ใส่บาตพระทุศีลได้บุญหรือได้บาป

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย VERAJAK, 7 มีนาคม 2015.

1. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุครับ. ผมเห็นด้วยครับกับสิ่งที่ท่านแนะนำเป็นสิ่งที่ถูกต้องครับ เพียงแต่ที่ผมสื่อนั้นแค่ต้องการเตือนสติท่านทั้งหลายว่าแม้มีเราทำเพียงคนเดียวหรือหนึ่งในร้อยในพันก็ตามแต่ถ้าสิ่งที่ทำนั้นถูกต้องและเป็นสิ่งที่ดีที่ควรผมจะทำจนเต็มกำลังความสามารถแม้ว่าจะไม่มีผลใดๆทั้งสิ้นก็ตาม เหตุเพราะผมยึดพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งแล้วไม่ว่าใครหรืออะไรจะมาทำร้ายทำลายสิ่งที่ผมเคารพบูชาเหนือเกล้าเหนือกระหม่อมให้สูญเสีย ให้หายนะไปต่อหน้าต่อตาแล้วให้ผมวางอุเบกขามองดูพระศาสนาเสื่อมลงทุกวันๆโดยมีเหล่าปลอมบวชเข้าทำลายล้างนั้น ผมทำไม่ได้ครับ ผมยอมตายเพื่อทำสิ่งที่ถูกที่ควรเพื่อปกป้องพระศาสนาอันมีพระสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์นั้นเป็นบรมครูผู้มีมหาเมตตายอมตรากตรำพระวรกายเป็นเวลา45พระพรรณษาเที่ยวจารึกสั่งสอนเวไนยสัตว์ด้วยความยากลำบากมิได้เห็นแก่ความเหน็ดเหนือยและสังขารที่เสื่อมโทรมลงทุกวันเพียงเพื่อประโยชน์แห่งเหล่ามนุษย์และเทวดาจะได้พ้นจากทุกขเวทนาที่ต้องประสพอยู่ ท่านว่าสิ่งที่ผมทำนั้นได้แม้เศษเสียวหนึ่งในแสนล้านเท่าที่พระบรมครูพระองค์นั้นได้กระทำเพื่อหมู่มวลมนุษย์หรือเปล่าครับ. ผมทำตามหน้าที่เท่านั้นและต้องทำเต็มกำลังด้วยส่วนผลนั้นจะเป็นยังไงก็ต้องแล้วแต่กรรมที่จะบันดาลนั้นเป็นหน้าที่ของกฏแห่งกรรมจะทำครับ. สาธุ

2. VERAJAK

ขอโทษครับพระพุทธองค์มิได้กล่าวเพียงแค่นี้ครับยังมีอีกยกมาต้องยกทั้งหมดครับ ท่านได้แยกแยะไว้อย่างแจ้มแจ้งถึงอานิสงฆ์ต่างๆทั้งผู้รับและผู้ให้ว่ามีอานิสงฆ์แตกต่างกันอย่างใด ผลที่ได้จะเป็นอย่างใด. อย่ายกมาแค่ครึ่งประโยคเพื่อนำมาอ้างใส่ตนว่าพระพุทธวจนะยังกล่าวไว้ ท่อนต่อมาพระพุทธองค์ทรงกล่าวต่ออีกว่าผลนั้นเป็นอย่างใดตรงกับที่ผมสื่อรึเปล่า. ได้ทานมากได้ทานน้อยหรือไม่ได้อะไรเลยในการให้ทานนั้นๆ สาธุ

3. (-*-)

(-*-) เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2014
    ผมว่าสมบูรณ์แล้วนะครับ .. ทำสังฆทาน แล้วน้อมจิตน้อมใจถวายแด่สงฆ์
    (พระสงฆ์หมายถึง พระสาวกของพระพุทธเจ้าทั้งหมด รวมทั้งท่านที่ยังมีชีวิตและปรินิพพานไปแล้ว)

(ของถวายบางอย่างที่ไม่สามารถใช้ได้ส่วนตัว ซึ่งต้องยกเป็นของวัด ก็จัดเป็นของสังฆทานในตัว)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2015
  4. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    นับประโยคยังไม่เป็นเลย จะปกครองสงฆ์

5. (-*-)

(รำพึง)

จริงๆ แล้วคำว่าสงฆ์ ที่แท้จริงต้องนับเฉพาะ ตั้งแต่ พระโสดาบัน เป็นต้นไป

เพราะว่า วันที่พระพุทธเจ้าประกาศว่า พระศาสนาครบพระรัตนตรัยแล้วนั้น
    คือวันที่พระอัญญาโกณฑัญญะ บรรลุพระโสดาบัน
    (ละสักกายทิฏฐิ เข้าสู่ทางพระนิพพาน เพื่อตัดอวิชชาตัวต้นเหตุภพชาติ)

6. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    ผมว่าทำบุญทำทานไม่ว่ากับ ใคร เราก็ได้นะครับ เพียงแต่ได้ระดับไหนเท่านั้นเอง อย่าคิดลบเลยครับขาดทุนเปล่าๆ

ลำดับของการทำบุญ

ทำทานแก่สัตว์เดรัจฉาน 100 ครั้ง
    ผลบุญยังน้อยกว่าทำทานกับคนไม่มีศีลแม้เพียงครั้งเดียว

ทำทานกับคนไม่มีศีล 100 ครั้ง
    ผลบุญยังน้อยกว่าทำทานกับผู้มีศีล 5 แม้เพียงครั้งเดียว

ให้ทานผู้มีศีล 5 มากถึง 100 ครั้ง
    ผลบุญยังน้อยกว่าให้ทานผู้มีศีล 8 แม้เพียงครั้งเดียว

ให้ทานผู้มีศีล 8 มากถึง 100 ครั้ง
    ผลบุญยังน้อยกว่าถวายทานผู้มีศีล 10 แม้เพียงครั้งเดียว

ถวายทานผู้มีศีล 10 มากถึง 100 ครั้ง
    ผลบุญยังน้อยกว่าถวายทานแด่สมมุติสงฆ์แม้เพียงครั้งเดียว

ถวายทานแด่สมมติสงฆ์ 100 ครั้ง
    ผลบุญยังน้อยกว่าถวายทานแก่พระโสดาบันแม้เพียงครั้งเดียว

ถวายทานแด่พระโสดาบัน 100 ครั้ง
    ผลบุญยังน้อยกว่าถวายทานแก่พระสกิทาคามี แม้เพียงครั้งเดียว

ถวายทานพระสกิทาคามี 100 ครั้ง
    ผลบุญยังน้อยกว่าถวายทานพระอานาคามีแม้เพียงครั้งเดียว

ถวายทานพระอนาคามี 100 ครั้ง
    ผลบุญยังน้อยกว่าถวายทานให้พระอรหันต์ แม้เพียงครั้งเดียว

ถวายทานแก่พระอรหันต์ 100 ครั้ง
    ผลบุญยังได้น้อยกว่าถวายทานแก่พระปัจเจกพุทธเจ้า แม้เพียงครั้งเดียว

ถวายทานแก่พระปัจเจกพุทธเจ้า 100 ครั้ง
    ผลบุญยังได้น้อยกว่าถวายทานแด่พระสมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า แม้เพียงครั้งเดียว

ถวายทานแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า 100 ครั้ง
    ยังได้บุญน้อยกว่าการถวายสังฆทานที่มีพระพุทธเจ้าเป็นประธาน แม้จะถวายเพียงครั้งเดียว

ถวายสังฆทานที่มีพระพุทธเจ้าเป็นประธาน 100 ครั้ง
    ยังได้บุญน้อยกว่าถวายวิหารทานครั้งเดียว

ถวายวิหารทาน 100 หลัง
    ยังได้บุญน้อยกว่าให้ธรรมทานครั้งเดียว

ให้ธรรมทาน 100 ครั้ง
    ยังได้บุญน้อยกว่าการให้อภัยทานครั้งเดียว

อภัยทาน 100 ครั้ง
    บุญยังน้อยกว่าการถือศีล 5 แม้เพียงครั้งเดียว

ถือศีล 5 มากถึง 100 ครั้ง
    บุญยังน้อยกว่าถือศีล 8 แม้เพียงครั้งเดียว

ถือศีล 8 มากถึง 100 ครั้ง
    บุญยังน้อยกว่าการถือศีล 10 ครั้งเดียว
    ( ถือศีล 10 คือบวชเป็นสามเณร)

บวชเป็นสามเณร รักษาศีลไม่ด่างพร้อย 100 ปี
    บุญยังน้อยกว่าผู้อุปสมบทเป็นพระ แม้บวชเพียงวันเดียว

พระพุทธเจ้าตรัสในเบื้องปลายว่า“แม้ จะได้อุปสมบทเป็นภิกษุ รักษาศีลครบ 227 ข้อ
    ไม่เคยขาด ไม่ด่างพร้อย 100 ปี บุญกุศลยังน้อยกว่าผู้ที่ทำสมาธิให้จิตสงบ(ฌาน)
    แม้นานเพียงไก่กระพือปีก”

“ผู้ใดเข้าฌาน นาน 100 ปีและไม่เสื่อม บุญยังน้อยกว่าผู้ที่มองเห็นความเป็นจริงว่า
    สรรพสิ่งทั้งหลายไม่เที่ยง มาจากการปรุงแต่ง เป็นอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
    แม้จะเห็นเพียงชั่วขณะจิตก็ตาม”

7. VERAJAK

ผมไม่ใช่พระสงฆ์และไม่คิดจะปกครองสงฆ์ครับแต่ผมมีหน้าที่จับพระสงฆ์ที่เสพยาให้ลาสิขามารับโทษทางกฏหมายครับข้อหามียาเสพติดใว้ในครอบครองเพื่ออะไรว่าตามหลักฐานครับหรือคุณเป็นพระ1ใน3อย่างที่ผมกล่าวครับถึงหาทางออกจน. จนมุมแล้ว. สาธุ

8. VERAJAK

เห็นด้วยครับแต่ก็อนุโลมสำหรับพระบวชใหม่ที่มีจิตเจตนาเข้ามาเพื่อทำทุกข์ให้แจ้งครับ คือสมมุติสงฆ์นั้นแหละครับ อนุโลมได้ครับทำบุญใส่บาตรถวายปัจจ้ย4เพื่ออนุเคราะห์ให้ท่านได้ทำกิจที่ต้องทำให้แจ้งครับ แต่พวกปลอมบวชนี่เช่น พระเสพยาเสพติด พระมั่วสีกา. พระที่สอนบิดเบือนพระพุทธวจนะเพื่อผลประโยชน์ส่วนตนฯควรช่วยกันขจัดให้สิ้นอย่าได้ให้คนเหล่านี้อยู่ทำลายพระศาสนาต่อไปเลยครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2015
  9. (-*-)

อนุโมทนาครับ .. จริงๆ แล้วเรื่องตามจับสึกพระไม่ดี .. มันเป็นเรื่องเกินกำลังประชาชนคนทั่วๆไป .. ถ้าหากมีเจ้าหน้าที่รัฐขยันขันแข็ง ช่วยเหลือ
    ในงานส่วนนี้ สังคมจะน่าอยู่ขึ้นมาก ศาสนาก็ไม่หม่นหมอง ครับ .. สาธุ

10. VERAJAK

อนุโมทนาครับ. ก็ได้แต่หวังเช่นนั้นครับ แต่เราชาวบ้านถ้ารู้ก็แจ้งศูนย์ดำรงค์ธรรมได้เลยครับเพราะแจ้งตำรวจมักเงียบหาย ชาวบ้านเดียวนี้เลยแห่กันไปแจ้งศูนย์ฯแทนครับ ผมเลยงงอยู่ว่าตกลงมันเป็นยังไงกันแน่ เมื่อก่อนเกิดอะไรขึ้นวิ่งโร่แจ้งตำรวจแต่เดียวนี้ให้ไปแจ้งตำรวจชาวบ้านไม่ไปแล้วไปแต่ศูนย์ดำรงณ์ธรรมบอกเร็วดียุติธรรมด้วยผมเลยงงๆจนทุกวันนี้ สาธุ

11. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ภิกษุครบ ๔ รูปนับเป็นสงฆ์ตามพระวินัย

12. VERAJAK

ขอโทษนะครับมีประโยคไหนกล่าวถึงสงฆ์ในพระธรรมวินัยครับ ผมกล่าวแต่พระอริยสงฆ์เจ้า. สมมุติสงฆ์ และพวกปลอมบวชแล้วแยกแยะแจกแจง พฤติปฏิบัติไว้ไม่มีประโยคไหนกล่าวถึงสงฆ์ในพระวินัยเลยนะครับคุณอ่านแล้วเข้าใจความหมายต่างๆรึเปล่าครับพูดถึงแต่ตัวบุคคลเฉพาะตนมิได้เหมารวมทั้งหมด คุณเข้าใจอะไรผิดรึเปล่าหรือแถ่ไปเรื่อยๆด้วยมิจฉาทิฏฐิจะเอาชนะอย่างเดียวไม่ยอมรับเหตุและผลต่างๆที่ถูกที่ควร ผมจะบอกอีกครั้งนะครับตั้งแต่ต้นถ้าสิ่งไหนที่ผมบอกกล่าวไว้ไม่ถูกไม่ควรยกขึ้นกล่าวได้แล้วยกสิ่งที่ถูกที่ควรกล่าวเพื่อเป็นวิทยาทานเพื่อเป็นประโยชน์ต่อสาธารณะชนทั้งหลาย อย่าได้แสดงด้วยมิจฉาทิฏฐิเหตุเพราะจะแสดงถึงสิ่งที่คุณสื่อแล้วคนจะรู้จักคุณในบัว4เหล่าว่าคุณอยู่ในเหล่าใด. สาธุ