... แล้วเราจะเล่าให้ฟัง ...

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย สายฝนฉ่ำเย็น, 1 กุมภาพันธ์ 2011.

1. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    สวีดัด เช่นกันค่ะพี่ และก็ขอบคุณค่ะ สำหรับของฝาก ... ขอให้เรื่องต่างๆ ที่เกิดขึ้น คลี่คลายไปในทางที่ดีในเร็ววัน ด้วยทาน ศีล และ ภาวนาของพี่นะคะ ...

^ ^

2. naithammada

naithammada เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2013
    ตามเข้ามาอ่าน (อ่านได้บางช่วง...ว่างๆจะได้อ่านต่อ) ขอบคุณครับ

3. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเช้าวันศุกร์ ...

... สุข สดชื่น สดใส สุขใจ กันถ้วนหน้านะคะ ... อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ ... วันนี้ได้ทำสมาธิสมดุล ... เดินจงกรมครึ่งชั่วโมง ... นั่งสมาธิครึ่งชั่วโมง ... พร้อมทั้งทำวัตรเช้า ... น้อมจิตถึงบรมครู ... ธรรมของพระองค์ ... และพระอริยเจ้า ครูบาอาจารย์ของอิฉัน ... บุญกุศลใดเกิดกับอิฉัน ... ขอจงสำเร็จแก่ทุกคนในครอบครัว ผู้มีพระคุณ เจ้ากรรมนายเวรของอิฉัน ทุกผู้ ทุกท่าน ... รวมถึงทุกๆ ท่านที่เป็น สมช. ของอิฉันกันถ้วนทั่วทุกท่านเทอญ ...

สาธุ สาธุ สาธุ
    ^ ^

4. สายฝนฉ่ำเย็น

สาธุค่ะ ... กระทู้อิฉัน ไม่โดดเด่น สะดุดตา ... แต่จะสะดุดใจกับผู้มีบุญและกรรมสัมพันธ์กันค่ะ ... อะไรเป็นประโยชน์ เป็นกุศล มีสาระ และสามารถช่วยบรรเทาใจของคุณได้ ... อิฉันก็ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ...

ยินดีต้อนรับสาวกใหม่ ... ไม่ใช่ ไม่ใช่ ... สมาชิกใหม่นะคะ ^ ^

5. บานไม่รู้โรย

บานไม่รู้โรย เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    สวัสดีค่ะคุณอ้อ ดิฉันได้โอนเงินจำนวน 200 บาทเข้า ธ.กรุงไทย วันนี้เวลาประมาณ 10.50 น. เพื่อร่วมบุญผ้าป่าสามัคคี “ซื้อดินถมที่ และ สร้างเมรุเผาศพ” ณ วัดทุ่งลานควาย จ.กำแพงเพชร
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณอ้อและทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

ดิฉันขออโหสิกรรมกับคุณอ้อในทุก ๆ เรื่อง ไม่ว่าจะชาตินี้หรืออีกกี่ชาติที่ผ่านมา ขอคุณอ้อได้โปรดอโหสิกรรมให้แก่ดิฉันด้วยค่ะ และดิฉันก็อโหสิกรรมให้กับคุณอ้อเช่นกัน กระทู้คุณอ้อมีประโยชน์มาก ๆ ทำให้ดิฉันได้คิดทบทวนกับสิ่งต่าง ๆ อีกหลาย ๆ เรื่อง ดิฉันยังคงมีกรรมที่ต้องชดใช้มากโขอยู่ ทั้งกรรมหนักกรรมเบาในชาตินี้และชาติที่ผ่านมา แต่จะพยายามประคับประคองจิตดวงนี้ให้อยู่ในศีลธรรมกรรมดีให้ได้ จะพยายามไม่ก่อกรรมใด ๆ ที่จะติดตัวไปอีกไม่ว่าจะต้องเกิดอีกหรือไม่ก็ตาม
    รูปคุณตาคุณอ้อ (ในFB แอบไปดูมาค่ะ) ท่านมีเมตตามากนะคะ ดิฉันนั่งจ้องท่าน มันตี้นตันในอก น้ำตาไหลเลย กระแสเมตตาท่านหาที่สุดไม่ได้ คุณอ้อโชคดีจริง ๆ ค่ะ ที่ได้เกิดเป็นหลานท่าน
    สุดท้ายนี้ ขอเกาะบุญไปกับคุณอ้อด้วยนะคะ^^

6. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    คิดอยู่นาน ว่าจะเขียนอะไรที่นี่ดี เขียนให้กับคนที่มีญาณ คนที่ครูบาอาจารย์
    ของเราท่านเลือก ให้มาส่งต่อข้อความอย่างหนักแน่น

ก่อนอื่นต้องขอบพระคุณครูบาอาจารย์ของดิฉัน ที่ทำให้ดิฉันฟันฝ่าอุปสรรคปัญหามาได้จนถึง ณ ปัจจุบันนี้แม้ว่าตัวดิฉันเองจะไม่ได้ทำตามที่ท่านต้อง
    การ และปฎิเสธการรับรู้ของตนเองจากท่านมาโดยตลอด รับรู้แต่ไม่มีคนชี้แนะ
    ที่ถูกทาง ที่ถูกที่ควร จนเกือบ 1 อาทิตย์ที่ผ่านมา ดิฉันก็ได้รับผลของการที่
    ดิฉันทำอะไรโดยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ จนเกิดเหตุการณ์ที่ดิฉัน พยายามหา
    คำตอบมาหลายวัน จนเมื่อวันอังคาร ก็ได้รู้จักคุณอ้อผ่าน กัลยาณมิตรที่น่ารักที่สุดของพลังจิต ว่าลองดูสิ พี่ว่าเธอเหมือนคุณอ้อเขานะ เราก็เลยอืมม์..ลองดู
    ฉะนั้นถึงตรงนี้ ต้องขอบพระคุณพี่วีรี (kiss) มากกกก ที่ดิฉันมีบุญสัมพันธ์กับเธอ และทำให้ดิฉันได้รู้จักคุณอ้อ :cool: ตัวจริงเสียงจริงค่ะ แถมดิฉัน ยังทำให้คุณอ้อป่วยโดยที่เราไม่รู้เนื้อรู้ตัว (อีกตะหาก) แต่ตอนที่ถูกขอเลื่อนคิว ในใจดิฉันก็คิดนะคะว่า "คุณอ้อ ต้องโดนวิบากใครแน่ ๆ เลยถึงกระทันหันแบบนี้" เราก็ไม่เป็นไร
    เด๋วเขาคงโทรนัดคิวใหม่ หลังจากนั้นก็มีเหตุการณ์ที่ทำให้ดิฉัน ไม่อยากจะเชื่อทั้ง ๆ ที่ดิฉันเป็นคนที่เชื่อทางนี้อยู่แล้ว ดิฉันขอ มาเมา เอ้ยมาเล่าต่ออีกทีละกันค่ะเพราะเด๋วต้องพอคุณพ่อไปรักษาตัว แต่อยากจะบอกคุณอ้อค่ะ ดิฉันขออโหสิกรรมกับคุณอ้อในทุก ๆ เรื่อง และขอให้คุณอ้อได้โปรดอโหสิกรรมให้แก่ดิฉันด้วยค่ะ ไม่ว่าจะภพชาตินี้หรือภพชาติใด และขอบพระคุณเป็นอย่างสูง และขออภัยอย่างแรงกับสิ่งที่เกิดขึ้น ดิฉันทราบแล้วว่าเป็นเพราะวิบากกรรมของดิฉันเอง ดิฉันน้อมรับคำแนะนำของคุณอ้อทุกประการมา
    ปฎิบัติ โดยเริ่มตั้งแต่เมื่อคืนค่ะ และดิฉันก็ได้รับรู้ได้ถึงบางสิ่งบางอย่าง ต่อเนื่องมาถึงตอนเช้า ..แล้วจะมาเล่าต่อนะคะ ..เรียนแบบคุณอ้อหนะค่ะ..อิอิ

7. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    ดีใจและยินดีกับน้องศิล ด้วยใจจริง ที่ค้นหาตัวเอง และคำตอบที่ใครก็ไม่สามารถตอบน้องได้ วันนี้น้องได้ค้นพบสัจธรรมของตนเองด้วยตนเองแล้ว โมทนาสาธุจ้า...

8. สายฝนฉ่ำเย็น

ขออนุโมทนาสาธุ กับ คุณ Way Back Home และ อนุโมทนากับพี่ทั้งสองคนด้วยนะคะ ^ ^

9. สายฝนฉ่ำเย็น

วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2556

... รายนามผู้ร่วมบุญผ้าป่าสามัคคี “ซื้อดินถมที่ และ สร้างเมรุเผาศพ” ณ วัดทุ่งลานควาย จ.กำแพงเพชร ... วันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 2556

1. คุณ prapaanpong จำนวน 200 บาท
    2. คุณ กุลจิรา สวัสดี จำนวน 200 บาท
    3. คุณ Mintira จำนวน 200 บาท
    4. สายฝนฉ่ำเย็น จำนวน 1,000 บาท
    5. คุณ suntorn_ta จำนวน 500 บาท
    6. คุณ ชัชชลี จำนวน 500 บาท
    7. คุณ ณัฏฐวี/วิภา, วิลเลี่ยม, โจนาธาน ธนโชค สเตซีย์ จำนวน 600 บาท
    8. คุณ สร้อยเงิน จำนวน 200 บาท
    9. คุณ mooo จำนวน 200 บาท
    10. คุณ รัชวิศว์ โรจน์อัครฐากูร และครอบครัว จำนวน 400 บาท
    11. คุณ พิมพ์ธีรา คุณถนอมณรงค์ชัย ปัญญาโส จำนวน 500 บาท
    12. คุณ sindhus จำนวน 100 บาท
    13. คุณ วินิจตา จำนวน 300 บาท
    14. คุณ สุธิดา และ คุณ วราวุธ นาคพัฒน์ จำนวน 1,000 บาท
    15. คุณ วสันต์ เทียมรัตนานนท์ จำนวน 1,000 บาท
    16. คุณ พิชญ์พัทธวรรณ บินนส์ จำนวน 3,870 บาท
    17. (ไม่ออกนาม) จำนวน 10 บาท
    18. (ไม่ออกนาม) จำนวน 77 บาท
    19. (ไม่ออกนาม) จำนวน 100 บาท
    20. คุณ มี้ยี่ แซ่เหลื่อง จำนวน 500 บาท
    21. ไม่ประสงค์ออกนาม จำนวน 1,088 บาท
    22. คุณ จรรยา ปิยวุฒิสกุล จำนวน 200 บาท
    23. คุณ baibua จำนวน 700 บาท
    24. คุณ เอมอร จำนวน 500 บาท
    25. ไม่ประสงค์ออกนาม จำนวน 1,000 บาท
    26. คุณวีรลักษณ์ สุกมาเพียร จำนวน 1,000 บาท
    27. คุณอรวรรณ ปฐมรัตนภิบาล จำนวน 1,000 บาท
    28. คุณสิริมา แซ่โง้ว จำนวน 200 บาท
    29. คุณดาวใจ วงศ์จินดา จำนวน 500 บาท
    30. คุณ Way Back Home จำนวน 200 บาท

รวมยอดเงินบุญผ้าป่า ณ วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2556 = 17,845 บาท

... ขออนุโมทนา สาธุ กับทุกท่านด้วยนะคะ ... และ อนุโมทนา สาธุ ร่วมกันค่ะ ...

สาธุ สาธุ สาธุ
    ^ ^

10. สายฝนฉ่ำเย็น

... อ้อก็ขออโหสิกรรมกับคุณด้วยนะคะ ใน มโนกรรม วจีกรรม กายกรรม ทั้ง 3 กรรม หรือ กรรมหนึ่งกรรมใดก็ตาม ... ทั้งในทุกภพชาติ และ ปัจจุบันชาติ ... ทั้งที่ระลึกได้ และ ระลึกไม่ได้ ... ทั้งตั้งใจเจตนา และ ไม่ได้ตั้งใจเจตนา ... ทั้งรู้เท่าถึงการณ์ และ รู้เท่าไม่ถึงการณ์ ... ทั้งต่อหน้าและลับหลัง ... และอ้อก็ขออโหสิกรรมซึ่งกันและกัน อ้อขอยกอโหสิกรรมโดยทั้งสิ้น โดยทุกภพชาติ และปัจจุบันชาติ กับคุณด้วยนะคะ ... สาธุ สาธุ สาธุ

... คุณตาอ้อ ท่านเมตตามากมาย ไม่ใช่แค่กับลูกหลาน แต่กับผู้ที่เดือดร้อน ไม่ว่าเป็นใครก็ตาม ถ้ามาหาท่าน ท่านพร้อมจะช่วยเต็มที่ และ เต็มกำลัง ... และสุดท้ายวิบากกรรมของท่านก็หนีไม่พ้น ... กรรมดีที่ท่านทำไว้ ... ทำให้ท่านได้สู่ภพภูมิที่ดี ... ซึ่งตรงจุดนั้น ทำให้อ้อไม่กังวล และพร้อมที่จะปล่อยวางทันที ... ไม่เคยมีคำตำหนิ ไม่เคยมีคำด่า ต่อว่า ให้กับอ้อเลย ... ที่หลานทำผิด ... ท่านจะสอน ด้วยความรักและเมตตาตลอดเวลา ... ในชีวิต เคยโดนตาตีด้วยไม้เรียวแค่ครั้งเดียว ... เพราะตามือหนักมาก ... ตีทีเลือดซิบเลย ... ตั้งแต่นั้น ก็จะอยู่ในกรอบที่ตาตีไว้ให้ ... และท่านเป็นคนรักษาสัจจะอย่างมาก ... พูดอะไรออกไป ท่านก็ทำตามนั้น ... ทั้งๆ ที่อ้อดื้อมากมาย ... ท่านบอกว่า ... ตอนนี้ยังหาเงินไม่ได้ มีหน้าที่เรียน ก็เรียนให้เต็มที่ ... เพราะพ่อแม่ไม่มีมรดกอะไรให้ ... มีแต่การศึกษา มีแต่ความรู้เท่านั้นที่ให้ได้ ... เมื่อไหร่เอ็งทำงานเลี้ยงตัวเองได้แล้ว ... เอ็งจะทำอะไรตาไม่ว่า ... นั่นแหละค่ะ ... และท่านก็ทำอย่างที่พูดจริงๆ ... ศุกร์ - เสาร์ - อาทิตย์ ... อ้อร่ำสุรา กลับถึงบ้านเช้า ... นั่งดื่มอยู่บ้าน เมาแอ้แอ่น ... พอสร่างเมา ... ก็จะถูกสอนทันที ... “เอ็งบอกว่า เอ็งเบื่อพ่อกินเหล้า ... วันนี้ เอ็งก็ลูกของพ่อนะ ... ลูกไม้หล่นไม่ไกลต้นนะลูก ... เท่านั้นยังไม่พอ ... ให้แม่เช็ดตัว เช็ดอ้วกให้อีก ... ตาไม่อยากเห็นเอ็งตกนรกนะ” ... สติตื่นเลย ... ร้องไห้เป็นวรรคเป็นเวร ... เอาพานขอขมากรรมแม่ และ ตา ... แม่ต่อว่า พร้อมน้ำตา ... แต่ตา ... ลูบหัว ... บอกว่า “ตั้งต้นใหม่นะลูก อย่าทำให้ผู้ใหญ่เดือดร้อนกันอีก” ... นี่หล่ะค่ะ ... ตาของฉัน ... ฉันถึงไม่รู้สึกขาดเลย เพราะ ตากับยายเติมเต็มจนหมดแล้ว ...

... รูปที่คุณเห็น ... แค่อ้อเอามาลง ก็น้ำตาเปียกปอนไปพักใหญ่เหมือนกัน ... จนน้องชายเข้ามา Like น้องคงรู้ว่าอ้อคิดถึงตา ... เลยบอกน้องไป ... เพราะในบรรดาหลาน อ้อกับพี่ชาย จะสนิทกับตามากที่สุด ...

... ขอบคุณนะคะ ที่เข้าไปแอบดู ตาของเค้า อิอิ ^ ^ ...

11. สายฝนฉ่ำเย็น

อโหสิกรรมให้ตั้งแต่เห็นรูปแล้วคร๊าบ ... เพราะรู้ว่าต้องใช้หนี้กรรมคร๊าบ ... สาธุ คร๊าบ ^ ^

12. สายฝนฉ่ำเย็น

ขอบคุณมากๆ ค่ะ พี่นิพ_พาน ของถึงมือแล้วค่ะ ... บารมีสูงมากค่ะ ... ถูกใจมากมายค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ กับพี่ด้วยนะคะ ^ ^

13. สายฝนฉ่ำเย็น

.. ถูกปลุกตั้งแต่ตี 3 ฟ่าๆ ... ให้มาฟังความฝัน ... เพราะในฝันของเขาตื่นตาตื่นใจมาก ... เลยทำให้อิฉันไม่สามารถนอนต่อไป ... ขึ้นไปทำวัตรเช้า ทำสมาธิสมดุลก่อนนะคะ ... อนุโมทนา สาธุ ร่วมกับอิฉันนะคะ ...

14. สายฝนฉ่ำเย็น

... เสร็จสิ้นแล้วค่ะ ... วันนี้ได้สวด โอวาทปาฏิโมกข์ ... พระสูตร ... ทำวัตรเช้า ... รวมถึงทำสมาธิสมดุล ... บุญกุศลใดที่เกิดกับฉัน บุญนั้นขอจงสำเร็จแก่ฉันและทุกคนในครอบครัว ... ทุกท่านที่มีบุญและกรรมสัมพันธ์กันกับฉัน ... ผู้มีพระคุณ ... เจ้ากรรมนายเวรของฉัน ... และผู้ที่ได้เข้ามาอ่าน ได้แวะเวียน หรือแม้สัมพันธ์กันในทุกกรณี ด้วยเทอญ ... สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2013
  15. aapinyah

aapinyah เป็นที่รู้จักกันดี

ปูเสื่อแอบฟังอยู่ด้านหลังนะค่ะ ว่าจะไม่ post อะไร แต่อดไม่ได้ อ่านตรงนี้แล้วแอบร้องไห้ด้วย ไม่หยุดเลย...และ..ขอขอบคุณด้วยสำหรับความกระจ่างเรื่องพรหมวิหาร 4 บางที..เราก็ได้รับการเตือนจากใจเราเองเหมือนกัน ว่า พรหมวิหาร 4 ไม่ครบ...ขออนุโมทนาด้วยนะคะ ที่มีความรู้แทรก ขอบคุณด้วยใจจริง..ๆๆ

16. สายฝนฉ่ำเย็น

... ค่ะ อนุโมทนา สาธุ ด้วยค่ะ อะไรที่มีประโยชน์เก็บเกี่ยวไปนะคะ ... อะไรที่ไม่ได้สาระแก่นสาร ก็วางไว้ที่นี่ค่ะ ... ^ ^

... อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ ... วันนี้วันมาฆบูชา ... ขึ้นห้องพระตี 4 กว่า ... ทำวัตรเช้า สวดโอวาทปาฏิโมกข์ พระสูตร พระชินบัญชร ฯลฯ เดินจงกรม นั่งสมาธิ ... บุญจากการเจริญภาวนา ... จงสำเร็จแก่ข้าพเจ้าและทุกคนในครอบครัว อีกครั้งผู้มีพระคุณ เจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้า ... และจงสำเร็จแก่ กัลยาณมิตร ของข้าพเจ้าทุกผู้ ทุกนาม ด้วยเทอญ ... สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2013
  17. สายฝนฉ่ำเย็น

กราบ กราบ กราบ นมัสการพระอาจารย์หลวงพ่อวิริยังค์

... พี่สาวคนหนึ่งเมตตาส่งรูปนี้มาให้ เป็นภาพที่เก็บไว้มานานมากแล้ว ... เธอเห็นถึงความศรัทธาของฉันต่อครูบาอาจารย์ของฉัน ... เธอจงมอบภาพนี้ให้ ด้วยความปรารถนาดี ... สาธุ สาธุ สาธุ ... ขอบคุณค่ะ จากหัวใจดวงนี้ ... และขอนำภาพนี้ มอบให้กับลูกศิษย์ของหลวงพ่อทุกๆ ท่าน ... เหล่าครูสมาธิ ผู้ที่ได้ร่ำเรียนวิชา ครูสมาธิ นำมาให้เกิดประโยชน์ต่อตนเอง ... และ ... สังคม ....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      117.7 KB
      เปิดดู:
      34
  18. สายฝนฉ่ำเย็น

เขียนเมื่อวันที่ 25 ก.พ. 2013 ณ บ้านหมอใจ facebook

... ฝันของ “เจ้ากรรมนายเวร ใกล้ตัว” ...

... ตั้งนาฬิกาไว้ ตี 3 ครึ่ง ตั้งใจว่าจะลุกขึ้นอาบน้ำ และเตรียมตัว ทำสมาธิสมดุลตอนตี 4 - ตี 5 จากนั้น ทำวัตรเช้า และ สวดมนต์ ตามเรื่องตามราว ... ของสาวเสียงดี (ดีแต่เสียง 555) ... ตี 3 กับอีก 5 นาที ... ลิงน้อยพลิกตัว ... สะดุ้งตื่น ลุกขึ้นห่มผ้าให้ลิงน้อย ... “เจ้ากรรมนายเวร ใกล้ตัว” ... สะดุ้งเฮือกขึ้นมา ... และพูดทั้งๆ ที่ตายังหลับอยู่ ...

เขา : เธอ ๆ ๆ ตื่นหรือยัง ... ฟังฉันเดี๋ยวนะ ... ต้องเล่า เดี๋ยวลืม ... ตื่นเต้นมากเลย

ฉัน : อืม จะเล่าก็รีบเล่า ... เพราะยังไม่ถึงเวลาตื่น ขออีกสักนิดก็ยังดี ..

เขา : ฉันฝันว่า เราไปงานทำบุญ ที่บ้านของญาติ ที่ต่างจังหวัด ... เธอจำพี่พจน์ได้ไหม ...

ฉัน : อืม!!! จะเล่าก็รีบเล่า อย่าท้าวความอยู่ ... (ประมาณว่า ... ง่วงนอน!!)

เขา : เออนั่นแหละ ... แล้วงานเขาจัดใหญ่มากเลย ... ในงานเขาเชิญพราหมณ์มาด้วย ... และในงานก็มีองค์พระพิฆเณศองค์ใหญ่มาก ประมาณเกือบถึงอกฉันได้มั้ง ... เป็นองค์นั่งด้วยนะ ... ทำด้วยเนื้อทองเหลืองแต่รมควันสีดำสนิทเลย ... งามมากๆ ... แล้วที่นี้ เธอกับฉัน ก็นั่งกันอยู่บริเวณในงานนั่นแหละ แต่นั่งกับพื้น ... เพราะพื้นบ้านเป็นไม้กระดาน ... แต่พราหมณ์ท่านนั่งอยู่บนเก้าอี้ ... และดูเหมือนพราหมณ์ท่านนั้น จะเป็นร่างขององค์พ่อพิฆเณศด้วย ... เพราะเมื่อทำพิธีเสร็จ ... พรามณ์ท่านนั้น ก็เดินตรงมาที่เธอ ... และนั่งลงต่อหน้าเธอ พร้อมกับ ยกมือไหว้เธอ ... จากมาดที่ดูสุขม ... กลายเป็นเด็กน้อยในทันที ... พร้อมกับพูดกับเธอว่า ... “ช่วยลูบงาของฉัน เพื่อเป็นสิริมงคลด้วยเถิด” ... และทำท่าเกาที่แก้มของตนเอง ... ในความเข้าใจของฉันนะ ตอนนั้น ... เหมือนกับ “ข้างใน” ของเธอ คุยกับ “ข้างใน” ของท่านพราหมณ์ คือ มีองค์พ่อพระพิฆเณศ เหมือนกัน แต่ดูเหมือน ท่านมองว่า องค์พ่อที่อยู่กับเธอ บารมีมากกว่า ท่านจึง ขอให้เธอ จับที่แก้ม ... และพูดว่า “ช่วยลูบงาของฉัน เพื่อเป็นสิริมงคลด้วยเถิด” ... อาการท่านเหมือนกับที่เธอเจอครูบาอาจารย์ แล้วเธอปีตินั่นแหละ ... เหมือนกับตอนที่เธอเจอหลวงพ่อวิริยังค์ จำได้ไหม ... อาการแบบนั้นแหละ ... แต่เธอก็นิ่ง ... ไม่ตอบรับอะไร ... เหมือนเธอไม่แสดงตัว ... ทุกคนในงาน จ้องเธอตาไม่กระพริบเลย ... เพราะเขาศรัทธาพราหมณ์ท่านนั้นมาก ... แต่เธอ เป็นญาติของเขา เป็นภรรยาของฉัน ... เธอไม่เคยแสดงอะไรให้เขาเห็นแบบนั้นกันเลย ... เขาก็เลยตกใจ ว่า ท่านพราหมณ์ทำไมถึงยกมือไหว้เธอ ... แต่เธอก็รับไหว้นะ ... แต่ไม่ตอบรับว่าจะทำตามหรือเปล่า ...

ฉัน : เหรอ!! ... แล้วไงต่อ ...

เขา : ... จนท่านพราหมณ์ พูดแล้วพูดอีก ... เธอเห็นหลายคนมองมาที่เธอ ... เธอก็เลยเอามือลูบที่แก้มเขา ... และยิ้มให้เขา ... เหมือนจะให้เรื่องมันจบๆ ไปเร็ว ...

ฉัน : เหรอ!! ... แล้วไงต่อ ...

เขา : เออ!! ... จบแล้ว ... แต่ที่ต้องเล่า เพราะกลัวลืม และตกใจในเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในฝันนั่นแหละ ที่สำคัญ องค์พ่อพิฆเณศที่อยู่ในฝัน องค์ใหญ่มาก ถ้าเทียบกับที่เราบูชากันไว้ที่บ้าน ...

ฉัน : ดีแล้ว ... จบแล้วสินะ ...

เขา : อืม ... เธอนอนต่อได้แระ ...

ฉัน : เออ!! จบแระ ... แต่ฉัน นอนต่อไม่ได้แระ ... อาบน้ำสวดมนต์ดีกว่า ...

... ตื่นเต้นกับความฝัน ... จนต้องปลุกขึ้นมาฟัง ... เฮ้อ !!!

19. aapinyah

aapinyah เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นลูก..หลวงพ่อวิริยังค์เหมือนกัน แม่เราได้เอา..เราไปมอบให้ท่านได้รับไว้เป็นลูก..เพื่อที่จะได้เติบโต..โตวันโตคืนกับเขาบ้าง..แต่เมื่อโตขึ้นมาแล้วลูกคนนี้ ไม่มีโอกาสได้ตอบแทนพระคุณหลวงพ่อเลย ที่ท่านแผ่เมตตาให้เสมอ ถึงแม้ยามที่อยู่ไกลแสนไกลจากบ้านแค่ไหน ไม่เจอใคร แต่ก็ยังพบลูกศิษย์ท่านเสมอ ที่เป็นน้ำทิพย์ชะโลมใจว่าหลวงพ่อไม่เคยทิ้งลูกทุกคน..เมตตาของท่านแผ่ให้ลูกคนนี้ ได้คิด..พูด..กระทำ..และพบ แต่สิ่งที่ดีๆ เสมอ แม้เมื่อยามทุกข์แค่ไหน ลูกก็สามารถฝ่าฟันไปได้...ถึงแม้ไม่มีโอกาสได้ เจอท่านเลย...ลูกคนนี้ ขอระลึกถึงท่าน..เสมอค่ะ

ขอบคุณ..นะคะคุณสายฝน อะไรๆ มักเป็นเรื่องบังเอิญ ที่เราได้จากคุณ..อีกครั้ง ขอบคุณอีกครั้งนะคะ ที่ได้พบหลวงพ่อวิริยังค์ (แค่รูปก็ดีแล้ว)...อนูโมทนาด้วย สาธุค่ะ...

20. สายฝนฉ่ำเย็น

^ ^ ... ค่ะ ... “ความบังเอิญ ไม่เคยเกิดขึ้น บนโลกใบนี้” ... และที่อ้อนำภาพพระอาจารย์หลวงพ่อมาลงไว้ ... ก็ไม่ใช่ “ความบังเอิญ” เช่นกัน ... อ้อว่า คุณน่าจะสัมผัสกับสิ่งที่อ้อลงได้น๊า ... วันที่ 20 มี.ค. นี้ พวกเรา เหล่าครูสมาธิ จะไปสอบภาคปฏิบัติ ธุดงค์กันที่ดอยอินทนนท์ จะกลับมาก็วันที่ 25 มี.ค. และ วันที่ 27 มี.ค. เป็นวันรับประกาศนียบัตรของครูสมาธิ ... พระอาจารย์หลวงพ่อเป็นผู้มอบใบประกาศด้วยตัวท่านเอง ... นั่นหมายถึง พระอาจารย์หลวงพ่อยังอยู่ “เมืองไทย” ... หาโอกาส ไปกราบท่านนะคะ ...

... อะไร ๆ หลาย ๆ อย่าง ... มักจะถึงเวลา และ วาระ ของใคร “บางคน” ... เมื่อถึงวาระนั้นของเขา ... เขาก็จะได้รับสาส์นจากฉัน ... เฉกเช่นเดียวกัน ... จึงไม่น่าแปลกใจ ... ที่ใครหลายๆ คน ... มักจะพูดว่า ... แปลกดีจัง ... มักจะได้คำตอบกับกระทู้นี้เสมอๆ ... ค่ะ ฉันเป็นเพียงผู้ส่งสาส์น เป็นเพียงผู้เปิดประตูเท่านั้น ... ตามวาระกรรมที่ต้องชดใช้กับวาระของบางท่าน ... เมื่อถึงเวลา ก็ใช้กันไป ... บอกแล้วไง ... ฉันก็เป็นเพียงผู้รับใช้ “เจ้ากรรมนายเวร” เช่นเดียวกัน ... ทุกวันนี้ที่ต้องเป็น ที่ต้องทำ ก็เพราะใช้กรรม ทั้งหมดทั้งสิ้น ... อยากให้ใครหลายๆ คนเข้าใจ และ ขอบคุณ เจ้ากรรมนายเวร ทั้งหลาย ทั้งที่มีลมหายใจ และ ไม่มีแม้กระทั่งธาตุขันธ์ ... เพราะถ้าไม่มีเขาเหล่านั้น ... เราจะไม่มีแรงฮึด ไม่มีแรงผลักดัน ที่จะสู้ และ ผ่านไปให้ได้ ... เขาถึงว่าไงคะ ... “มารไม่มี บารมีไม่เกิด” ... ใช้เขาอย่างไร ให้ใจเป็นสุข ... ไม่ทุกข์ และ ไม่ยึดติด ... ใช้เขาด้วยสติปัญญา ... จาก ศีล สมาธิ และ ปัญญา ... เป็นของแท้และแน่นอน ... ถ้าเขาไม่ต้องการกระทำถึงชีวิต ให้ทำอย่างไรก็ "ไม่ตาย” ... เพราะยังไม่สาสมกับกรรมที่เราทำกับเขาไว้นั่นเอง ... แต่จะอยู่อย่างไร ... ใช้กรรมอย่างไร ... ให้ใจไม่เป็นทุกข์ ... นั่นต่างหากที่เป็นประเด็นสำคัญ ... เพราะใจนั่นแหละ ... ที่เก็บทั้ง ทุกข์ และ สุข ....

สาธุธรรมค่ะ
    ^ ^