ในคอของท่านห้อยพระอะไรกันบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เอกวัฒน์, 16 กุมภาพันธ์ 2007.

1. soonram

soonram เป็นที่รู้จักกันดี

....(verygood)

ไฟล์ที่แนบมา:

2. jesses

jesses เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนผมนั้น หลวงปูมี วัดมารวิชัย อยุธยา
    เพราะมีประสบการณ์แปลกเกิดขึ้นมากมาย
    เช่น แค่รูปถ่ายใบเดียวของท่าน ตอนนั้นไปเที่ยวห้างมีตังติดตัว5บาทจะกลับบ้านดันหิวข้าวมากๆ เลยนึกถึงหลวงปู่มี ไม่ถึงห้านาที มีสาวสวยที่ไหนไม่รุ้มาขอทำความรู้จัก อยู่ๆก้อพาไปเลี้ยงข้าว ไอ่เราก็บอกเธอว่าผมอิ่มมาแล้วครับแต่เธอคนสวยดันบอกว่าอิ่มแล้วก้อต้องไปทานกับเธอ เพราะเธอหิว เอาหละสิผมเลยซัดไปจนใหญ่เกี๋ยวเตี๋ยวข้างทางแถวๆนั้นฮ่าๆๆ
    ยังมีอีกเยอะครับเรื่องแปลกๆที่ได้รับมาจากหลวงปู่มีท่าน นี่เป็นเรื่อง1ในร้อยเท่านั้น ที่เขียนมานี่ไม่ได้มาเชียรหลวงปู่มีท่านนะ แต่เขียนด้วยความเคารพรักในหลวงปู่มีท่านมากๆที่ท่านได้สงเคราะห์ผมและครอบครัวมาโดยตลอด โดยเฉพาะผมเอง มีปัญหาอะไรหรือติดขัดในการปฏิบัติธรรม ท่านจะมาสอนในฝันบ้าง ในสมาธิบ้าง (ส่วนมากจะในฝัน)
    ขอคุณพระศรีรัตนตรัยเจ้าทรงรักษาท่านทั้งหลายตลอดจนเข้าพระนิพพานเถิด

3. jesses

jesses เป็นที่รู้จักกันดี

ลองหามาบูชาดูสิ แล้วจะรู้ว่ามีสมดังชื่อของหลวงปู่เลยน๊ะ แต่ต้องมีสัจจะกับเมตตาด้วยหละครับ อย่าได้เผลอขาดสัจจะเชียวแล้วจะรู้ว่า แม้ดวงดีปานใดก็ตกต่ำลงได้อย่างทันตาเห็นจนกว่าจะสำนึกขอขมากรรมท่านด้วยความจริงใจ ผมโดนมาแล้วครับY___Y

4. poohchi

poohchi เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ตัวตอนนี้ห้อยอยู่องค์เดียวค่ะ พระกริ่งหลวงปู่ทวดเนื้อเงิน เช่าบูชามาจากวัดช้างไห้ เมื่อหลายปีก่อนโน้นค่ะ แต่มีอีกองค์นึงเป็นพระพรหมเนื้ออะไรไม่ทราบเหมือนกันค่ะ เป็นเนื้อสีขาวทั้งองค์ ขลิบเงิน บูชามากะว่าจะห้อยไว้ แต่องค์ใหญ่เกินไปหน่อย เลยวางไว้บนหัวเตียงน่ะค่ะ

5. GARU

GARU เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2005
    องค์แต่ละองค์ดีๆ ทั้งนั้น ขอซักองค์ ดิ อิอิ มาป่วนกระทู้เล่น ขำๆ ^--^

6. Bd6/9

Bd6/9 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ห้อย เหรียญมณีนาคราช ของวัดถ้ำแฝด ครับ

7. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    ผมห้อยสามองค์ครับ1.พระคำข้าว 2.พระสัมพุทธเธ3.พระสังกัจจายน์เพราะมีประสบการณ์เรื่องการเงินดีมากครับ(อ้อแถมท้ายด้วยแหนบพระพลังจิตเสาร์5เหน็บที่เสื้อครับ)

8. satan

satan เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ได้ผมเพิ่มให้อยคออีก 1 องค์ครับ พระด้านหน้าเป็นพระปางมารวิชัย ครับ ด้านหลังเป็นพระเจดีย์ มาจากวัดเจดีย์ซาวหลัง ที่ จ.ลำปางครับ...เจ้าคุณปู่ผมปลุกเสกเอง...ตั้งแต่ได้องค์นี้มา รุ้สึกว่ามารร้ายจะหายไปครับ...สิ่งดีๆต่างๆเข้ามาครับ...ถ้าได้ถ่ายรูปจะเอามาให้ชมกัน...

9. satie

satie เป็นที่รู้จักกันดี

ผมห้อยหลวงพ่อเกษม เขมโก เหรียญระฆัง ออกที่วัดอัมพวา ปี พ.ศ.2516 ครับ
    ครอบครัวผมศัทธาหลวงพ่อทุกคนเลยครับ พุทธคุณของท่านที่ผมได้รับคือ กลับร้าย
    ไห้บรรเทากลายเป็นดี ผมพ้นเรื่องหน้าสิ่วหน้าขวานต่าง ๆ ก็เพิ่งบารมีหลวงพ่อนี่ล่ะครับ อีกนิด ของหลวงพ่อดีทุกรุ่นครับ แต่ถ้าจะให้ชัวแน่ ๆ
    ก็ต้องของหลวงพ่อที่ออกก่อน ปี 2520 ครับ ปลอดของเสริม...

10. ปู นครนายก

ปู นครนายก เป็นที่รู้จักกันดี

ผมแขวนพระหลวงพ่อชำนาญ หลวงปู่กาหลง และองค์พ่อจตุคามรามเทพครับ

11. ไท

ไท Active Member

24 กรกฎาคม 2006
    ก่อนอื่นขอโทษที่รบกวนทุกท่าน ตอนนี้ผมไม่ค่อยสบายใจในความร้อนที่เกิดจากตัวเอง เข้าใจว่าหลายๆท่านอาจมองเป็นเรื่องของการดับหรือการรู้เท่าทันในตัวเอง แต่ผมอยากพึ่งพาพุทธคุณด้วยอีกทางหนึ่ง ช่วยแนะนำพระทางด้านเมตตา เอาไว้ให้ติดตัวด้วยครับ ขอบคุณครับ

12. jsp

jsp เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมห้อยบูชา ตะกรุด 7 ดอก หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ระยอง

13. dejlee

dejlee เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2006
    ของผมห้อย1.สมเด็จองค์ปฐมรุ่นแรก2.พระคำข้าวมีพระบรมสารีริกธาตุ5องค์3.รูปอัดกระจกรุ่นแรกลพ.มี วัดมารวิชัย4.สิงห์งาแกะขนาดกลาง ลพ.มี วัดมารวิชัย5.เบี้ยแก้ทองคำ ลป.เจือ วัดกลางบางแก้ว6.มีดหมอปากการุ่นแรก ลพ.มี วัดมารวิชัย มีดหมอลพ.มีประสบการณ์ส่วนตัวของผมสุดยอดครับกันได้ทุกอย่าง

14. ligore

ligore เป็นที่รู้จักกันดี

พระกริ่งด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      158.5 KB
      เปิดดู:
      228
      ขนาดไฟล์:
      147.9 KB
      เปิดดู:
      205
  15. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    ฮั่นแน่ นายหัวเตรียมรบหรือไง แขวนพระกริ่งพิชัยสงครามเชียว

16. เอกวัฒน์

เอกวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

พระครูบาคำเป็งเลยพี่ ผมว่ามีแต่เมตตา กับโชคดีล้วนๆ
    ไม่ได้เชียร์นะครับ ลองไปหาเช่าดู ไม่แพงด้วย แถมได้ทำบุญ
    คนที่บูชาส่วนมากบอกดี รวมทั้งผมด้วยครับ:cool:

17. satan

satan เป็นที่รู้จักกันดี

พระปางมารวิชัย

พระปางมารวิชัย

ประวัติย่อในสมัยเมื่อพระสิทธัตถะมหาบุรุษ ประทับบำเพ็ญเพียรอยู่ใต้ต้นศรีหาโพธิ์จวนจะได้ตรัสรู้แล้ว ก็มีพระยามารวสวัสดี และหมู่บริวารยกทัพมาก่อกวนเพื่อให้พระองค์ละความเพียรเสีย พระมหาบุรุษอาศัยพระบารมีต่อสู้ จนในที่สุดพระยามารก็ได้พ่ายแพ้ไป แล้วพระองค์จึงได้ตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในกาลต่อมา

เอามาให้ชมกันเฉยๆครับ ปีนี้อะไรๆก็แย่ๆ ตั้งแต่ผมได้พระปางมารวิชัย องค์นี้มาก็ดีขึ้นเยอะครับ เอามาให้ดูชมกันเฉยๆ แต่ถ้าผมหามาได้ พอดีเจ้าคุณปู่ผมเป็นเจ้าอาวาสอยุ่วัดนี้คับ วัดเจดีย์ซาวหลัง

18. munee

munee เป็นที่รู้จักกันดี

ผมห้อยพระปิดตาหลวงปู่โต๊ะพิมพ์ปลดหนี้เนื้อใบลานครับ
    ประสบการณ์เคยถูกยิงด้วยปืนเก้ามม.2กระบอกๆละนัดถูกที่แขนและที่คออย่างละนัด(ถูกปล้นครับ)ที่จังหวัดชลบุรีแฟนผมถูกยิงหนึ่งนัดที่ข้อเท้าไม่เข้าทั้งคู่ครับ(แฟนผมห้อยปรกใบมะขามหลวงปู่โต้ะครับ) ทุกวันนี้ทุกๆปีต้องกินเจถวายหลวงปู่ตลอด ถ้าไม่ได้หลวงปู่คงไปเที่ยวยมโลกแล้วครับ อ้อเรื่องเมตตา
    โชคลาภก็เยี่ยมจริงๆครับ ขอกราบเท้าหลวงปู่โต๊ะเพื่อประกาศเกียรติคุณด้วยความเคารพและสัตย์จริง

19. ไท

ไท Active Member

24 กรกฎาคม 2006
    ในคอห้อยพระอะไร

สืบเนื่องจากที่หลายท่านได้ให้ความกรุณาแนะนำผมเกี่ยวกับการห้อยพระ ทำให้ผมได้รับความรู้ที่หลากหลายและได้ลองไปค้นดูจากพระที่มีอยู่ ก้อไปเจอพระปางมารวิชัย อยุ่องค์หนึ่ง จำได้ว่าได้มาจากภิกษุแถวสุโขทัยรูปหนึ่ง ท่านบอกว่าเป็นพระทุ่งเศรษฐีอะไรประมาณนั้น ท่านบอกว่าท่านขุดมาได้ ก้อไม่ได้สนใจอะไรมากเพราะตอนนั้นอยากทำบุญมากกว่า คุณโลจิ หรือท่านใดพอจะคุ้นตา หรือแนะนำอะไรที่เป็นข้อมูลเกี่ยวกับพระองค์นี้ได้ รบกวนด้วยครับ คิดว่าพอจะเอาขึ้นคอได้ไหมครับ ขอบคุณทุกท่านที่เสียเวลาเข้ามาอ่านนะครับ ขอคุณพระรักษาทุกท่านครับ

ขนาดไฟล์:
      396.4 KB
      เปิดดู:
      694
  20. munee

munee เป็นที่รู้จักกันดี

ความมั่นใจในการแขวนพระที่ได้ผลคือต้องเป็นคนดีมีศีลธรรมยึดมั่นในคุณพระศรีรัตนตรัยอย่างจริงจังพุทธคุณในองค์พระจึงจะให้ผลคุ้มครองให้แคล้วคลาดปลอดภัยครับ