โดนขังวิญญาณ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ainteerati, 14 สิงหาคม 2010.

1. ทองสุก

ทองสุก Active Member

สาธุด้วยครับในกุศลทั้งมวล ที่ไปร่วมงานพระราชทานเพลิงสรีระหลวงปู่

2. ainteerati

ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      336
  3. จิ-โป

จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2008
    พอดีเลยครับคุณอ้อย เดี๋ยวลงรายละเอียดเคล็ดที่จะบอกเสริมในส่วนการปฏิบัติ
    ข้อความอันนั้นส่งมากไม่ได้ มันไม่ไป

วิธีการคือเวลาเรามองใครๆหรือคิดถึงใครๆก็ตาม
    ให้กำหนดผ้าสีขาว หรือแสงสว่างสีขาวมาคลุมคนที่เรากำลังมองเห็น หรือกำลังนึกถึง
    จากคอลงมาล่าง ปิดให้หมด แล้วเราจะเห็นแต่ส่วนหัวเขาใช่ใหมครับ
    เราก็มาสังเกตุ สีหน้า แววตา รอยยิ้ม รึลมหายใจเขา เราโฟกัสที่ใบหน้าก็พอ
    เวลาเราจะปลง เราจะปลงง่ายกว่าดูทั้งร่างกาย เราจะไม่หลงไปกับกิริยาของเขาด้วย

ทำแบบนี้ไปบ่อยๆ เราจะชินแล้วจิตเราจะสงบ ไม่ปรุงไปกับท่าทางการแสดงออก
    ของคน พอจิตเราสงบ ค่อยไปทำสมาธิในแบบที่เคยทำนะครับ แบบไหนก็ดีทั้งนั้น
    อนุโมทนาครับ

4. ainteerati

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1866213/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

5. คนฝึกใหม่

คนฝึกใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

พอเริ่มหลับตาทำสมาธิมันจะมีวงกลมสีขาวเกิดตรงระหว่างคิ้วนะค่ะ พอนั่งไปเรื่อยๆเหมือนมันจะหมุดแต่จิตจะนิ่งเร็วมากแล้วเหมือนมันจะดิ่งลงตรงกลางอกพอสักพัก มีความรู้สึกว่าลมหายใจเบาลง จนเหมือนไม้ได้หายใจ และตัวก็เบาด้วย พอรู้สึกตัวเบาๆแล้วเลยคลายออกจากสมาธิค่ะ บางทีก็ความรู้สึกมันวูบหายไปเหมือนไม่ใช่ตัวเองแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มกราคม 2012
  6. tumdidi

tumdidi เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2011
    เพิ่งเข้ามาอ่านกระทู้นี้ได้ไม่กี่วันอ่านยังไม่ครบทุกอย่าง แต่ได้รู้ในสิ่งที่ไม่รู้อีกมากมาย ขอบคุณเจ้าของกระทู้และทุกท่านที่ถามตอบกัน

สงสัยตอนนี้ทุกท่านกำลังยุ่งจึงหายหน้าหายตากันไป

7. จิ-โป

ทำไปเรื่อยๆครับราวๆ14-15วันต่อเนื่อง ระหว่างนี้มีอะไรมาเล่าอีกก็ดีครับ
    ตรงหัวใจเหมือนจะสั่นเกินไป สั่นเหมือนคนพยายามจะนิ่ง เลยเกร็งไปหน่อย
    ต้องละตรงจากส่วนหัวใจมา ปล่อยมันเลยไม่ต้องกังวล ทำตรงนี้ให้หายร้อน
    ก็ใช้ได้ครับ

8. noinid0209

noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    รอฟังนิทาน ต่อครับ :cool:

9. ainteerati

สวัสดีครับคุณtumdidi ยังอยู่ครับก็เงียบไปบ้างตามสัจจะธรรมหรือจะบอกว่าตามน้ำดีไหมนะทุกอย่างไม่มีอะไรเป็นดั่งใจเราได้หรอกครับตอนนี้มาอยู่ต่างจังหวัดมีอะไรก็มาเล่าสู่กันฟังหน่อยนะครับ

10. tumdidi

จริงนะทุกอย่างไม่มีอะไรเป็นดั่งใจเราได้ บางทีเราอยากช่วยญาติพี่น้องหรือคนใกล้ชิดให้เค้าได้เดินถูกทาง แต่ก็ไม่สามารถทำได้ เลยต้องทำใจปล่อยวาง เรื่องเล่าไม่ค่อยมี เลยได้แต่เข้ามาอ่านหาความรู้ (เพิ่งเริ่มหัดทำสมาธิน่ะ)

มีอยู่เรื่องหนึ่งเมื่อไม่นานมานี้ ตื่นนอนตอนเช้าแต่ไม่ลุกจากที่นอนเพราะเห็นลูกยังหลับเลยนอนทำสมาธิไปเรื่อยๆ ทีนี้ได้ยินเสียงดังเหมือนมีคนตอกอะไรที่เค้าเตอร์ห้องครัวดังแล้วหยุด แล้วตอกอีก ก็นึกในใจว่าสงสัยพ่อบ้านตอกอะไรกระมัง แป๊บเดียวเค้าเดินมาห้องนอน เลยถามว่าทำอะไรทำไมเสียงดัง เค้าบอกว่าไม่ได้ทำนึกว่าเราหรือลูกเคาะข้างฝาเรียก เวลานั้นประมาณ ๙ โมงเช้าแล้ว ไม่รู้ว่าเสียงมันดังได้ยังไง เสียงดังในบ้านชัดเจนมาก

สุดท้ายเลยลุกเดินไปที่โต๊ะหยิบของที่เพื่อนต่างแดนส่งมาให้เก็บเข้าตู้แล้วรีบเมล์บอกเค้าไปว่าได้รับของแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2012
  11. tumdidi

พูดเรื่องน้ำแล้วหวังว่าปีนี้น้ำคงไม่ท่วมมากแบบปีที่แล้ว บ้านโดนน้ำท่วมสูงเกือบหน้าอก ได้แต่ทำใจเพราะทำอะไรไม่ได้ ทิ้งของไปเยอะ และได้ข้อคิดว่าอย่าสะสมอะไรมากจะได้ไม่มีห่วง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2012
  12. noinid0209

noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    ปีหน้า ผม คาดว่า หน้าจะ หนักกว่าปีที่แล้ว แน่แค่มกรา เริ่มมีฝนตกซะแล้ว

13. คนฝึกใหม่

หายห่วงค่ะ ปีนี้คาดว่าจะท่วมระเบิดระเบ้อยิ่งกว่าปีที่แล้ว และคาดว่าจะมาเร็วกว่าด้วย

ช่วงนี้นั่งสมาธิดึกค่ะพี่จิโป บางทีนั่งหลับในท่าสมาธิก็มี ฝันอะไรไม่รู้ จำไม่ได้ ไม่รู้จะมีใครบอกอะไรหนูมั้ย ทำให้ฝันแต่ให้จำไม่ได้ ถ้าจำได้ก็ไม่ปะติดปะต่อ พี่ช่วยดูให้อ้อยหน่อยได้มั้ยค่ะ ว่าท่านไหนชอบมาเข้าฝันซะเหลือเกิน ชอบพาเที่ยว ตื่นมาเหมือนคนไม่ได้นอนเลย ง่วงงงงงและเหนื่อยยยย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กุมภาพันธ์ 2012
  14. คนฝึกใหม่

อ้อยเอาวิธีที่พี่จิโปเคยบอกมาใช้ค่ะ คือนั่งฟังเสียงหัวใจตัวเองเต้น บางทีก็ใช้วิธี พุทธ โธ ร่วมด้วย เอาหลายวิธีมาผสมค่ะ เพราะบางวันจิตนิ่ง บางวันจิตไม่นิ่ง
    (smile) แฮะๆๆๆๆ บอกตรงๆนะค่ะ(deejai) พอตัวเริ่มเบาแล้ว กลัวลืมหายใจค่ะเลยคลายออกจากสมาธิ (ไม่เคยไปนั่งฝึกที่ไหนหรือมีใครสอนหัดนั่งเองอะค่ะเลยกลัว)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กุมภาพันธ์ 2012
  15. จิ-โป

ประคองจิตใว้ครับ อย่าให้จิตตก รักษาระดับจิตที่เบาสบายใว้ สังเกตุตัวเอง
    บ่อยๆถ้าเราใจร้อนหุนหัน ก็หน่วงเอาระดับจิตที่ดีของเรากลับมาให้เร็วที่สุด
    แล้วจะเจริญขึ้นเรื่อยๆครับ ส่วนการหายใจไม่หายใจมันเป็นอาการที่เราไม่ต้อง
    สนใจหรอก เมื่อถึงวันหนึ่ง วันที่บารมีเราพร้อมแล้ววันนั้นเราจะไม่สนใจกายเอง
    ครับ

16. จิ-โป

เวลาเราเอาของอะไรเข้าบ้านแม้แต่พระห้อยคอองค์เล็กๆก็ต้องจุดธูปสาม
    ดอกเพื่อบอกกล่าวพระประจำบ้านเรา ว่าเราเอาสิ่งนี้ๆเข้าบ้าน เพื่อให้ท่าน
    และเจ้าที่เจ้าทางรับรู้ครับ ไม่งั้นของจะข่มกัน เราเป็นคนกลางก็พลอยรับลูก
    หลงไปด้วยครับ นี่อาจจะเป็นการเตือนจากสิ่งที่เรามองไม่เหนมั๊งครับ

17. คนฝึกใหม่

ขอบคุณค่ะ จะพยายามฝึกค่ะ

18. JAN AMG

JAN AMG เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกๆท่านครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวเป็นสมาชิกในห้องขังวิญญาณนี้ด้วยคนนะครับ ผมอ่านกระทู้นี้มานานพอสมควร ความรู้เยอะมากครับ

19. tumdidi

ขอบคุณค่ะที่แนะนำ ทีหลังจะจุดธูปบอกกล่าวพระประจำบ้านบ้าง เพราะไม่เคยจุดธูปเลยเนื่องจากควันธูปจะทำให้สัญญาณเตือนไฟไหม้ดัง คงต้องหาธูปไร้ควันมาลองใช้

20. ainteerati

สวัสดีครับJAN AMGยินดีต้อนรับนะครับที่นี้เน็ตบางวันก็เข้าได้บางวันเข้าไม่ได้ทำได้เพียงทำใจเท่านั้นมีอะไรก็มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2012