เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีครับวันนี้เป็นวันอาทิตย์ ตื่นมาเช้านี้ที่ตะกั่วป่าอากาศเย็นสบายดีครับ เรามาไหว้พระสวดมนต์ถึงหลวงปู่มีชัย ที่วัดคงเสร็จพิธีต่างๆ ชาวเมืองสุรินทร์คงไม่ได้เห็นหลวงปู่ออกบิณฑบาตรเหมือนเคย เรามาร่วมขอพรและร่วมสวดมนต์ถวายหลวงปู่กันครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานด้วยเทอญ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. รตอ ประกิจ

1
    ผมเป็นเจ้าภาพผ้าป่าสมเด็จองค์ปฐมที่เกาะล้าน ตะกั่วป่า พังงาผู้อ่านท่านใดประสงค์จะทำบุญร่วมสร้างสิ่งอำนวยความสะดวกดังกล่าวก็ร่วมทำบุญได้ครับ เข้าไปในกระทู้ศูนย์ประชาสัมพันธ์ หัวข้อย่อย ผ้าป่า กฐิน งานบุญ ในเวปพลังจิตนี้ครับ ก็สามารถร่วมทำบุญได้ครับมากน้อยมันแค่ปริมาณแต่บุญที่ทำแด่สมเด็จองค์ปฐมจะบันทึกในแผ่นทองคำครับ

ขนาดไฟล์:
      292.5 KB
      เปิดดู:
      51
  3. รตอ ประกิจ

1
    สวัสดีครับวันนี้เป็นวันจันทร์ ตื่นมาเช้านี้ที่ตะกั่วป่าอากาศเย็นสบายดีครับ เรามาไหว้พระสวดมนต์ถึงหลวงปู่มีชัย ที่วัดคงเสร็จพิธีต่างๆ ชาวเมืองสุรินทร์คงไม่ได้เห็นหลวงปู่ออกบิณฑบาตรเหมือนเคย เรามาร่วมขอพรและร่วมสวดมนต์ถวายหลวงปู่กันครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานด้วยเทอญ

ขนาดไฟล์:
      167.5 KB
      เปิดดู:
      807
  4. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับ พี่ประกิจ พี่หญ้าแห้ง พระสารถะ พี่Pattana พี่ นายน้ำ5 คุณ นวธาตุ
    คุณ เอกรถไฟ คุณ ae hatyai คุณ เดินตามพระ คุณ pong_06 คุณthitaree_pud คุณ surasit_c คุณ rungaranคุณ chaythoungคุณ watchdog คุณ นอร์ และพี่ทุกๆท่านครับ เข้ามารับพรหลวงปู่ด้วยครับสาธุ สาธุ สาธุ
    พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง
    เมตตา ลาโภ นะโส วิยะ อาหะ พุทโธ
    ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย

5. รตอ ประกิจ

1
    สวัสดีครับวันนี้เป็นวันอังคาร ตื่นมาเช้านี้ที่ตะกั่วป่าอากาศเย็นสบายดีครับ เรามาไหว้พระสวดมนต์ถึงหลวงปู่มีชัย ที่วัดคงเสร็จพิธีต่างๆ ชาวเมืองสุรินทร์คงไม่ได้เห็นหลวงปู่ออกบิณฑบาตรเหมือนเคย เรามาร่วมขอพรและร่วมสวดมนต์ถวายหลวงปู่กันครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานด้วยเทอญ

ขนาดไฟล์:
      59.7 KB
      เปิดดู:
      787
  6. รตอ ประกิจ

1
    สวัสดีครับวันนี้เป็นวันพุธ ตื่นมาเช้านี้ที่ตะกั่วป่าอากาศเย็นสบายดีครับ เรามาไหว้พระสวดมนต์ถึงหลวงปู่มีชัย ที่วัดคงเสร็จพิธีต่างๆ ชาวเมืองสุรินทร์คงไม่ได้เห็นหลวงปู่ออกบิณฑบาตรเหมือนเคย เรามาร่วมขอพรและร่วมสวดมนต์ถวายหลวงปู่กันครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานด้วยเทอญ

7. รตอ ประกิจ

1
    ผมเป็นเจ้าภาพผ้าป่าสมเด็จองค์ปฐมที่เกาะล้าน ตะกั่วป่า พังงาผู้อ่านท่านใดประสงค์จะทำบุญร่วมสร้างสิ่งอำนวยความสะดวกดังกล่าวก็ร่วมทำบุญได้ครับ เข้าไปในกระทู้ศูนย์ประชาสัมพันธ์ หัวข้อย่อย ผ้าป่า กฐิน งานบุญ ในเวปพลังจิตนี้ครับ ก็สามารถร่วมทำบุญได้ครับมากน้อยมันแค่ปริมาณแต่บุญที่ทำแด่สมเด็จองค์ปฐมจะบันทึกในแผ่นทองคำครับ

8. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    กราบหลวงปู่

จะร่วมทำบุญกับ สารวัตรครับ

9. รตอ ประกิจ

1
    สวัสดีครับวันนี้เป็นวันศุกร์ ตื่นมาเช้านี้ที่ตะกั่วป่าอากาศเย็นสบายดีครับ เรามาไหว้พระสวดมนต์ถึงหลวงปู่มีชัย ที่วัดคงเสร็จพิธีต่างๆ ชาวเมืองสุรินทร์คงไม่ได้เห็นหลวงปู่ออกบิณฑบาตรเหมือนเคย เรามาร่วมขอพรและร่วมสวดมนต์ถวายหลวงปู่กันครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานด้วยเทอญ

ขนาดไฟล์:
      37.6 KB
      เปิดดู:
      680
  10. รตอ ประกิจ

1
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ

11. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับ พี่ประกิจ พี่หญ้าแห้ง พระสารถะ พี่Pattana พี่ นายน้ำ5 คุณ นวธาตุ
    คุณ เอกรถไฟ คุณ ae hatyai คุณ เดินตามพระ คุณ pong_06 คุณthitaree_pud คุณ surasit_c คุณ rungaranคุณ chaythoungคุณ watchdog คุณ นอร์ และพี่ทุกๆท่านครับ เข้ามารับพรหลวงปู่ด้วยครับสาธุ สาธุ สาธุ
    พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง
    เมตตา ลาโภ นะโส วิยะ อาหะ พุทโธ
    ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย

-ขอเบอร์บัญชีร่วมบุญด้วยครับพี่ หาเลขบัญชีไม่เจอครับ ขอบคุณครับ

12. รตอ ประกิจ

1
    สวัสดีครับวันนี้เป็นวันเสาร์ ตื่นมาเช้านี้ที่ตะกั่วป่าอากาศเย็นสบายดีครับ เรามาไหว้พระสวดมนต์ถึงหลวงปู่มีชัย ที่วัดคงเสร็จพิธีต่างๆ ชาวเมืองสุรินทร์คงไม่ได้เห็นหลวงปู่ออกบิณฑบาตรเหมือนเคย เรามาร่วมขอพรและร่วมสวดมนต์ถวายหลวงปู่กันครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานด้วยเทอญ

ขนาดไฟล์:
      82.1 KB
      เปิดดู:
      688
  13. รตอ ประกิจ

1
    เมื่อเช้าได้ไปที่อำเภอพบอาจารย์วิทยาลัยการอาชีพนำลูกศิษย์มาช่วยกันจัดผ้าเพื่อใช้ถวายการลงนามแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในพระบรมโกฐ ขอบคุณนะสารวัตรที่ให้เหรียญในหลวงหลังสัญญานะ ไปอ่านดูมีประสบการณ์ในสามจัวหวัดชายแดนใต้จริง ทำให้ผมหวนนึกถึงวันนั้น มีท่านผู้ใจบุญท่านหนึ่งได้ติดต่อผ่านผมมาว่าขอให้นำเหรียญในหลวงไปแจกกับทหารตำรวจประชาชนในสามจังหวัดหน่อย ถ้าจำไม่ผิดนำมาแจกประมาณ3000เหรียญ มีทั้งเหรียญทองแดงรมดำ และสีทอง ได้นำมาแจกไปมากเจอใครที่ไหนก็แจกตอนผมอยู่สามจังหวัดชายแดนใต้ มีวันหนึ่งที่กองร้อยทหารแห่งหนึ่งข้าพเจ้าได้ประสารขอให้เรียกแถวทหารมารับพระดั่งกล่าวหลายร้อยเหรียญ พอรับเหรียญในหลวงหลังสัญญานะเสร็จ ผมก็กลับไปปัตตานี พอรุ่งขึ้นผมได้ข่าวว่าทหารชุดดังกล่าวได้ลาดตระเวนที่โรงเรียนแห่งหนึ่งขณะที่นั่งพักเกิดระเบิดขึ้นโดนเต็มๆ แต่ปรากฏว่าไม่เป็นอะไรสักคน ยังความแปลกประหลาดใจมาให้กระผมเป็นอย่างยิ่ง เหรียญในหลวงหลังสัญญานะมีกฤตญานุภาพป้องกันทหารตำรวจจริงๆ ขอเทอญพระเกรียตินี้ให้เล่าสู่รุ่นหน้าต่อไป ปฏิหาริย์มีจริง

14. รตอ ประกิจ

1
    สวัสดีครับวันนี้เป็นวันอาทิตย์ ตื่นมาเช้านี้ที่ตะกั่วป่าอากาศเย็นสบายดีครับ เรามาไหว้พระสวดมนต์ถึงหลวงปู่มีชัย ที่วัดคงเสร็จพิธีต่างๆ ชาวเมืองสุรินทร์คงไม่ได้เห็นหลวงปู่ออกบิณฑบาตรเหมือนเคย เรามาร่วมขอพรและร่วมสวดมนต์ถวายหลวงปู่กันครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานด้วยเทอญ

ขนาดไฟล์:
      73.6 KB
      เปิดดู:
      636
  15. รตอ ประกิจ

1
    สวัสดีครับวันนี้เป็นวันจันทร์ ตื่นมาเช้านี้ที่ตะกั่วป่าอากาศเย็นสบายดีครับ เรามาไหว้พระสวดมนต์ถึงหลวงปู่มีชัย ที่วัดคงเสร็จพิธีต่างๆ ชาวเมืองสุรินทร์คงไม่ได้เห็นหลวงปู่ออกบิณฑบาตรเหมือนเคย เรามาร่วมขอพรและร่วมสวดมนต์ถวายหลวงปู่กันครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานด้วยเทอญ

ขนาดไฟล์:
      133.3 KB
      เปิดดู:
      574
  16. รตอ ประกิจ

1
    สวัสดีครับวันนี้เป็นวันอังคาร ตื่นมาเช้านี้ที่ตะกั่วป่าอากาศเย็นสบายดีครับ เรามาไหว้พระสวดมนต์ถึงหลวงปู่มีชัย ที่วัดคงเสร็จพิธีต่างๆ ชาวเมืองสุรินทร์คงไม่ได้เห็นหลวงปู่ออกบิณฑบาตรเหมือนเคย เรามาร่วมขอพรและร่วมสวดมนต์ถวายหลวงปู่กันครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานด้วยเทอญ

ขนาดไฟล์:
      129.6 KB
      เปิดดู:
      589
  17. รตอ ประกิจ

1
    วันนี้วันอังคารที่18 ตุลาคม 2559 กระผมในนามผู้เขียน แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัยฯ ขอกราบผู้อ่านที่เข้ามาอ่านแล้วในวันนี้ 1000101คน หนึ่งล้านหนึ่งร้อยหนึ่งคนพอดี กระผมขอแสดงความขอบคุณท่านผู้อ่านจากใจจริงครับ สาธุ สาธุ สาธุ

18. รตอ ประกิจ

1
    สวัสดีครับวันนี้เป็นวันพุธ ตื่นมาเช้านี้ที่ตะกั่วป่าอากาศเย็นสบายดีครับ เรามาไหว้พระสวดมนต์ถึงหลวงปู่มีชัย ที่วัดคงเสร็จพิธีต่างๆ ชาวเมืองสุรินทร์คงไม่ได้เห็นหลวงปู่ออกบิณฑบาตรเหมือนเคย เรามาร่วมขอพรและร่วมสวดมนต์ถวายหลวงปู่กันครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานด้วยเทอญ

ขนาดไฟล์:
      82.3 KB
      เปิดดู:
      562
  19. รตอ ประกิจ

1
    สวัสดีครับวันนี้เป็นวันพฤหัสบดี ตื่นมาเช้านี้ที่ตะกั่วป่าอากาศเย็นสบายดีครับ เรามาไหว้พระสวดมนต์ถึงหลวงปู่มีชัย ที่วัดคงเสร็จพิธีต่างๆ ชาวเมืองสุรินทร์คงไม่ได้เห็นหลวงปู่ออกบิณฑบาตรเหมือนเคย เรามาร่วมขอพรและร่วมสวดมนต์ถวายหลวงปู่กันครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานด้วยเทอญ

ขนาดไฟล์:
      157.7 KB
      เปิดดู:
      552
  20. รตอ ประกิจ

1
    สวัสดีครับวันนี้เป็นวันศุกร์ ตื่นมาเช้านี้ที่ตะกั่วป่าอากาศเย็นสบายดีครับ เรามาไหว้พระสวดมนต์ถึงหลวงปู่มีชัย ที่วัดคงเสร็จพิธีต่างๆ ชาวเมืองสุรินทร์คงไม่ได้เห็นหลวงปู่ออกบิณฑบาตรเหมือนเคย เรามาร่วมขอพรและร่วมสวดมนต์ถวายหลวงปู่กันครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานด้วยเทอญ

ขนาดไฟล์:
      233.5 KB
      เปิดดู:
      547