แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามค่ำครับ ญาติธรรมทุกๆท่าน

2. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอตัวพักผ่อนก่อนครับ ญาิติธรรมทุกๆท่าน

3. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

สวยงามและดูเข้มขลังมากๆเลยค่ะพี่หนุ่ม....:cool:

4. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีวันใหม่ค่ะทุกท่าน

วันนี้มีเรื่องเล่าค่ะ

พอดีช่วงอาทิตย์ที่แล้ว นกและแฟนได้เดินทางไปเที่ยวแบบขับรถไปเรื่อยๆ ค่ำที่ไหนนอนที่นั่น
    วันศุกร์ที่ 1 ก.ค. พวกเราไปพักที่ โรงแรม เล็กๆ แถวชายฝั่งตอนบนของรัฐโอเรกอน โรงแรม นี้เล็กๆ เป็นของคนพื้นเมือง ตกแต่งแบบเราได้ดื่มด่ำ และ ศึกษาความเป็นมาของเมืองไปด้วยระหว่างที่เราพัก....คืนนั้นระหว่างนอนก็ฝันว่าตนเองได้เดินเข้าไปในป่า แล้วได้ยินเสียงบอกว่า "สมเด็จพระพุ็ฒาจารย์โต อยู่นี่นะ" ได้ยินเสียงนั้น 2-3 ครั้ง ในฝันตนเองก็หันไปมองรอบๆ แต่ก็ไม่เห็นมีใคร เลยมองลงบนพื้นดิน กลับพบว่าตนเองตัวเท่ามดยืนอยู่บนพระสมเด็จเนื้อว่าน (เดาเอาค่ะ รู้แต่ว่าเป็นพระสมเด็จ เืนื้อออกน้ำตาล เหมือนฉ่ำน้ำมัน) ก็ได้แต่มอง เหมือนตนเองอยู่ในสมาธิยืน...หลังจากนั้นก็ไม่รู้ว่าฝันอะไรต่อ
    ตื่นเช้ามาก็ทบทวนความฝันตนเอง คิดว่าคงเป็นฝันดี แต่ก็ไม่ได้เล่าให้แฟนฟัง

หลังจากทานอาหารเช้าเสร็จพวกเราก็พากันเดินเล่นรอบๆ ที่พัก และ ก็ไปหยุดที่ห้องสมุดของโรงแรมที่มีหนังสือ และ รูปภาพเกี่ยวกับเรื่องราวของท้องถิ่นนั้น นกเองยืนดูภาพอ่านเรื่องราวไปเรื่อยๆ แต่แฟนดูที่ตู้หนังสือแล้วก็เรียกนกว่า "นี่เธอมาดูอะไรนี่ซิ รูปนี้มาได้อย่างไร" นกก็หันไปมองก็ต้องตะลึงและขนลุกเลยค่ะ ภาพที่แฟนโชว์นั้นเป็นภาพของสมเด็จพระพุฒาจารย์โตค่ะ ขนาด A4 อยู่ในลักษณะพับครึ่ง แฟนดึงออกมาจากชั้นหนัีงสือของโรงแรม มีด้วยกันสามแผ่น ข้างหลังเป็นคาถาชินบัญชรภาคภาษาอังกฤษ (แฟนนกไม่ทราบหรอกนะคะว่าพระสงฆ์แต่ละองค์ชื่ออะไร แต่เค้าจำได้จากหนังสือสวดมนต์ และ ธรรมะของนกที่บ้าน)

เอาภาพไปถามเจ้าหน้าที่ของโีรงแรมว่ารูปภาพนี้มาได้อย่างไร เค้าก็บอกว่าไม่ทราบเหมือนกัน นกเลยบอกเค้าไปว่าท่านเป็นพระสงฆ์จากเมืองไทยนะ (แต่ไม่ได้เล่าความฝันของเองให้เค้าฟังหรอกค่ะ) เค้าเลยบอกว่าอยากได้เอาไปเลยนะ เพราะพวกเค้าคงไม่เก็บไว้หรอก เพราะไม่มีความเป็นมาอะไรเกี่ยวกับสถานที่ของพวกเค้า..สรุปนกเลยได้ภาพท่านกลับมา 3 ภาพค่ะ กะว่าจะใส่กรอบบูชา

ที่ตะลึงและขุนลุกคือไม่น่าเชื่อว่ามาอยู่ต่างบ้านต่างเมืองจะมาเจอภาพของท่าน ดูๆ แล้วก็ไม่น่าจะมีคนไทยไปเที่ยวหรือพักที่นั่น..หรืออาจจะมีคนแปลกอย่างเราไปพักก่อนหน้าเราก็ได้เนาะ

ใครเคยฝันแบบนี้ หรือ รู้ว่าการฝันแบบนี้แปลว่าอะไรบอกนกด้วยนะคะ

ปล.ภาพที่ได้มานกสแกนมาให้ดูด้วยค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      174
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      128
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2011
  5. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ปลัดนาคราช เนื้อนวะโลหะแบบเข้มข้น ที่หล่อเสร็จเรียบร้อยแล้ว
    เหลือเฉพาะการเจาะรูร้อยเชือกที่ด้านท้าย และตอกโค๊ตที่ท้องปลัด
    ทั้งสองด้านของหัวปลัด จารด้วยคาถาหัวใจโจร "กัณหะ เนหะ"
    ที่ตรงกลางของหัวปลัด จารด้วย "อุมหาเสน่ห์" ของ อ.ชุม ไชยคีรี

ขนาดไฟล์:
      400 KB
      เปิดดู:
      98
      ขนาดไฟล์:
      385.8 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      392.8 KB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      388 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      389.5 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      373 KB
      เปิดดู:
      98
  6. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ปลัดนาคราช เนื้อตะกั่วโบราณและตะกรุดเก่า ที่หล่อแล้ว
    เหลือเฉพาะการเจาะรูร้อยเชือกที่ด้านท้าย และตอกโค๊ตที่ท้องปลัด
    ทั้งสองด้านของหัวปลัด จารด้วยคาถาหัวใจโจร "กัณหะ เนหะ"
    ที่ตรงกลางของหัวปลัด จารด้วย "อุมหาเสน่ห์" ของ อ.ชุม ไชยคีรี

วิธีใช้ปลัดนาคราช ทั้งเนื้อนวะโลหะและเนื้อตะกั่ว ให้ภาวนาด้วยบทสวด
    โอมศิวะมะมะ พุทธะจิตตัง พุทธะเมตตานัง มหาสิเนหัง นะชาลิติ
    ให้ใช้น้ำมันหอมลูบทาที่ส่วนหัวของปลัดชั่วอึดใจ และบอกในสิ่งที่ต้องการเอาเถิด

ขนาดไฟล์:
      388.1 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      369 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      351.1 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      379.1 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      480.4 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      357.2 KB
      เปิดดู:
      90
  7. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

งดงาม ทั้งองค์พระ และ สีของมวลสารค่ะ

8. พญาสุกร

พญาสุกร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสครับพี่หนุ่มม ปลัดสวยยมากครับบผมม

9. นำทาง

นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

........................
    พี่หนุ่มครับ ถ้าจะนำไปใส่หลอดแช่น้ำหอมไว้ตลอดเลยจะได้ไหมครับ กะจะทำเป็นพวงกุญแจ เพราะไปไหนก็ต้องเอาไปด้วย ไม่ค่อบชอบนำมาคาดเอวเท่าไหร่

10. หมูคั่วโรค

หมูคั่วโรค เป็นที่รู้จักกันดี

มีครั้งนึงจำได้ว่ามีบางท่านมาถามคุณหนุ่มด้วยความเคลือบแคลงสงสัยว่า คุณหนุ่มจะใส่ใจในรายละเอียดการสร้างและมวลสารพระที่ราคาถูกกว่าเท่ากับพระรายการแพงรึเปล่า ผมเห็นพระองค์นี้แล้วต้องยอมรับเลยครับว่าสวยงามจริงๆ แล้วก็รู้สึกว่าคุณหนุ่มใส่ใจรายละเอียดทุกอย่างจริงๆ ไม่ว่าราคาทำบุญพระจะถูกหรือจะแพง สุดยอดเลยครับ

11. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ถือเป็นเรื่องดีมากๆเลยค่ะ.....อ่านแล้วรู้สึกขนลุกและยินดีกับคุณนกที่ด้วย ที่ได้รับบารมีจากหลวงปู่โต ...... ^^

12. หนุ่มเมืองแกลง

1
    เอาใสไว้ในขวดน้ำมันหอมได้ครับ ให้เอาหัวตั้งขึ้นตามคติโบราณ
    ใช้น้ำหอมในขวดแต้มทาเป็นเสน่ห์ หรือใช้ผสมน้ำประพรมสินค้า
    ในตำราโบราณเก่าแก่จากเขมร (วิชาส่วย) ที่ผมเอามาลงไว้ให้ดู
    จะมีต้นตำรับวิชาการทำปลัด การทำผงพราย การทำสีผึ้งเสน่ห์หา
    มีหลายอย่างที่เราไม่เคยรู้ เช่นการทำสีผึ้งเสน่ห์หา อย่างสุดยอด
    ต้องผสมด้วยน้ำตาของสาวพรมจรรย์ หรือพิธีการบวงสรวงปลัด
    ด้วยอำนาจจากพระศิวะ ก่อนจะเข้าพิธีเสกกำกับด้วยอำนาจจิต

13. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ผมมีความตั้งใจและให้ความสำคัญกับวัตถุมงคลทุกชิ้นเท่ากันครับ ทราบดีว่าทุกชิ้นมีความสำคัญกับจิตในของคนที่บูชาเป็นอย่างยิ่ง เมื่อเราอยู่กับของจำนวนมากนับพันชิ้น อาจมองดูธรรมดาและเห็นว่าชำรุดนิดหน่อยไม่เป็นไร แต่คนที่ได้เช่าบูชาไป1 ชิ้นนั้น เขาจะส่องดูหรือพินิจพิจารณาอย่างละเอียดซึ่งผมก็เคยเป็นแบบนั้นมาก่อน จึงพยายามเลือกและคัดสรรให้ดีที่สุด ยิ่งในการปลุกเสกต้องสมบูรณ์ทุกด้านทุกแนววิชาจริง ใช้ดีจริง

บางครั้งก็ไม่ได้เอามาพูดโดยละเอียดในการทำงานทุกอย่าง แต่เมื่อเห็นงานที่ออกมาก็จะทราบได้เองครับ แม้แต่กล่องที่หลายคนอาจคิดว่าแค่ใส่พระ เมื่อคนเช่าไปแล้วก็ทิ้งกล่อง แต่จากการเจอเหตุกล่องใสพระมักฝาหลุดออกทำให้ขาดคุณค่าหรือทำให้พระชำรุดได้ง่าย ผมจึงใช้กล่องที่ดีที่สุดในวงการสร้างพระในปัจจุบัน แข็งแรง แน่นหนาและสวยงาม ฝาไม่หลุดออกแน่นอน เป็นพลาสติกเกรดสูง เนื้อใส

ขนาดไฟล์:
      356.9 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      396.4 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      426.4 KB
      เปิดดู:
      80
  14. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ SpringDove [​IMG]
    สวัสดีวันใหม่ค่ะทุกท่าน

วันนี้มีเรื่องเล่าค่ะ

พอดีช่วงอาทิตย์ที่แล้ว นกและแฟนได้เดินทางไปเที่ยวแบบขับรถไปเรื่อยๆ ค่ำที่ไหนนอนที่นั่น
    วันศุกร์ที่ 1 ก.ค. พวกเราไปพักที่ โรงแรม เล็กๆ แถวชายฝั่งตอนบนของรัฐโอเรกอน โรงแรม นี้เล็กๆ เป็นของคนพื้นเมือง ตกแต่งแบบเราได้ดื่มด่ำ และ ศึกษาความเป็นมาของเมืองไปด้วยระหว่างที่เราพัก....คืนนั้นระหว่างนอนก็ฝันว่าตนเองได้เดินเข้าไปในป่า แล้วได้ยินเสียงบอกว่า "สมเด็จพระพุ็ฒาจารย์โต อยู่นี่นะ" ได้ยินเสียงนั้น 2-3 ครั้ง ในฝันตนเองก็หันไปมองรอบๆ แต่ก็ไม่เห็นมีใคร เลยมองลงบนพื้นดิน กลับพบว่าตนเองตัวเท่ามดยืนอยู่บนพระสมเด็จเนื้อว่าน (เดาเอาค่ะ รู้แต่ว่าเป็นพระสมเด็จ เืนื้อออกน้ำตาล เหมือนฉ่ำน้ำมัน) ก็ได้แต่มอง เหมือนตนเองอยู่ในสมาธิยืน...หลังจากนั้นก็ไม่รู้ว่าฝันอะไรต่อ
    ตื่นเช้ามาก็ทบทวนความฝันตนเอง คิดว่าคงเป็นฝันดี แต่ก็ไม่ได้เล่าให้แฟนฟัง

หลังจากทานอาหารเช้าเสร็จพวกเราก็พากันเดินเล่นรอบๆ ที่พัก และ ก็ไปหยุดที่ห้องสมุดของโรงแรมที่มีหนังสือ และ รูปภาพเกี่ยวกับเรื่องราวของท้องถิ่นนั้น นกเองยืนดูภาพอ่านเรื่องราวไปเรื่อยๆ แต่แฟนดูที่ตู้หนังสือแล้วก็เรียกนกว่า "นี่เธอมาดูอะไรนี่ซิ รูปนี้มาได้อย่างไร" นกก็หันไปมองก็ต้องตะลึงและขนลุกเลยค่ะ ภาพที่แฟนโชว์นั้นเป็นภาพของสมเด็จพระพุฒาจารย์โตค่ะ ขนาด A4 อยู่ในลักษณะพับครึ่ง แฟนดึงออกมาจากชั้นหนัีงสือของโรงแรม มีด้วยกันสามแผ่น ข้างหลังเป็นคาถาชินบัญชรภาคภาษาอังกฤษ (แฟนนกไม่ทราบหรอกนะคะว่าพระสงฆ์แต่ละองค์ชื่ออะไร แต่เค้าจำได้จากหนังสือสวดมนต์ และ ธรรมะของนกที่บ้าน)

เอาภาพไปถามเจ้าหน้าที่ของโีรงแรมว่ารูปภาพนี้มาได้อย่างไร เค้าก็บอกว่าไม่ทราบเหมือนกัน นกเลยบอกเค้าไปว่าท่านเป็นพระสงฆ์จากเมืองไทยนะ (แต่ไม่ได้เล่าความฝันของเองให้เค้าฟังหรอกค่ะ) เค้าเลยบอกว่าอยากได้เอาไปเลยนะ เพราะพวกเค้าคงไม่เก็บไว้หรอก เพราะไม่มีความเป็นมาอะไรเกี่ยวกับสถานที่ของพวกเค้า..สรุปนกเลยได้ภาพท่านกลับมา 3 ภาพค่ะ กะว่าจะใส่กรอบบูชา

ที่ตะลึงและขุนลุกคือไม่น่าเชื่อว่ามาอยู่ต่างบ้านต่างเมืองจะมาเจอภาพของท่าน ดูๆ แล้วก็ไม่น่าจะมีคนไทยไปเที่ยวหรือพักที่นั่น..หรืออาจจะมีคนแปลกอย่างเราไปพักก่อนหน้าเราก็ได้เนาะ

ใครเคยฝันแบบนี้ หรือ รู้ว่าการฝันแบบนี้แปลว่าอะไรบอกนกด้วยนะคะ

ปล.ภาพที่ได้มานกสแกนมาให้ดูด้วยค่ะ

อ่านแล้วปิติไปด้วย...ยินดีด้วยครับคุณนก.....ขอบารมีท่านเจ้าพระคุณสมเด็จพุฒาจารย์โตคุ้มครองคุณและทุกๆคนในครอบครัวนะครับ (^____^)

15. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ท่านเจ้าพระคุณสมเด็จมาโปรดแล้วครับพี่นก
    โชคดีจริงๆอยากฝันแบบนี้บ้างจัง :cool::cool:
    ปล.Ipad2 เจลได้แล้วดีใจจริงๆ

16. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    [​IMG] <<<< สหายเปลี๋ยนนนนน ไป......(^__^)

17. มังกรน้อย101

มังกรน้อย101 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    สอบถามครับ

สวัสดีครับพี่หนุ่ม ผมอยากทราบว่า ผมจะเอา"ปลัดนาคราช"ใส่หลอดตะกุดที่เค้าเลี่ยมปิดหัวท้ายด้วยแสตนเลส แล้วนำมาใส่เป็นสร้อยข้อมือพอจะได้ไหมครับ หรือเหมาะสมหรือเปล่า(กาละเทสะ) ...ขอถามต่อน่ะครับคือผมไม่รู้จริงว่าน้ำมันหอมนี่มันคืออะไร และทำจากอะไรครับ ผมพอจะทำขึ้นมาเอง หรืสามารถหาเอาเองได้หรือเปล่าครับ ...ต้องขอโทษด้วยน่ะครับพี่หนุ่มที่ผมถามมากไป ขอบคุณล่วงหน้าครับผม...ด้วความเคารพครับ

18. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    หายเงียบเลยนะท่านนอร์
    เมื่อไหร่จะพาไปกินส้มตำอีกครับ
    ผมว่าไปกินสเต็กน้าต๋อยดีกว่าแกพรีเซนต์ว่าอร่อยมากมาย

19. PITINATTH73

สวัสดียามค่ำครับ ญาติธรรมทุกๆท่าน

20. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    แม้แต่กล่องใส่พระ

พี่หนุ่มยังใส่ใจในรายละเอียดมากขนาดนี้... สุดยอดจริงๆครับพี่