แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะคะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย poopae191, 19 พฤษภาคม 2012.

1. poopae191

poopae191 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009

ขอบพระคุณมากๆคะ:cool:

2. สหพัฒน์

สหพัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยน่ะครับทั้งคุณ NARKA และคุณปุณบพิธที่ช่วยเสริมความสมบูรณ์ยิ่งขึ้น เอาเป็นว่าเรื่องกรรมไม่พูดล่ะกัน
    พูดเรื่องงานน่ะครับ คือว่าผมไม่ได้ให้คุณเชื่อแบบงมงายเรื่องดวงน่ะครับ
    แต่จะทิ้งเลยก็ไม่ได้ แต่คุณควรใช้วิจารณญาณของคุณเองว่าตำราไหนหรืออาจารย์ไหนมีความแม่นยำมากที่สุด เพราะมันเป็นหลักสถิติ ให้ลองดูทั้งที่เป็นตำราไทย และจีน น่ะครับ ตำราไทยให้เน้นที่ดูเวลาวันเกิดที่นับ 6.01 เป็นวันใหม่น่ะครับ มันน่าจะเป็นแนวทางเลือกอาชีพได้น่ะครับ

3. poopae191

ชี้แนะด้วยคะ สามารถหาดูได้ที่ไหนคะเรื่องอาชีพกับเวลาเกิด
    ขอบพระคุณล่วงหน้าคะ

4. สหพัฒน์

สหพัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

แนะนำให้หาดูตามเว็บเอาเองน่ะครับ มีเยอะจะได้เป็นการฝึกวิเคราะห์ด้วยตัวเองไปด้วย อันดับแรกตำราไทยคุณต้องรู้ธาตุปีเกิดของคุณก่อนแล้วจะบอกว่าเหมาะกับอาชีพอะไร สำหรับตำราจีนต้องดูว่าเป็นธาตุแข็งแรงหรือธาตุอ่อนแล้วเราค่อยหาธาตุที่ให้คุณ ธาตุให้โทษ แล้วก็จะรู้ว่าเราเหมาะกับอาชีพอะไร คนเราเกิดมาพฤติกรรม พื้นฐานอารมณ์ ความถนัด ความสามารถ จริตไม่เหมือนกัน ผมเป็นคนที่ค่อนข้างจะชอบศึกษาทุกศาสตร์ แต่ศาสตร์ที่เป็นสรณะคือพุทธศาสตร์

5. vaddee

vaddee เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งที่คุณกำลังได้รับขณะนี้คือ กรรมปาณาติบาต การฆ่าหรือเบียดเบียนสัตว์ (หนามยอกต้องเอาหนามบ่ง) ปล่อยสัตว์ อุทิศบุญกุศลให้เจ้ากรรม นายเวร เปรียบเสมือนเราเป็นไข้แต่ไปกินยาแก้ปวดไข้จะหายไหม ทานยาให้ถูกกับโรคค่ะ ทำบ่อยๆ จนกว่าจะรู้สึกดีขึ้น คุณปล่อยช่องโหว่ให้เจ้ากรรม นายเวร ตามทัน คนเราไม่ใช่ทำบุญ ทำสมาธิ
    ถือศีล เฉพาะตอนมีทุกข์จริงๆเราต้องมีธรรมะมาพร้อมกับตอนกำเนิด อดทน ทำสม่ำเสมอ ถ้าท้อ เพราะเราเป็นคนสร้างมา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2012
  6. 5314786

5314786 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    อาชีพพยาบาล เป็นอาชีพที่ได้บุญเยอะอยู่แล้ว แต่โรคแพ้แบบหาสาเหตุไม่เจอ ผมขอแนะนำให้ไปรักษากับ
    หลวงปู่พุทธะอิสระ
    วัดอ้อน้อย จ.นครปฐม ดูนะครับท่านเปิดอโรคยาศาลา คลีนิค ใช้วิธีรักษาแบบแพทย์แผนไทย
    มีใบประกอบโรคศิลปถูกต้องตามกฏหมายท่านเชี่ยวชาญเรื่องการรักษาและวิเคราะห์สาเหตุและที่มาของโรคต่างๆได้เป็นอย่างดี
    จนนายแพทย์และอาจารย์หมอโรงบาลดังๆมากมาย ยังต้องเรียนวิชาแพทย์จากท่าน
    แต่ก่อนไปต้องเช็คเวลาให้ดีว่าท่านเปิดรับรักษาวันไหนบ้างครับ

7. poopae191

ขอบพระคุณมากๆคะเห็นด้วยอย่างยิ่งคะ

8. poopae191

ขอบพระคุณมากๆคะพอดีอยู่ศาลายา เด๋วจะลองหาแผนที่จะได้ไปถูกคะ:cool:

9. poopae191

พอดีพระเทพอุดรบอกกับแม่ดิฉันว่าจะมีเคราะห์ ตั้งแต่24-28ปี ต้องทำบุุญยาวเลยเจ้าคะ และต้องเตรียมตัวเตรียมใจรับชะตากรรม

10. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้เจริญในธรรม บุญรักษา

11. กาซะลองขาว

กาซะลองขาว เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้นะคะ หมั่นปฏิบัติทาน ศีล ภาวนา พี่เองก็มีอาการไม่สบายอยู่บ่อย ๆ แม่ขาวที่นับถือบอกว่าเราต้องชดใช้กรรมในอดีตชาติด้วยการเจ็บป่วยเป็นระยะเวลาอีก 5 ปี ช่วงนี้ก็หมั่นทำบุญให้ทาน พยายามถือศีล 5 แต่บางวันก็ไม่ครบ ภาวนาได้บ้างเป็นบางวัน สุขหรือทุกข์อยู่ที่ใจจริง ๆ คะ ขอให้คุณพระรักษาคุณนะคะ

12. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาเป็นกำลังใจให้อีกคนขอให้ช่วงเวลานี้ผ่านไปเร็วๆนะค่ะ ยาเอาใจช่วยและโมทนาสาธุกับทุกๆคำแนะนำค่ะ สาธุๆ

13. xmen123

xmen123 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอ ให้ ผ่านไปได้ ด้วย ดี นะครับ ไม่ขอ แนะนำอะไรมาก ไป กว่า คำสอนของ พระพุทธองค์ ด้วย ทาน ศีล ภาวนา ทำให้มาก เจริญให้มาก ครับ ... ( ชีวิต ผมก็ โดนมาเยอะเจ็บมา แยะ ครับ ตอนนี้ พบทาง แล้ว ก็ จะ เพียรพยายาม ประพฤติปฎิบัติต่อไป ครับ ไม่อยากหลงทางแล้ว )

14. poopae191

ขอขอบพระคุณทุกท่านเจ้าคะ อนุโมทนาสาธุทุกๆท่านคะ

ถึงแม้เราจะต้องชดใช้กรรมในชาตินี้หรือชาติหน้า แต่อย่างน้อยเราก็ได้เกิดมาและสร้างความดี รู้จักผิดชอบชั่วดี มีผู้ชี้ทางสว่าง เท่านี้ถือโชคดีที่สุดแล้ว ขอบพระคุณมากๆคะ

15. Positive Thinking

Positive Thinking เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่นานนี้ผมก็แย่เหมือนกันเป็นอัมพฤกษ์ครับ คุณปุณบพิธ แนะนำให้ผมไปกรรมฐาน
    ผมก็ไป 7 วัน กลับมาที่บ้านปฏิบัติเองต่อ สรปว่าตั้งแต่ต้นเดือนเมษานี้เจ้ากรรมอโหสิกรรมให้แล้ว
    ที่รู้เพราะว่าตัวผมสามารถสัมผัสกับเจ้ากรรมได้แบบไม่ตั้งใจครับ พอเค้าอโหสิให้ยอมถอยออกจาก
    สังขารร่างกายก็ดีขึ้นเยอะมาก ๆ คือเค้าไม่ได้จองเวรแล้วครับ แต่วิบากกรรมผมยังมีอยู่
    แต่มันทุเลาได้เยอะมากแล้วยิ่งเราสมาทานศีล ปฏิบัติธรรมอยู่เป็นนิตย์แล้วเทวดาก็จะมาโมทนาบุญ
    ทำให้เราหายเร็วขึ้นไปอีกครับ ทุกวันนี้ผมก็ยังปฏิบัติและมีวิบากกรรมอยู่ แต่ดีขึ้นทุกอย่าง งาน สุขภาพ ลูกมาเกิดอีก
    จากทุข์เปลี่ยนเป็นสุขเลยครับ

16. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

การเล่าประสบการณ์ของตัวเอง ก็นับเป็นธรรมทานอย่างหนึ่ง ที่ได้อานิสงส์มากเช่นเดียวกันครับ
    ขออนุโมทนา สาธุ ในการปฏิบัติด้วยครับผม ขอให้บุญคุ้มครอง ปฏิบัติก้าวหน้า ยิ่งๆ ขึ้นไป ไม่ติดขัดสิ่งใด ทั้งทางโลก และทางธรรม ครับ

17. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

ลองศึกษาพระกรรมฐานแนวของหลวงพ่อจรัญ สิงห์บุรี
    หรือลองศึกษาธรรมะ และ ปฏิบัติคำสอนหลวงปู่ดู่ วัดสะแก
    ก็น่าจะพอช่วยได้บ้างครับ

18. ติดบ่วง

ติดบ่วง เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าร่างกายแข็งแรงพอจะปฏิบัติธรรมได้ ก็ทำเถอะครับ ผมก็เห็นด้วยกับหลายๆท่านครับ อย่างน้อยพยายามประคองศีล5ไว้ให้สม่ำเสมอ และถ้าไปบวชชีพราหมณ์ถือศีล 8 กับครูบาอาจารย์ที่น่าเชื่อถือก็น่าจะดีครับ มีผู้แนะนำชี้ทางอย่างใกล้ชิดและถูกต้องก็ดีครับ สัก5-7วัน อันหลังนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ แล้วแต่ ท่าน จขกท.เห็นสมควรนะครับผม ขอให้พ้นเคราะห์พ้นโศกและโรคภัยนะครับ:d

19. remixsong

remixsong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบเท่าที่ตัวเองรู้มานะครับ คือแนะนำให้ ศึกษา สมถและวิปัสนากรรมฐาน ขั้นสูงครับ ไม่จำเป็นต้องไปบวช แต่ปฎิบัติ ควบคู่กับการใช้ชีวิตแบบ ปุถุชนคนธรรมดา ได้ หากคุณมีความพยายาม
    หากคุณเจ็บป่วย เข้าถึงฌาน 4 และอรูปฌาน สามารถระงับ ทุกขเวทนาทางกายได้ครับ เรื่องราวต่างๆที่เกิดขึ้นในชีวิตคุณ แสดงให้เห็นชัดเจนในเรื่องของ การเกิดขึ้น และ ดับไป ของ ทุกข์ ตามหลักวิปัสสนาญาน 9 คุณจงมองเห็นความกลัวและเบื่อหน่ายความทุกข์ที่จะเกิดขึ้นในชีวิตของคุณ จงดำเนินชีวิตตั้งอยู่บนความไม่ประมาทอยู่เสมอ แล้วสุดท้ายขอให้คุณหยุด แล้วมองดูพิจจารณาเรื่องราวต่างๆที่เกิดขึ้นและผ่านไปในชีวิต เพราะดูแล้วชีวิตคุณ ยิ่งก้าวต่อไป ยิ่งเจ็บปวด จงหยุดเผื่อปล่อยวาง แล้วดำเนินชีวิตแบบมีสติครับ จงสร้างกรรมดีให้มากๆ เพื่อ ถ่วงดุลย์กรรมชั่วที่คอยตามคิดบัญชีเราอยู่ตลอดเวลา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กันยายน 2012
  20. AYACOOSHA

AYACOOSHA เป็นที่รู้จักกันดี

ศีลมีห้าข้อ (สำหรับปุถุชน) เลือกซักข้อ และ ไม่จำเป็นต้องเริ่มจากข้อหนึ่ง สำรวจดูให้ดี ภายในวันหนึ่ง ๆ คุณไม่สามารถรักษาศีลสักข้อนึงได้เลยเหรอ แม้เราถือศีลได้ข้อเดียวและไม่ด่าง ไม่ขาด ไม่ทะลุ ระลึกถึงบ่อย ๆ เท่านี้ ก็มีสุขคติภพมีอันหวังได้แล้ว