ไขข้อข้องใจ ภพภูมิศาสนา และอีกไม่กีีปีนี้จะเปลี่ยนยุคแล้วจริงง อะ!! T^T มาดูแผนที่ประเทศไทยแบบใหม่กัล หุหุ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sassyblue, 11 กรกฎาคม 2009.

1. sassyblue

sassyblue Active Member

ช้างมานเหมือนหม้อตรงไหนนหว่า ??? ช้างเหมือนไม้กวาดนี้อะดี๊ เฮ้อน่าสงสารช้างสมัยนี้ ช้างเหมือนแพนด้าก็มีนะ เอามาพ้นสีซะงั้น อุตสาห์ทำเพื่อชาติ เฮ้ออ จบลงที่ไม้กวาดกะหมีแพนด้า อนาจจัยจัง ขออนุโมทนา สาธุธธธธธธธธุ ขอผู้มีปัญญาโปรดพิจารณาด้วยเถิดดด

2. nutt2522

nutt2522 Active Member

22 พฤศจิกายน 2008
    อยากทราบอยู่เรื่องหนึ่งค่ะ อันนี้สงสัยมานานมากแล้วเกี่ยวกับเรื่องอนุตรธรรมนี้แหละคะ

คือมีคนมาชวนไปรับธรรมมะ เค้าก็อ้างว่า รับสิ แล้วจะได้ไปสวรรค์ไปนิพพาน อะไรประมาณนี้

เค้ายังบอกอีกว่า ถ้าคนที่รับแล้ว เดินออกไปจากสถานธรรมแล้วตายณ บัดนั้น ก็จะมีสิงศักดิ์สิทธิ์มารับไปสวรรค์ทันที (พระเจ้า อะไรจะขนาดนั้น)

แต่คุณลืมอะไรไปรึเปล่าคะ กรรมน่ะ กรรม คุณทำอะไรมาบ้างในอดีต เอาแค่ชาตินี้คุณยังจำได้ไม่หมด จู่ๆคุณตายลง เพียงแค่รับธรรมมะ แล้วจะได้ไปสวรรค์เลยเนี่ยนะ เป็นไปได้หรอ ถ้าคนทำบาปมาเยอะ มารับก็ไปสวรรค์ได้งั้นสิ

เราก็ไม่ใช่คนที่มีอคติหรอกนะคะ แต่เผอิญมันต้องคิดอ่ะค่ะ มีอีกว่า รับแล้วญาติๆของเราก็จะไม่ตกนรกไปด้วย (กรรมเวร ถ้าเขาทำบาปหนักล่ะคะ)

มันหลายอย่างค่ะที่ขัดกับความเป็นจริงมากๆ ไม่ทราบนะคะว่าสถานธรรมที่อื่นจะเป็นแบบนี้ไหม แต่สำหรับเราแล้ว ไม่ขอรับ แต่ก็ไม่เข้าไปยุ่มย่ามกับเขาค่ะ ต่างคนก็ต่างอยู่

ถึงแม่เราจะนับถือพระแม่กวนอิม แต่มันก็เป็นคนละรูปแบบกัน ไม่เหมือนกัน

สรุปว่า สิ่งที่เล่าให้ฟังนี้ พอจะมีคำตอบมั้ยคะ อยากทราบจริง ๆ

( ปล. เคยได้ยินว่า คนทำบาปก่อนตายก็สามารถไปสวรรค์ได้ อันนี้มีจริง ๆ เพียงแค่ก่อนตายต้องมีสติพอที่จะระลึกถึงองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า แต่ต้องทราบว่า คนจะตายส่วนใหญ่ มีสติพอหรือเปล่า)

3. sassyblue

ถ้าเกิดอยากรู้รายละเอียดความเป็นจริงต้องรอ looung rong มาตอบ หุุหุ แต่ถ้าความเข้าใจของปรอย คือ ธรรมะนั้นดี แต่คนที่ได้รับต่างกันคนที่ชวนรับก็ต่างกันเขาอาจจะพูดผิดวิธีและไม่ละเอียดพอทำให้เข้าใจไปผิดๆค่ะ สำหรับคนที่ได้รับธรรมะนั้นคือผู้ที่บำเพ็ญมาไม่ต่ำกว่าสามชาติ ต้องมีความดีอยู่แน่ๆ แต่เราคงจะยังมีเจ้ากรรมนายเวรอยู่ คือ เราอาจจะไปฆ่าเค้า หรือทำอะไรไม่ดีสุดท้ายเราสำนึกผิด จิตที่เข้าใจสำคัญที่สุด เราจึงมีโอกาสเกิดมาอีก แต่เจ้ากรรมนายเวรยังอยู่ คอยชำระแค้น ส่วนคนที่ยังเลวอยู่ก็จะไม่ได้มีโอกาสรับธรรมะจะมีเหตุการ์ณมากมายขัดขวาง เชื่อว่าอย่างนั้นนะ จะมีก็แต่คนดีที่รับธรรมะเสร็จ แล้วยังไม่ได้บำเพ็ญ ตายก่อน ก็ไม่ได้ขึ้นสวรรค์หลอกค่ะ ต้องกลับมาเกิดใหม่
    ถ้าพูดถึงคนเลวจัดๆได้มีโอกาสรับธรรม แล้วตายอาจจะขึ้นด่านตรีเทพพิทักก่อนแล้วสุดดท้ายก็คงจะโดนถีบตกไปไม่นรกก็มาเกิดค่ะ ไม่ใช้ว่าคนชั่วจะได้ดีค่ะ ไม่ใช้ว่ารับแล้วญาติขิงเราจะไม่ตกนรกไปด้วยค่ะแต่ สัตว์ในนรกก็ไม่ใช้ว่าได้รับผลกรรมในนรกแล้วจะไม่สำนึกผิดค่ะทุกตนต่างสำนึกผิด เขาจึงให้โอกาส ให้ลูกหลานที่ได้รับธรรมะ บำเพ็ญสำเร็จจะสามารถชุดช้วยบรรพชน เจ็ดชั่วโครตได้ค่ะ บรรพชนเราในนรกจะได้มีโอกาส หลุดจากนรกค่ะแต่ถ้าหลุดแล้วยังทำตัวไม่ดีอีกคงต้องจะเอ๋กะนรกอีกรอบ หุหุ เพราะยุคนี้โปรดสามภพคือ เทวโลก มนุษย์โลก ยมโลก ยุคแห่งการฉุดช่วยค่ะ เพ่ roongruang มาให้รายละเอียดที กลัวพูดไรไปป ผิดอีกก T^T

4. roongruang

roongruang สมาชิก

16 กันยายน 2006
    ครับ ผู้ที่รับวิถีอนุตรธรรมแล้วคือบุคคลที่ได้รับจุดประตูแห่งการนิพพานแล้วก็จริง แต่ต้องก้าวเดินบำเพ็ญมรรคผลให้ครบเสียก่อนจึงจะนิพพานได้ครับ หากรับแล้วจิตใจยังไม่ขัดเกลาก็ไม่มีทางที่จะได้กลับคืนครับ

พระโอวาทพระอรหัต์จี้กง

" ความสุขที่เป็นอมตะหาที่ไหนไม่ได้หรอก นอกจากนิพพานบ้านเดิมของเจ้า
    หนทางกลับคืนอาจารย์เป็นผู้ประทานให้ แต่การเดินทางอยู่ที่ตัวของเจ้าเอง
    จะกลับหรือไม่ เจ้าก็ลองพิจารณาดู แม้อาจารย์อยากจะช่วยเจ้ามากแค่ไหน
    แต่ก็ไม่อาจฝืนกฏของฟ้าได้ จึงหวังเพียงเจ้าจะช่วยตัวเอง สุดท้ายก็เพื่อตัวของเจ้าเอง เข้าใจไหม ? "

เมื่อรู้ในหนทางแล้วต้องเดินทางเองครับ ไม่มีใครอุ้มไปได้หรอกครับ บางครั้งผู้อาวุโสบางท่านอาจจะเข้าใจในธรรมะคลาดเคลื่อนไปบ้าง เหมือนพระบางองค์ก็อาจมีนอกลู่นอกทางบ้างเหมือนกัน แต่อย่าไปดูกันที่บุคคลเลยครับ ให้ดูที่แก่นแท้และมั่นคงในพระธรรมและสัจธรรมดีกว่าครับ แม้แต่ผู้น้อยเองบางครั้งก็มีผิดพลาดเหมือนกัน ต้องขัดเกลาอีกมากครับ สาธุแด่ผู้อาวุโสด้วยครับที่เข้ามาศึกษา แต่หากท่านมีบุญสัมพันธ์ที่จะได้รับธรรมะจริงก็ขอให้ลองรับและศึกษาก่อนก็จะดีมากครับ เพราะการรับธรรมะไม่ได้บังคับให้ท่านเปลี่ยนศาสนา แต่ให้ท่านได้รับรู้ธรรมะในตัวของท่านเองครับ และหากไม่ใช่ธรรมะและสัจธรรมจริงค่อยถอนตัว ถือซะว่าได้แง่มุมอีกด้านก็ดีครับ

ธรรมะเป็นสิ่งที่มิอาจพรากจากได้แม้เพียงชั่วขณะ จากพรากได้มิใช่ธรรมะ
    พุทธะแห่งนิพพานอยู่ที่จิตเรา หากอยู่นอกจิตเราจะไม่เป็นพุทธะ
    แก่นธรรมะที่จริงแท้หาได้จิตอันวิสุทธิ์ของเรา หากออกตามหาเอาที่นอกจิตจะไม่พบแก่นธรรม

ขออนุโมทนาสาธุกับผู้อาวุโสทุกท่านเทอญ

5. sassyblue

มาแล้ววว ^_^

6. roongruang

roongruang สมาชิก

16 กันยายน 2006
    เมตตาโดยสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ขอบคุณ ผู้อาวุโส wangmingdi

ไฟล์ที่แนบมา:

7. cjundee

cjundee Active Member

21 กันยายน 2007
    อ่านมาตั้งแต่ต้นจนจบผมขอเลือกปฏิบัติตามแนวทางของพระพุทธเจ้าครับ

ไม่รับอะไรเพิ่มทั้งนั้น...สาธุ

8. FlookTnw

FlookTnw Active Member

เป็นแนวคิดแบบ สัสตทิฎฐิ
    ซึ่งไม่ใช่แนวทางของพุทธศาสนา

9. ไลสุ่ย

ไลสุ่ย Active Member

15 กรกฎาคม 2009
    หอะๆ เข้าใจอะไรผิดหรือป่าวค่ะ!!!
    คุณอ้างว่า เขาเพิ่งลืมตาดูโลกมา สิบเจ็ดปี โหย!! แล้วคุณลืมตาดูโลกมากี่ปีทำไมถึงยัง ไม่กระจ่างแจ้งในชีวิต!!

ไม่ใช่ว่าคุณอยู่ในโลกของจริงหรอก แต่คุณนะยังหลงลืมความเป็นตนเองจริงๆต่างหาก...ดังนั้น คนที่หลงทางอยู่ ควรจะเป็นคุณ

อย่าได้พยายามแสดงความคิดเห็นที่ผิดๆแบบนี้เลย มันกำลังบ่งบอกหรือเผยความไม่กระจ่างของตัวคุณเอง

แล้วคุณตัดสินได้ยังไง ว่าสิ่งที่เขาว่าไม่เป็นความจริง
    โธ่!! มนุษย์เอ่ย เข้าข้างตัวเองชัดๆ....