ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    ด้วยความยินดีจ้าน้องฝน เราขึ้นเรือลำเดียวกันแล้วนี่คะ อิอิ
    พี่ขออนุโมทนากับน้องฝนด้วยนะคะ สาธุค่ะ
    น้องฝนรู้ป่าวคะว่ามีคนอยากถือศีล8เพราะได้แรงฮึดและความรู้จากข้อความของน้องฝนเยอะเลยนะคะเนี่ย ยินดีนักๆเจ้า [​IMG]

2. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงกับคุณฝนและคุณอ้อยด้วยครับ
    หลวงพ่อฤาษีท่านเคยบอกว่า การเติมบุญนั้นมีอานิสงส์พิเศษ
    เมื่อถึงวาระกุศลกรรมให้ผลจะมีจะได้อะไรก็จะมีจนล้นจนเหลือ
    การขวนขวายช่วยงานบุญอย่างคุณอ้อย หลวงพ่อท่านเรียกว่าไวยาวัจมัย
    มีอานิสงส์น้อยกว่าการบวชเณรนิดเดียว สาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2009
  3. พรพิสุทธิ์

พรพิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งการโอนเงินค่ะ

คุณอ้อยคะ พี่ได้โอนเงินให้แล้วนะคะ
    จากไทยพาณิชย์ วันนี้ 10/7/52 เวลาประมาณ 10.58 น.
    จำนวน 500 บาท ค่ะ ตามไฟล์แนบ
    ขออนุโมทนาบุญเป็นอย่างสูงค่ะ สาธุ..

4. เจ๋วะรัฐถะ

น้องฝนคะพี่ไปโอนมาเรียบร้อยแล้วนะคะ ^_^
    พี่เพิ่งสังเกตเห็นข้อความของคุณชนะ ตรงที่โพสรูปน่ะค่ะ
    ยอดเงินจำนวน 3,780(เดิม) บวกกับยอดของน้องฝน 500 เป็น 4,280บาท

เงินจำนวนนี้ คุณชนะบอกว่า จะนำไปปิดทองคำแท้ที่ฐานสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องพระเจ้าจักรพรรดิ หน้าตัก ๓ ศอก จะทำการปิดทองคำแท้ที่ฐาน(เดิมใช้สีทองทา)

น้องฝนกับสมเด็จองค์ปฐมผูกพันกันมากจริงๆเลยค่ะ อนุโมทนาอีกครั้งนะคะ

5. เจ๋วะรัฐถะ

สาธุ ขออนุโมทนากับธรรมทานค่ะ ^_^ ก็ขอให้การปฏิบัติของอ้อยก้าวหน้ายิ่งขึ้นเพื่อเป็นมรรค ผล แห่งการเข้าสู่นิพพานในชาตินี้ค่ะ ของเพื่อนๆทุกคนด้วยนะคะ ไปด้วยกันๆๆๆค่า พี่me,myselfนำทีมค่ะ อิอิ

เช้านี้นั่งสมาธิไปกราบหลวงพ่อโตค่ะ (ก่อนเหตุการณ์โอนเงินจะเกิดขึ้นค่ะ)
    อ้อย: นมัสการเจ้าค่ะ
    หลวงพ่อ: เป็นอย่างไรบ้าง
    อ้อย: ดีขึ้นเจ้าค่ะ ลูกขอพรจากหลวงพ่อได้หรือเปล่าเจ้าคะ
    หลวงพ่อ: เจ้าอยากได้อะไร เจ้ารู้อยู่แล้ว และจะสำเร็จตามที่เจ้าคิดไว้
    อ้อย: อิอิ ขอให้การปฏิบัติก้าวหน้าค่ะ
    หลวงพ่อ: เจ้าจะได้ตามนั้น ให้มีความตั้งมั่นอยู่ในอารมณ์ตลอดเวลา
    อ้อย: สาธุเจ้าค่ะ ลูกขอกราบลาเจ้าค่ะ
    หลวงพ่อ: เจริญพร

พอดีมาเห็นข้อความของคุณชนะเลยนึกออกค่ะ เมื่อเช้าเล่าแต่เหตุการณ์ฉุกละหุกค่ะ แฮ่ๆ

6. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับคุณฝนและคุณอ้อยในส่วนบุญที่เพิ่มเติมด้วยครับ
    โมทนาสาธุ

7. เจ๋วะรัฐถะ

ค่า อย่าลืมแผ่เมตตาอุทิศบุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร และลูกด้วยนะคะ
    ^_^ อนุโมทนาค่ะ

8. cookieberry

cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากนะคะพี่อ้อย ขอโทษด้วยนะคะที่บอกช้าเพราะฝนเองก็เพิ่งจะคิดออกค่ะ

สมเด็จองค์ปฐมที่ท่านเมตตาเพราะฝนไม่มีใครเอาค่ะ ฝนตามเรื่องความเเสบของตัวเองมาสองวันเเล้ว ขอพี่ Me, Myself ช่วยตามด้วยอีกทาง ผลออกมาว่าฝนกับน้องเเสบชนิดไร้คู่เเข่งเปรียบได้กับนักโทษที่ทางการตั้งค่าหัวตามจับค่ะ วีรกรรมเเต่ละเรื่องไม่ธรรมดาค่ะถ้ามีคุกก็ถูกจับติดคุกหัวโตไม่ได้เห็นเดือนเห็นตะวันเเล้วค่ะ

พอมาเกิดเลยไม่ค่อยมีสมบัติติดตัวมามากนัก จะปฏิบัติอะไรก็เชื่องช้าพอๆกับน้องหอยทากค่ะเเต่โทษใครไม่ได้ต้องโทษตัวเองเพราะซนจนไม่มีใครเชื่อใจไว้ใจ

rabbit_rabbit_rabbit_rabbit_rabbit_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2009
  9. naruphos

naruphos เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ

วันนี้ผมได้โอนเข้าบัญชีพี่เจ๋วะรัฐถะ 1,000 บาทครับ โอนผ่านหน้าเคาเตอร์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเซ็นทรัลพระราม 2 เวลา 12:47 ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      401.5 KB
      เปิดดู:
      78
  10. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

คิดมากไปเปล่าจ๊า น้องฝน อะไรที่มันแล้วก็แล้วกันไป ไม่ต้องไปคิดหรอก ว่าแล้ว เดี๋ยวเอาวีรกรรมน้องฝนมาเล่าเป็นอุทาหรณ์ดีไหมเนี่ย อิอิ

อนุโมทนากับน้องฝนด้วยนะ มาช้าดีกว่าไม่มา

11. Me, myself

น้องอ้อยจ๋า พี่โอนเงินไปให้ตั้งแต่เช้าแล้วนะจ้ะ อนุโมทนาในการรับเป็นภาระต่างๆของน้องด้วยจ้า ขอให้ผลบุญส่งให้น้องไปนิพพานในชาตินี้ด้วยนะคะ

12. เจ๋วะรัฐถะ

โอ๋ๆๆ ม๊ะ มาเป็นน้องสาวของพี่ก็ได้ค่ะ เดี๋ยวพี่ดูแลน๊า
    พวกเราในที่นี้ล้วนแล้วแต่รู้จักกันมาทั้งนั้นน่ะค่ะ เห็นมั๊ยคะ ว่าน้องไม่โดดเดี่ยวนะ

ช่วงนี้พี่เองก็กำลังพิจารณาคำว่า "อดีตให้มันผ่านไป" อยู่น่ะค่ะ โดยใช้ อริยสัจ4 มาเป็นกำลัง

บางทีอดีต มันก็ทำให้เราทุกข์ได้เหมือนกันนะคะ แต่อริยสัจ4ต้องเรียนรู้ให้ทันความทุกข์เพื่อที่จะได้ดับทุกข์แล้วหายจากทุกข์

พี่เองสามวันมานี่ติดตามเรื่องอดีตอยู่ พอรู้แล้วก็เศร้าหมอง การพลัดพราก มันทำให้เจ็บปวด ความห่วง การยึดติดก็เป็นทุกข์ ได้ยินคำว่า อดีตให้มันผ่านไป ก็หลายครั้งอยู่ แต่มันก็ทำยากเหมือนกันกับการปล่อยวาง โดยเฉพาะการรับรู้ว่าคนๆนั้นมีบุญคุณกับเราใหญ่หลวง ทั้งการดูแลเอาใจใส่ ความรัก และเหนือสิ่งอื่นใด การทำให้จิตของเราได้เข้าถึงธรรมะและให้โอกาสเราได้สร้างบุญกุศลสะสมมาหลายชาติด้วยกัน เหนือสิ่งอื่นใด คนๆนั้นเป็นบุพการีของเราเอง แล้วจะให้พี่ลืมได้ยังไงเนี่ย T_T กำลังพยายามตัดขันธ์5 ด้วยความยากลำบาก โดยเฉพาะตัวสัญญา

แต่ถ้ายึดติด มันก็ไม่คลาย เผลอๆอาจจะไม่ได้เข้านิพพานซะอีก ก็ต้องปล่อยวางไปเป็นพักๆ พี่ก็พยายามวางอุเบกขาอยู่เหมือนกันค่ะ ให้กำลังใจกันเน๊าะ
    ทำใจให้ว่างๆๆ จับลมหายใจ ลึก ลึ๊กกกกกกกกกกกกกกกกกก(เตือนตัวเองเข้าไว้) ฮิ้วววววว มา กอดคอกันลืมอดีต ทำปัจจุบันนี้ให้ดีที่สุดค่ะ

13. เจ๋วะรัฐถะ

จา จ่า จ้า จ๊า จ๋า[​IMG]
    สาธุค่ะ อ้อยไปด้วยค่ะ ยังไงก็จะไปพร้อมกับพี่แน่นอนค่ะ
    อิอิ
    อ้อยอนุโมทนาบุญของพี่ด้วยนะคะ แบบว่าเก็บทุกอณูบุญของพี่ด้วยใจเคารพค่ะ อิอิ

14. Me, myself

สาธุ

15. Me, myself

วันนี้ไปวัดหลวงพ่อโตมาค่ะ ได้ถวายสังฆทานแล้วก็บริจาคเงินใส่ตู้รับบริจาคของวัดทุกตู้เลย เยอะมาก รายการเหมือนที่เคยเขียนไว้ก่อนหน้านี้ แต่จำไม่ได้แล้วว่าอยู่หน้าไหน ก็เอาบุญมาฝากทุกๆท่านค่ะ ดิฉันอุทิศผลบุญให้ท่านกัลยาณมิตรทั้งหลายด้วยค่ะ ให้พวกเราได้ไปนิพพานในชาตินี้กัน สาธุ

16. เจ๋วะรัฐถะ

สาธุ อนุโมทนาค่ะ
    เห็นแสงบุญสว่างจ้ารีบพุ่งเข้ามาทันที ^^[​IMG]

17. paitoon01

ขอน้อมรับผลบุญด้วยคนครับ สาธุ

18. Me, myself

พี่ณหทัยคะ วันนี้อุทิศบุญให้พี่ด้วย ขอให้พี่ผ่านความทุกข์ยากทั้งหลายไปได้ด้วยดีค่ะ

19. paitoon01

ขอตามไปด้วยคนครับคุณอ้อย

20. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอกราบอนุโมทนาสาธุครับ สาธุ...