับ2ปีผ่านไปเมียแกก็มาอีกครั้งครั้งนี้แกมาบอกความจริงว่าแกทำของใส่ลุงและใส่ผมจริง ผมก็ขออโหสิให้ พ่อแกมาบอกในฝันว่าอาจารย์ของผมเก่งไม่สามารถจะทำอะไรได้ให้แกมาขอขมาผมและหลวงปู่ ผมก็หัวเราะออกมา55555 เออเอาผมให้อภัยอย่าทำอย่างนี้อีกมันเป็นบาปหนักนะ สามีดีๆหายากนะ นี่แหละเป็นที่มาของปอบมาขอขมาผมและหลวงปู่ครับท่านผู้อ่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2013
  12. zaima

ปอบช่างน่ากลัวจริง แต่ท่านสารวัตร มีอาจารย์ดี ผมก็มีอาจารย์ดี เพราะหลวงปู่มีชัยก็เป็นอาจารย์ที่พวกผมเคารพนับถือ

มาตามอ่านครับผม

13. jumpahom

jumpahom เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ หลวงปู่มีชัย และสารวัตร ค่ะ ที่ได้ช่วยเหลือคนที่ตกทุกข์ได้ยากมาโดยตลอด โดยไม่หวังสิ่งใดตอบแทน หญ้าแห้งขอแสดงความเคารพ หลวงปู่มีชัย และ สารวัตรค่ะyimm

14. Noi_Giant

Noi_Giant เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    ไม่ได้เข้ามาอ่านซะหลายวันเลยครับพี่ประกิต ว่าแต่เศรษฐีเจ้าของตึก5ชั้น ผมรู้ว่าเป็นใคร เพราะแม่ผมเองก็อยู่ในกลุ่มนั้นด้วย แต่แม่ผมไม่ค่อยชวนผมไปร่วมกิจกรรมกับเค้า เพราะกลัวผมจะอาละวาด เพราะผมไม่เชื่อเรื่องทรงเจ้าเข้าผี และผมเคยพูดไว้แล้วว่าจะถีบหน้าร่างทรง หรือจะลองเอาปืนจ่อหัวร่างทรงขณะประทับทรง แล้วดูซิว่าเจ้าพ่อจะช่วยอะไรได้มั๊ย ว่าแต่พี่ประกิจไม่ได้อยู่ป่าตองแล้วหรือครับแล้วหมวดชาติละครับ ยังอยู่ป่าตองหรือเปล่า ส่วนผมเองไม่ได้อยู่ป่าตองแล้ว กลับมาอยู่กทม.แล้ว(อั๋นลูกป้าสุบิน)

15. Pattana

เจ้าคงจะคิดในใจว่า ต่อจากนี้ไปกูจะไม่ทรงบนตึก 5 ชั้นอีกต่อไปแล้ว อีกอย่างถ้าหากว่าสารวัตรคนนี้อยู่ด้วย กูก็จะไม่มาประทับทรงเช่นกัน

16. Pattana

มาถึงวันนี้ ผมพอจะสรุปได้ว่า มีหลายชีวิตที่ท่านสารวัตรได้ช่วยเหลือจากชีวิตที่ลำบากกลับมาสบายขึ้น
    แต่นั่นก็คงจะไม่สำคัญเท่ากับการที่ท่านสารวัตรได้ช่วยให้สามีของคนหลายอีกหลาย ๆ คน พ่อของลูกอีกหลาย ๆ คน และลูกของพ่อของแม่อีกหลาย ๆ ท่าน
    ได้มีโอกาสได้กลับไปพบพวกเขาเหล่านั้นแบบคนทั่ว ๆ ไป ไม่ได้กลับไปโดยมีธงชาติคลุมหรือห่อกลับไป

ทุกครั้งที่ผมได้เห็นรูปและข้อความด้านล่างนี้ ไม่รู้เป็นอย่างไร น้ำตามันไหลออกมาทุกครั้ง ญาติก็ไม่ใช่ รู้จักก็ไม่รู้จัก
    รู้แต่เพียงว่าหน้าที่ของพวกเขานั้นยิ่งใหญ่มากนัก ขณะที่เราได้กินกันอย่างสำราญ ดูหนังฟังเพลง ร้องเพลงคาราโอเกะ เที่ยวกันอย่างมีความสุข
    มีใครเคยคิดบ้างไหมว่า พวกเขาเหล่านี้ใช้ชีวิตกันอยู่อย่างไร ยามที่ได้หลับตานอน บางครั้งโอกาสที่จะตื่นขึ้นมาก็ไม่มีถ้าเขาไม่ระวัง
    บางคนพิการกลับมา ลองมาคิดกันว่า ถ้าเขาเหล่านั้นเป็นญาติของเรา เป็นลูกเรา เป็นหลานเรา เป็นน้องเรา เราจะรู้สึกอย่างไร

"แม้มึงจะเหลือแค่เศษเนื้อแค่นี้ กูก็จะพามึงกลับบ้าน ไปหาลูกหาเมียหาแม่มึง เพื่อนเอ๋ย..."

ต้องสูญเสียกันอีกซักเท่าไหร่ จะมีใครรู้ พวกเราช่วยกันได้ไหม สละกันคนละเล็กละน้อย สร้างวัตถุมงคลให้หลวงปู่ท่านเสก
    แล้วนำไปแจกให้เหล่าผู้กล้า รวมทั้งครู แพทย์ พยาบาลและเจ้าหน้าที่ผู้ที่เสี่ยงภัยในจังหวัดชายแดนใต้

17. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012

อรุณสวัสดิ์่ตอนเช้าพี่ประกิจและผู้มีใจศรัทธาหลวงปู่มีชัย..
    ขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองทุกๆท่าน....
    รอติดตามอ่านเรื่องราวดีๆต่อครับ....

18. พุทธวงค์168

พุทธวงค์168 เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2012
    กราบ หลวงปู่มีชัย และขอบพระคุณ พี่ประกิจครับ สำหรับเรื่องดีๆ มองเผินๆเหมือนพี่เล่าประสพการแต่อ่านๆไปจะเข้าใจว่าท่านสอนผู้อ่านไปด้วย ขอบพระคุณอีกครั้งครับ

สีเลนะ สุคติง ยันติ (ศีล นั้นจักเป็นเหตุให้ถึงความสุข)
    สีเลนะ โภคะสัมปะทา (ศีล นั้นจักเป็นเหตุให้ได้มาซึ่ง โภคทรัพย์)
    สีเลนะ นิพพุติง ยันติ (และศีลนั้นยัง จะเป็นเหตุให้ได้ไปถึง นิพพาน คือความดับเย็นจากกิเลส เครื่องเศร้าหมอง ทั้งปวง)
    ตัสสมา สีลัง วิโสธะเย (ศีล จึงเป็นสิ่งที่วิเศษนักที่เธอทั้งหลายพึงยึดถือเป็นหลัก ประจำชีวิต ประจำจิตใจ ปฏิบัติ ให้ได้ ดังนี้ แล)

เรานับถือหลวงปู่เราก็ควรจะน้อมคำสอนของหลวงปู่มาใ่ส่ตัว ดั่งพี่ประกิจและจะได้ผลจริงดั่งพี่ประกิจ "ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิ"

ผมเข้าใจอย่างนั้นจริงๆครับ สาธุๆๆ

19. ชมพูบดี

ชมพูบดี เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ การสร้างวัตถุมงคลแจกทหาร ตำรวจและผู้ที่เสี่ยงภัยในสามจังหวัด เราได้รู้จักพระอริยเจ้าที่เป็นที่พี่งพิงได้ ควรจะรีบทำ เห็นข่าวในทีวีแล้วเศร้า ตายกันทุกวัน ลองปรึกษากันกับพี่ประกิจและพี่ๆน้องๆในนี้ดู ว่าจะทำอย่างไร ผมขอช่วยอีกแรงหนึ่งครับ เต็มที่ตามกำลังที่เรามี

20. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    เห็นด้วยอีกเสียงครับ สร้างเป็นเหรียญครับทนดี ด้านหน้าเป็นรูปหลวงปู่นั่งเต็มองค์ ชื่อหลวงปู่อยู่ด้านล่าง ข้างหลังเป็นมนต์มหาจินดา ล้อมรอบด้วยคาถา พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ออกปัจจัยตามกำลังครับ