ใครรู้เรื่องวิญญานขอความเห็นด้วยค่ะ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย เอื้อมบุญ, 6 ตุลาคม 2012.

1. หนึ่งจิต

หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    ซุปตา น่ะ พอเป็นได้ แต่ซุปไก่ เนี่ย ไม่ชอบครับ ชอบซุปหน่อไม้ ครับ

ก็ ช่วยดุแล หน่อยสิครับ อย่าให้ ผม ต้อง ระเบิดพลัง อยุ่คนเดียวดิ

ไม่งั้น พลังของท่าน มัน จะ ถูกดองนะครับ ถ่ายเทพลัง งาน เพื่อ ช่วยคนอื่น ซะบ้างนะครับ ตนเองจะได้ ไม่ จำเจ

2. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

มันไม่ใช่อวิชาแล้ว มันเป็นการทดสอบจาก GOD แล้ว บอกแล้วอย่าให้เรื่องบานปลายอีกเลย ขอให้รอดจากโรคนะครับ ผมก็ยังเอาตัวไม่รอดเลย

3. หนึ่งจิต

คุณพูด เหมือนกับว่า ก๊อด เขา โหดร้ายกับคุณมากเลย

คุณ ไม่รู้ คุณค่าของความเมตตา คุณเมตตาคนอื่นไม่เป็นหรือเปล่า

ก๊อดจึง ทดสอบ คุณ ต่างๆ นาๆ น่ะ

4. หนึ่งจิต

ที่จริง มันไม่มีหรอก วิชา คือ ดี อวิชชา คือ ชั่วร้าย

ที่จริง ของมันดี หมด แหล่ะ มันไม่ดี เพราะ เอาไปใช้ ไปทำไม่ดี เอง

วิชา คือ ทำดีแล้วได้ดี เรียกว่า วิชชา คือ รุ้ที่ดี

อวิชชา คือ วิชาที่รู้แล้ว เอาไปทำไม่ดี

คนทำต่างหาก ที่ทำให้ ดีหรือไม่ดี

5. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ก็ได้วิชามาจากการเฉียดตายนี่แหละหลายครั้งแล้ว นับไม่ถูกแล้ว เล่นแต่จุดตายทั้งนั้นเลย กะให้ผมจบชีวิตด้วยตัวเองให้ได้ แต่ผมยังไม่ไปง่ายๆหลอก ระเบิดพลังซุปแล้วหนิ

6. หนึ่งจิต

เป็นวิชา เพราะรู้ดี รู้แล้วเอาไปทำแต่สิ่งดีดี

เป็นอวิชชา เพราะรู้ แต่รู้แล้ว ไม่เอาไปทำในสิ่งดีดี มันก็ เป็น อวิชชา คือ ไม่น่ารู้เลย รู้แล้ว ทำชั่วมากกว่าเดิม

7. หนึ่งจิต

เท่าที่ฟังมา ที่ทำมา คุณก็รู้ ว่า ที่หนีได้ ไม่ไช่เก่ง มิไช่หรือครับ

ที่หนีได้ นั้น หนีมากี่ครั้งแล้วครับ แล้วจะหนี อีกสักกี่ครั้ง

ฟังแล้ว เหนื่อยใจแทน นะครับ

ที่คุณหนี เพราะคุณ กลัวตาม ที่คุณ กลัวตายเพราะ มี อัตตาตัวตน

ถ้าคุณ ยอมตาย เรื่องก็ จบไปนานแล้วครับ

มันจะทำอะไรก้อให้มันทำไปสิครับ เรา แค่ รุ้ ตัว ว่า ทำเลย ทำเลย

จะเอาอะไร จะทำอะไรก็ทำเลย แบบ เรารู้ ตัว ด้วยนะครับ ห้ามหลบ ห้ามหนี ห้ามเอาจิต ไปรู้อย่้างอื่น ต้องรู้ ตัวว่า ถูก กระทำ อะไรบ้าง ตั้งแต่เริ่มต้น จนจบ มันก็ จะ

อ้อ คุณ ก้จะได้ เข้าใจ อะไรๆ มากขึ้นครับ

รับรองว่า ไม่ตายหรอกครับ

8. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

ระวังนะเข้าแค่กลางอกผมก็โดนมาแล้ว ตอนนี้กำลังเข้าสมองอยู่ จะบ้าตายได้ทุกวัน
    ไม่รู้จะให้ฝันไปถึงไหน

9. หนึ่งจิต

ที่เข้าสมอง น่ะ ถือว่า ระดับ ไม่ธรรมมะดา เลยนะนั่น

บางพวกอยากรู้อยากเห็น เลยเข้ามาดู

บางพวกอยากขโมยปัญญา จากเรา เลยเข้ามาดู

บางพวก อยากแสดงตนว่าตนเองเก่ง เลยเข้ามาดู

บางพวก คิดว่า เราไม่รุ้ ไม่เห็น เลยเข้ามาดู

แต่ทั้งหมด ก็คือ เราคือ เจ้าของบ้าน เหมือน พวกมันคือ คนนอก คือ ขโมย คือ แขกที่ไมได้รับเชิญ เขาเข้ามาในบ้านของเรา เรารู้เห็นหมดแหล่ะ

แต่ พวกเขา ไม่เห็นเราไง ถ้าเราไม่ แสดงตัว เรานิ่ง ดู อย่างเดียว พวกมันก็ จะ งง เพราะไม่เห็นเรา เพราะ เรา ไม่แสดงตัว

ไม่แสดงตัวก็คือ นิ่ง ไม่คิด ไม่ตอบโต้ เหมือน ภาค สู้มาร ด้วย ความ สงบ รู้ตัว อย่างเดียวนั่นเอง

สุ้แบบ ไม่สู้ เราไม่แสดงตัว ก็ ไม่มีเรา มันก็ไม่เห็นเราไง

10. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

มันก็คือกายทิพย์ของพวกคลั่งๆเทพทั้งหลายแหละที่อยากมีตัวตนให้ได้ เลยมาผ่านอายตนะของผมสินะ
    เพราะผมคิดดี พูดดี ทำดีตลอดแล้วหนิตอนนี้ และผมก็เห็นตัวตนของพวกเธอแล้วด้วย นี่สินะเรียกว่าการเกิดแบบโอปปาติกะ

11. หนึ่งจิต

เขาเข้ามาหาเรื่อง เราไม่แสดงตัว ไม่ได้หนีนะ แค่ ไม่แสดงตัว
    มันก็ จบเร็ว ไม่มีเรื่อง อะไร ไงครับ

หรือมีคนพาล มาหาเรื่องเรา เราไม่ตอบโต้ เขาก็ อารมณ์ ไม่ ระเบิดต่อไงครับ

เรียกว่า สงบ สยบความเคลื่อนไหว ครับ

สุงสุด แพ้ สามัญ

12. หนึ่งจิต

เขาเรียกว่า พวกที่เกิด จาก ความอยาก จะด้วย รู้หรือไม่รู้ ตัว ก็ ตามเถอะ

ที่อยาก ยังมีคน เข้าข้างตนเองว่า เพราะรู้ตัว เลยอยาก แต่ที่จริง

ความอยาก เกิด เพราะ ความไม่รู้ตัว ทั้งนั้นแหล่ะครับ

13. หนึ่งจิต

เอาเป็นว่า ถ้าอยากเล่นกับพวกเขา คุณ ก็ แสดงเป็น ผู้ที่เก่งกว่าสิครับ

แต่เท่าที่ผม ทำมา เราเก่งกว่า เขาแพ้ เขาไม่ยอม เขาก็หาทางเก่งกว่าเรา อีก จนได้ (ชนะแบบได้ศรัตรู แทนที่จะได้มิตร)

ก็คือ ชนะแบบนี้ ไม่ไช่ ชัยชนะ ที่ ถาวรหรอกครับ

เราต้องชนะด้วย รักและเมตตา เข้าใจกัน

ชนะด้วยใจ ที่เรา ยอมเขาได้ เอาใจแลกใจกัน ไม่มีใครแพ้ ไม่มีใครชนะ

มีแต่ ความเข้าใจกันครับ

14. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

แต่ก่อนอยากมาก พอไม่อยากแล้วดันมา ตรูละเง็ง

15. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

แต่ก่อนก็รักมาก พอไม่รักแล้วมันตามมาหลอน งงกะชีวิต

16. หนึ่งจิต

ที่มา มีหลายแบบ

มาให้เราช่วย
    มาเพราะ ไม่รู้ แต่ ก็มา เหมือน ว่า หาคนช่วย ก็เลยมาลงที่คุณ
    มาเพราะ กรรมเคย ทำร่วมกัน
    มาเพราะ กรรมเป็นเผ่าพันธุ์
    มาเพราะ คุณ คือ ผู้นำเขา เขาคือ บริวารคุณ
    มาเพราะ คุณ ดีแล้ว จึงมา ถ้าคุณ ไม่ดี ก็ไม่เข้ามาไกล้ไง
    มาเพราะ เขาเคยเป็นญาติคุณ
    มาเพราะ คุณ เจ๋งไง
    มาเพราะ คุณ ไม่อยาก แต่พวกเขา อยาก เขาเลยมา

ถ้าคุณไม่หมดอยาก คุณก็เอาเข้าตัวคุณ พวกเขาก็อยากอยู่ เขาก็ไม่มาสิ เพราะคุณก็อยาก แต่พอคุณไม่เอา ไม่อยาก เขาก็มาล่ะ ของฟรี รออยู่ ที่คุณไง

ก็ ให้อะไรได้ ก็ให้ให้ เขาซะนะ อย่าหวงเลย ไม่มีอะไร เป้นของคนที่หมดอยากแล้ว ส่วนคนที่มาเพราะ เขายังอยากอยู่ ทำไงได้

ทาน ทาน ทาน เมตตา เมตตา สิ สอนพวกเขาด้วย

17. หนึ่งจิต

สอนด้วยจิต สอนด้วยเมตตา สอนด้วยความเข้าใจ
    เหมือน คุยกับพวกเขาในใจนั่นแหล่ะ หรือ จะเอาแบบ ส่งพลังปัญญาที่คุณเข้าใจ อัดเข้าไปในจิต พวกเขาเลย พลังดี พลังเมตตา เหมือน ที่คนอื่น เขาแผ่เมตตากันไง

อันเดียวกัน เลย สอนในใจ ให้ในใจ ให้ด้วยใจ นี่แหล่ะ เมตตาธรรม ค้ำจุนโลก

18. หนึ่งจิต

ใครมาร้อน ก็ รดด้วยน้ำเย้น ให้ หายร้อนก่อน

ใครมาหิว ก็ให้เขากิน ให้หายหิวก่อน

ใครมาเหนื่อย ก็ให้ เขาพัก หายเหนื่อยก่อนค่อยสอน

ใครพาลมา ก็ สั่งสอนก่อน ให้เขา เลิกพาล ก่อน ด้วย กฏแห่งกรรม ไงครับ

19. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

แต่ก่อนก็นึกว่าคุณไสย์แต่มันไปเรื่องซุปแล้ว
    ทั้งๆที่ไม่เคยก่อกรรมทำเข็ญกับใคร จนคิดมากเบื่อจนคิดระเบิดพลังให้หายบ้า
    แต่สุดท้ายก็หนีไม่พ้นเรื่องความรัก เหมือนมีใครมาคอยดูแลผมอยู่แต่ไม่ค่อยรู้ตัวเท่าไหร่ ชีวิตนี้จะมีดีมั่งมั้ยเนี่ย

20. หนึ่งจิต

ทำตัวเหมือน เปิดร้านซ่อม รถ

เขาเอารถมาซ่อม อะไร ก็ซ่อมอันนั้น ตามที่ เขาต้องการ อย่าลืมนะ ตามที่เขาต้องการ ไม่ไช่ ว่า เรา เป็น ช่าง เที่ยวบอกว่า อันนั้นก็เก่า เปลี่ยนสิ กลายเป็น เพิ่ม ปัญหาให้ลูกค้า ไปเลย

คนหิวข้าว ก็ให้ข้าวเขากิน คนหิวน้ำก็ให้น้ำเขากิน ทำตาม ความอยาก ของเขา เท่านั้นเอง เมื่อพวกเขาได้ ในสิ่งที่พวกเขาต้องการ ก็จะไปเอง

อย่าเสนอ สิ่งอื่นล่ะ จะเป็นการ เพิ่ม ความอยาก หรือ ปัญหาให้ เขา