ใครมี (มโนกรรม) แบบผมบ้าง !!!!!!!!!!

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย foxdevilza, 4 พฤษภาคม 2011.

1. บัวชมภู

บัวชมภู สมาชิก

เป็นเหมือนกันค่ะ เวลาสวดมนต์ หรือเห็นพระพุทธรูป หรือสิ่งศักดิ์สิทธ์ทั้งหลาย ก็จะเกิดความคิดที่ไม่ดี
    พยายามเลิกสนใจ และวางอุเบกขา พ้รอมทั้งขอขมาพระรัตนตรัย

หลังจากอ่านทุกความเห็นแล้ว จะพยายามนำไปปฎิบัติค่ะ ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ค่ะ

2. sumbuydee

sumbuydee Active Member

ขอบคุณค่ะ
    ตอนนี้มีอาการเช่นนี้อยู่ ลึกๆเกิดจากความกลัวนี้เอง
    ข้อมูลนี้ทำให้เห็นว่านี่เป็นเพียงอาการหนึ่งของจิตเท่านั้น พระตถาคตสอนให้รู้
    ตราบใดที่เราระลึกถึงคำสอนของพระพุทธองค์เราก็ยังนับถือท่านอยู่ทุกลมหายใจ

3. gednana

gednana Active Member

13 กรกฎาคม 2012
    อ่านเรื่องของคุณแล้ว ไม่รู้ว่าคล้ายหรือเหมือนปรนนิบัติบุพากรีมานาน แต่เดียวนี้พอท่านบอกไหว้วานหรือให้ทำอะไรให้ หรือเราทำอะไรให้จะมีเสียงด่าในใจขึ้นมาทันทีทั้งที่ไม่ตั้งใจเป็นบ่อยมาก กลัวว่าจะได้บาปมากกว่าบุญ แต่ก็พยามดูแลเท่าที่สามารถจะทำได้

4. sirawasa

sirawasa เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเหมือนกัน พอเป็นแบบนี้ก็จะสวดขอขมาพระรัตนตรัยไว้ก่อน ถ้ายังคิดต่ออีกก็สวดอีก แต่ถ้ายังห้ามความคิดไม่ได้ก็จะเอาตัวเองออกจากสถานการณ์ตรงนั้นซะ คือ ถ้าคิดตอนเห็นพระ ก็มองไปทางอื่นแทน ถ้าคิดตอนอ่านหนังสือธรรมะ ก็หยุดอ่านค่ะ

5. Khathathong

Khathathong เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2012
    เวลาเกิดอาการอย่างนี้อย่าเฝ้าโทษตัวเองนะค่ะ ส่วนใหญ่เป็นกันทุกคนมันเป็นธรรมชาติอย่างหนึ่ง เวลาเรานั่งสมถะกรรมฐานแล้ว ถ้าเราไม่นำกำลังจิตตรงนั้นเข้าสู่วิปัสสนา มันจะไปเป็นกำลังของกิเลศแทน อย่าไปให้ค่าหรือสนใจและอย่าโทษตัวเองว่าเราไม่เป็นคนไม่ดี ให้อยู่กับจิตของเราถ้ามันเกิดก็รู้ว่าเกิด ให้ภาวนาของเราไปเรื่อยๆ ถ้าใครไม่สบายใจก็กำหนดจิตขอขมาพระรัตนตรัย ณ ขณะเดียวกัน แล้วภาวนาต่อไปเรื่อยๆแล้วต้องหมั่นน้อมนำจิตเข้าพิจารณาความไม่เที่ยงของสังขารด้วย จากประสบการณ์ของตัวเองนะค่ะ หวังว่าคงช่วยได้

6. จันทระ

จันทระ เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2012
    โอ้ย ดีใจจังเลยที่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ เพราะเป็นเหมือนเจ้าของกระทู้เลยคะ ขอขอบคุณคำแนะนำทุกๆคำแนะนำ และอนุโมทนาด้วยนะคะ จะเอาไปปฏิบัติคะ ต้องผ่านมันไปให้ได้

7. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ หาก จิตมาร มันเกิดขึ้นมาทดสอบอีก ให้สังเกตุว่า อาการที่มันถูกรู้ ส่วนเรารู้อยู่ นั้นชัดเจนหรือไม่
    +++ หากชัดเจน ให้พลิกขึ้นสู่วิปัสสนาในขณะนั้นเลย โดย ทำให้มันถูกรู้อยู่อย่างนั้น ส่วนเราทำตามหลวงปู่ ดูลย์ ทันที คือ
    +++ อยู่กับ "รู้" จนกว่าอาการที่ มันเป็นมัน และ เราเป็นเรา แยกกันอยู่แบบเด็ดขาด ปรากฏขึ้น
    +++ ลองใช้ "ปางผจญมาร" แบบนี้ดูนะครับ บางท่านอาจทำได้ไม่ยาก

8. ployfat

ployfat เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเป็นเหมือนกัน. ตอนไปปฎิบัติธรรม. 5 วัน. สี่วันแรกดีมาก พอวันที่ 5 มาแล้ว นั่งสมาธิ แล้วเห็นหน้าอาจารย์นำปฎิบัติ รู้สึกควบคุมไม่ได้ มีตำหนิอาจารย์ ด่าอาจารย์ ห้ามตัวเองไม่ได้ พยายาม ท่องคาถาหลวงพ่อทวดสักพักใหญ่ๆๆถึงสงบลงได้. จิตตกเลย คิดว่า/ม่ใช่เรา