ไดอารี่ ชีวิต , ผี , วิญญาณ , พุทธศาสนา By Specialized

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 25 ธันวาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. nemesis_2523

nemesis_2523 เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงน้องSpecialized ครับ พี่เข้ามาเห็นช้าไปหน่อย เพิ่งไปเชียงรายเมื่อวันที่26 ก.พ. เองครับ พาแม่ไปถือศีลที่วัดพระธาตุแสนคำฟู อ.เชียงแสนน่ะ ทีแรกว่าจะไปวัดในเชียงราย ไอ้เราก็ไม่รู้จักซักที่ แถมเพื่อนก็ไม่มีอีก ก็เลยลงมาทัวร์วัดที่เชียงใหม่ แล้วก็เลยไปลำพูนนิดหน่อย ถ้าไม่งั้นคงได้ไปหาน้อง Specialized ให้พาทัวร์วัดแล้ว เสียดายจังเลย เดี๋ยววันที่ 10 หรือไม่ก็ 11 มี.ค. พ่อพี่จะขึ้นไปรับแม่ ยังไงจะให้คุณพ่ออัญเชิญพระธาตุจากน้องSpecialized มาบูชาที่บ้านเลยจะสะดวกไหมครับ ยังไงช่วยบอกด้วยนะครับ

2. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

อาจจะเป็นช่วงต้นๆเลย .. เดี๋ยวรอดูอีกที ตอนนี้กำลังจัดเวลาชีวิต

3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ยินดีครับ ขึ้นมาเมื่อไหร่โทรบอกได้เลยครับ (verygood)

4. KomAon11

มาจะกล่าวบทไป

ถึงเพชรฯนาคราช(เพชรพญานาค) .. และก็ เหล็กเปียก(จุ่มน้ำเลยเปียก)

พอดีเห็นว่าน้องบอยหมดมุก เลย ช่วยๆ กันทำมาหากิน

เพชรพญานาค

ความเป็นมา -- เพชรพญานาค นี้เป็นสมบัติของเมืองนาค ชาวเมืองนาค เค้ามีจุดประสงค์เพื่อจะมอบไว้ให้กับคนมีบุญ คนดีมีศีลธรรม เค้าเล็งอนาคตไว้แล้วว่า นี่แหละเป็นสิ่งที่เค้าช่วยได้ .. เค้าก็เลยแห่กันเอามาไว้ ด้วยจิตบูชาพระรัตนตรัย สืบศาสนาให้ครบ 5,000 ปี ..
    แหล่งเพชรพญานาค -- ไม่ทราบว่าที่ไหนนะครับ แต่เท่าที่ทราบมาจะเป็นถ้ำครับ .. ลักษณะที่แปลกอีกอย่างคือ จะอยู่ในหินครับ.. เราต้องกะเทาะหินออกก่อน จึงจะเจอเพชรพญานาค
    แล้วอัญมณีชิ้นนี้เค้ามีอานุภาพอย่างไร -- อันนี้แหละครับ สำคัญเลย ดูตามนี้เลยครับ
    ความหมายของสีเพชรพญานาค

-สีขาวใส จะส่งเสริมด้านพลังสมาธิ จะมีสมาธิจิตดี สงบและมั่นคง ให้ผลทางเมตตามหาลาภต่อตนเองและผู้อื่น

-สีแดง เป็นสีแห่งฤทธิ์อำนาจ ส่งเสริมสง่าราศีของความเป็นผู้นำ ให้ผลทางปกป้องรักษาแคล้วคลาด ช่วยให้ปลอดภัยจาำกอันตรายต่างๆ

-สีชมพู เหมาะสำหรับผู้หญิง เพราะจะเป็นที่ดึงดูดใจเพศตรงข้าม ทางเมตตามหานิยม เสริมสง่าราศีมีความโดดเด่นสะดุดตาของผู้ที่ได้พบเห็น โชคลาภชื่อเสียงเกียรติยศเงินทอง

-สีม่วง มีพลังในทางดึงดูดทรัพย์และมิตรสหาย เป็นที่รักของคนรอบข้าง ให้ผลทางป้องกันคุณไสย์ และภูติผีปีศาจ

-สีเหลือง เมตตามหานิยม ดึงดูดโชคลาภและเงินทอง มีความก้าวหน้าในหน้าที่การงาน มีความราบรื่นในชีวิต ปราศจากอุปสรรค

-สีเขียว เกี่ยวกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ พรหม เทพ มีพลังทางจิตเป็นแก้วสารพัดนึกตามแต่จะอธิฐานขอ ส่งเสริมด้านสมาธิ ทำให้จิตสงบเป็นสมาธิได้เร็วมีความมั่นคงไม่ค่อยหวั่นไหวโดยง่าย คุ้มครองแคล้วคลาดปลอดภัย

-สีฟ้าและน้ำเงิน จะส่งเสริมทั้งเดชอำนาจ ป้องกันศัตรู เป็นที่เคารพเกรงกลังแก่คนทั่วไป เกิดความคล่องตัวในทุกๆเรื่อง

-สีส้ม ทางป้องกันอาวุธต่างๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2007
  5. KomAon11

เห็นมั๊ยว่าชาวนาคเค้าใจดีแค่ไหน .. ช่วยๆกันแบบอุตลุดเลย แต่คนก็คือคน ..และ คนก็เป็นแบบคนพิมพ์ ใน 7 วัน ถ้าดีซัก 1 วัน นี่ก็คือเก่ง ..

สิ่งอัศจรรย์สำหรับเพชรพญานาค สำหรับตัวเอง -- สำหรับตัวผมเอง และน้อง จ๋องแจ๋ง หลังจากที่ได้มา ก็ทำสมาธิแผ่บุญ(น้องจ๋องแจ๋งแผ่บุญแบบหลวงปู่ดู่ ผมแผ่บุญแบบวัดท่าซุง)ไปให้เพชรพญานาค ปรากฏว่า มีขนาดโตขึ้นเล็กน้อยครับ ทั้ง 2 องค์เลย ไม่น่าเชื่อเหมือนกัน อึ้ง.... และก็ดวงกลมๆในแก้วจะโตเพิ่มครับ ..โห

..นอกจากนี้ วันที่ผมได้เพชรฯสีเหลือง จากพี่หมวดอรรถ วันนั้นผมเฮงมากๆเลย ขอบอก ... ผมก็สังเกตนะ หินหุ้มเพชรฯ ก็มีลักษณะต่างกันนะครับ สำหรับสีเขียวเยี่ยวม้า ตรงกลางๆ ในแกน จะมีแร่เหล็กเป็นชั้นหนา .. (นับจากนี้เป็นเป็นนิทานนะ -- > ส่วนตัวเอง ก็ได้แอบดูด้วยวิชามโนมยิทธิแล้วหล่ะ ก็พอรู้ว่าสีเขียวเยียวม้านี่ ส่งผลสำหรับ กรรมฐาน สมาธิ ฤทธิ์เดช โดยตรง เหมาะสำหรับคนที่กำลังฝึก .. ส่วนเพชรสีเหลืององค์เล็กๆ ของผมนั้น ผมก็แอบดูแล้วหละ เกี่ยวกับเงินๆทองๆ ซะมาก เค้ามีอำนาจยังไม่มาก หากแต่เราบูชาดีๆ เค้าก็ช่วยเราได้มากเลย ผมมองแล้วก็ดีใจ )

6. KomAon11

สำหรับท่านที่ สนใจบูชาเพชรพญานาคเพื่อสร้างบุญบารมี การยึดเหนี่ยวในความดี ตามจุดประสงค์ของพญานาคเค้าให้ไว้(ความเชื่อ หรือ ความจริงก็คิดกันเอาครับ ผมก็ว่าไปตามเรื่องตามราว) ..
    [​IMG] หนังสือเพชรพญานาค มีจำหน่ายแล้ว(แจกฟรีเพชรพญานาคขนาดเล็กเล่มละ 1 เม็ด)

[​IMG] ให้เช่าบูชาสิ่งที่เขาเรียกกันว่า... เพชรพญานาค

นะครับ

คุณ ประเสริฐ เค้าเป็นเจ้าของกระทู้.. ต้องซูฮกพี่แกจริงๆ
    <!-- / post 454503 popup menu --><!-- / close content container --><!-- / post #454503 --><!-- Start Post Thank You Hack --><SCRIPT type=text/javascript><!--function post_thanks_give_454503(){ fetch_object('post_thanks_button_454503').style.display = 'none' fetch_object('post_groan_button_454503').style.display = 'none' do_thanks_add = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_add.onreadystatechange(thanks_add_Done_454503) do_thanks_add.send('showthread.php?do=post_thanks_add_ajax&p=454503')}function thanks_add_Done_454503(){ if (do_thanks_add.handler.readyState == 4 && do_thanks_add.handler.status == 200) { fetch_object('post_thanks_box_454503').innerHTML = do_thanks_add.handler.responseText }}function post_thanks_remove_all_454503(){ do_thanks_remove_all = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_remove_all.onreadystatechange(thanks_remove_all_Done_454503) do_thanks_remove_all.send('showthread.php?do=post_thanks_remove_all_ajax&p=454503') fetch_object('post_thanks_button_454503').style.display = '' fetch_object('post_groan_button_454503').style.display = '' }function thanks_remove_all_Done_454503(){ if (do_thanks_remove_all.handler.readyState == 4 && do_thanks_remove_all.handler.status == 200) { fetch_object('post_thanks_box_454503').innerHTML = do_thanks_remove_all.handler.responseText }}function post_thanks_remove_user_454503(){ do_thanks_remove_user = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_remove_user.onreadystatechange(thanks_remove_user_Done_454503) do_thanks_remove_user.send('showthread.php?do=post_thanks_remove_user_ajax&p=454503') fetch_object('post_thanks_button_454503').style.display = '' fetch_object('post_groan_button_454503').style.display = '' }function thanks_remove_user_Done_454503(){ if (do_thanks_remove_user.handler.readyState == 4 && do_thanks_remove_user.handler.status == 200) { fetch_object('post_thanks_box_454503').innerHTML = do_thanks_remove_user.handler.responseText }}//--></SCRIPT>
    <!-- End Post Thank You Hack --><!-- Start Post Groan Hack --><SCRIPT type=text/javascript><!--function post_groan_give_454503(){ fetch_object('post_groan_button_454503').style.display = 'none' fetch_object('post_thanks_button_454503').style.display = 'none' do_groan_add = new vB_AJAX_Handler(true) do_groan_add.onreadystatechange(groan_add_Done_454503) do_groan_add.send('showthread.php?do=post_groan_add_ajax&p=454503')}function groan_add_Done_454503(){ if (do_groan_add.handler.readyState == 4 && do_groan_add.handler.status == 200) { fetch_object('post_groan_box_454503').innerHTML = do_groan_add.handler.responseText }}function post_groan_remove_all_454503(){ do_groan_remove_all = new vB_AJAX_Handler(true) do_groan_remove_all.onreadystatechange(groan_remove_all_Done_454503) do_groan_remove_all.send('showthread.php?do=post_groan_remove_all_ajax&p=454503') fetch_object('post_groan_button_454503').style.display = '' fetch_object('post_thanks_button_454503').style.display = '' }function groan_remove_all_Done_454503(){ if (do_groan_remove_all.handler.readyState == 4 && do_groan_remove_all.handler.status == 200) { fetch_object('post_groan_box_454503').innerHTML = do_groan_remove_all.handler.responseText }}function post_groan_remove_user_454503(){ do_groan_remove_user = new vB_AJAX_Handler(true) do_groan_remove_user.onreadystatechange(groan_remove_user_Done_454503) do_groan_remove_user.send('showthread.php?do=post_groan_remove_user_ajax&p=454503') fetch_object('post_groan_button_454503').style.display = '' fetch_object('post_thanks_button_454503').style.display = '' }function groan_remove_user_Done_454503(){ if (do_groan_remove_user.handler.readyState == 4 && do_groan_remove_user.handler.status == 200) { fetch_object('post_groan_box_454503').innerHTML = do_groan_remove_user.handler.responseText }}//--></SCRIPT>
    <!-- End Post Groan Hack --><!-- start adv-->

<!-- / close content container --><!-- / post #454503 --><!-- post #454656 --><!-- open content container -->
    <!-- this is not the last post shown on the page --><TABLE class=tborder id=post454656 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] 16-01-2007, 08:40 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#170 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>ประเสริฐ<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_454656", true); </SCRIPT>

สมาชิก​

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 03:47 PM

ได้ให้อนุโมทนา 0 ครั้ง

ได้รับอนุโมทนา 2,109 ครั้ง ใน 428 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->

พลังการให้คะแนน: 268 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_454656 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->K Narong ครับ พรุ่งนี้จะแจ้งให้ทราบนะครับ ว่าเหลืออะไรบ้าง อย่างไรก็ขอคุยเรื่องที่คุณ Patumkongka เขียนมาบอกผมโดยเฉพาะอีกสักครั้ง แล้วจะไม่เขียนอีกนะครับแล้วแต่คุณ Patumkongka จะเข้าใจผมอย่างไร เพราะดูเหมือนว่าคุณ Patumkongka อาจมีอะไรที่เหมือนจะอยู่ตรงข้ามกับผม ก็คงต้องบอกประวัติส่วนตัว(เพราะเกี่ยวข้องกับรายได้ของผม)และการนำเพชรพญานาคมาให้เช่าบูชา(ที่ผมเชื่อว่าคุณ Patumkongka น่าจะเข้าใจว่าผมนำสิ่งที่เรียกกันว่าเพชรพญานาคมาให้บูชาเป็นการหลอกลวง) ขอย่อ ๆ นะครับ หากมีเวลาก็ลองตรวจสอบแบบลับ ๆ ก็ได้ว่าที่ผมบอกและเขียนไปนั้น...จริงหรือไม่

ชื่อจริง ๆ คือ...ประเสริฐพร พฤฒิจิระวงศ์ เป็นข้าราชการระดับ 8 อยู่ที่เขตสัมพันธวงศ์ เงินเดือนและเงินประจำตำแหน่งประมาณสี่หมื่นบาท ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่เที่ยวในสิ่งที่ไม่ดีทุกชนิด ใช้จ่ายส่วนตัววันละไม่เกิน 80 บาท ลูก 2 คน ภรรยารับราชการเงินเดือนหมื่นกว่าบาท ไม่มีหนี้สินใด ๆ คุณ Patumkongka ลองคำนวณดูนะว่าพออยู่ได้หรือเปล่า ส่วนเรื่องเพชรพญานาค นั้น ผมเขียนตอบคุณก่อนหน้านี้แล้ว จะไม่เขียนอีก แต่อยากบอกคุณและเพื่อน ๆ สมาชิกที่สนใจเรื่องนี้ก่อนว่า ผมเข้าใจดีว่าไม่ควรเขียนไม่ควรตอบในลักษณะที่ไม่ก่อประโยชน์ เช่นการตำหนิ การใส่ร้าย การด่าทอกันไป ด่ากันมา แต่ก็อดที่จะคิดไม่ได้...ใครที่รู้จักสิ่งที่เรียกกันว่าเพชรพญานาค ก็ย่อมจะรู้ดีว่าตั้งแต่มีสิ่งนี้มาราคาในตลาดเป็นอย่างไร และตั้งแต่ผมเขียนหนังสือเล่มนี้ขึ้นมาและนำข้อเท็จจริงที่ได้เห็น(เท่าที่คนธรรมดาเหมือนคนทั่ว ๆ ไปพึงจะรู้ พึงจะมี พึงจะเป็น)นั้นมาเล่าสู่ นำเพชรพญานาคมาให้เช่าบูชากัน แล้วนั้น ราคาในตลาดเป็นอย่างไร ท่านที่ไปชมงานวิทยาศาสตร์ทางจิต ย่อมจะเป็นพยานได้ว่า ในหลาย ๆ บูธ ที่นำเพชรพญานาคมาให้เช่าบูชา นั้น ราคาต่างจากที่ผมนำมาให้บูชาเท่าใด คุณ Paumkongka พอจะเดาเหตุการณ์ได้หรือเปล่าครับว่า นั่นแค่ในงานวิทยาศาสตร์ทางจิต แต่ตลาดเพชรพญานาคในหลาย ๆ แห่ง ราคาเป็นอย่างไร เรียกได้ว่าผมทำให้ประโยชน์ที่หลายคนควรจะได้...ลดหายไปจำนวนมาก และนั่นก็คือเหตุผลหนึ่งที่ผมและทีมงานตัดสินใจเขียนหนังสือเพชรพญานาคขึ้น (ผมไม่ได้หมายถึงคุณ Patumkongka คือท่านหนึ่งที่เสียผลประโยชน์ในการนำเพชรพญานาคมาให้บูชาในราคาสูง แล้วตั้งข้อกล่าวหาว่าผมอาจจะหลอกลวงผู้คน นะครับ) และผมก็เคยแยกแยะท่านที่สนใจเพชรพญานาคที่มาที่ผม ร้อยละ 99.99 เป็นท่านที่ชอบของสวยงามราคาถูก ท่านเหล่านั้นนำไปทำเป็นเครื่องประดับและยึดถือเป็นเครื่องประดับ และส่วนที่เหลือร้อยละ 00.01 เป็นท่านที่ฝึกสมาธิ ฝึกพลัง ซึ่งท่านเหล่านี้จะสัมผัสอะไรได้(ซึ่งผมไม่สามารถทำได้ เพราะเป็นคนธรรมดาคนหนึ่งเหมือนหลาย ๆ ท่านทั่ว ๆ ไป) ผมจะไปที่คำว่าหลอกลวงที่คุณ Patumkongka เคยเขียนไว้ การหลอกลวง ซึ่งมีจุดประสงค์แน่นอน ผมจะมาที่ผมนำเพชรพญานาคมาให้บูชาในราคาที่ต่ำมาก (ท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับเพชรพลอย อาจคำนวณได้ว่า หากเพชรพญานาคถูกทำขึ้นจริง ๆ แล้วหินที่สวยแบบพลอย แข็งแบบเพชร นั้นการทำขึ้นมาขนาดหัวแหวน ราคาทั้งหมดควรเป็นเท่าใด เทียบกับราคาที่ผมนำมาให้บูชา แล้วจะเหลือถึง 2-3 บาทหรือไม่) นั้น การหลอกลวงอาจเกิดจากความสนุกเนื่องจากเป็นโรคจิตประเภทหนึ่ง หรืออาจเกิดจากการมุ่งหวังกำไรจากการนำเพชรพญานาคมาให้บูชา(ซึ่งแทบจะไม่เหลืออะไรเลย) หรือเพื่อนสมาชิก และคุณ Patumkongka คิดว่าหากผมหลอกลวง ผมควรจะมีจุดประสงค์แห่งการหลอกลวงประเภทใด ...เขียนมามากแล้ว จะไม่ตอบคุณ Patumkongka อีก เพราะเป็นการรบกวนเวลาและสถานที่ของเพื่อน ๆ สมาชิก หากยังติดใจอะไรก็มาคุยกับผมดีกว่า ที่เขตสัมพันธวงศ์นะครับ

<!-- / message --><!-- edit note -->​
    </TD></TR></TBODY></TABLE>​

[​IMG] หนังสือเพชรพญานาค มีจำหน่ายแล้ว(แจกฟรีเพชรพญานาคขนาดเล็กเล่มละ 1 เม็ด)

[​IMG] ให้เช่าบูชาสิ่งที่เขาเรียกกันว่า... เพชรพญานาค

7. KomAon11

(รูปนี้เอามาจาก [​IMG] พญาเหล็ก...เจ้าแม่ทองธรรมชาติ สุดยอดจากธรรมชาติ )

ต่อไปมาคุยถึงเรื่อง เหล็กไหล กันนะครับ (ช่วยไอ้บอยทำมาหากิน)

อันที่จริง เริ่มแรกผมรู้จักคำว่าเหล็กไหล จากหนังสือ เหล็กไหล(อะไรซักอย่าง) ที่บ้านผมเอง ตอนผมอยู่ ม.ต้น น่าจะซักช่วง 2542 -2545 ไม่รู้ว่าพ่อไปเอามาจากไหน ตอนนั้นผมก็เปิดอ่านๆไป เออ อ่านไปแล้วมันดีเว้ย มีการไปตัดเหล็กไหลที่ภูเขาควายกัน แล้วตายหมู่ .. แรกๆก็กลัว สลดไป แต่อีกใจหนึ่ง อยากได้ อยากได้แปลกๆ .. แต่ผมอ่านจากคำหลวงพ่อท่านหนึ่งท่านสอน ท่านก็บอกว่า อย่าอยากได้ในสิ่งเหล่านี้เลย ก่อทุกข์เปล่าๆ อย่าหลง อย่าเสียเวลา .. ทำให้ตอนนั้นผมก็ข่มความอยากตัวเองไว้ ..

พอช่วงต่อมา ตอนนั้นผมเรียน มัธยมปลาย ที่ ร.ร.ขอนแก่นวิทยายน ผมก็ไปอ่านหนังสือร้านดอกหญ้า(อ่านฟรี) ผมชอบไปดูหมวดศาสนา ผมก็ไปไล่ๆอ่านดู รู้สึกตอนนั้นหนังสือ กรรมฐานแก้กรรม ของหลวงพ่อจรัญจะดังมาก มีหลายเล่ม .. ผมก็อ่านๆไป อ่านไปเกือบทุกเล่ม แต่ผมเกลียดเล่มที่มีพลาสติกห่อมาก มันทำให้ผมอ่านไม่ได้ (กักๆๆ) ........... แล้วก็ไปเจอเล่มนึง พูดเกี่ยวกับเหล็กไหล เค้าก็ร่ายยาวของเค้าไป .. แต่อย่ากระนั้นเลย เล่มนั้นเป็นเล่มแรกที่ผมซื้อด้วย ราคา 300 กว่าบาท ถือว่าแพงมาก แต่ผมสนใจอ่ะ ให้ทำไง ..

ปล.รูปประกอบเพราะกลัวไม่สนุก ไม่สมกับชื่อกระทู้ผี วิญญาณ

อ่านไปอ่านมา โอ้ มันมีเหล็กไหลหลายแบบจริงๆ แค่ขี้เหล็กไหลก็คงกระพันชาตรี โอ้โห มีการซื้อขายเหล็กไหลทีละหลายล้าน แล้วเหล็กไหลท่านหนีไป นับว่าอัศจรรย์มาก มีคนนึงที่ได้เหล็กไหลมา เค้าเป็นคนที่ฝึกกรรมฐานได้ระดับสูง(หนังสือว่างั้นนะ) เค้าบอกว่า "ผู้ได้เหล็กไหลครอบครอง ต้องเป็นผู้มีบุญบารมี เทวดาประจำเหล็กไหลเค้าต้องการช่วยเหลือพระศาสนา และต้องการรับพระธรรม " ก็อ่านๆดู โอ้โหว่ะ ไม่เห็นรู้เรื่องเลย ศัพท์ แสง นี่ยังกะอะไรดี เหล็กไหลวัชรธาตุ เหล็กไหลตาปี เหล็กไหลโน่น นี่.. มีเยอะกันจริงๆ ..

ว่าแต่ได้มาแล้วจะทำอะไรได้ .. คงได้แค่บูชาว่าเป็นของศักดิ์สิทธิ์ คงหมดสิทธิ์ที่จะได้คุยกันแบบคนกับคนคุยกัน ฮ่าๆ .. หลังจากนั้นผ่านไปหลายปีดีดัก .. ผมได้ฝึกวิชามโนมยิทธิ และเคารพศรัทธาในหลวงพ่อพระราชพรหมยาน(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) วัดท่าซุง จนถึงวันนี้ ก็ทำให้เข้าใจพระธรรมของศาสนามากขึ้น ว่าอย่างน้อยอะไรเป็นบุญ อะไรเป็นบาป อะไรควรทำ อะไรไม่ควรทำ กลัวบาปมากขึ้น มีความมั่นใจว่า การทำบุญ บารมีในพระพุทธศาสนา ไม่ใช่เรื่องน่าอายสำหรับตนเอง เป็นเด็กแนวโดยแท้ .. จ๊าบขนาด ก็ว่างั้น

ตอนนี้กำลังพยายามเร่งสมาธิตัวเอง ทำใจให้เต็ม.. แต่ก็อย่างว่าแหละ ผมก็เหมือนคนทั่วไป ความเลวมันก็ครือๆกัน .. เลวบัดซบ.. ก็เลยค่อยๆทำไป .. กำลังหาแนวร่วม .. เลย ตั้งชมรมพุทธฯ มา.. เอามันขนาดนั้น .. เอ้า ไม่พอใจ ทำพระผงแจก หึหึ..เอากะเขาดิ บุญกุศล บารมีทั้งหมด.. ขอเพียงมีคนมาพบทางสว่าง ทางบุญ บารมี ไม่ตกนรก ผมก็พอใจ.. สนุกกว่างานใดๆในโลก คือ งานช่วยคน .. (ค่อยๆช่วยครับ ช่วยเกินตัว ไม่เกิดผลดี )

8. KomAon11

9. Dr.maes

Dr.maes เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2006
    ไม่ได้เข้ามาบอร์ดนี้นาน...
    ว่าแต่เปลี่ยนชื่อกระทู้ตั้งแต่เมื่อไรเนี่ย ถึงว่าหาตั้งนานไม่เจอเลย
    อืมๆ...ไปวัดกันมาได้บุญเยอะแยะเลยจิ่ อนุโมทนาบุญด้วย!
    เสียดายวันนั้นติดสอบเลยไม่ได้ไป(-_-)" ไว้โอกาสหน้าเนอะ (^_^)
    แวะมาเยี่ยมเยียน และทักทาย
    ดูแลสุขภาพด้วย....

ปล. อ่อ! วันที่ 14 มีนาคม นี้ ชี้ชะตาพวกเรา (Foundation2)

~*บุญรักษาฯ*~

(b-love2u) ​

10. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    สวัสดีครับพี่น้อง กัลยาณมิตรทุกท่าน ผมพึ่งกลับมาจากการฝึกสมาธิที่วัดป่าปฐมพุทธาราม (วัดสายหลวงพ่อฤาษีวัดท่าซุง) การไปครั้งนี้ได้อะไรมากกว่าที่คิดทั้ง เรื่องสมาธิ ประสปการณ์แปลกๆที่ไม่เคยคิดเลยว่าในชีวิตจะพบจะเจอกับสิ่งที่ตัวเองปราถนามาตลอด รอติดตามอ่านกันเอานะค้าบ เล่นที่บ้านเน็ตช้ามากมายเลยไม่ค่อยได้อัพเดทอ่ะครับ

การไปฝึกสมาธิครั้งนี้ เมื่อวันที่ 4 - 8 ที่ผ่านมา ผมได้ร่วมสร้างพระเครื่องเพื่อบรรจุในจุฬามณีเจดีย์ ในวัดซึ่งตอนนี้ยังสร้างไม่เสร็จครับ ยังขาดปัจจัยและกำลังใจ กำลังแรงอีกมากครับ ใครว่างมาเชียงรายมาร่วมบุญกันนะครับ

พระเครื่องชุดนี้ สร้างแจกคนมาร่วมทำบุญ แล้วก็แบ่งบรรจุกรุ ซึ่งตอนนี้ก็สร้างเรื่อยๆครับ ผมช่วยสร้างอยู่ 4 วันนี้ ตอนนี้กลับมาแล้วทางวัดก็คงจะสร้างต่อไปเรื่อยๆ ซึ่งมวลสารสำคัญของพระชุดนี้คือ

1.อิฐเก่าพระธาตุสันขวาง (หลวงพ่อสมบูรณ์เจ้าอาวาส เป็นศิษย์ของหลวงปู่คำแสงครับ)

2.ชนวนดินดำเมืองเก่าที่เชียงแสน

3.เศษเบ้าหลอม สมเด็จองค์ปฐมปางนิพพาน (พระวิสุทธิเทพ)

และมวลสารที่พระอาจารย์รวบรวมมากว่า 10 ปี ไม่ต้องทำการปลุกเสกก็ขลังครับ อยากที่บอกใครอยากได้มารับด้วยตัวเองที่วัดครับ หุหุ

ขนาดไฟล์:
      30.5 KB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      595.8 KB
      เปิดดู:
      103
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มีนาคม 2007
  11. Specialized

23
    ซึ่งครกแรก หลังจากผสมมวลสาร ผมได้นำ พระจักรพรรดิ ที่แตกหัก แล้วเคยนำไปติดกาวเพื่อซ่อมแซม นำมาใส่ผสมลงในครกด้วย โดยขอบารมีพระพุทธเจ้า เพื่อขอนำมาผสมเพื่อสร้างพระองค์ใหม่โดยขอให้มีพุทธานุภาพกำลังพระจักรพรรดิทุกประการครับ

ขนาดไฟล์:
      31.6 KB
      เปิดดู:
      124
  12. Specialized

23
    วันที่ 2 พวกเราตกลงกันที่จะไปที่ถ้ำผาตองกันอีกครั้ง เพราะอยากรู้ว่ามันจะลึกสักเพียงไหนหนอ ก็เลยยืมไฟฉายจากวัดมาเสร็จศัพท์เตรียมลุยยยย !

ขนาดไฟล์:
      15.8 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      38.3 KB
      เปิดดู:
      80
  13. Specialized

23
    ซึ่งก่อนจะเข้าถ้ำ ผมได้ถามท่านเจ้าอาวาสว่า

"หลวงพ่อครับ ถ้ำที่นี่ลึกไหมครับ ?"

"โอ๊ยย มีมากมายหลายถ้ำเอาถ้ำไหนล่ะ"

"เอ่อ เอาถ้ำที่อยู่ข้างหน้านี่แหละครับ"

"งั้นไปดูเอาเอง..."

"..."

หลังจากลุ้นระทึกอยู่นานว่าถ้ำนี้จะยาวป่าวหนอ พอเข้ามาได้ไม่ถึง 10 เมตรก็สุดถ้ำแร้วครับ ผิดหวังนิโหน่ยเหมือนกันแฮะ น่าจะเป็นถ้ำที่ไว้นั่งกรรมฐานครับ

ขนาดไฟล์:
      25.6 KB
      เปิดดู:
      82
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มีนาคม 2007
  14. Specialized

23
    เดินทางเข้าสู่ถ้ำอีกถ้ำหนึ่งที่อยู่ถัดกัน ถ้ำนี้ค้างคาวเยอะมากๆ และคิดกันว่าสงสัยถ้ำนี้คงจะยาวแฮะ เลยต้องมีการไหว้พระขอบารมีกันก่อนเกรงจะหลง

ขนาดไฟล์:
      21 KB
      เปิดดู:
      1,596
      ขนาดไฟล์:
      38.1 KB
      เปิดดู:
      96
  15. Specialized

23
    ก็ยังไม่ค่อยมีอะไรครับ วันนี้ เลยเก็บภาพบรรยากาศมาชมกันเล่นๆก่อนละกัน (กลายเป็นกระทู้ไดอารี่จริงๆ นะเนี่ย หุหุ)

ซึ่งถ้ำนี้ก็ผิดคาดอีกถ้ำหนึ่งเพราะว่าไม่ยาวมากอีกแล้ว พอออกจากถ้ำมาก็ถามหลวงพ่อว่ามีถ้ำที่ยาวไหมครับ ท่านก็บอกว่ามีเยอะแยะออกแต่ว่าอันตรายและไม่เปิดให้เที่ยวชม ซึ่งถ้ำเหล่านี้ก็เป็นเหล่าถ้ำที่ หลวงพ่ออนันต์วัดถ้ำอนาคาริกเข้ามาอัญเชิญพระธาตุนั่นเอง ซึ่งเล่นกระตุ้นต่อมความอยากรู้ของพวกเราทันที ซึ่งมาได้รู้จากหลวงพี่ยุทธวัดป่าปฐม ว่ามีถ้ำอยู่ถ้ำหนึ่งอยู่บนเขาลูกเดียวกันนี่แหละ หลวงพี่เคยพาคณะภิกษุมาลุยกันก็ยังไปได้ไม่สุดถ้ำ ขนาดที่ว่าเอาเชือกฟางมาเป็นหลายวาก็ยังไม่สุด ภายในถ้ำสวยและพิศดารมาก ผมจึงคิดในใจว่า "จะมีเหล็กไหลมั้ยน๊อ.." วันนี้ก็ค่ำแล้วจึงลาที่นี่กลับไปตั้งหลักกันที่วัดก่อน

ขนาดไฟล์:
      10.5 KB
      เปิดดู:
      1,205
      ขนาดไฟล์:
      12.8 KB
      เปิดดู:
      1,203
  16. Specialized

23
    ซึ่งหลังจากกลับจากถ้ำแล้ว กลับมาถึงวัดก็สวดมนต์ทำวัตรเย็นกันเป็นปกติ จนกระทั่งหลวงพี่นำนั่งกรรมฐาน ก็รู้สึกว่า

"เออ นั่งที่วัดมันสงบกว่านั่งที่บ้าน หรือที่หอพักจริงๆแฮะ" ก็เลยคิดว่าก่อนนอนคงจะนั่งกรรมฐานต่อในห้องซะเลยเพราะมันสัปปายะดี

คืนนั้นก่อนนอน พี่ประธานก็ได้เล่าให้ฟังว่าเมื่อตอนเข้าพรรษาปีแล้วมานอนที่วัดนี้ ที่ห้องนี้แหละ 3 วัน คืนสุดท้ายก็พูดกับเพื่อนเล่นๆว่า

"เฮ้อ มานอน วัดก็ 3 วันแล้วยังไม่เจออะไรเลย" ก็พูดเล่นๆไปกับเพื่อนั่นแล จนคืนนั้นก็เจอดีเลย

ระหว่างที่นอนอยู่ พี่เขาก็รู้สึกว่าได้ยินเสียงคนเยอะมาก เหมือนว่ายืนอยู่ข้างนอกบ้านพัก เอะอะโวยวาย

สักพักก็รู้สึกเหมือนว่ามีคนมาเหยียบที่หน้าอก แล้วมีคนมาจับขา จับมือ จับเท้าหมด แล้วก็ได้ยินเสียงหนึ่งพูดขึ้นว่า

"พวกมึงจับมันเอาไว้ กูจะแกล้งมันเอง"

พี่ประธานหลับตาปี๋ ไม่นึกว่าคำพูดที่ตัวเองพูดไปมันจะได้ผลเร็วขนาดนี้ จึงเริ่มสวดบท กรณียะเมตตา ในใจทันที

ได้ผล ! เสียงที่ได้ยินหายไป แล้วร่างกายก็ขยับได้ จึงลุกขึ้นมา แล้วคิดว่า นี่ตนโดนผีหลอก หรือว่าอุปทานไปแน่นะ...

ก็เลยล้มตัวลงนอนต่อ นอนได้ไม่ถึงครึ่งชั่วโมงในท่านอนตะแคง ก็ปรากฎว่ามาอีกแล้ว มาเยอะเลย ทั้งจับ ทั้งดึง จนขยับไม่ได้อีกครั้ง ในใจพี่แกก็คิดแล้วว่านี่ไม่ใช่อุปทานแหงมๆ ก็เลยแผ่เมตตาให้ไปอีกรอบ แล้วก็หายไปอีก

คืนนั้น พี่แกลุกมาปลุกเพื่อน เปิดไฟนอน แล้วก็ขอขมาที่พูดจาพล่อยๆออกไป

เป็นอีกเรื่องสยองขวัญที่ดันมาเล่าให้ฟังตอนกลางคืน แถมสถานที่จริงอีก ! แล้วพวกคุณคิดว่าผมจะเจอเหมือนพี่ประธานไหมล่ะ ? ในเมื่อหลังจากพี่แกเล่าเรื่องนี้ให้ทุกคนในห้อง รวมแล้ว 5 คนฟังแกก็ คลุมโปงนอนหลับ ปล่อยให้ผมซึ่งอารมณ์ค้างก็เลยนั่งเล่าเรื่องผีในมหาวิทยาลัยให้คนอื่นฟังต่อ จนดึกประมาณเกือบตี 1 ถึงล้มตัวลงนอนกันหมด ส่วนผมตั้งใจว่าจะนั่งกรรมฐาน

จนผมเจอดี กับตัวเอง !

17. KomAon11

555+

ตามมาฟังครับ หนุกหนานๆๆๆ

18. ผักคะน้า

ผักคะน้า เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องดีๆมานำเสนอบ่อยๆนะ จา hot เกินไปแระ คุคุ

19. KomAon11

เฮ้ยๆ

เดี๋ยวไปเชียงรายจะไปหาเหล็กไหลกัน

แต่จะขอแบบที่พอจะสร้างด้วยเหล็กไหลหนะ... แบบตัดบนถ้ำนี่คงไม่ไหว ไม่มีปัญญา.. "ขอที่เป็นมงคล" เอาไปสร้างพระ

จะมีมามั๊ยน๊อ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2007
  20. KomAon11

ฮ่าๆ เจอซะ .. อยากเจอมั่ง แต่เจอกันที่โน่นนะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้