แบ่งท่อนร้องหน้าที่ 3-4 ในกิจกรรม วันสงกรานต์ค่ะ

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย Kob, 9 มีนาคม 2015.

1. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

:boo::boo::boo:

เสร็จแล้วค่ะ หูฟังไม่รู้เรื่องแล้วตอนนี้ 555

ขั้นตอนที่ใช้เวลานิดนึง คือ

1.ปรับเสียงร้องของทุกคน ให้พอไปกันได้ ไม่แตกต่างกันมาก
    (ไมค์ต่างกัน, effect echo มาต่างกัน, ระยะห่างไมค์ต่างกัน)

2. ปรับระดับ volume ของเสียงร้องทุกคนให้ไปกันได้

3. ปรับจังหวะเสียงร้องให้ลงจังหวะเพลง /
    ให้เสียงคู่หรือประสานลงพร้อมๆ กัน

4. ปรับความหนักเบาของเสียง : ทุกคนร้องมาดี มีรายละเอียดของคำ
    หรือมีลูกเล่นลูกคอมา แต่เวลาใส่ดนตรีแล้วเสียงมันเบาลงไป
    หรือบางคนเจอโน๊ตต่ำจมๆ โปรดิ๊วเซอร์ก็ต้องดึงเสียงขึ้นมา..ให้ได้ยิน

**
    เหมือนจะเสร็จๆ... เอ๊ะ ฟังๆ แล้วขัดๆ อีก เหมือนบางท่อนจะเข้าห้องช้า
    (ห้องเพลง) :'( อันนี้โปรดิวเซอร์วางไลน์เสียงไว้ช้ากว่าจังหวะนิดนึงเอง
    ก๊อ..เลย ต้องขยับๆ แล้วก็ฟังๆๆ อีก

พอมิกซ์ 3 เพลงเข้าด้วยกัน ระบบเสียงแปลกๆ ไปอีก เอิ๊กกกกก

ฟังไปฟังมา บางทีรู้สึกมันเบาไป มันดังไปอีกแน่ะ ..หูไปละค่ะ
    ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะคะ ฮ่าๆๆ

ฝ่ายโพส stand by รอนานละ จัดไปค่ะ !! คืนนี้ล่ะ

(k)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2015
  2. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

น้องปอสู้ๆๆ อุตส่าห์มาโพสยาวเลย ขอบคุณมากค่ะ
    ยังไงก็ช่วยกันฟังสองคนกับน้องตานะคะ
    พี่กบรอฟังตอนเสร็จพร้อมกับเพื่อนๆ stand by ค่ะ

3. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2015