โชว์พระ หลวงพ่อแดงวัดเขาบันไดอิฐรุ่นแรก

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pingg, 14 มีนาคม 2016.

1. Jack tkc

Jack tkc สมาชิกใหม่

2. Jack tkc

Jack tkc สมาชิกใหม่

ของคุณ pingg เป็นพระแท้เพราะที่บริเวณขอบช่วงสระอูจะบางกว่าจุดอื่น ถ้าตะแคงดูจะพบว่าขอบเหรียญจะเป็นรอยบาก เป็นธรรมชาติของเหรียญถ้าไม่เชื่อลองถ่ายด้านขอบเหรียญที่ผมว่ามาให้ดูก็จะเข้าใจครับ การดูภาพถ่ายแล้วตัดสินเลยว่าเก๊ อันนี้มั่วครับ พวกเส้นต่างๆ ขึ้นอยูกับสภาพพระครับบางองค์ก็สึก หรือรมดำทับ สกปรกบ้างต้องเอียงดูถึงจะเห็น ภาพถ่ายถ่ายไม่ติดทั้งหมดหรอกครับ เหมือนกับของคุณทิพย์นั่นละที่ตะแคงถ่ายและใช้แสงช่วยจึงดูชัด แต่ถ้าถ่ายตรงๆ ก็มองเห็นเส้นไม่ชัดหรอกครับ แต่ก๋ไม่แน่ครับถ้าตัดขอบไม่ใช่เซียนก็ตีเก๊ สรุปเชื่อมั่นตัวเราดีกว่าครับ