ใครมีประสบการณ์วัตถุมงคลหลวงพ่อเณร วัดทุ่งเศรษฐีบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ura, 23 พฤศจิกายน 2010.

1. กินลม

กินลม เป็นที่รู้จักกันดี

พรุ่งนี้สำนักสักเปิดสักไหมครับ ว่าจะไปสักตีสาม ไปนั่งเอาเท่ๆเลยแบบว่ามาด้วยศรัทธา

2. bojakn

bojakn เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2011

พี่ปุ้ม ผมมี 1 องค์พร้อมเลี่ยมสวยงาม คิดว่าเป็นงานร้านพี่แน่นอนครับผม ^^

3. Lukkrok

Lukkrok เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ไม่ต้องไปตีสาม เพราะไปเร็วก็ไม่ได้รับประกันว่าจะได้สัก

เพราะแต่ก่อนมากันเร็วไปตี 1 ตี 2 พอวัดเปิดประตูตีห้าครึ่่่งก็รีบเข้าไปลงคิวมันลำบากไป อีกทั้งวันนึงก็สักได้ไม่มากคน คนมาสักก็จะอยากจะสัก ถ้ารับคิวเยอะอาจารย์สักก็เหนื่อยเพราะเมตตาสักให้ เพื่อให้เป็นระเบียบและสุขภาพจึงเปลี่ยนแปลงไม่สนว่าใครจะมาเร็วแค่ไหน แต่เมื่อมาถึงให้ลงชื่อว่าจะสัก แต่ไม่ใช่คิวจองเพียงแต่ลงชื่อจากนั้นจะจับลากเพื่อความยุติธรรม และได้เพียง 15 คนเท่านั้น ดังนั้นไปตอน 7 โมงก็ได้

4. Lukkrok

สมัยวัดสลุด ผ้ายันต์นี้ลูกศิษย์ตัดมาถวายให้ หลวงพ่อเลยทำแจกซึ่งก็เยอะพอสมควรแจกทั่วไปครับ ไม่ใช่แจกเฉพาะศิษย์ใกล้ชิดใครมาหาในช่วงนั้นก็ได้รับ

5. กินลม

ขอบคุณครับพี่
    งั้นอาจจะไม่ไปวันนี้แล้ว เพราะตอนบ่ายแก่ๆมีธุระกลัวว่าได้คิวหลังๆจะไม่ทันครับ อยู่เมืองทองด้วย นั่งแท็กชี่ไปอีกT_T

6. EXXXXXXXXXX

EXXXXXXXXXX เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลเป็นเช่นนี้เอง ชุดกรรมการก็ไม่ได้มีนะจ๊ะ

ขอบคุณพี่ลูกกรอกครับ สำหรับข้อมูลและข่าวสารที่ออกจากวัด

เดี๋ยวนี้ข้อมูลออกมาเยอะเหลือเกิน ยังไงก็อ่านแล้วก็อย่าพึ่งเชื่อหมดนะครับ

ถ้าข่าวสารนั้นไม่ได้ออกในนาม วัดทุ่งเศรษฐี

กระแสมาแรง ข้อมูลจริงบ้าง ไม่จริงบ้าง ไตร่ตรองกันให้ดีนะครับ

รอข้อมูลเฃิงลึกจากทางวัดจะดีกว่า :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 พฤษภาคม 2012
  7. jukac

jukac เป็นที่รู้จักกันดี

วันอาทิตย์ร้านเปิดไหมครับ

8. jumbo_a44

jumbo_a44 เป็นที่รู้จักกันดี

มีโอกาสจะไปใช้บริการบ้างครับ...

9. kjakkrit

kjakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีตอนเช้าครับทุกท่านพี่น้องศิษย์หลวงพ่อเณรวัดทุ่งเศรษฐี
    พอดีมีเรื่องสอบถามพี่ลูกกรอกหรือท่านที่มีข้อมูลจะเมตตาตอบก็ยินดีครับ
    1) พอดีเห็นว่าสี่แยกก่อนเลี้ยวขวาไปทางวัดทุ่งมีหลวงพ่อทุ่งเศรษฐี(องค์จำลองหรือเปล่าไม่แน่ใจ)อยู่ด้วยรวมทั้งมีองค์สมเด็จพุฒาจารย์โตและสิ่งศักดิ์สิทธิ์อื่นๆไม่ทราบว่าเป็นของทางวัดทุ่งด้วยหรือเปล่าครับ?
    2) เห็นตู้ใหญ่ในห้องวัตถุมงคลทางขวามือมีองค์บูชาหลวงพ่อทุ่งเศรษฐี ไม่ทราบว่าให้บูชาหรือเปล่าครับ? ถ้าให้บูชาค่าบูชาเท่าไหร่ครับ?
    3) องค์บูชาปู่ฤาษีตาไฟยังมีให้บูชาหรือเปล่าครับ?
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

10. scoopynoi

scoopynoi เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบข้อ 2. ให้บูชาครับ มีองค์ใหญ่กับองค์เล็ก และองค์สีทอง ราคาจะไม่เท่ากันครับ
    ข้อ 3. ยังมีอยู่ครับ ปัดทองราคานึง
    ทองแดงราคานึง
    ส่วนข้อ 1. ผมมองในมุมผมนะครับไม่น่าใช่ของที่วัดเพราะคงไม่ใช่วัตถุประสงค์แน่ ๆ เพราะเข้ามาอีกนิดเดียวก็ถึงวัดแล้วคงไม่มีเหตุผลที่จะออกไปตั้งเต้นท์ด้านนอกครับ

11. Lukkrok

ไม่เกี่ยวกับวัดทุ่งเศรษฐีใดๆทั้งสิ้น เป็นสถานที่ของเอกชนศาลาที่เห็นด้านหลังตั้งไว้นานแล้วเพื่อเป็นที่ยึดเหนี่ยวของชุมชนเนื่องจากสมัยนั้นเป็นท้องนา ม.ราม 2 เพิ่งเริ่มลงเสาเข็ม หมู่บ้านเพิ่งเริ่มสร้าง ถ.บางนาตราดยังเป็น 2 เลนสวนกันอยู่

พระพุทธรูปที่อยู่ตรงสี่แยกก็เป็นพระปางลีลาทุ่งเศรษฐี เพราะสร้างตามชื่อที่ดินแถวนี้คือทุ่งเศรษฐี เนื่องจากที่นาอุดมสมบูรณ์ต่อมาจึงมีหมู่บ้านทุ่งเศรษฐีและวัดทุึ่งเศรษฐีตอนนั้นมีหมู่บ้าน เวลาผ่านไปหน้ารามฯ2เจริญขึ้น เจ้าของที่ตรงสี่แยกก็กั้นเป็นห้องให้คนเช่าขายของจึงบังไว้ไม่เห็นว่ามีศาลาอยู่ เพิ่งมารื้อออกตอนทำถนนหน้ารามฯ2 ใหม่ จึงทำเป็นลานและตั้งเต้นท์อย่างที่เห็น

แต่ถ้าเป็นหลวงพ่อทุ่งเศรษฐี พระศักดิ์สิทธิ์ประจำเขตประเวศจริงๆก็ต้องหลวงพ่อในวัด ชื่อเต็ม "พระพุทธเศรษฐมงคลบพิตร หรือหลวงพ่อทุ่งเศรษฐี"

12. kroro

kroro เป็นที่รู้จักกันดี

({)({) ไม่ได้เข้ามานาน สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ เดี๋ยวผมจะไปหาข้อมูลอะไรบ้างอย่างที่ numberone แล้วจะแวะเข้าไปไหว้พระที่วัดครับ เพื่อเจอหลวงพ่อด้วย ({)

13. กินลม

อยากทราบว่าลูกอมสีขาวๆ ที่มาพร้อมกับชุดแป้งเสกคืออะไรเหรอครับ
    และในใบคาถา ท่อนยะ..... <<ทำไมต้องมีจุดเหรอครับ แบบว่าได้มา งงๆ

14. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ หลวงพ่อเณร และ สวัสดี พี่น้อง วัดทุ่ง ทุกท่านครับ ไม่ได้เข้ามา เป็นเดือนเลย..เพิ่ง สอบเส็ด.....กำลังรีบเคลียร์งานที่ค้างอยู่ แล้ว จะรีบไปกราบหลวงพ่อ ครับ....

15. pinrat

pinrat เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่โตองค์ใหญ่ ไม่เกี่ยวกับวัด 100% จ้า ดำเนินการสร้างโดย ฆราวาส คนหนึ่ง

*ไม่ได้เข้ามาเลยครับ งานยุ่ง *ฝากไว้หน่อย ครับ ใครที่ทำงาน ออฟฟิศ แล้ว ใช้ โปรแกรมตระกูล microsoft office / adobe / autocad
    ที่ไม่ใช่แบบลิขสิทธิ์ พูดง่ายๆคือ ซื้อแผ่นที่ขายตามโซนไอทีตามห้างแผ่นละ 100 กว่าบาทอยู่ ตอนนี้ หน่วยงานลิขสิทธิ์ทางปัญญากำลังเฮี้ยนตามกวาดล้างอยู่
    ยิ่ง autocad ถ้าเจอว่ามีในเครื่องแล้วไม่มีสิขสิทธิ์ ถูกต้อง โดนทันที หนึ่งล้านบาทครับ ต่อเครื่อง นะครับ ฝากกระจายข่าวต่อๆกันด้วยก็ดีนะครับ

16. kritsadam

kritsadam สมาชิกใหม่

ผมอยากจะทราบเวลาเปิด-ปิดของร้าน เพราะตอนนี้กลับไปเห็นร้านปิดทุกที่เลย พอดีผมไปบูชา พยัคย์ราชามานะครับ ตอนนี้ผมก็ได้เก็บเริ่มสะสมวัตถุมงคลของหลวงพ่ออยู่ ก็เลยเอามาโชว์

ไฟล์ที่แนบมา:

17. c3

c3 Active Member

ข้อมูลที่ลงผมก็ได้มาจากลูกศิยษ์ สมัยวัดสลุดเขาก็มีข้อมูลเยอะแยะมากมาย
    น้าคนนี้อายุก็มากแล้ว รุ่นพ่อแล้วเขามีข้อมูลอะไรดีๆเยอะเกี่ยวกับวัตถุมงคล ตอนหลวงพ่ออยู่วัดสลุด ถ้าคิดว่าผมแต่งเรื่องเอง มาสร้างกระแส ผมว่าคุณเงียบไปเลยดีกว่านะ ของบ้างอย่างผมยังไม่เคยเห็นก็มี คนในนี้ไม่เคยเห็นก็มี
    ต้องอาศัยน้าคนนี้นี้และที่คอยบอก ถ้าใครไม่เชื่อก็ไม่เป็นไร ผมมาลงข้อมูลตามที่ได้รับมาอย่างนี้ เลยมาเล่าให้ฟัง :boo:

18. dropkick

dropkick เป็นที่รู้จักกันดี

ใจเย็นๆนะครับท่าน c3 ท่านexเค้าไม่ได้หมายถึงท่าน c3 หรอกมั้งครับ น่าจะพูดโดยรวมๆมากกว่า เพราะตอนนึ้ผมว่า หลวงพ่อเราเริ่มดังไปเรื่อยๆ ประเด็นเลยเยอะ พี่เค้าก็เลยคงอยากให้ได้ข้อมูลที่ถูกต้องกันมากกว่า ใจร่มๆพี่น้องพ่อเดียวกันนะครับ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2012
  19. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ ๆ ทุกๆ ท่าน หลังจากที่ผมไล่อ่านกระทู้นี้อย่างบ้าคลั่งเพราะว่าทั้งเยอะและยาวมากจนผมเบลอ ๆ งง ๆ ว่าอ่านครบรึเปล่าก็ไม่รู้เพราะมีตั้งเกือบจะ 500 หน้านี่ แต่ถึงอย่างนั้น เมื่อวานนี้ผมก็ได้มีโอกาสเข้าไปวัดเป็นครั้งแรก เข้าไปไหว้พระและบูชาแก้วหนุนดวง เนื้อปรอทแบบเลี่ยมแล้วติดตัวกลับมาด้วย เพราะอ่าน ๆ ดูมีพี่ ๆ ในบอร์ดแนะนำรุ่นนี้เยอะจริง ๆและที่สำคัญพอดีเห็นหลวงพ่อเณรอยู่ด้วยครับ ผมเลยให้ท่านประสิทธิ์แก้วให้พร้อมกับประพรมน้ำมนต์ด้วยครับ ถือว่าเป็นโชคของผมมาก ๆ ไปครั้งแรกได้เจอหลวงพ่อพอดี

พี่ ๆ ครับ ผมมีคำถาม 2 ข้อครับ อยากขอคำแนะนำหน่อย เกี่ยวกับการเช่าบูชาวัตถุมงคล
    1.ผมอยากได้สายมหาเสน่ห์แรง ๆ ลาภ2เท้าครับ แต่ไม่กล้าแขวนขุนแผนไก่แก่ เพราะคุณพ่อคุณแม่ท่าน ไม่ค่อยชอบรูปแบบครับ (ขอให้เข้าใจท่านด้วยนะครับ) ผมก็ไม่กล้าขัดใจท่าน พี่ ๆ มีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ แบบที่แทนกันได้
    2.สำหรับการเสี่ยงโชคต่าง ๆ พี่ ๆ มีแนะนำไหมครับ อยากถูกหวยกะเขาบ้าง 55+

ขอบคุณพี่ ๆ ทุก ๆ ท่านล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ:cool::cool::cool:

20. scoopynoi

scoopynoi เป็นที่รู้จักกันดี

ใจเย็นนะคุณ c3 ประเด็นจริง ๆ มันอยู่ที่ของในเว๊บที่เอาไปลงขายหรือประมูลนั้นมันผิดพลาดโดยการเต้าข้อมูลขึ้นมาขายผลเสียมันจะอยู่ที่วัดมันไม่ได้อยู่ที่คนเช่าของไปหรอกครับ พอข้อมูลมันไม่ถูกต้องก็เกิดการบอกปากต่อปากเสริมแต่งกันไปอีกมันจะบานปลายกันไปคนที่เข้ามาวัดจะทราบแต่คนที่ไม่เข้ามาล่ะ คนที่ตั้งหน้าตั้งตาเคาะประมูลหาเช่าในเว๊บอย่างเดียวเค้าไม่รู้ จุดประสงค์เนื้อแท้ทีคืออยากให้เข้าวัดหรือไม่เข้ามาแต่เช่าทำบุญทางอื่นกับวัดโดยตรงดีกว่านั่นเอง วัตถุมงคลเป็นเครื่องเตือนสติที่คอยยับยั้งเราไม่ให้ทำอะไรโดยไม่คิดซะก่อน ครูอาจารย์ที่ท่านประสิทธิ์พุทธธาคมหรือวิชาต่าง ๆ ในวัตถุมงคลก็ติดตัวไปกับเราทุกคนเป็นศิษย์มีครูด้วยกันทั้งนั้นแม้บางคนจะไม่ได้มากราบไหว้พ่อท่านเลย อย่างผมเนี่ยไปวัดก็ได้แต่ไหว้ท่านห่าง ๆ ยังไม่ได้ไปขอเป็นลูกท่านเลยแต่ผมก็ถือว่าท่านเมตตาแล้ว เราก็ลูกพ่อด้วยกันทั้งนั้นสิ่งที่เราทำได้ดีอย่ามาผิดใจอย่ามาทะเลาะกันเลยครับ เรามาช่วยวัดช่วยรักษาชื่อเสียงของพ่อกับกลุ่มคนที่มาแอบอ้างเกาะท่านหากินดีกว่าครับ อนาคตต่อไปมันจะยุ่งกว่านี้เชื่อผมเถอะ นี่ขนาดแค่พ่ออยู่สมณศักดิ์ชั้นราชนะครับถ้าพ่อเลื่อนสมณศักดิ์ชั้นสูงขึ้นมาอีกพ่อจะต้องเหนื่อยกับคนอีกมากมายแล้วทำไมเราต้องให้พ่อมาเหนื่อยกับพวกเราด้วยล่ะครับ
    นะครับผมขอเถอะ อย่าใช้อารมณ์ค่อย ๆ อธิบายกันไป ผมทำได้เท่านี้แหละครับ ผมเองก็เข้าวัดมาได้ไม่นานผมเห็นสิ่งที่ดี ๆ ในวัด บรรยากาศดี ๆ ผมไม่อยากให้ภาพนั้นมันหายไป ผมไม่ได้สอนนะแค่แนะนำเฉย ๆ จะทำได้หรือไม่ได้ผมไม่รู้ได้ครับ
    ขอบคุณครับที่อ่านนะครับ