... แล้วเราจะเล่าให้ฟัง ...

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย สายฝนฉ่ำเย็น, 1 กุมภาพันธ์ 2011.

1. aapinyah

aapinyah เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาต save รูปหลวงพ่อไว้หน่อยนะคะ (ขอโทษด้วยที่ save แล้วก่อนขออนุญาต..ฮิๆๆๆ) ไม่ได้มีเจตนาขโมยจริงๆๆ....(คราวหลังจะไม่ทำแล้วล่ะ)

ขอบคุณที่บอกบุญให้พบหลวงพ่อ ตอนนี้ไม่ได้อยู่เมืองไทยนะค่ะ คงมีเวรมีกรรมต้องพลัดพรากจากบ้านเมืองบ่อยเหลือเกิน ต้องอดทนอย่างเดียวนะค่ะ ไม่รู้จะได้กลับบ้านเมื่อไร วางแผนอนาคตตัวเองไม่ได้ สงสัยคือบททดสอบต่อไป คือ ตัดขันธ์ 5 ให้ได้...
    ขออนุโมทนาด้วย สำหรับคุณไปรษณีย์ส่งสาส์น(คุณอ้อ..สายฝนฯ) ด้วยนะค่ะ บุญกุศลใดๆ ที่เกิดกับเรา ขออุทิศให้ถึงคุณและครอบครัวด้วยนะคะ....

2. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ... อนุโมทนาสาธุร่วมกันนะคะ ... เพิ่งลงจากห้องพระ ทำวัตรเช้า และ สวดสาธยายธรรม มรรคมีองค์ 8 , อริยสัจ 4 ฯลฯ ... กุศลที่เกิดกับดิฉันขอจงสำเร็จแก่ดิฉันและทุกคนในครอบครัวของดิฉัน กัลยาณมิตร และ ทุกท่านที่สัมพันธ์กันกับดิฉันจะด้วยบุญหรือบาปก็ตาม ... สาธุ สาธุ สาธุ

3. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

... เคยมีพี่ผู้ชายโทรหาบอกว่า อยากสนทนาธรรมด้วย ... อ้อบอกพี่เขาไปว่า ... ต้องขอโทษด้วยนะคะ ... อ้อก็เป็นคนธรรมดาคนหนึ่ง ที่ถือศีล 5 ... และต้องการพ้นทุกข์ของตนเอง ด้วย “ใจ” ... ถ้าจะคุยข้อธรรมจริงๆ คงไม่ได้อะไรจากอ้อ ... และถ้าสังเกตจริงๆ ในกระทู้ที่อ้อเขียน ... ก็ไม่ค่อยจะมีการยกข้อธรรมขึ้นกล่าวอ้างและอย่างใด ... มีเพียง ใจ ที่อยู่กับ ปัจจุบัน และ ธรรมะ ที่เรียกว่า ธรรมชาติจริงๆ ... เท่านั้นเอง ... อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยนะคะ ศีล 5 ในแต่ละวัน บางทียังไม่ค่อยจะครบเลย ... เห็นยุงเกาะลูก ... ก็เผลอตบไปแระ ... จึงได้อาราธนาศีลเช้าเย็น ... เพื่อเตือนใจตนเอง ... อ้อไม่ได้เก่งข้อธรรม หรือ ขี่พรมแดง อะไรเลย ... เป็นคนธรรมดาคนหนึ่ง ที่อยากหลุดพ้นจากกรรมของตน ... และต้องชดใช้กรรมของตน ... ตามวิถีแห่งกรรมนั้น ... อะไรที่ถูกสอนมา ... และ “เขา” ต้องการจะให้บอกต่อ ... ก็มาบอกเก้าเล่าสิบให้ฟัง ... ตามหน้าที่ เท่านั้นเอง ... ถ้าคนที่เคยรู้จักอ้อจริงๆ ... จะเห็นได้จากการเขียน หรือ พูดคุย ... อ้อไม่เคยเปลี่ยน จากเมื่อ 4-5 ปีที่ผ่านมา ... ความยโสโอหังของความเป็นมนุษย์ ... มีไหม ... ยังมีอยู่ ... ต่อเมื่อ มันถูกกระตุ้นขึ้นมา ตามแรงกรรมที่เคยทำกับใครไว้ ... แต่คำสอนของพระพุทธเจ้าต่างหาก ที่คอยตบหัว ความโอหังนั้นให้มันลงไป อย่าได้โผล่หัวขึ้นมาแหยม ให้มันสำนึกในบาป ในกรรม ... “แค่ทุกวันนี้ อ้อก็ก้มหน้าใช้กรรมไม่ได้หยุดหย่อน” ... บอกตรงๆ นะคะ ... กลัว “กรรม” มาก ... ไม่เรื่องจากคนในบ้าน ก็ เรื่องจากคนนอกบ้าน ... บางทีต้องหยุดมองดูเฉยๆ และ กล่าวอโหสิกรรมกันไป ... และวิบากกรรมนี้ ที่ต้องไปยุ่งกับเรื่องของชาวบ้านเขา ... ก็มีเวลา มีกำหนดเช่นกัน ... ไม่ได้ใช้กันไปตลอดชีวิตขนาดนั้น ... เพราะในขณะที่ อ้อปฏิเสธที่จะช่วยคน อ้อก็หมั่น และ เพียรปฏิบัติ เพื่อพ้นทุกข์ของตนเองตลอดเวลา ... ถึงได้บอกกับใครหลายๆ คนที่จะเข้ามาดู ... ว่าสุดท้ายคำตอบที่ได้ ไม่พ้นเรื่องการปฏิบัติภาวนานะคะ ... ทำได้ไหม หรือ ยังจะอยากดูไหม .. ถ้าบุญหรือกรรมสัมพันธ์ก็ช่วยกันไป ตามวาระแห่งกรรมนั้น ... เพราะใช้กรรมที่เคยกระทำต่อกัน ... เมื่อได้ใช้แล้ว ไม่ว่าจะเป็น ทางวาจา ทางใจ หรือ ทางกาย ก็ตาม ... ก็ต้องอุเบกขา เพราะได้ใช้เขาแล้ว ... ก็เท่านั้นเอง ... จะเอาอะไรมากมาย กับคนที่แบกกรรมไว้ 24 ช.ม. ...

สาธุธรรมค่ะ
    ^ ^

4. สายฝนฉ่ำเย็น

^ ^ สาธุค่ะ ขอบุญนั้นส่งกลับไปหาคุณและครอบครัว ร้อยเท่า พันทวี นะคะ

5. aapinyah

ขอภาพนี้ด้วยนะจ๊ะ...อีกภาพนึง (ต้องเอาน่ะ)....(จากหน้า 39 ภาพหลวงพ่อกำลังสอนนะค่ะ)

อ่านจบถึงหน้าปัจจุบันแล้ว...ขอบคุณอีกครั้ง ได้หลักธรรมหลายๆ อย่าง ก็กลับมาพิจารณาถึงสิ่งที่ได้รับ เราเริ่มพบสิ่งที่ตัวเองต้องเริ่มทำหลายๆ อย่าง เป็นขั้นเป็นตอน...คุณเป็นท่านฤาษีแปลงสาร ที่แปลงสารแล้วเข้าใจได้ง่ายมาก อาการปีติที่เกิดขึ้นจากเรื่องที่เล่า หรือ ฯลฯ ทำให้เราต้องกลับมาทบทวนตัวเอง และใจตัวเองอย่างมากมาย..(เริ่มสำนึกผิด กลับตัวกลับใจ แก้ไขตัวเอง ฯ)....

ขออนุโมทนาบุญให้ด้วย..จากใจจริง หากพบสิ่งใดๆ ที่เป็นการล่วงเกินไม่ว่าทางใดก็ตาม ขออโหสิกรรมจากทุกผู้ทุกคนด้วย จากใจจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2013
  6. สายฝนฉ่ำเย็น

... ขออนุโมทนาสาธุ กับกุศลที่เกิดด้วยนะคะ ... แต่ ... อู้ยส์ส์ส์ ... ให้เป็นฤาษีแปลงสารเลยหรือคะ ... เป็นแค่คนเดินดินธรรมดาก็พอค่ะ ... อย่างที่เล่าตั้งแต่ต้นแล้วว่า ... ไม่ได้อยากทำหน้าที่ส่งสาส์นนี้แต่อย่างใด ... อยากทำงานที่ตัวเองรักและมีความสุขมากกว่า ... เพราะงาน Graphic ที่ทำ ... ตอบโจทย์ทางโลกได้หลายอย่าง ... ไม่ติดขัดเรื่องเงินทอง ... แต่อย่างที่บอกแหละค่ะ ... ดิฉันมีกรรม ... ที่ทำกับพวกคุณๆ ไว้ ... เลยต้องมานั่งเล่ากรรม บอกเรื่องเวรกรรม ดูกรรม และ นำเขาเหล่านั้น เดินไปตามทางที่เขาควรจะเดินหรือถึงเวลาต้องเดิน ... เท่านั้นเอง ... ยังมีกรรมอีกเยอะที่ดิฉันยังต้องชดใช้ ให้กับผู้คนอีกหลายยยคนเหลือเกิน ... แต่เมื่อถูกสั่งมาให้ทำ ... และดื้อที่จะไม่ทำก็ถูกตีจน แทบจะเอาหัวมุดลงดินแล้วก็ตาม ... สุดท้าย ไม่มีใคร “ใหญ่เกินกรรม” ... ก็ต้องยอมรับใช้ และ ทำหน้าที่ของตัวเอง ด้วยความตั้งใจ เพราะไม่อย่างนั้น ... จะโดน “ตี” อีก ... ไม่เอาแล้วค่ะ ... เข็ด และ กลัว เหลือเกิน ... “กรรม” ... คำสั้นๆ แต่ให้ผลลัพธ์ที่มากมายมหาศาล ... ทำหน้าที่ เพื่อรอเวลา ที่จะได้ ... “ปฏิบัติ” แบบเต็มกำลังของตนเองสักที ... ปฏิบัติแบบไม่ต้องแบกใครไปด้วยนั่นแหละค่ะ ... รอเวลานั้นมาถึงเท่านั้นเอง ... ดิฉันก็ขออนุโมทนากับคุณด้วยนะคะ ... ที่คุณยังได้เห็นตนเอง ... และรู้ถึงความผิดพลาดที่เกิดขึ้น ... อย่างน้อย “ตนเตือนตนได้” ถือว่า ยอดคนแล้วค่ะ ... เพราะในโลกใบนี้ ไม่มี ใครดี และ ไม่มี ใครเลว ... ซึ่งต่างก็มีเหตุผลของตนเองด้วยกันทั้งสิ้น ... ในขณะที่ เราไม่เข้าใจเขา ว่าทำไมต้องทำอย่างนั้น ... แต่ในมุมของเขา เขาอาจจะมีเหตุผลที่ต้องตัดสินใจ หรือ ทำอะไรอย่างนั้น ... ดิฉันไม่มีสิทธิ์ที่จะไปตัดสินใคร ว่า ผิด หรือ ถูก ... เพราะตัวของดิฉันเอง ... ยังคงตั้งอยู่บนกรรมที่ต้องชดใช้เลย ... บางครั้งตัวเองยังโกรธตัวเองเลย ... ว่าทำไมต้องทำอะไรแบบนี้ ทั้งๆ ที่ ไม่อยากทำ ไม่ชอบที่จะทำ ... แต่ทุกอย่างมีเหตุและผลในตัวของมันเองอยู่แล้ว ... อยู่ที่เราจะมองหาข้อดี และ ข้อเสีย เพื่อเปรียบเทียบผล หรือ เปล่า เท่านั้นเอง ...

... ยินดีที่ได้รู้จัก ลูกของพระอาจารย์หลวงพ่อนะคะ ... จากลูกศิษย์ครูสมาธิ คนหนึ่งค่ะ ^ ^ ...

7. aapinyah

เมื่อวานเป็นวันแรกในเกือบปีที่ผ่านมา ที่ทานข้าวอร่อย(พร้อมใจ)....ไม่ใช่เป็นเพราะอาหารหรอก อาหารก็เหมือนเดิมทุกๆ วัน แต่เป็นเพราะใจ (โล่งสบายตัว) ต่างหาก

อีกครั้ง รู้สึกยินดีและเป็นเกียรติอย่างมาก...ที่ได้อ่านเรื่องของคุณ ตั้งแต่เริ่มแรก และอ่าน ๆ ๆ ๆ ไป แล้วค่อยๆ รู้ว่า คุณ..ที่ทำหน้าที่เป็นท่านฤาษีแปลงสาส์นนี้ ไม่ใช่คนอื่นคนไกลเลย เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อ(เรา) นี่เอง...รู้สึกตื้นตันใจกับหลวงพ่อมาก ถึงย้ายประเทศอยู่ ก็ต้องพบลูกศิษย์ท่านเสมอ ไม่เป็นพระลูกศิษย์ ก็เป็นท่านฤาษีฯ (ไม่ท่านใดก็ท่านหนึ่ง) เหมือนท่านคอยกำชับเราว่า อย่าลืมสิ่งที่ท่านเคยบอกไว้ เมื่อเราเป็นเด็ก และ อย่าลืมอะไร ๆ อีกหลายๆ อย่าง...

อยากจะเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อฯเหมือนกัน แต่ไม่มีโอกาสได้พบหลวงพ่อเลย จึงไม่มีโอกาสได้ฝากตัวอีกครั้ง.เคยพบแต่พระลูกศิษย์ท่านแทน...แต่เหมือนเราเป็นคนที่ต้องมีครูบาอาจารย์คอยกำราบ อาจเป็นเพราะดื้อ หรือ ด้อยปัญญามาก เราก็ภูมิใจ (ในใจลึกๆ) ที่เราได้เป็นลูกศิษย์ของพระอาจารย์ หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวันด้วย (ความดื้อรั้นเราเลยถูกปราบลงไปครึ่งหนึ่ง) ....

ก็ขออนุโมทนาบุญกับคุณด้วยนะคะ (อยากเรียกจัง) ท่านฤาษีแปลงสาส์น.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2013
  8. สายฝนฉ่ำเย็น

... ^ ^ ... งั้น ถ้าอยากเรียก ... ก็อนุญาตให้คนหนึ่งนะคะ ... คำเรียกนั้นขอให้ถึงซึ่งข้างในของอ้อนะคะ ... เพราะกายสังขารนี้ แค่เขาเรียก อาจารย์อ้อ ก็ขนหัวลุกแล้ว ... จนต้องบอกเขาๆ ทั้งหลายว่า ... เรียก “อ้อ” ก็พอค่ะ หรือ จะให้เกียรติหน่อย ก็ “คุณอ้อ” ก็พอค่ะ ... ไม่กล้าอาจเอื้อมกับคำสูงๆ เช่นนั้นได้ ... เพราะเรามาเพียงเพื่อชดใช้กรรมเท่านั้น ... แค่ถือศีล 5 เสมอใจเท่านั้น ... แค่ เป็น “คน” ของตนเอง เท่านั้น ... แค่เป็นคนดี ของตนเท่านั้น ... แค่รักษาศีล สมาธิ เพื่อให้เกิดปัญญา แก่ “ตน” เท่านั้น ... แค่อยากหลุดพ้น แค่ตน เท่านั้น ... แค่อยากเจริญในธรรม แค่ตน เท่านั้น ... แค่เป็นคนดีและแก้ไขความเลวทรามให้ลดน้อยถอยลง แค่ตนเท่านั้น ... แค่ต้องการให้ ทุกคนในครอบครัวของตน อยู่กับความทุกข์ และ ความสุข ด้วยใจที่แข็งแรง แค่ตน เท่านั้น ... ไม่ใช่เพราะความ “เห็นแก่ตัว” ... แต่เพราะ ไม่เคยเอาตนเองไปเปรียบเทียบ ในความดี ความเลว ของใคร ... เพราะทุกวินาที ที่ผ่านมา จนถึงปัจจุบัน ... กับความทุกข์ ที่ถาโถม กระหน่ำ ซ้ำเติม ตลอด ทุกลมหายใจเข้าออก ... ผ่านเหล่านั้นมาได้ ด้วย “ใจ” ของตนเอง ทั้งสิ้น ... ผ่านมาได้ด้วยการปฏิบัติ น้อมนำจิต เพื่อเป็น พุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา ... และกำลังใจจากบริวาร ที่เป็นแรงผลักดัน ... ให้ “ตน” พ้น ทุกข์ ด้วย “ใจของตน” ... จริงๆ ... ใครหลายๆ คน ที่เห็นจิต ของฉัน ... เขามักจะเรียกฉันว่า ... “แม่ชี” ... เขาบอกว่า เขาเห็นผ้าขาว ... ฉันบอกได้เต็มปาก ... ฉัน “บวชใจ” ไปตั้งนานแล้ว ... เพราะด้วยความที่ ไม่สามารถไปวัดได้แบบเต็มกำลัง ... เพราะกรรมที่ต้องชดใช้ ... จึงตั้งจิตไว้ “อยู่ที่ไหน ก็ปฏิบัติ ได้เหมือนกัน” ... จึงสำรวมกาย และใจ ไว้ตลอดเวลา ... มีโอกาสเมื่อใด ... ก็จะไม่ละทิ้งโอกาสนั้นเสีย ... เพราะรู้ว่า ... ฉันมีเวลาน้อยเหลือเกิน ที่จะได้ทำสิ่งเหล่านี้ ... สิ่งที่ทำให้ฉันทำแล้ว ... มีความสุข แบบ สุขจริงๆ ... ไม่ใช่สุขแบบที่เข้าใจว่า “สุข” ... พร้อมกับทำหน้าที่ ที่ถูกลิขิตมา ให้ต้องทำ ... จนกว่า จะหมดแห่งเวลานั้น ... ก็พร้อมที่จะไปปฏิบัติอย่างที่ตนตั้งใจไว้ ได้เต็มที่ และ เต็มกำลัง ...

สาธุ สาธุ สาธุ กับคุณ และ ทุกๆ ท่าน ด้วยนะคะ
    ^ ^

9. aapinyah

ใช่ค่ะ...เวลา เรา เหลือน้อยเหลือเกิน...ไม่รู้จะทันหรือเปล่า กำลังของอิทธิบาท 4 ก็ไม่พอ ต้องเตรียมตัวหนักมาก

อนุโมทนาด้วยค่ะ...

10. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนี้ 3 มีนาคม 2556 เวลา 12.50 น.ร่วมบุญผ้าป่าสามัคคี “ซื้อดินถมที่ และ สร้างเมรุเผาศพ” ณ วัดทุ่งลานควาย จ.กำแพงเพชร ในนาม สุชาดาและครอบครัว 400 บาท คุณ ปัทมาและ ด.ช. ฐิลกรณ์ มั่นคงดี 300 บาท รวมเป็นเงิน 700 บาทค่ะ ขอน้อมบุญนี้ ให้คุณพ่อชาลี และนายณรงค์ เพ็งลาภ ผู้ล่วงลับ ตลอดจนเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า
    ขออานิสงส์บุญที่คุณอ้อได้เพียรสร้างและสั่งสม ตลอดจนการเกื้อกูลต่อเพื่อนมนุษย์ทั้งหลาย จงเป็นเหตุปัจจัย ให้คุณอ้อ ได้สมปรารถนา ในสิ่งที่ตั้งจิตไว้ "เฉพาะตน" ค่ะ

โมทนาบุญกับคุณอ้อ และ ทุกท่านที่ร่วมบุญค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2013
  11. สายฝนฉ่ำเย็น

วันที่ 4 มีนาคม 2556

... รายนามผู้ร่วมบุญผ้าป่าสามัคคี “ซื้อดินถมที่ และ สร้างเมรุเผาศพ” ณ วัดทุ่งลานควาย จ.กำแพงเพชร ... วันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 2556

1. คุณ prapaanpong จำนวน 200 บาท
    2. คุณ กุลจิรา สวัสดี จำนวน 200 บาท
    3. คุณ Mintira จำนวน 200 บาท
    4. สายฝนฉ่ำเย็น จำนวน 1,000 บาท
    5. คุณ suntorn_ta จำนวน 500 บาท
    6. คุณ ชัชชลี จำนวน 500 บาท
    7. คุณ ณัฏฐวี/วิภา, วิลเลี่ยม, โจนาธาน ธนโชค สเตซีย์ จำนวน 600 บาท
    8. คุณ สร้อยเงิน จำนวน 200 บาท
    9. คุณ mooo จำนวน 200 บาท
    10. คุณ รัชวิศว์ โรจน์อัครฐากูร และครอบครัว จำนวน 400 บาท
    11. คุณ พิมพ์ธีรา คุณถนอมณรงค์ชัย ปัญญาโส จำนวน 500 บาท
    12. คุณ sindhus จำนวน 100 บาท
    13. คุณ วินิจตา จำนวน 300 บาท
    14. คุณ สุธิดา และ คุณ วราวุธ นาคพัฒน์ จำนวน 1,000 บาท
    15. คุณ วสันต์ เทียมรัตนานนท์ จำนวน 1,000 บาท
    16. คุณ พิชญ์พัทธวรรณ บินนส์ จำนวน 3,870 บาท
    17. (ไม่ออกนาม) จำนวน 10 บาท
    18. (ไม่ออกนาม) จำนวน 77 บาท
    19. (ไม่ออกนาม) จำนวน 100 บาท
    20. คุณ มี้ยี่ แซ่เหลื่อง จำนวน 500 บาท
    21. ไม่ประสงค์ออกนาม จำนวน 1,088 บาท
    22. คุณ จรรยา ปิยวุฒิสกุล จำนวน 200 บาท
    23. คุณ baibua จำนวน 700 บาท
    24. คุณ เอมอร จำนวน 500 บาท
    25. ไม่ประสงค์ออกนาม จำนวน 1,000 บาท
    26. คุณวีรลักษณ์ สุกมาเพียร จำนวน 1,000 บาท
    27. คุณอรวรรณ ปฐมรัตนภิบาล จำนวน 1,000 บาท
    28. คุณสิริมา แซ่โง้ว จำนวน 200 บาท
    29. คุณดาวใจ วงศ์จินดา จำนวน 500 บาท
    30. คุณ Way Back Home จำนวน 200 บาท
    31. คุณสุชาดาและครอบครัว 400 บาท
    32. คุณปัทมา และ ด.ช. ฐิลกรณ์ มั่นคงดี 300 บาท
    33. คุณหมวยและคุณยู้ 600 บาท

รวมยอดเงินบุญผ้าป่า ณ วันที่ 4 มีนาคม 2556 = 19,145 บาท

... ขออนุโมทนา สาธุ กับทุกท่านด้วยนะคะ ... และ อนุโมทนา สาธุ ร่วมกันค่ะ ...

*** จะปิดรับเงินทำบุญวันที่ 28 มีนาคม 2556 นะคะ ***

สาธุ สาธุ สาธุ
    ^ ^

12. สายฝนฉ่ำเย็น

... ข้าพเจ้า นางสาว ชุติมันต์ ยาหา ... ขอน้อมนำบุญที่ข้าพเจ้าได้เคยสั่งสมมา ในอดีตชาติก็ดี ปัจจุบันชาติก็ดี ... บุญทั้งหลายที่เกิดจาก บุญกริยาทั้ง 10 ประการก็ดี ... ขอนำส่งให้กับเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้าทั้งหลาย ทั้งที่มีชีวิตอยู่ก็ดี เสียชีวิตไปแล้วก็ดี ... ทั้งที่ระลึกได้ก็ดี ระลึกไม่ได้ก็ดี ... ทั้งที่รู้เท่าถึงการณ์ก็ดี รู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ... ทั้งต่อหน้า และ ลับหลัง ... โดยความตั้งใจ และ ความไม่ตั้งใจ ... ด้วย มโนกรรมก็ดี วจีกรรมก็ดี กายกรรมก็ดี และ/หรือ กรรมทั้ง 10 ก็ดี ... ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ได้รับบุญที่ข้าพเจ้านำส่งให้ ... ข้าพเจ้า “ขออโหสิกรรม” ซึ่งกันและกันกับท่านทั้งหลาย ... ด้วยบุญเหล่านั้นด้วยเทอญ ... แรงพยาบาท อาฆาตใด ที่ข้าพเจ้าได้เคยกระทำกับท่านทั้งหลายมา ... ข้าพเจ้าขอน้อมบุญจากกุศลดีที่เกิดขึ้นกับข้าพเจ้า ... น้อมส่ง เพื่อเป็นการขอโทษ ขอขมากรรม ... ขอได้โปรดยกโทษ ยกอโหสิกรรมให้กับข้าพเจ้าด้วยเทอญ ... ข้าพเจ้าระลึกแล้วซึ่ง บาปกรรม ที่เคยทำกับท่านทั้งหลายมา เมื่อในอดีตชาติก็ดี ปัจจุบันชาติก็ดี ... ระลึกแล้วด้วยความเข้าใจในบาปกรรมเหล่านั้น ... ขอน้อมบุญส่งท่านเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ... เพื่อเป็นการ “ขอโทษ ขอขมากรรม” กับกรรมทั้งหลายเท่านั้นด้วยเทอญ ....... และกรรมที่ใครทำกับข้าพเจ้าก็ตาม ... ข้าพเจ้าขอ “อโหสิกรรม” ทั้งหมดทั้งสิ้น เพื่อเป็นอภัยทาน ... และขอดวงจิตของข้าพเจ้า หลุดพ้นจาก “แรงอาฆาต พยาบาท” จากกรรมที่ข้าพเจ้าเคยก่อไว้ในอดีตชาติ และ ปัจจุบันชาติ ด้วยเทอญ ...

สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2013
  13. White Fox

White Fox เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    สาธุ.....................สาธุ

^__________^

14. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    ต้องขอขอบคุณอ้อที่นำเรื่ิองเล่าดีๆมาเล่าให้ฟัง
    และเรื่องที่ทำหน้าที่เป็นผู้นำสาสน์ ช่วยเหลือคนที่กำลังมีทุกข์ ซึ่งพี่ก็เป็นหนึ่งในนั้นด้วย
    พี่เชื่อเรื่องวิญญาน และเจ้ากรรมนายเวร บางครั้งเมื่อเราประสบปัญหาเรื่องที่เหนือโลก ที่เรา
    ไม่สามารถสื่อสารกับวิญญานได้ จึงจำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องเรียกใช้ผู้นำสาสน์ และอ้อก็ไม่เคย
    ทำให้ผิดหวังเลยทุกเรื่ิิองที่อ้อบอกกล่าวเป็นจริงทุกเรื่อง พี่ดีใจที่ได้มีบุญสัมพันธ์กับอ้อ
    อ้อทำหน้าที่ได้ดีที่สุดแล้ว กระทู้ของอ้อก็มีประโยชน์มากได้ทั้งสาระ และได้ช่วยเหลือคนที่
    กำลังมีทุกข์ ประสบการณ์ที่อ้อช่วยคนแล้วเอามาเขียนเล่า อ่านแล้วบางเรื่องยังสามารถเอาไป
    ปรับใช้เตืิิอนสติตัวเองได้ด้วย ทำหน้าที่ของอ้อต่อไปให้ดีที่สุด เราไม่สามารถทำถูกใจใครได้ทั้งหมด แต่เราสามารถทำในสิ่งที่เราคิดว่าเราทำดีที่สุดแล้วเท่านั้นพอ สู้ๆๆนะพี่เป็นแนวหลังที่ส่งใจช่วย
    มาเขียนก่อนจะไม่มีเวลามาเขียน เพราะพรุ่งนี้พี่จะไปรับลุงกลับบ้านแล้ว อาจจะไม่ค่อยได้
    เข้ามาเพราะคงจะต้องดูแลแกสักระยะหนึ่ง เมื่อเย็นไปเยี่ยมแกคนเฝ้ารายงานว่า แกเอาสาย
    ที่ให้อาหารทางจมูกออกเองเพราะคัน และสามารถทาน ทางปากได้แล้ว เก่งไหมนอน2
    อาทิตย์ดีขึ้นทันตา จะดีขึ้นมากกว่านี้ถ้าแกจะสามารถวิ่งได้.....
    ยังไงก็ขอขอบใจอ้อมากๆนะจ๊ะ ที่ดูแลช่วยเหลือพี่มาตลอด ขอบใจจริงๆๆ:cool:

15. สายฝนฉ่ำเย็น

ขอบคุณค่ะพี่นิพพาน ขอบคุณกำลังใจดีๆ ที่มีให้หนู ... ขอกำลังใจนั้นบวกกับของหนูส่งกลับไปให้พี่และลุงด้วยนะคะ ... ลูกชายเพิ่งบวชสามเณรไป ... ขอบุญกุศลจากการบวชเณรของลูกชายหนู ส่งให้พี่และลุงนะคะ ... ขอให้ลุงหายป่วยในเร็ววันนะคะพี่ ... ^ ^

สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

16. White Fox

ท้องฟ้า ยามเย็น เมื่อวาน ... สวยดีนะขอรับ

^____^

17. สายฝนฉ่ำเย็น

^_____^ ขอบคุณค่ะ ... ที่นำภาพงดงามมาฝากพี่ ... และทุกๆ ท่านที่ได้แวะเวียนมาเยี่ยมชม .... พี่ชอบมองอะไรไม่เหมือนชาวบ้านเขา ... สิ่งที่เห็น ... เหมือนเป็นกำลังใจให้เราๆ ท่านๆ ว่า ... เหนือผืนฟ้าขึ้นไป ... ยังคงมีแสงสว่าง ... ให้เราได้ชื่นชมกันถ้วนหน้า ... แม้จะปิดบังอย่างไร ... แสงสว่างนั้นก็ยังคง ... ส่งมาถึงเรา ... เสมือนหนึ่งกำลังใจที่จะบอกเราว่า ... สู้ สู้ นะ ... ถึงแม้จะยากลำบากเพียงใด (บอกตัวเองด้วยเช่นกัน) ... ชัยชนะ หรือ ความสำเร็จ ... กำลังรอเราอยู่ ... ขอบคุณจากใจจริงค่ะ ^_____^

18. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    โมทนาสาธุ หลานชายบวชเณร
    ไม่เห็นบอกพี่่เลย จะได้ร่วมทำบุญด้วย

19. สายฝนฉ่ำเย็น

ต้องขอโทษด้วยค่ะ พี่นิพพาน อ้อไม่ได้บอกใครค่ะ เพราะเห็นว่าแค่น้องบวชเณรเท่านั้น ... เพียงพี่กล่าวอนุโมทนากับหลาน ... กุศลเกิดเช่นกันค่ะ ... เขาขอบวชภาคฤดูร้อนกับทางโรงเรียนค่ะ ... อายุก็ยังไม่ถึงเกณฑ์ ... เห็นความตั้งใจ เลยอนุญาตค่ะ ... เดี๋ยวเล่าให้ฟังนะคะ มีเรื่องขำๆ หลายเรื่องเลยค่ะ ^ ^

20. White Fox

เห็นด้วยจริงๆ ขอรับ....
    ชอบเงยหน้ามองท้องฟ้าอยู่เสมอ รู้สึกว่าได้กำลังใจกลับมาเสมอ

เมื่อปลายปีก่อน ก็เคยเห็นท้องฟ้ายิ้มกลับมาให้..

เลยนำรูปมาฝากให้ท่านพี่ดู
    >>>> ชอบบันทึกความคิดในนี้ขอรับ http://palungjit.org/threads/mind-canto.365983/ <<<<<<