แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    คุณหนุ่มครับ ไม่ทราบว่าพระนี้ใช่ของลป ศุขหรือไม่ครับผม ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ไทยโคราช [​IMG]
    ขอให้บุญกุศลที่ผมจะได้อุปสมบทในระหว่างเข้าพรรษานี้ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่พี่หนุ่มและทีมงานนับถือ จงคุ้มครองให้พี่หนุ่มและทีมงานที่จะเดินทางนำพระเครื่องไปปลุกเสก ตามสถานที่ต่างๆ มีแต่ความสวัสดิภาพและปราศจากอุปสรรคทั้งปวง เทอญ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อนุโมทนาด้วยครับ....(^_^)

3. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหนุ่มพอทราบไหมครับว่าพระปิดตาของที่ไหนครับผม ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      85.4 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      85.1 KB
      เปิดดู:
      58
  4. tawatd

tawatd เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    เห็นด้วยครับ ในการทำมีดหมอ

5. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆครับคอมพังเพิ่งเอากลัยมาครับ

6. Lee_bangkok

ส่วนของผมลืมเอากลับมาทำงานวันหยุด ตอนนี้เลยต้องเพิ่งเครื่องที่ร้านเน็ตแทนนะครับ

7. ฅนคลองหลวง

ฅนคลองหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2011
    มีดหมอก็สนใจอยากให้ทำอยู่นานแล้วครับ

8. b_wanlop

b_wanlop เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2005
    ถ้าพี่หนุ่ม จะทำมีดหมอ
    ผมลงชื่อแสดงความจำนง ขอจอง 1 เล่มครับ

9. tanatsan

tanatsan เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2010
    โหวตให้มีดหมออีกเสียง เอาแบบเล่มเล็กๆพกพาสะดวกก็ดีนะครับ จะได้ทั่วถึงกัน:cool:

10. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นบอร์ดเงียบๆเลย นำเรื่องราวการเดินทางมาฝากกัน วันสองวันนี้พี่หนุ่มคงเดินทางนำพระไปตระเวนปลุกเสกให้พวกเราในเขตภาคเหนืออยู่นะครับ ขออนุญาตพี่หนุ่มด้วยนะครับ พอดีผมได้ไปทำโครงการเกี่ยวกับการป้องกันภัยและอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมในชุมชน จึงนำเรื่องราวมาฝากพี่น้องผองเพื่อน สหายธรรมทั้งหลาย เป็นมุมมองหนึ่งถ่ายทอดไว้เพื่อให้ได้รู้ว่าการทำความดีนั้น การช่วยเหลือสังคมแบบนี้ก็เป็นอีกวิถีทางหนึ่้ง เริ่มจากครั้งแรกได้ไปของบประมาณจากสำนักกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ(สสส.) ก็เริ่มประชุมหน่วยงานที่เกี่ยวข้องแล้วก็กำหนดกลุ่มเป้าหมายไปยังพื้นที่เสี่ยงภัยและมีป่าเสื่อมโทรม ซึ่งก็ได้พื้นที่ในเขตอำเภอศรีสัชนาลัย กำหนดโครงการลงไปสี่ตำบลคือ แม่สิน แม่สำ บ้านตึก ดงคู่ เริ่มจากแม่สินก่อนในวันที่ 6-8 กค. 54 วันก่อนทำโครงการก็ได้ไปขนต้นไม้ไปให้ชาวบ้านปลูกป่ากัน 3 คน 1,000 ต้น เล่นเอาหอบกันไปพักเหมือนกันแต่ก็สนุกดี

หลังจากนั้นก็เข้าพื้นที่ไปหาหัวหน้างานป้องกัน และเข้าหาผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 24 บ้านดงพริกแจวไปถึงผู้ใหญ่บ้านก็ดูแลต้อนรับขับสู้เป็นอย่างดี ผู้ใหญ่ชวนให้พักนอนที่บ้านแต่พวกผมไม่อยากเป็นการรบกวนท่านเลยขอไปนอนตรงศาลาที่อบรมดีกว่า เพราะได้จัดเตรียมเตนท์ที่พักมาด้วยเรียบร้อยแล้ว ในคณะที่ไปมีผู้อำนวยการสถานีอุตุนิยมวิทยาสุโขทัยไปด้วย เป็นคนดีมาก บางครั้งผมก็เรียกพี่ฉุยบ้าง ผอ.บ้างตามอารมณ์ พี่ฉุยนอกจากจะเป็น ผอ.แล้วแต่ก็ยังมุ่งหวังตามรอยพระยุคลบาทในการช่วยเหลือประชาชน นำเ้งินส่วนตัวซื้อจักรยานเก่า เพื่อเอาไปซ่อมแล้วแจกให้กับนักเรียนหรือคนยากจน หลายอย่างที่แกทำเช่นนำเงินไปช่วยเด็กนักเรียนยากจน เอาของบริจาคไปช่วยคนที่ประสบอุทกภัย ผมชวนแกตั้งแต่เริ่มเขียนโครงการฯไปของบว่าจะเอาโครงการไปช่วยคนชนบท แกตอบตกลงอย่างไม่ต้องคิดอะไรมากเลย และช่วยเหลือมาตลอดตั้งแต่เข้าพื้นที่ก่อนทำโครงการฯ และยังไปนอนค้างกับผมสี่วััน สามคืน ตลอดทั้งๆที่ภารกิจที่รับผิดชอบก็มากมาย วันนี้วันเสาร์ที่ 9 กค.54 แกก็ต้องรีบขับรถตั้งแต่เย็นวันศุกร์เพื่อนำของบริจาคไปช่วยโรงเรียนที่แกมอบที่ดินส่วนตัวที่พ่อแม่ยกให้ที่พิจิตร ให้สร้างโรงเรียน ตลอดเวลาการเป็นอยู่หลับนอนใช้กลดพระเป็นที่นอน ได้คุยกันแกเล่าให้ฟังว่าเมื่อก่อนสมัยเด็กๆแกเป็นโรคหอบหืด และมีโอกาสที่ได้ไปพบท่านพุทธทาสท่านสอนให้ภาวนาพุทโธ เป็นอาปานสติ ท่านบอกว่าบางครั้งคนเราก็มีกรรมติดตัวมาก็เหมือนกับมีสีดำอยู่ในแก้วน้ำแก้วหนึ่ง หากเีรามุ่งมั่นทำความดี เจริญในสติอยู่เสมอ จะเหมือนการหยดน้ำบริสุทธิ์ใสสะอาดลงไปเรือยๆ ก็จะช่วยให้ชีวิตเราเป็นสุขขึ้น จากนั้นไม่นานหลังจากตั้งใจทำความดี และเจริญสติ แกได้สลบไปหนึ่งวันเต็มๆ เดินอยู่ดีๆก็รู้สึกวูบดับไป พอฟื้นจากสลบมาก็หายจากอาการหอบหืด และรู้สึกแข็งแรงขึ้นมาก และก็ทำความดีตลอดเสมอมาแกเล่าต่อว่ายี่สิบปีที่ผ่านมาชีวิตแกดีขึ้นมามาก อย่างน้อยคือกำลังใจและความสุขใจที่ได้รับจากการทำความดี จริงๆ แกไม่อยากให้ผมเอามาเล่าในที่สาธารณะอย่างอินเตอร์เน็ตเลย แต่ผมได้บอกว่าเป็นตัวอย่างของคนทั่วไปในการดำเนินชีวิตอยู่บนความดี คนบางคนจะได้คิดว่าถึงวันนี้ยังไม่ได้อะไรตามที่คาดหวัง แต่เราก็คงได้สักวันขอให้ตั้งใจและทำความดีกันต่อไป แกจึงยอมให้เอามาลงไว้ได้

ที่พักของพี่ฉุยหรือพี่ประพฤติ ยอดไพบูลย์

จากที่พักของพี่ฉุยแก และพอกลางคืนแกชอบเปิดเสียงบทสวดมนต์ ทำให้มีพระสององค์ขับรถมาถามว่าที่นี่ใช่วัดดงพริกแจวไหมท่านขับรถหาวัดอยู่จะมาปฏิบัติธรรม เป็นเรื่องเล่าสนุกๆกันในกลุ่มไปเลย หลายอย่างบางครั้งแกเล่าว่าคนเค้าก็หาว่าแกบ้า เพราะท้ายรถแกจะมีจอบบ้างเสียมบ้าง และติดต้นไม้ไป พอเห็นที่ไหนเหมาะก็จะเอาต้นไม้ไปปลูก บางครั้งแกก็ลงไปเก็บขยะ มีอยู่ครั้งนึงรถอ้อยทำอ้อยหล่นขวางถนน แกลงไปเก็บผู้ว่าขับผ่านมาเห็นพอดีก็ให้ พวก อส.ลงไปช่วย แกบอกว่าการช่วยคนไม่ต้องคิดอะไรมาก ขอแค่ช่วยให้พ้นทุกข์ได้ก็สุขใจแล้ว และศีลนะเป็นข้อๆให้เป็นแนวทางปฏิบัติ สิ่งสำคัญที่ท่านพุทธทาสสอนแกมาก็คืออย่าเห็นแก่ตัวเป็นสิ่งสำคัญ เอาละครับผ่านเรื่องพี่ฉุยมาให้เป็นอนุสติในการระลึกคิดก็มาดูภาพของวิทยากรท่านอื่นๆดูนะครับ

วิทยากรจากศูนย์ ปภ.เขต 9 พิษณุโลก มาบรรยายในเรื่องของการป้องกันภัยในชุมชน

ผู้นำชุมชน ชาวบ้าน ช่วยกันทำแผนที่เสี่ยงภัย แผนที่อพยพ ปฏิทินภัย แผนปฏิบัติการชุมชน หลังจากนั้นให้ชาวบ้านลองฝึกหัดเขียนโครงการกัน เพราะเป็นจุดอ่อนของชาวบ้านที่เขียนโครงการไม่ได้ และไม่รู้จะหาแหล่งงบประมาณที่ไหนมาแก้ไขปัญหาให้ชุมชนได้อย่างแท้จริง เพราะชาวบ้านจะเป็นคนที่เข้าใจปัญหาได้ดีที่สุด ทุกวันนี้ชาวบ้านจะหวังพึ่ง อบต.และหน่วยงานราชการเป็นส่วนใหญ่ ซึ่งอาจจะติดขัดในปัญหาบางอย่างทำให้ล่าช้าได้ ผมเลยคิดให้เกิดการเรียนรู้ของชาวบ้านเพื่อจะได้ทำโครงการเป็นและเสนอขอแหล่งงบประมาณจากแหล่งอื่นๆำได้อีกทางหนึ่ง โดยชาวบ้านจะได้นำมาแก้ปัญหาได้ด้วยชาวบ้านเอง

ในป่าย่อมมีช้างเผือก เลยเอามาฝากกัน

จากนั้นในวันต่อมาก็จะพาชาวบ้านไปปลูกป่าเสื่อมโทรมเพื่อให้เกิดจิตสำนึกในเรื่องของการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมในชุมชนลองมาชมบรรยาการความงามของธรรมชาติที่เข้าไปนอนดูนะครับ

พอมาอีกวันก็เ้ริ่มการปลูกป่า ผมปลูกต้นมะม่วงไว้เป็นที่ระลึก เพื่อให้ชาวบ้านได้อาศัยร่มเงา และเก็บกินลูกมันได้ มะม่วงที่เอาไปหาพันธ์อย่างดีไปให้เป็นโชคอนันต์ ฟ้าลั่น เขียวเสวย

ไปเจอผลไม้แปลกชาวบ้านเรีัยกว่ามะข้าว เอาข้างในมาแกงส้มเค้าว่าอร่อยดี

จากนั้นชาวบ้านก็มาช่วยกันปลูกป่า ทำฟันแนวเข้าไปแล้วอีกกลุ่มก็เข้าไปปลูกต่างคนต่างช่วยกัน ร่วมแรงร่วมใจกันทำเพื่อประโยชน์ส่วนรวม

11. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    ขออนุโมทนาสาธุบุญกับสิ่งดี ๆ ที่คุณเชกุวาร่าได้ทำครับ

12. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ คุณ โจ แห๊ม..... เข้าป่ายังเจอช้างเผือกนี้ล่ะ ขุนแผนตัวจริงหุๆๆๆ

13. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

เกือบลืมไปนะครับพอดีพี่ประพฤติแกฝากไฟล์หนังสือสวดมนต์มาแจก ที่แกทำให้สำนักสงฆ์เขาลานวัว จังหวัดนครสวรรค์ ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมอนุโมทนานะครับ ใครสนใจหนังสือลองโหลดไปพิมพ์อ่านกันดูนะครับ

14. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ:cool::cool:

15. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญครับ

ร่วมอนุโมทนาบุญครับ
    สาธุ

16. dorn3698

dorn3698 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับคุณไทยโคราชและคุณเชกูวาราครับ

17. Hermitt99

Hermitt99 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยคับ
    ขอให้จำเริญในธรรมยิ่งขึ้นไปนะคับ

18. REX

REX เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2006
    ไปบริจาคเลือดครั้งที่ 77 มาครับ ช่วยชีวิตคนด้วยโลหิตครับ
    มีอาการอ่อนเพลียบ้างเล็กน้อยครับ

19. ติ้งลิงติง

"""""""""""""""""
    ขอโหลดเก็บไว้ครับ ขอบคุณครับ ขออนุโมทนาสาธุครับ

20. ติ้งลิงติง

...............
    ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ (พระสมเด็จมงคลมหาลาภสวยมากครับ)