ได้ไปเจอ "ซัน" ผู้มีญาณทิพย์

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 7 เมษายน 2008.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    คุณขันธ์ เคยอ่านหนังสือน้องซันแล้วเหรอ ?

2. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ กลับมาอีกทียาว

ผมขอแค่ประเด็นเดียวนะ

เรื่องหนังสือ อย่ามองว่า นั่นแค่หนังสือ แค่สินค้าวัตถุ ชิ้นหนึ่งที่ได้
    จากการกลั่นกรองประสบการณ์ คนซื้ออ่านก็ตามแต่พอใจ

น้องต้องเข้าใจ ว่าหนังสือ คือการเผยแผ่ทิฏฐิ ให้เขาได้มี สรณะ

อันเป็น สรณะ ที่น้องได้เล็งเห็นว่าจะวางลงในอนาคต เพราะตัวเอง
    ยินดีที่จะลองศึกษา ไตรสรณะ ทางพระพุทธศาสนา

น้องอย่านึกว่า วันหนึ่ง ถ้าน้องพบสัจจธรรมใน พุทธศาสนาแล้ว
    ก็ค่อยเขียนเหนังสืออีกเล่มหนึ่ง เพื่อชี้ผู้เคยอ่านหนังสือของน้อง
    แล้วเล่มนั้น แล้วเขาจะปฏิบัติละทิ้งมาถือตามน้อง เพราะน้อง
    ลืมไป

เขาซื้อเพราะเขาพอใจในสรณะนั้น ไม่ใช่ตัวน้อง

วันนั้น คนที่ยึด สรณะ อื่นแล้ว จะไม่มีทางมาเดินตามน้อง
    ถ้าเขายึดไว้เหนียวแน่น และนั่นจะเป็นกรรม ที่ทางศาสนาพุทธ
    กล่าวว่า คุณต้องชดใช้

3. น้องซัน

น้องซัน สมาชิก

ตอบ...แล้วการที่ผู้ใหญ่สามคนรุมบุคคลเดียว มันน่าจะช่วยหรือเปล่าล่ะครับ..
    ซึ้งผม...ไม่ได้ตั้งตนเป็นศัตรู แต่กลับโดนกล่าวร้ายต่างๆนาๆ อยากธรรมว่าผู้ใหญ่ให้ความเป็นธรรมแค่ไหน หรือแค่...อยากให้ทุกคนรู้ว่าเวปนี้ข้าครอง ความคิดข้าเป็นใหญ่... ความบุคคลอื่นผิด

ซันไม่ใช่คนแรกที่...โดน และไม่อยากให้ใครต้องโดนอีก...
    อย่า..เอาทิฏิขึ้นหน้า...แล้วเราจะเป็นผู้รู้ธรรม

4. ZAG2011

ZAG2011 สมาชิกใหม่

ตอบ...ครับผม คุณบุคคลทั่วไป 3 คน

ผมไม่เคย ปกป้องใคร ถ้าผมไม่มีเหตุผล และผมก็มีจุดยืนเป็นของตนเองครับ

ผมไม่เคยคิดว่า คุณกับ อ.ขันธ์ ของคุณ จะมีกำลังมากกว่า ( เพราะไม่มีเครื่อง
    ชี้วัด แต่อย่างไร )

สิ่งที่ผมทำ อยู่บนจุดยืนของผม ตอนนี้เป็นน้องซัน ที่โดยผู้ใหญ่กว่า ตักเตือน
    หรือสอน ชักชวน หรือชี้นำ ผมก็ยังไม่เข้าใจ ต่อให้เป็นคนอื่น ผมก็ทำเช่นนี้

แต่ด้วยเจตนาอะไรก็ตาม

ผมมีความคิด ย่อมไม่รอให้ใคร มาชักนำหรือ นำพา หรอกครับ การที่ให้ใครมี
    สรณะ หรือไม่นั้น อยู่ที่ตัวบุคคลครับ ไม่ใช่คนนำพา

แต่...หากท่าน ยังยึดติด ความคิดเดิม ๆ ความเชื่อเดิม ๆ และไม่เคารพความคิด

และความเชื่อของคนอื่นบ้าง แสดงว่า.....ท่านนั้น

ยังอยู่ในกรอบ ที่ท่านขีดมันขึ้นมาเองครับ

ควรมีการคิดนอกกรอบ Freedom นะครับ

แค่นั้น

แต่ก็ไม่ได้นำพา

5. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129

ผมเห็นด้วย

6. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

อะนะ เข้าใจ แต่ดูดีๆซิ ผมไม่ได้กล่าวสนับสนุน อ.ขันธ์ นะ

แบบว่า อ.ขันธ์ ครับผมเห็นด้วย ตี ตี ตี ปล่าวเลยนะ

ผมก็ยก เรื่อง ไตรสรณ ที่น้องเปล่งวาจาเองว่า ต้องการถือ
    นี่ก็พูดแต่เรื่องเดิมๆ เพื่อให้น้องถือไว้เสียที

เอางี้ ถ้าหนังสือนี้ น้องต้องการเขียนเพื่อเป็นทางหนึ่งของรายได้
    มันมีวิธีเลี่ยงกรรมที่จะทำให้เกิดเป็นข่ายนอกทิฏฐิ คือ ให้เขียนเป็น
    นวนิยายเสีย อย่าไปกำหนดให้รู้ว่าใครคือตัวจริงในตัวละคร แค่นี้
    ก็แจ่มแล้ว อันนี้ก็มีสอนในพระไตรปิฏกนะ

พี่ดังตฤณ ยังทำแบบนวนิยายเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2008
  7. WebSnow

129
    เห็นด้วยกับคุณราหู

8. บุคคลทั่วไป 3 คน

ที่แล้วก็แล้วไปนะ

เราได้เปล่งวาจามาแล้วว่า จะถือ ไตรสรณะ

พี่ก็ขอรับว่านั่นคือ สัจจ ที่น้องกล่าวปราวณา ต่อสาธรณาชน

ต่อสาธุชน

อย่างน้อย ก็ต่อเพื่อนๆ ที่ช่วยน้องๆ อยู่ก็ได้

อย่าได้ผลิกคำเป็นอื่น

ขอบคุณครับ ที่ร่วมเสวนากับพี่

9. น้องซัน

10. น้องซัน

ตอบ..และจงเตื่อนสติคนไร้สติ ว่าอย่าทำร้ายบุคคลอื่นด้วยวาจาที่หยาบคาย และไม่ยอมรับฟังความคิดเห็นของคนอื่น

11. ZAG2011

ถูกต้องที่สุดครับ น้องซัน

ว่าแต่ว่า คุณได้อ่านหนังสือของน้องเค้า แล้วหรือยังครับ

หากคุณได้อ่านแล้ว คุณก็จะรู้ครับ ว่า ไตรสรณะ ที่น้องเค้าแสดงออกมานั้น

คืออะไร คุณอย่างคุณได้เข้าใจเสียที

12. prarahu

prarahu เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองไม่ต้องบรรลุธรรมอะไรผมเองก็ชวนเพื่อนผมอยู่แล้วแต่ชวนอย่างคนมีสติ ไม่เคยดูถูกด่าว่าอย่างไม่มีเหตุผล ไม่ก้าวล่วงไปในสิทธิส่วนบุคคล ไม่ใช้โทสะเป็นตัวนำ การชักจูงคนให้เขาศรัทธาในศาสนาพุทธโดยเฉพาะชักชวนคนต่างศาสนาไม่ใช่เรื่องง่ายครับ ตัวเราเองต้องปฏิบัติธรรมให้ได้ผลเสียก่อนการชักจูงจึงจะได้ผล อย่างที่คุณกำลังชักจูงน้องซันอยู่เนี่ยนะคุณลองไปชักจูงพ่อแม่พี่น้องของคุณหากเป็นคนจีนที่ยังไหว้เจ้าอยู่ ไปบอกให่เขาเลิกไหว้เลิกนับถือผมว่าบ้านแตก คุณจะเอาอะไรกับน้องซันคุณจะบังคับเขาหรือ สิ่งที่เขาทำมันเลวหรือ เขาไม่มีญาณทิพย์หรือ มันเป็นเรื่องของน้องซันเขาการเอาจิตส่งออกนอกมันเป็นทุกข์ครับ ว่าแต่ว่านะคุณเองปฏิบัติธรรมได้ไปถึงไหนแล้วครับ

13. น้องซัน

14. ZAG2011

ถูก
    คุณ บุคลคลทั่วไป 3 คน ท่าจะไปลองทำนะครับ
    ได้ผลอย่างไร ??
    ส่งข่าวมาบ้างครับ เป็นห่วง

15. prarahu

prarahu เป็นที่รู้จักกันดี

การบังคับผู้อื่นให้ทำตามตนเองอย่างไม่มีเหตุผลผมว่ามันเป็นเผด็จการนะ

16. บุคคลทั่วไป 3 คน

หา! ปกป้องตรงไหน

แค่ยืนคนละข้างกับน้องซัน ก็อย่าพึงเหมาซี

เพียงแต่พี่ไม่ก้าวล่วง ให้เห็นเป็นตัวอย่างนะ

17. ZAG2011

จริง ของ น้องซันครับ

พี่ว่า การแต่ง นวนิยาย มันมาจากจิตนาการณ์ ครับ แต่เรื่องที่น้องซันเขียน
    มาจากเรื่องจริง คงจะไปทำอย่างที่คุณบุคคลทั่วไป 3 คน แนะนำไม่ได้หรอก

เดี๋ยวจะผิดประเด็น เนื่องด้วย การแต่นวนิยาย ต้องมีการปรุงแต่ง เพื่อให้ออก
    รสชาติ ในการอ่าน อ่าน แต่ เรื่องที่น้องซัน ถ่ายทอด มันมาจากเรื่องจริง

ที่มีบุคคลอ้างอิง ทั้งสิ้น

คุณบุคคลทั่วไป 3 คน คงต้องใช้อย่างอื่น คิดออกแล้วล่ะครับ

แค่นั้น

18. น้องซัน

ตอบ...พี่ครับ ซันวางเฉยโดยอารมณ์ของความโกธรมาตลอด แต่กลับถูกบุคคลที่อ้างตนว่ารู้ธรรมทำร้ายด้วยถ้อยคำที่หยาบคาย และซันก็รู้ว่ามิใช่ซันเพียงคนเดียว ซันอยากถามพี่ว่า...มันจะเกิดขึ้นอีกใหม่ ในวันรุ่งขึ้น เวปที่พี่ตั้งขึ้นสิ่งที่แลกเปลี่ยนในความคิด ไม่ใช่ลานประหารที่ทำให้ใครต่อใครต้องตาย พี่จะมีวิธีอย่างไร้ไม่ให้เกิดขึ้นอีก...ขอให้เรื่องของซันเป็นคนสุดท้ายที่โดนทำร้ายเถอะครับ อย่าให้เกิดกับใครอีกเหลือ

19. บุคคลทั่วไป 3 คน

พี่ว่า พี่ให้เหตุ และ ผล ครบอยู่ นะ ไม่ได้ใช้อารมณ์มากด้วย

20. ZAG2011

ถูก