โครงการมหาสังฆทานของพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 28 มกราคม 2008.

1. ยาล้างตา

ยาล้างตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2007
    วันนี้โอนให้คุณคณานันท์ เข้าบัญชี ธนาคารกรุงเทพ จำนวน 300 บาท เพื่อร่วมถวายสังฆทานที่บ้านซอยสายลม ตามที่โทรฝากคุณคณานันท์ไว้เมื่อตอนเช้า ขอให้บุญกุศลเกิดแก่สมาชิกทุกคนและครอบครัวให้ประสบแก่ความเจริญยิ่งๆขึ้นไปทั้งทางโลกและทางธรรม

2. คุณยายแอ

คุณยายแอ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2007
    อนุโมทนาด้วยจ้า ทุกวันก็จะใส่บาตรพระพุทธค่ะ เอาไว้บนหิ้งพระที่ร้าน ถวายท่านทุกวันเลย ทุกๆเดือนก็จะเอาเงินไปทำบุญ จะได้มีเงินทำบุญตลอดค่ะ วันไหนไม่ถวายขายของไม่ค่อยดีเลย แต่ถ้าวันไหนถวายเยอะๆนะ ก็รู้สึกว่าลูกค้าเยอะผิดปกติ สงสัยพระท่านคงให้พร จะได้มีปัจจัยไปทำบุญเยอะๆๆอิอิ

3. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ต้องขออภัยที่มาสรุปให้ฟังช้าไปนิดหนึ่งครับ

พวกเราชาวพลังจิตพิชิตภัยพิบัติได้มารวมตัวกันเพื่อถวายมหาสังฆทานกันที่บ้านสายลมในวันที่ 3กพ.นี้ครับ

มี
    -พี่เกษม ผู้มีกำลังใจเข้มแข็งเดินทางมาจากอยุธยาแต่เช้า
    -พี่ตั้มศักดิ์
    -คุณ ณ.
    -น้องXorce
    -คุณตุ๊กตาแก้ว
    -คุณดอกขจร
    -ผม คณานันท์
    -และคุณแดง

ระหว่างที่รอพวกเรามาพร้อมกัน ก็ได้มีโอกาสกราบเรียนคุยกับหลวงพี่ชัยวัฒน์ท่าน ได้กราบเรียนท่านเรื่องงานการจัดถวายพระบรมสารีริกธาตุ"สมเด็จองค์ปฐม" พร้อมผะอบสามกษัตริย์ ทองคำ นากและเงิน ในที่บรรจุปิดทองคำประดับการลงยาราชาวดี เพื่อประดิษฐานไว้ที่ปราสาททองคำเป็นการบูชาพระคุณแห่งพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์นับแต่สมเด็จองค์ปฐมท่านเป็นต้นมานับเนื่องมาจนถึงปัจจุบัน

ปัญหาที่พวกเรามีก็คือ ตอนนี้ผมได้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุของสมเด้จองค์ปัจจุบันมาจากชมรมรักษ์พระธาตุ จำนวนนับหมื่นพระองค์ แต่ พระบรมสารีริกธาตุของสมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้านั้น หาได้ยากมาก เป็นที่ห่วงอยู่บ้าง แต่พระท่านก็ได้เมตตาบอกว่าไม่เป็นปัญหาแต่อย่างไร

ก็มากราบเรียนกับหลวงพี่ชัยวัฒน์ท่าน ได้เมตตาจะมอบพระบรมสารีริกธาตุของสมเด็จองค์ปฐมท่านให้เพื่อบรรจุ และเราอัญเชิญไปถวายที่หลวงพี่อนันต์ ณ วัดท่าซุง อีกครั้งหนึ่ง ซึ่งกำหนดการจะได้แจ้งให้ทราบในภายหลัง

จากนั้นพี่ตั้มก็ได้สนนทนาธรรมกับหลวงพี่ชัยวัฒน์อีกนานพอสมควร

จนได้วาระ พวกเราก็ได้รวบรวมปัจจัยกันจากกองทุนที่ได้รับการร่วมทำบุญมา เพื่อถวายมหาสังฆทาน 2000 บาทได้และที่ได้รวบรวมจากที่นั้น ได้อีก 1380บาท จึงได้จัด ถวาย สังฆทานชุดใหญ่ 1,000 บาทอีกหนึ่งชุด เงินอีก 380 บาทวางไว้ที่ตักพระพุทธรูปใหญ่ที่ถวายในมหาสังฆทาน

ก่อนการถวายพวกเราก็ได้ร่วมตั้งจิตอธิฐานกันก่อน ท่านที่ได้มโนมยิทธิก็ยกจิตขึ้นสู่พระนิพพาน และอธิฐานดึงอาทิสมานกายของพวกเราทุกๆคนทั้งที่ได้มาและไม่ได้มา รวมไปถึง ทุกๆท่านผู้ที่เป็นสัมมาทิษฐิไม่ว่าจะเป็นสายปฏิบัติใด เทพพรหมเทวาทั้งหลายให้ได้โมทนาและได้อานิสงค์เช่นเดียวกับการเป็นผู้ถวายด้วยตนเอง

เมื่อทรงสมาธิและไปถวายกับหลวงพี่อนันต์ ท่านจำพวกเราได้ดี โดยเฉพาะ พี่ตั้มว่าเป็น ชาวพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ ซึ่งผมเองก็ได้กราบเรียนกับท่านว่าต่อไปจะเป็นการจัดถวายมหาสังฆทานเป็นประจำปกติทุกเดือนเพื่อให้ จิตของพวกเราทุกๆดวงจิตได้ติดในบุญใหญ่เป็นปกติ เป็นอจิณกุศล

และขณะนี้ยังมียอดปัจจัยยกมาในส่วนของมหาสังฆทาน ที่ยังมียอดอีก อีก 2400 บาท (แลรวมะจากผู้ไม่ประสงค์ออกนามอีก 400 บาท )ในสำหรับเดือนต่อๆไปเป็นเคล็ดในการต่อบุญต่อไปไม่มีที่สิ้นสุด

สำหรับในเดือนหน้า หากท่านใดที่ได้ไปจะรู้จักไม่รู้จัก ได้โพสต์กระทู้ หรือตามอ่าน หากเห็นพวกผมที่บ้านสายลมกำลังถวายสังฆทาน ก็ขอกราบเรียนเชิญมาร่วมกันประเคน ร่วมกันถวายได้เลยครับ เราต้องการให้ทุกๆคนไม่ว่าเป็นผู้ใดได้ร่วมมีโอกาสได้ทำบุญใหญ่ได้ทำบุญกันเป็นปกติครับ

ขอโมทนากับทุกๆท่านขอจงได้รับอานิสงค์ด้วยกำลังใจสูงสุด มีพระนิพพานเป็นที่มั่นคงด้วยเทอญ
    -

4. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    เช้านั้นโทรหาคุณคณานันท์พอดีเรื่องหลวงปู่อุปคุตของคุณมิกซ์ ลืมไปว่าจะถวายสังฆทาน
    วันๆทำหลายงาน จำไม่ได้หมด
    ถ้าเจอกายทิพย์พี่ตกหล่นอยู่ที่ไหนช่วยลากไปร่วมถวายสังฆทานบนพระนิพพานด้วยนะคะ (ไม่มีแรงจะไปเอง)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2008
  5. kananun

พาไปหมดอยู่แล้วครับ ตอนนี้มีทีมช่วยกันลากแล้ว ครับ

พาคนไปสวรรค์ พรหม พระนิพพานเป็นที่สุด เป็นภาระกิจของเราทุกคนครับ

6. kananun

พาไปหมดอยู่แล้วครับ ตอนนี้มีทีมช่วยกันลากแล้ว ครับ

พาคนไปสวรรค์ พรหม พระนิพพานเป็นที่สุด เป็นภาระกิจของเราทุกคนครับ

7. Famnakub

Famnakub เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2007
    โอน ATM จากบัญชี KTB เข้าบัญชีเลขที่ 1510918681 จำนวน 900 บาทเมื่อ 05/02/51เวลา 11.58 น. เรียบร้อยแล้ว อนุโมทนาค่ะ

8. kananun

โมทนาบุญด้วยครับ

ยอดมหาสังฆทานยกไปเดือนหน้า 2900 บาทครับ

หากท่านใดประสงค์ไปร่วมถวายด้วยตนเองขอให้ไปได้เลยครับ มีตังค์ไม่มีตังค์ขอให้เอาตัวมาร่วมถวายด้วยกันก็มีผลครับ ตัวมาไม่ได้จริงๆ เอาจิตมาก็เกิดผล เอาจิตมาไม่ได้ พวกเรา ไปช่วยยกจิตให้อีกครับ สิ่งสำคัญที่สุดของโครงการนี้ก็คือต้องการให้ทุกๆคนได้เข้าถึงความดี เกาะติดบุญใหญ่ให้เป็นปกติครับ

9. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    มีตังค์ไม่มีตังค์ขอให้เอาตัวมาร่วมถวายด้วยกันก็มีผลครับ ตัวมาไม่ได้จริงๆ เอาจิตมาก็เกิดผล เอาจิตมาไม่ได้ พวกเรา ไปช่วยยกจิตให้อีกครับ สิ่งสำคัญที่สุดของโครงการนี้ก็คือต้องการให้ทุกๆคนได้เข้าถึงความดี เกาะติดบุญใหญ่ให้เป็นปกติครับ<!-- / message --> <!-- sig -->

นี่ละหนาเขาเรียกรื้อถอนสรรพสัตว์ พวกเรา็้ตัวหนักๆทั้งนั้นท่านคงรื้อถอนลำบากหน่อย

ศุกร์ที่แล้วถวายไทยทานสมเ็ด็จเกี่ยววัดสระเกศ และเงิน ๕๐๐ บาท จากญาติธรรม สุพรรณ-กท ปัจจัยจากกองทุนพลังจิต ๑๐๐ บาท

เสาร์ที่แล้วครอบครัวถวายสังฆทานบ้านอนุสาวรีย์ ๑๙๐๐ บาท ถวายค่าอาหารพระ ๕๐๐ บาท

ให้ทุกท่านอนุโมทนาบุญร่วมกันค่ะ

10. kananun

มหาสังฆทานของเดือนมีนาคม 2551 นี้ขออนุญาตเป็นวันเสาร์ที่ 1 มีนาคม บ้านสายลม เวลา 9.00 น.ครับ เนื่องจาก วันที่ 2มีเลือกตั้ง สว. และติดไปช่วยงานสัมมนาของ อ.ดร. กัญจีรากันหลายๆท่านครับ

ขอเชิญไปร่วมงานกันได้ครับ

11. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อยากจะขอเชิญชวนเพื่อนๆ ทุกๆ ท่าน มาร่วมกันถวายพระราชกุศลแค่องค์สมเด็จพ่อของพวกเราชาวไทย อีกทั้งองค์สมเด็จพระสังฆราชฯ โดยขอให้พวกเราถือว่า ทุกวัน ทุกครั้ง ที่พวกเรา ทำความดี ทำทาน รักษาศีล ปฏิบัติธรรม ภาวนา... พวกเราจะขอน้อมถวายกุศลผลบุญทั้งหมดแด่ทั้งสองพระองค์ท่าน ผู้ซึ่งเป็นร่มโพธิ์ไทร ของพสกนิกรชาวไทย ทั้งทางโลก และ ทางธรรมมาโดยตลอด...

ขออนุญาตคุณคณานันท์คัดลอกข้อความดังต่อไปนี้มาค่ะ โดยมีการเพิ่มเติมและดัดแปลงเล็กน้อยค่ะ...

"บุญกุศลและความดีทั้งหลายที่ข้าพเจ้าและสมาชิกพลังจิตพิชิตภัยพิบัติได้สร้างได้บำเพ็ญมานับแต่อดีต ปัจจุบัน และจะบำเพ็ญต่อไปในอนาคต

ข้าพเจ้าทั้งหลายขอน้อมถวายแทบพระบาทองค์สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวผู้ทรงเป็นพระมหาธรรมมิกราชามหาโพธิสัตว์ผู้ทรงเปี่ยมล้นไปด้วยพระคุณอันประเสริฐ อีกทั้งองค์สมเด็จพระสังฆราช ผู้ทรงเป็นองค์พระประมุขแห่งพุทธศาสนจักร

ขออำนาจแห่งคุณพระศรีรัตนไตรและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั่วสากลจักรวาล ได้โปรดอภิบาลทั้งสองพระองค์ท่านให้ทรงพระเกษมสำราญมีพระพลานามัยที่แข็งแรง ทรงพระชนมายุยิ่งยืนนาน แผ่พระบารมีปกเกล้าชาวไทยตลอดไปด้วยเทอญ

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ"

12. kananun

วันเสาร์นี้ไปร่วมกันถวายมหาสังฆทานกันครับ และร่วมกันอธิฐานจิตถวายเป็นพระราชกุศล

13. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปครับ จะพยายามไปให้ได้ จริงๆ ไปอยู่แล้ว ทุกต้นเดือน อาทิตย์นี้คง
    พิเศษหน่อยไปแต่เช้า ปกติไปรอบมืดๆ แหะๆ

14. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ไปเจอคำอธิษฐานที่คุณคณานันท์บรรจงเสกสรรขึ้นเพื่อพวกเราทุกๆ คน เห็นว่าเป็นประโยชน์ต่อพวกเรามาก โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ใกล้จุดไคล์แม๊กซ์แบบนี้... ช่วยๆ กันอธิษฐานด้วยค่ะ...

คำอธิษฐานเพื่องานส่วนรวมของ ชาวพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ

"ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอน้อมจิตระลึกถึงบารมีแห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ อันมีองค์สมเด็จองค์ปฐมทรงเป็นประธาน พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย เทพพรหมเทวา สัมมาทิฐิทั้งหลายทั่วทุกๆจักรวาล ได้โปรดมาเป็นพยานในการทำงานถวายพระพุทธศาสนา รักษาชาติและค้ำชูสถาบันพระมหากษัตริย์ ของเหล่าข้าพเจ้าทั้งหลาย

ขอให้เหล่าข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้ระลึกรู้จดจำคำอธิษฐานและหน้าที่ที่ได้อธิษฐานมาก่อนลงมาเกิดในชาตินี้ได้อย่างกระจ่างแจ้ง หากเพื่อนพรรคที่ลงมายังไม่ตื่น ยังไม่รู้สึกตัวถึงหน้าที่ ขอทวยเทพเทวา มาดลจิตดลใจพวกเขาให้ตื่นรู้ซึ่งหน้าที่ด้วยเถิด

ขอให้ดวงจิตของข้าพเจ้าทั้งหลายตั้งมั่นอยู่ในสัมมาทิฐิ สัมมาสมาธิ สัมมาปัญญา สัมมาปฏิบัติ มีองค์พระพุทธองค์ทรงคุ้มครองปกป้องดวงจิตของข้าพเจ้าไว้ไม่ว่ายามหลับก็ดี ยามตื่นก็ดี ยามมีสติก็ดี คลาดจากสติก็ดี ขอทวยเทพเทวาช่วยชักนำจิตข้าพเจ้ากลับเข้าสู่กุศลไว้เสมอตลอด แม้เพื่อนพรรคผู้เป็นมิจฉาทิฐิ ก็ขอให้พลิกจิตฟื้นกลับคืนสู่ความเป็นสัมมาทิฐิด้วยเถิด ทุกคนทุกท่าน

ขอให้วาสนาบารมีเก่าที่ได้บำเพ็ญมา ทั้งสามสิบทัศน์จงได้กลับคืนเพื่อนำมาใช้ในการสร้างบุญบารมีในชาตินี้ ขอสายกุศลสมบัติทั้งปวงจงกลับมาเพื่อการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา ขอกรรมฐานเก่า อภิญญาจงกลับมาเพื่อความก้าวหน้าแห่งการปฏิบัติ

และขอให้เหล่าข้าพเจ้าทั้งหลายจงมีกำลังใจ จงมีบารมีที่เต็มเปี่ยมในการทำงานเพื่อการรักษาบวรพระพุทธศาสนาของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าให้รุ่งเรืองประดุจครั้งพระพุทธองค์ทรงดำรงพระชนม์ชีพอยู่ตราบจนห้าพันวัสสากาลแห่งพุทธศาสนาด้วยเทอญ.."

"ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์เทพพรหมเทวาสัมมาทิฐิทั้งหลาย ได้โมทนาในบุญที่พวกเราทั้งหลายได้ตั้งใจไว้ดีแล้ว ขอให้ช่วยเมตตาปกปักรักษาคุ้มครอง กาย วาจา ใจ ของพวกเรานี้รวมไว้เป็นหนึ่งเดียว สามัคคี มั่นคง เห็นประโยชน์ของส่วนรวมเป็นที่ตั้ง ด้วยเทอญ"

ขอให้ทุกท่านจงสำเร็จในความปรารถนาทุกประการไม่ว่าเพื่อสัมมาสัมโพธิญาณก็ดี หรือเพื่อพระนิพพานก็ดี ขอให้บารมีของทุกท่านจงสำเร็จสมหวังร้อยเท่าพันทวีด้วยเทอญ

แล้วอย่าลืมการอธิษฐานถวายกุศลแด่ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระสังฆราชฯ ด้วยนะคะ

15. kananun

เสาร์นี้ไปถวายมหาสังฆทานกันเยอะๆนะครับ บอกเพื่อนๆญาติๆไปด้วยได้ครับ จิตจะได้ติดในบุญ เกาะในบุญใหญ่กันเอาไว้ครับ

16. ชนินทร

ขอส่งใจไปร่วมถวายมหาสังฆทานกับทุกๆ ท่านด้วยค่ะ... โมทนาด้วยค่ะ

17. ยาล้างตา

ยาล้างตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2007
    ขอส่งจิตส่งใจไปร่วมถวายด้วยครับ

18. Forever In LoVE

Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุญาตส่งใจไปร่วมถวายมหาสังฆทานด้วยนะคะ ถ้าหากไปไม่ถึง ฝากดึงไปทีนะคะ :) ไปไหนไปด้วยค่ะ

วันอาทิตย์ต้องออกไปงานสัมมนาอีก คาดว่าใช้เวลายาวนานถึงค่ำแน่ๆ
    วันเสาร์เลยขออยู่รวบรวมข้อมูล แล้วก็ทำงานกับเตรียมงานไว้วันอาทิตย์ค่ะ

19. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    สาธุครับ กำลังจะออกเดินทางไปที่บ้านสายลมครับ ปกติตื่น 7.30 น. วันนี้เทวดาปลุกตอน 6.20 น. บอกว่า มหาสังฆทานงานนี้ห้ามพลาด ไม่งั้นหัวโนแน่

แล้วเจอกันครับ

20. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    เพื่อนๆกำลังใจดีมากๆ มากันแต่เช้าตรู่ คราวหลังมากันเยอะๆน่ะ