โครงการมหาสังฆทานของพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 28 มกราคม 2008.

1. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kananun [​IMG]
    เป็นโครงการร่วมใจสามัคคีทำกุศลร่วมกันครับ
    วันที่5กย. 2553นี้ เวลา 9.30น. (อาจต้องรอหมู่คณะบ้างครับเนื่องจากคนมามาก)
    ร่วมใจกันถวายพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์ กาละมังสังฆทานเพชรและเครื่องปัจจัยไทยทาน บริวาร อีกหลายประการครับ

เห็นที่คุณกบจัดมามี ลูกแก้วลูกใหญ่ซึ่งใช้เป็นนิมิตรบริกรรมได้ มีหลายท่านถ่ายรูปแล้วมีภาพในลูกแก้วแตกต่างกันตามดวงจิตครับ
    นับว่าเป็นลูกแก้วศักดิ์สิทธิ์ที่ท่านเจ้าภาพจัดถวายด้วยครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

วันนี้อิ่มบุญค่ะ ได้ร่วมกันถวายพระพร้อมเครื่องสังฆทานทั้งหลาย อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

เอารูปลูกแก้วที่ถ่ายไว้วันก่อนมาให้ดูค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      470.5 KB
      เปิดดู:
      201
  2. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    มีผู้มาร่วมถวายและร่วมบุญด้วยเป็นจำนวนมากครับ ยอดปัจจัยทั้งที่คุณกบได้รับโอนมา ตลอดจนถึงที่มีผู้มาขอร่วมสร้างร่วมถวายด้วยที่บ้านสายลม รวม 22000 กว่าบาทครับ ซึ่งคุณกบก็ได้เมตตา นำปัจจัยทั้งหมด จัดเป็นมหาสังฆทาน 2000 บาท จำนวน 11 ชุด เป็นสังฆทานบริวาร ดังนั้นเมื่อรวมทั้งหมด

มหาสังฆทานนี้ รวมถวายพระพุทธรูปปิดทองคำ 12 พระองค์ เป็นพระพุทธปฏิมาทรงเครื่องจักรพรรดิ์ ปิดทองประดับเพชร 1พระองค์

เครื่องสังฆทานชุดใหญ่และอาหารคาวหวาน สดแห้ง รูปภาพพระพุทธรูปและลูกแก้วกายสิทธิ์ ที่คุณทีนำมาร่วมถวาย

แถวของผู้ที่ร่วมน้อมถวาย จับต่อกันออกไปถึงด้านนอกบ้านสายลม และทุกครั้งที่น้อมถวายแต่ละองค์ เสียงสาธุก็ดังกึกก้องไปทั่วทั้งบ้านสายลม(และภพอื่นภูมิอื่น)

เป็นบุญใหญ่ที่สำเร็จได้ด้วยความเมตตา ความสามัคคี จิตอันเป็นกุศลต่อกันครับ น่าปลื้มใจ

ภายหลัง หลวงพี่อนันต์ท่านเจ้าอาวาสท่านได้เมตตาบรรจุพระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐมแผ่นทองคำไว้ภายในยอดพระเกตุขององค์พระพุทธรูปทรงเครื่องจักรพรรดิ์ด้วยครับเป็นสิริมงคลต่อท่านเจ้าภาพคือคุณกบ คุณแม่และครอบครัวเป็นอย่างยิ่งครับ

คืนก่อนวันถวาย หลวงพ่อฤาษีท่านเมตตา และสมเด็จองค์ปฐมท่านก็ทรงเสด็จมายืนยันว่า

จิตเจตนาของคุณกบและคุณแม่ ที่ตั้งจิตไว้เพื่อพระนิพพานชาตินี้นั้น สำเร็จ แน่นอน

ขอน้อมกราบในจิตอันเป็นกุศลและกำลังใจในการทำความดีของท่านเจ้าภาพด้วยครับ

นิพพานปัจจะโยโหตุ

3. kananun

ขอคุณกบมาเล่าให้ฟังแบ่งปันบุญแบ่งปันธรรมปิติให้เพื่อนๆด้วยครับ

4. สังสารวัฏ

สังสารวัฏ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ยอดเงินทั้งหมดในบัญชีรวมกับเพื่อนๆน้องๆ ที่ใส่ซองมาให้ได้ทั้งหมดประมาณ 5 พันบาทค่ะ (^_^)
    ได้นำไปรวมกับทางคณะอจ.เล็กที่บ้านสายลม... รวมถึงญาติธรรมที่ได้มาร่วมทำบุญในวันนั้นด้วย
    สามารถได้สังฆทานชุดใหญ่อีก 11 ชุด .. ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านทั้งหมดทั้งมวลเลยนะคะ..สาธุ
    สมกับเป็นมหาสังฆทานสามัคคีธรรมจริงๆ เลยค่ะ .. ชื่นอกชื่นใจหัวใจเบิกบานกันทั่วหน้า
    ยังไม่รวมอาหารการกินคาวหวาน,ผลไม้,ดอกไม้ อีก 3 ถาดลำเลียงตามมา..อุดมสมบูรณ์มาก
    เห็นทุกคนมีความสุข,อิ่มเอมในบุญแบบนี้..ช่างปลื้มใจจริงๆ เลยค่ะ..(^_^)
    ยิ้มทั้งวันเลย ยิ้มทั้งข้างนอกข้างใน.. รู้สึกเหมือนแก้มแทบแตกยังไงยังงั้นเลยค่า
    อยากให้บรรยากาศแบบนี้เกิดขึ้นบ่อยๆ..ความสุขในบุญเนี่ยบรรยายออกมาไม่ถูกเลยค่ะ
    ชมรูปกันเลยนะคะ ... อิ อิ..แอบย่องถ่ายเพชรประดับสังฆทานค่ะ..ชอบมาก (^_^)
    (แอบเล็งไว้ประดับผ้าห่มพระในอนาคตค่ะ) .. กราบขอบพระคุณเจ้าภาพเพชรงามๆ ค่ะ..สาธุ
    มีภาพพระพุทธเจ้าของอจ.เฉลิมชัยด้วยค่ะ..หลายชายนพธรจัดเตรียมมาด้วยศรัทธา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กันยายน 2010
  5. สังสารวัฏ

สงสัยเมื่อกี้กำลังพิมพ์อจ.เล็กโพสมาเลยไม่ทันได้อ่านค่ะ..ต้องขออภัยด้วยนะคะ (^_^)

วันนั้นจะเป็นวันที่ทางครอบครัวกบจะจดจำไปตลอดชีวิตเลยค่ะ..มหาสังฆทานสามัคคีธรรมในครั้งนี้
    คุณแม่ก็ปลื้มใจดีใจท่านบอกว่าในชีวิตท่านไม่เคยทำอะไรแบบนี้มาก่อนเลยค่ะ
    สังฆทานชุดใหญ่อีก11 ชุด เกิดขึ้นได้เพราะความศรัทธาของญาติธรรมทุกท่านค่ะ
    พอเข้ามาแล้วเห็นสมเด็จท่านนั่งอยู่ต่างก็ดีใจอยากทำบุญร่วมด้วย...บารมีพระองค์ท่านแผ่ออกมาค่ะ
    ทุกคนสัมผัสได้..จริงๆ นะคะ..ท่านประทับอยู่ที่บ้านกบ 1 อาทิตย์ก่อนอัญเชิญมาถวาย
    ทุกคนที่บ้านอยากไหว้พระสวดมนต์กันทุกวันเลยค่ะ..ยิ่งคุณแม่วันละหลายๆรอบเลย
    รู้สึกอบอุ่นและรักพระองค์มากๆ..เมื่อวานพอกลับถึงบ้าน เข้าไปในห้องพระไม่เห็นพระองค์
    ยังคิดถึงพระองค์ท่านจับใจเลยค่ะ..ต้องเอารูปที่ถ่ายแล้วนำไปอัดมาดูแทนแล้วนั่งสวดมนต์
    พูดถึงรูปถ่ายแล้วกบต้องขอกราบขออภัยทุกท่านเป็นอย่างสูงเลยนะคะ..ที่ผิดพลาดไป
    คือว่า..คุณนันได้อัดภาพถ่ายพระองค์ท่านไว้ประมาณ 30 กว่าใบตั้งใจจะนำมามอบให้
    ทุกท่านเป็นที่ระลึกในวันถวายสังฆทาน..แต่กบลืมเอาออกมาจากกระเป๋าค่ะ..สะพายไปสะพายมาก็ลืม
    คงเพราะวันนั้นปลื้มใจมากไปเลยลืม..ฮา..ยังไงกบจะฝากไว้ที่บ้านอจ.เล็กนะคะ
    หากใครได้ไปเรียนสมาธิกับอจ.เล็กก็ขอได้นะคะ..กราบขออนุญาตอจ.เล็กไว้ณ ที่นี่ด้วยนะคะ..อิ อิ (^_^)
    (พรุ่งนี้จะนำภาพมาโพสให้ดูนะคะ)

"คืนก่อนวันถวาย หลวงพ่อฤาษีท่านเมตตา และสมเด็จองค์ปฐมท่านก็ทรงเสด็จมายืนยันว่า
    จิตเจตนาของคุณกบและคุณแม่ ที่ตั้งจิตไว้เพื่อพระนิพพานชาตินี้นั้น สำเร็จ แน่นอน"
    วินาทีที่ได้ยินอจ.เล็กบอก..ขนลุกซู่ๆๆๆ ตั้งแต่ต้นคอถึงหู,ท้ายทอย ไล่ไปถึงกลางกระหม่อมเลยค่ะ
    ลูกขอนอบน้อมกราบแทบพระบาทสมเด็จองค์ปฐม และหลวงพ่อที่ทรงเมตตามากมายมหาศาลยิ่งนัก
    เป็นกำลังใจในการทำความดีต่อไปเป็นอย่างมากเลยค่ะ .. คุณแม่บอกค่ะว่าพออจ.เล็กบอกท่าน
    ท่านตกใจเป็นอย่างมากเลยค่ะ ต่อมาก็เกิดปิติดีใจน้ำตาเกือบไหลทำอะไรไม่ถูก
    เมื่อวานทั้งวันก็คุยกันจนถึงวันนี้เลย...ต่างก็เป็นกำลังใจให้กันและกันตกลงกันไว้ว่า
    เราจะไม่ประมาท..จะพยายามทำบุญทำความดีกันต่อไป..บุญทุกอย่างเพื่อพระนิพพาน
    จะส่งเสริมบำรุงพระศาสนาสืบไป รวมทั้งขอเป็นกำลังหนุนให้ทุกๆท่านเข้าถึงซึ่งความดี
    ตามแต่ทุกคนต้องการ..ขอเป็นกำลังเสริมอย่างเต็มกำลังความสามารถค่ะ
    และบุญทุกอย่างตั้งแต่ต้นจนถึงบัดนี้ ที่กบกับคุณแม่ได้กระทำมาแล้ว..ผลบุญจะพึงมี
    กับกบและคุณแม่เพียงใด ขอให้ทุกท่านโมทนาได้รับบุญนั้นเช่นเดียวกันทุกประการนะคะ
    สาธุ สาธุ สาธุ ... สว่างไสวไปด้วยกันนะคะ (^_^)..ไปนิพพานกันให้เยอะๆๆๆ

กราบขอบพระคุณและอนุโมทนากับทุกๆท่านค่ะ

ขนาดไฟล์:
      87.5 KB
      เปิดดู:
      113
      ขนาดไฟล์:
      1,003.1 KB
      เปิดดู:
      105
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      107
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กันยายน 2010
  6. สังสารวัฏ

เมื่อวานหลังจากที่ได้ถวายมหาสังฆทานสามัคคีธรรม ที่บ้านสายลมเสร็จแล้ว
    ทางคณะอจ.เล็กได้ไปบ้านอนุสาวรีย์ชัยต่อ ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยทุกประการนะคะ..สาธุ (^_^)
    ส่วนทางครอบครัวกบ,ครอบครัวของพี่ว่าน และพี่ลี ได้แยกไปทำบุญกันต่อค่ะ
    แบ่งกันไปทำบุญ แล้วมาโมทนากันทีหลังนะคะ..แหมม ถ้าแยกร่างได้ก็ดีจะได้ไปทุกงานเนาะ..ฮา
    ก่อนออกจากบ้านสายลมทางญาติธรรมได้ฝากปัจจัยร่วมทำบุญมาได้ทั้งหมด 1,500 บาท
    ได้แบ่งเป็น 2 กองนะคะ กองละ 850 บาท เพราะมี 2 งาน..รายการดังนี้ค่ะ

1.) วัดพระนอนจักรสีห์ จ.สิงห์บุรี..มีงานหล่อหลวงพ่อพระนอนจักรสีห์จำลอง และมีปิดทองคำแท้
    หลวงพ่อพระนอนจักรสีห์หลังลงรักเสร็จแล้ว..ได้กราบหลวงพ่อสมปอง(ท่านจิตโต)
    และได้ถวายพระบรมสารีริกธาตุกับท่านด้วยค่ะ 3 พระองค์(ที่อจ.เล็กเมตตาให้หลานชาย)
    ได้ปิดทองคำเปลวพระนอนจักรสีห์ เป็นโอกาสดีที่ทางวัดเปิดให้ขึ้นไปปิดทองข้างบนได้ค่ะ

2.) วัดหน้าวัว จ.อ่างทอง .. มีงานหล่อพระ 1 พระองค์ และบางส่วนของพระองค์ใหญ่
    ไปถึงงานเกือบเสร็จ แต่ยังดีที่ทันได้หลอมแผ่นทองเหลืองอยู่ค่ะ
    ได้ถวายพระบรมสารีริกธาตุ 3 พระองค์พร้อมปัจจัยกับหลวงพ่อ

ทั้ง 2 งานได้เขียน"คณะพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ,คณะชุมชนมโนมยิทธิ" ลงในแผ่นทองเหลือง
    ทั้ง 2 งานเลยนะคะ (^_^).. ขอทุกท่านอนุโมทนาบุญด้วยกันค่ะ..สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กันยายน 2010
  7. สังสารวัฏ

รูปที่วัดหน้าวัวต่อนะคะ (^_^)

8. ถนอม021

ถนอม021 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    ได้อ่านการทำความดีแล้วรู้สึกปลื้มปิติอิ่มบุญ ดีใจกับน้องกบยายอิน
    และขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

นิพพานะ ปัจจุโย โหตุ

9. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นน้อง ๆ มาถามกันเรื่องสร้างพระสังฆทาน

พี่ไม่ลืมที่จะมาบอกบุญหรอกค่ะ แต่จะมาโพสวันหลังนะค่ะ

ขอติดไว้ก่อนจ้า

10. kananun

<table id="post3763946" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border-width: 0px 1px; border-style: none solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255);" width="175">Forever In LoVE<!-- google_ad_section_end --> <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_3763946", true); </script>
    ทีมงาน

Groans: 0
    Groaned at 3 Times in 3 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 14,423
    ได้รับอนุโมทนา 15,486 ครั้ง ใน 1,263 โพส
    พลังการให้คะแนน: 328 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_3763946" style="border-right: 1px solid rgb(255, 255, 255);"> <!-- google_ad_section_start -->[FONT=&quot]สรุปกิจกรรมร่วมกันน้อมใจถวายมหาสังฆทาน[/FONT]
    [FONT=&quot]ณ บ้านสายลม ๕ กันยายน ๒๕๕๓[/FONT]
    [FONT=&quot]ได้แก่ [/FONT]
    [FONT=&quot]- พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องพระเจ้าจักรพรรดิปิดทองประดับเพชรพลอย[/FONT]
    [FONT=&quot]- กะละมังมหาสังฆทานประดับเพชร[/FONT]
    [FONT=&quot]- ถวายมหาสังฆทาน ชุดใหญ่ 11 ชุด ชุดละ 2,000 บาท รวมเป็น 22,000 บาท กับเงินอีกจำนวนหนึ่ง[/FONT]

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->
    <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]
    </fieldset>

11. pagorn

pagorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    คุณกบปิดรับเงินทำบูญวันที่ ๔ กันยายน ตอนเย็นเรามาเข้าดูข้อมูลประมาณ ๕ ทุ่มแล้ว แต่ความที่ตั้งใจจะร่วมทำบุญกับสมเด็จองค์ปฐมให้ได้
    ก็เลยบอกแฟนว่าพรุ่งไปบ้านสายลมแต่เช้าหน่อยน๊ะเพราะมีคณะเขาจะมาถวายสมเด็จองค์ปฐมพอถึงบ้านสายลมปรากฏว่ายังไม่เห็นคณะคุณกบกับคุณแม่เธอ
    มาเลย..เอาความจริงก็คือไม่รู้จักเธอหรอกก็ไปเทียวถามคนโน้นทีคนนี้ทีที่จะรอถวายถังสังฆทาน
    ที่มีสมเด็จองค์ปฐมองค์เล็กด้วยก็ถามอยู่คนหนึ่งสาวๆน่ารักจิ้มลิ้มคิดว่าใช่แน่ปรากฎว่าน้องบอกไม่ใช่ก็เลยอนุโมทนากับน้องไป ๑๐๐ น้องไม่ยอมรับ
    ท่าเดียวจนคุณแม่ของเธอบอกว่ารับมาเถอะเพราะคงดูท่าทางเราแล้วอยากทำบุญกับองค์ปฐมมากจริงๆ 555 พอออกมาก็ปะกับคณะคุณกบพอดีก็เลยได้ร่วม
    ทำบุญไปกับคุณกบด้วยตื่นตันใจมากได้จับองค์พระด้วยพอใส่ซองร่วมบุญพี่ที่
    เป็นผู้ชายแกบอกว่าทำบุญแล้วให้จับองค์พระและอธิษฐานได้เลยแหมเข้าทางพอดี ระหว่างจับที่องค์พระมีความปิติเป็นอย่างมากก็นึกในใจทันทีว่า
    สาธุ. บุญนี้ที่ได้ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าถึงแดนนิพพานด้วยเถอะ นิพานสุขขัง สัมปจิตฉามิ ๆ ๆ และก็ไปทำบุญถวายเพลกับหลวง ปู่บุญฤทธิ์ ปัณฑิโต ที่สวนแสงทิพย์นนทบุรีต่อหลวงปู่ ๙๗ แล้วเดินเองได้
    หลวงปู่แข็งแรงและน่ารักมากๆผิวผ่องสุดๆ วันนี้ปิติมากๆ

ปล.สมเด็จองค์ปฐมงดงามมาก
    ก็อนุโมทนาบุญอันยิ่งใหญ่ของคุณกบและคุณแม่กับชาวคณะอีกครั้งค่ะ

12. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ขออนุโมทนา สาธุ ๆ
    กับท่านทั้งหลายที่ได้ร่วมสร้างสมบุญกุศลบารมีทุกอย่าง
    ตั้งแต่อดีตมาจนถึงปัจจุบันด้วยครับ
    นิพพานัง ปัจจโย โหตุ
    นิพพานัง ปรมัง สุญญัง
    นิพพานัง ปรมัง สุขขัง

13. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านด้วยค่ะ เห็นรูปก้อเกิดปิติกับเจ้าภาพและผู้ร่วมทำบุญทุก ๆ ท่านด้วยนะคะ เสียดายมาเห็นกระทู้ช้าไป ไม่มีโอกาสได้ร่วมบุญกับคุณกบและคุณแม่เลย สาธุค่ะ

14. สุทธิมา

สุทธิมา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุกับสังฆทานครั้งนี้ด้วยค่ะ
    รู้สึกปลื้มปิติยิ่งนัก

15. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    สาธุ โมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับทุกๆ ท่านด้วยครับ

16. สังสารวัฏ

อนุโมทนาบุญกับคุณภพตะวันด้วยนะคะ ..สาธุ (^_^)
    มีความตั้งใจมากเลย..อนุโมทนาบุญร่วมกันทุกประการนะคะ
    ขอให้สมปรารถนาในสิ่งที่หวังค่ะ ..
    ดิฉันก็ดีใจและปลื้มใจที่เห็นทุกคนมีความสุข อิ่มเอมใจในการทำบุญในครั้งนี้ค่ะ

ดีใจค่ะที่ได้รู้ว่าหลวงปู่บุญฤทธิ์ท่านแข็งแรงดี..ไม่ได้ไปกราบท่านนานแล้ว
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณภพตะวันด้วยนะคะ..สาธุ _/|\_

17. สังสารวัฏ

ไม่เป็นไรค่ะคุณ benyapa มาช้ายังดีกว่าไม่มาเนาะ..อิ อิ
    อนุโมทนาบุญด้วยกันตามหลังได้ค่ะ..สาธุ สาธุ สาธุ _/|\_ (^_^)
    ขอทุกท่านได้บุญนี้ด้วยกันทุกประการค่ะ..ขอให้สมปรารถนาตามแต่ทุกคน
    ที่มุ่งหวังไว้นะคะ ขอโมทนาค่ะสาธุ ..

กราบขอบพระคุณและอนุโมทนากับทุกๆท่านค่ะ

18. pagorn

pagorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    อานิสงส์สร้างพระพุทธรูป.โดยหลวงพ่อพระราชพรหมยานวัดท่าซุง

การสร้างพระพุทธรูปจัดว่าเป็น พุทธบูชา
    ถ้าในเรื่องกรรมฐานจัดเป็น พุทธานุสสติกรรมฐาน
    ตายจากคนไปเกิดเทวดา มีรัศมีกายสว่างไสวมาก ถ้าถวายปัจจัยเป็นของสงฆ์
    จัดว่าเป็น พุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา จัดเป็น จาคานุสติกรรมฐาน
    เกิดมาชาติหน้าก็รวย
    การสร้างพระถวาย ด้วยอำนาจพุทธบูชาทำให้มีรัศมีกายมาก เป็นคนสวย
    ตามที่พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"พุทธบูชา มหาเตชะวันโต"
    "การบูชาพระพุทธเจ้ามีเดชอำนาจมาก"
    การสร้างพระพุทธรูปนี่เป็น พุทธบูชา เป็นพุทธานุสสติ ในกรรมฐาน ๔๐ กอง
    ท่านบอกว่ากำลัง พุทธานุสสติ เป็นเหตุให้เข้าถึงนิพพานได้ง่ายที่สุด ง่ายกว่ากองอื่นก็เห็นจะจริง เพราะว่าพระพุทธเจ้าอยู่ที่นิพพาน เป็นต้นตระกูลของพระนิพพาน...สาธุ

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      108
  19. kananun

สายบุญสืบสายต่อเนื่องไม่สิ้นสุดครับ

การจัดสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์องค์ต่อไป ถวายครูบาวิฑูรย์ในวันออกนิโรธสมาบัติที่ นครสวรรค์ครับ

รายละเอียดดังนี้ ขอเชิญร่วมกุศลกับท่านเจ้าภาพได้เลยครับ

--------------------------------------------------------

Subject: สมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องพระเจ้าจักรพรรดิ์ (ครูบาวิฑูรย์ ชินวโร)
    Date: Sat, 14 Aug 2010 15:11:40 +0700

เนื่องด้วยในปี พ.ศ. ๒๕๕๓ ครูบาเจ้าวิฑูรย์ ชินวโร เข้ากรรม ในวันอาทิตย์ที่ ๑๙ กันยายน พ.ศ. ๒๕๕๓ – วันอาทิตย์ที่ ๒๖ กันยายน พ.ศ. ๒๕๕๓ เป็นเวลา ๗ วัน

วาระ แห่งบุญ ครูบาเจ้าวิฑูรย์ ชินวโร มีความประสงค์ สร้างพระเจดีย์ทันใจ ณ ธาราศัย ในวันเข้ากรรม ซึ่งตรงกับวันอาทิตย์ที่ ๑๙ กันยายน พ.ศ. ๒๕๕๓ ให้เสร็จภายในวันเดียว

สำหรับวันออกกรรม ตรงกับวันอาทิตย์ที่ ๒๖ กันยายน พ.ศ.๒๕๕๓ (วันคล้ายวันเกิดครูบา) ครูบาเจ้าวิฑูรย์ ให้ดำริจัดสร้าง สมเด็จองค์ปฐม ทรงเครื่องพระเจ้าจักรพรรดิ์ เพื่อประดิษฐานเคียงคู่กับพระเจดีย์ทันใจ ณ ธาราศัย

ด้วยอานิสงค์แห่งการสร้างพระเจดีย์ทันใจและสมเด็จองค์ปฐม ทรงเครื่องพระเจ้าจักรพรรดิ์ ครูบาเจ้าวิฑูรย์ บอกว่า เพื่อญาติโยมได้อธิษฐานให้นิพพานทันใจ ทำอะไรสำเร็จโดยฉับพลัน

ขอเจริญพร อายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิภาณ ธนสารสมบัติ ทำการใดใดขอให้เจริญงอกงาม ทำการคล่อง ปรารถนาสิ่งใดขอให้สมดั่งใจปรารถนา นิพพานัง ปรมัง สุขัง สาธุ

บุญรักษา

ครูบาเจ้าวิฑูรย์ ชินวโร

๑๔ สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๓

ปล. ๑. ข้อความทั้งหมดนี้ ได้ผ่านการอ่านถวายครูบาเจ้าวิฑูรย์ ณ วันเสาร์ที่ ๑๔ สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๓

๒. คำอวยพร ครูบาเจ้าวิฑูรย์ ได้ให้พรแด่ญาติโยมที่ร่วมทำบุญในครั้งนี้

ร่วมบุญได้ที่
    SCB 168-2-01166-9 สาขาย่อยสีลม บัญชีออมทรัพย์
    นายยุทธพงษ์ อนุวัฒน์มงคล

yutdhapong@cpf.co.th;

20. kananun

คุณกบได้ฝากปัจจัยเอาไว้ จากที่มีผู้ร่วมสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์ จำนวน 3000 บาทเพื่อร่วมถวายมหาสังฆทานที่บ้านสายลม ของเดือนตุลาคมครับ ขอโมทนาบุญด้วยครับ กระแสแห่งบุญกุศลต่อเนื่องไม่สิ้นสุดครับ