ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. naruphos

naruphos เป็นที่รู้จักกันดี

ดำเนินการจดเรียบร้อยครับ โดยใช้ชื่อผมจดแทนครับจะได้สะดวกในการจัดการชำระเงินครับ (โดเมนที่อยู่ภายในชื่อผม ผมจะได้ทราบว่าอันนี้ฟรีครับ) ส่วนเรื่องเว็บ ผมจะลองติดตั้งหลายๆตัว ให้ลองพิจารณาครับ

อาจ้ากกกกก ตอนแรกผมเห็นชื่อเดียวอ่ะ งง............

ไม่เป็นไรครับ ลองเรียกมาสักชื่อก็ได้ครับ

2. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ไหนๆก็จดแล้ว ก็เอาชื่อเดิมนั่นแหละคะ โอเค ไม่มีปัญหาค่ะ

3. naruphos

ขอโทษจริงๆครับ เลยไม่ได้ให้โอกาสท่านอื่นร่วมโหวตกันเลย

4. naruphos

ขอโทษจริงๆครับ เลยไม่ได้ให้โอกาสท่านอื่นร่วมโหวตกันเลย

5. suparbtom

suparbtom เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนากับทุกๆท่านครับ ผมขอเพิ่มอีก500บาทครับ มีน้อง2คนร่วมด้วย ก็เป็น1500บาทครับสำหรับ suparbtom ครับ ขอบคุณครับ ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยดลบันดาลให้ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ กัลยาณมิตรทุกๆท่านมีความก้าวหน้ายิ่งขึ้นๆในการปฏิบัติธรรมครับ สาธุ.....สาธุ.....สาธุ

6. Ga_t

Ga_t เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

7. naruphos

อนุโมทนาครับ

8. พรพิสุทธิ์

พรพิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ชื่อโดเมนอันแรกนั่นแหละค่ะ ง่ายสุดแล้วในบรรดา 5 ชื่อ อิอิ

9. assume

assume เป็นที่รู้จักกันดี

10. dodhome

dodhome เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2008
  11. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    สวัสดีค่ะ เพิ่งมีโอกาสได้เข้าเน็ตค่ะ วันนี้อ้อยเดินทางไปทำธุระในตัวเมืองเชียงใหม่เลยกลับซะมืดเลยค่ะ
    กราบขอบพระคุณอาจารย์me,myselfมากๆเลยนะคะ ที่ช่วยฝากท่านกาศเทวดา รุกขเทวดา ภูมิเทวดา ดูแลอ้อยตลอดเส้นทางค่ะ ^_^ อุ่นใจที่สุดเลยค่ะ อิอิ ปกติสวดชุมนุมเทวดาทุกวัน แต่รู้สึกว่า วันนี้ครึกครื้นตลอดเส้นทางค่ะ ^_^ อ้อยกราบขอบพระคุณทุกท่านและได้อุทิศบุญกุศลให้ทุกท่านไปเรียบร้อยแล้วค่ะ(นักเรียนรายงานตัวเจ้า คริคริ)

เดี๋ยวอ้อยขออนุญาตอัพเดทรายชื่อผู้มีจิตศรัทธาทำบุญใหญ่ร่วมกันต่อเลยนะคะ

การทำบุญในครั้งนี้เรามีวัตถุประสงค์เพื่อ
    1. จัดตั้งเป็นกองบุญ ร่วมซื้อที่ดินถวายวัดท่าซุงเพื่อสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ใหญ่ที่สุดในโลก แต่ว่าตอนนี้ทางวัดท่าซุงได้ระงับโครงการไว้ก่อนค่ะ เพราะฉะนั้นเราจะเหลือโครงการบุญเพียงโครงการเดียวคือ
    2. ร่วมสร้างศูนย์พุทธศรัทธา วัดท่าซุงค่ะ

รายนามผู้ที่มีจิตศรัทธานะคะ
    1. พี่me,myselfและ เจ๋วะรัฐถะ จำนวน 1,140 บาทค่ะ
    2. คุณ para007 ต้นบุญคนแรก จำนวน 1,000 บาทค่ะ
    3. คุณ jks จำนวน 1,000 บาทค่ะ
    4. คุณไพฑูรย์ นางสุทธิชา และน.ส.จิดาภา เวชชพิพัฒน์ ขอร่วมทำบุญซื้อที่ดินและสร้าง
    พระชำระหนี้สงฆ์วัดท่าซุง 1,000 บาทค่ะ
    5. คุณนฤพล เสรีกิจการกุล จำนวน 1,000 บาทค่ะ อุทิศบุญให้คุณพ่อ คุณแม่ และพี่ชาย
    ค่ะ ขอทุกท่านโมทนาบุญกับคุณนฤพลด้วยนะคะ
    6. คุณพี่ wara43และครอบครัว จำนวน 540 บาทค่ะ(อ้อยแก้ไขเรียบร้อยแล้วนะคะเป็นความผิดพลาดของอ้อยเองที่อ่านไม่ละเอียดค่ะต้องกราบขอบพระคุณพี่wara43มากๆนะคะที่กรุณาแจ้งมาทางPMแล้วก็ ขอสูมาเต๊อะเจ้า ^^)
    7. คุณ suparbtom จำนวน 1,500 บาทค่ะ
    8. คุณ หวงจื้อเซวียน จำนวน 500 บาทค่ะ
    9. คุณชนะ สิริไพโรจน์ ร่วมทำบุญสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ใหญ่ที่สุดในโลก จำนวน 500 บาทค่ะ
    10. คุณสายลม สุขสีกี ขอร่วมทำบุญซื้อที่ดินและสร้างพระชำระหนี้สงฆ์วัดท่าซุง 1,000 บาท อุทิศให้คุณแม่ของคุณสายลมค่ะ
    11. คุณแม่อาเท่ย แซ่ตั้ง จำนวน 200 บาทค่ะ
    12. คุณสุภา เวชชพิพัฒน์ จำนวน 200 บาทค่ะ
    13. คุณ nahathai ร่วมทำบุญเพื่อจัดตั้งเป็นกองบุญ ร่วมซื้อที่ดินถวายวัดท่าซุงเพื่อสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ใหญ่ที่สุดในโลกและร่วมสร้างศูนย์พุทธศรัทธา วัดท่าซุงค่ะจำนวน 1,000 บาทค่ะ
    14. คุณ Lixalot's mummy ร่วมทำบุญเพื่อจัดตั้งเป็นกองบุญ ร่วมซื้อที่ดินถวายวัดท่าซุงเพื่อสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ใหญ่ที่สุดในโลกจำนวน 1,000 บาทค่ะ
    15. คุณJenne_Lee ร่วมทำบุญเพื่อจัดตั้งเป็นกองบุญ ร่วมซื้อที่ดินถวายวัดท่าซุงเพื่อสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ใหญ่ที่สุดในโลกจำนวน 1,000 บาทค่ะ
    16. คุณ Lee skl จำนวน 500 บาทค่ะ
    17. คุณวิรัตน์ ฟุ้งเฟื่องเศรษฐ พร้อมครอบครัว จำนวน 1,000 บาทค่ะ
    18. คุณคนข้างวัด มงคล นาคปรางค์ คุณบุญเที่ยง ชัยพิสา จำนวน 500 บาทค่ะ
    19. คุณอมริศา จำนวน 500 บาทค่ะ
    20. คุณรัตน์ศิริยาพร ขวานทอง พร้อมครอบครัว จำนวน 500 บาทค่ะ
    21. คุณพรพิสุทธิ์ ร่วมทำบุญซื้อที่ดินและสร้างพระชำระหนี้สงฆ์วัดท่าซุง จำนวน 500 บาทค่ะ
    22. คุณ akp07 ร่วมทำบุญจำนวน 200 บาทค่ะ
    23. คุณสมบูรณ์ พิทาคำ และคุณพุทธรักษา ร่วมทำบุญจำนวน 500 บาทค่ะ(แจ้งผ่านอ้อยมาค่ะ)
    24. คุณพี่จิตรา ปิยะวาทิน คุณนภัสวรรณ ชันตโก พร้อมครอบครัว คุณพี่ว่าน คุณพี่สาวของพี่ว่าน และน้องทราย ร่วมทำบุญจำนวน 500 บาทค่ะ (ฝากเงินมาพร้อมกับอ้อยวันนี้แล้วค่ะที่ในตัวเมืองเชียงใหม่ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ^_^)
    25. คุณอุทัย จันทเสนและคุณ suparbtom ร่วมทำบุญจำนวน 500 บาทค่ะ
    26. คุณสุพจน์ ชัยดารา จำนวน 2,000 บาทค่ะ (ฝากเงินมาพร้อมกับอ้อยวันนี้แล้วค่ะที่ในตัวเมืองเชียงใหม่ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ^_^)
    27. คุณรสนา- คุณวิเศษ อภิชนบุตร และครอบครัว
    คุณจรูญลักษณ์-คุณรังสรรค์ เผ่าศรีเจริญ และครอบครัว
    ทำบุญร่วมกันจำนวน 2,000 บาทค่ะ
    28. คุณทวีศักดิ์-สุทธิวรรณ วิญญูชมภูนาท ร่วมทำบุญจำนวน 2,000 บาทค่ะ

สรุป ตอนนี้เราได้ยอดจากผู้มีจิตศรัทธาที่จะทำบุญร่วมกันจำนวน 23,780บาทแล้วค่ะ ใครจะทำเท่าไหร่ก็ได้นะคะ แล้วแต่จิตศรัทธาค่ะ ^_^

ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะคะ

คืนนี้อ้อยจะนั่งอัพเดทจนถึงเที่ยงคืนนะคะ เผื่อมีท่านกัลยาณมิตรจะเข้ามาทำบุญร่วมกันเพิ่มเติมอีก เพื่อลงเรือธรรมลำเดียวกันค่ะ
    ขออานิสงฆ์แห่งการทำบุญร่วมกันของพวกเราเหล่ากัลยาณมิตรแห่งกระทู้นี้นั้น จุ่งเป็นพลวปัจจัยให้ทุกท่านได้เข้าถึงแดนนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญ <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2009
  12. เจ๋วะรัฐถะ

พี่ขออนุโมทนากับธรรมทานของน้องฝนด้วยนะคะ
    น่ารักจริงๆเลยค่ะ ธรรมทานของน้องฝนทำให้เพื่อนๆหลายๆคนกระตือรือร้นที่จะขยับบารมีกัน สาธุ อนุโมทนาค่ะ

น้องฝนอธิบายมา สามารถเห็นภาพได้ชัดและเพื่อนๆสามารถที่จะนำเอาไปปฏิบัติที่บ้านได้โดยการสมาทานศีลเอง

ตอนนี้เรือธรรมเริ่มออกเดินทางกันแล้ว รู้สึกว่าฝีพายจะหนักหน่วงขึ้น
    หลายๆคนเริ่มเห็นผลจากการปฏิบัติ ก็ขออนุโมทนาด้วยคนนะคะ ^_^ ดีใจจริงๆที่เห็นความก้าวไกลในวันนี้ ได้เพิ่มกันถ้วนหน้า ส่วนใครที่ยังรีรออยู่ จะช้าอยู่ใย หากไม่เริ่มก้าวที่หนึ่ง ก้าวที่สองจะตามมาได้อย่างไร เป็นกำลังใจให้นะคะ พี่me,myselfส่งแรงเชียร์เป็นบุญกุศลให้พวกเราแล้ว เปรียบเสมือนการโบกใบพัดให้ความเย็นและให้พลังกายพลังใจในการปฏิบัติธรรมแก่พวกเรา ใครล้าก็พักก่อน หายเหนื่อยแล้วก็ไปต่อไป ทุกฝีพายที่จ้วง กลับรู้สึกอิ่มเอิบ พวกเรารู้สึกเหมือนกันใช่ไหมคะ ^_^

และขอผลบุญนี้ส่งผลให้พี่me,myself ก้าวพ้นบ่วงทุกข์โดยเร็วพลัน
    ขอให้พลังของพี่แกร่งยิ่งๆขึ้นไปนะคะ ขอความสุขสวัสดีเกิดขึ้นกับพี่นับแต่นี้ไปนะคะ นู๋ก็พูดไม่ถูกอธิบายไม่ได้ แต่ทุ่มเทให้หมดกายหมดใจเลยค่ะ ^_^

13. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงในจิตที่เป็นมหากุศลของทุกท่านครับ

ขอขอบคุณและโมทนาเป็นอย่างสูงกับคุณ Me, myself หัวเรือใหญ่
    ที่จะนำพาญาติธรรมสู่แดนพระนิพพานและคุณอ้อยนายท้ายเรือที่มี
    กำลังใจเข้มแข็ง ที่ได้กรุณารวบรวมปัจจัยร่วมทำบุญที่ศูนย์พุทธศรัทธา
    สำนักปฏิบัติพระกรรมฐาน สาขาวัดท่าซุง ซึ่งขณะนี้กำลังดำเนินการ
    ก่อสร้างมณฑปจตุรมุข ซึ่งเป็นที่ประดิษฐานสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่อง
    พระเจ้าจักรพรรดิ ซึ่งระยะนี้กำลังทำช่อฟ้า-ใบระกา และกำลังดำเนินการ
    สร้างสมเด็จองค์ปัจจุบัน(พระศาสดา) ขนาดหน้าตัก ๓ ศอก
    ตอนนี้อยู่ระหว่างรอการปิดทองประดับเพชรและทำแท่นพระ
    พอดีกล้องตอนนี้มีปัญหาอยู่ครับ ถ้าแก้ไขแล้วจะนำภาพมาให้ทุกท่าน
    ได้โมทนาบุญร่วมกันอีกครั้งครับ สำหรับปัจจัยทำบุญจะแบ่งทำอะไรบ้าง
    จำนวนเท่าใดก็แล้วแต่ทางคุณ Me, myself และคุณอ้อยจะเห็นสมควรครับ

14. เจ๋วะรัฐถะ

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาค่ะ
    นั่งปลื้มใจน้ำตาไหลไปด้วยค่ะ
    ก็ขอให้พวกเราทุกคน มีความเจริญก้าวหน้าในการปฏิบัติพระกรรมฐานถ้วนหน้ากันทุกคนด้วยนะคะ เพื่อสร้างบุญก้าวสู่พระนิพพานด้วยกันค่ะ

ขอกราบขอบพระคุณ คุณชนะ มากๆเลยนะคะ ที่กรุณาแจ้งบอกบุญผ่านเวป ทำให้พวกเราได้มีโอกาสสร้างมหาบุญใหญ่ร่วมกัน
    และขอกราบขอบพระคุณกัลยาณมิตรทุกท่านเป็นอย่างสูงนะคะที่ได้น้อมจิตอันเป็นมหากุศลร่วมทำบุญด้วยกันในครั้งนี้

ทาน
    ศีล
    ภาวนา

หากครบทั้งสามประการ บารมี(คือกำลังใจที่ตั้งมั่น)ก็จะเพิ่มพูนขึ้น เป็นแรงผลักดันให้เราก้าวหน้าในการปฏิบัติ
    ดีใจจริงๆค่ะที่ได้ทำบุญร่วมกับพี่me,myselfและกัลยาณมิตรทุกท่านค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2009
  15. เจ๋วะรัฐถะ

... ว่าไงว่าตามกันค่ะ
    เดินตามต้อยๆ ^^
    แต่จำง่ายดีนะคะ มีดอทคอมเฉยๆ อิอิ

16. Me, myself

นมัสการค่ะหลวงพี่ ตอนแรกก็คิดว่าจะใช้ชื่อนี้เหมือนกัน แต่คิดไปคิดมาไม่เอาดีกว่า เพราะเราไม่ใช่สถานที่ฝึกสอน เป็นแค่มาแชร์ประสบการณ์กันเท่านั้นเอง ก็เลยหลีกเลี่ยงหัวข้อโดดๆนะค่ะ ขอบคุณหลวงพี่มากๆค่ะ ที่กรุณาชี้แนะ นมัสการค่ะ

17. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอกราบโมทนาสาธุบุญ กับ ญาติธรรมทุกๆๆท่านครับ

และขออนุญาตเรียนปรึกษาด้วยความเคารพ ว่า
    1.เราจะโอนเข้าบัญชีไหนครับ (ขอยกหน้าที่ให้เป็นของคุณอ้อย จะสะดวกเปล่าครับ) หรือของพี่ Me, myself จะสะดวกเปล่าครับ

*คือ ความคิดเห็นส่วนตัว งานบุญย่อมต้องมีกำหนดเวลา *

2.เราจะสรุปยอดบุญกองนี้วันไหนดีครับ(ขอเสนอแจ้งความประสงค์ร่วมบุญ และโอนเงิน ภายในสิ้นเดือนนี้ หรือวันที่พุธ 5 สิงหาคม 2552 เป็นอย่างช้า เพื่อจะได้ อาจจะตั้งกองบุญใหม่ต่อไป) เช่น กองบุญนี้ครับ

ขออนุญาตปรึกษา ญาติธรรมที่เคารพทุกท่าน หากผมกระทำการผิดพลาดประการใด ขอกราบขออภัยด้วยครับ

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ชนะ สิริไพโรจน์ [​IMG]
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงในจิตที่เป็นมหากุศลของทุกท่านครับ

ขอขอบคุณและโมทนาเป็นอย่างสูงกับคุณ Me, myself หัวเรือใหญ่
    ที่จะนำพาญาติธรรมสู่แดนพระนิพพานและคุณอ้อยนายท้ายเรือที่มี
    กำลังใจเข้มแข็ง ที่ได้กรุณารวบรวมปัจจัยร่วมทำบุญที่ศูนย์พุทธศรัทธา
    สำนักปฏิบัติพระกรรมฐาน สาขาวัดท่าซุง ซึ่งขณะนี้กำลังดำเนินการ
    ก่อสร้างมณฑปจตุรมุข ซึ่งเป็นที่ประดิษฐานสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่อง
    พระเจ้าจักรพรรดิ ซึ่งระยะนี้กำลังทำช่อฟ้า-ใบระกา และกำลังดำเนินการ
    สร้างสมเด็จองค์ปัจจุบัน(พระศาสดา) ขนาดหน้าตัก ๓ ศอก
    ตอนนี้อยู่ระหว่างรอการปิดทองประดับเพชรและทำแท่นพระ
    พอดีกล้องตอนนี้มีปัญหาอยู่ครับ ถ้าแก้ไขแล้วจะนำภาพมาให้ทุกท่าน
    ได้โมทนาบุญร่วมกันอีกครั้งครับ สำหรับปัจจัยทำบุญจะแบ่งทำอะไรบ้าง
    จำนวนเท่าใดก็แล้วแต่ทางคุณ Me, myself และคุณอ้อยจะเห็นสมควรครับ

ผมจำ พระบาลี ใจความบทหนึ่งได้ว่า(ไม่รู้ว่าถูกเปล่านะครับ)
    ตุลิตะ ตุลิตัง สีคะ สีคัง แปลว่า จะทำอะไรอย่าให้เนิ้นช้า ต้องทำเร็วๆ ไวๆๆ

18. เจ๋วะรัฐถะ

คุณชนะคะ อ้อยได้ปรึกษากับพี่me,myselfแล้วค่ะ
    เห็นว่ามีการดำเนินการจัดสร้างหลายสิ่ง จึงอยากร่วมทำบุญด้วยทุกกองบุญ ดังนั้นขอความกรุณาคุณชนะช่วยจัดสรรยอดแยกไปทำบุญในแต่ละกองตามที่คุณชนะเห็นสมควรด้วยค่ะ

กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

19. konkangwad

konkangwad เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    สรุปว่าจะยังไม่ปิดยอดคืนนี้ใช่ใหมครับ แล้วจะให้โอนเงินเมื่อไหร่ครับรอฟังอยู่จ้า

20. Me, myself

เราจะปิดยอดกองบุญนี้ เที่ยงคืนของคืนนี้ค่ะ (แจ้งไว้แล้ว) พรุ่งนี้เช้าน้องอ้อยจะไปโอนเงินให้คุณชนะ โดยที่เราจะแบ่งยอดเงินเฉลี่ยไปทำบุญสร้างสิ่งต่างๆของศูนย์พุทธศรัทธาทุกสิ่งค่ะ

จากนั้นน้องอ้อยก็จะเอาใบสลิปมาโพสให้ดู จากนั้นก็บอกเบอร์บัญชีของน้องอ้อย แล้วทุกคนก็โอนเงินคืนให้น้องอ้อยค่ะ