ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการพระศาสดาในพระมหากรุณาธิคุณ
    และขออนุโมทนากับคุณMe,myself ที่ทำธรรมะมาบอกกล่าวครับ

2. paitoon01

ขออนุโมทนากับคุณ Lixalot's mummy ด้วยครับ

3. paitoon01

ขออนุโมทนากับคุณฝนด้วยครับ สาธุ

4. พรพิสุทธิ์

พรพิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบุญมาฝาก เมื่อวานไปถวายภัตตาหารเช้ากับแม่ที่วัดถ้ำ กวาดบันไดวัด
    แม่กวาดรอบศาลา (วันนี้ก็ไปค่ะ แต่ฝนตกเลยไม่ได้กวาด)
    โอนเงินถวายโลงเย็น 200 บาท
    เดินจงกรม สวดมนต์ นั่งสมาธิ แผ่เมตตา
    .........
    อ่านบันทึกเรื่อง ที่พระศาสดาทรงสอนธรรมะ พี่ Me, myself เรื่อง กรรมบท 10
    ก็ตั้งใจจะปฎิบัติตามค่ะ ไม่ยากนะคะ ถ้าเรามีศีล 5 ประจำอยู่แล้ว เพียงแต่เพิ่มเติม
    ความละเอียดทางวจี และมโน เข้าไป สาธุ.. ลูกจะตั้งใจปฏิบัติค่ะ

5. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

อนุโมทนาค่า

ค่ะ ถ้ามีศีลห้าดีอยู่แล้ว เพิ่มความละเอียดเข้าไปค่ะ จะได้ศีลดียิ่งขึ้นไปค่ะ

6. jks

jks เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2009

ขออนุโมทนา สาธุูด้วยค่ะ

7. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอกราบอนุโมทนาสาธุครับ สาธุ...<!-- google_ad_section_end -->

8. paitoon01

ขออนุโมทนาสาธุกับคุณพรพิสุทธิ์และคุณแม่ด้วยครับ

9. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    สาธุ อนุโมทนาค่ะ
    ดีใจกับคุณ Lixalot's mummy ด้วยนะคะ ^_^

10. เจ๋วะรัฐถะ

อนุโมทนาด้วยคนนะคะ กับน้ำใจงามๆของน้องนฤพล ที่ช่วยเป็นธุระในการเซฟสำรองข้อมูลไว้ ^_^

11. เจ๋วะรัฐถะ

อนุโมทนาค่ะน้องฝน
    สรุปว่าใช่พระอาจารย์ของน้องฝนจริงๆด้วย
    กราบนมัสการพระอาจารย์ของน้องฝนเจ้าค่ะ

12. เจ๋วะรัฐถะ

อนุโมทนาค่ะน้องฝน
    หากมีบุญวาสนา พี่คงได้มีโอกาสไปกราบพระอาจารย์ของน้องฝนบ้างนะคะ
    ตอนนี้กราบในมโนไปก่อนค่ะ

13. เจ๋วะรัฐถะ

อนุโมทนาค่ะ สาธุ ^_^

14. เจ๋วะรัฐถะ

ช่วงนี้อ้อยโดนคุมเข้มค่ะ เลยต้องระมัดระวังทั้งกาย วาจา ใจ โดยเฉพาะวาจากับใจเพราะมันเร็วมากค่ะ

เช้านี้ขึ้นไปกราบพระศาสดาองค์ปัจจุบัน เห็นสมเด็จองค์ปฐมอยู่ด้วย เลยน้อมกราบทั้งสองพระองค์

อ้อย: ลูกขอน้อมกราบพระศาสดาเจ้าค่ะ (หันไปทางสมเด็จ) สมเด็จเจ้าขาลูกกราบขอขมาสมเด็จด้วยเจ้าค่ะ ที่ลูกไม่รู้จักสำรวม

สมเด็จองค์ปฐม: (ยิ้ม)ไม่เป็นไร รู้ว่าเจ้าไม่ได้ตั้งใจ เจตนาไม่มีย่อมไม่ผิด

พระศาสดา: ท่านก็ใจดีกับเด็กๆพวกนี้เกินไป เลยพากันได้ใจ

สมเด็จองค์ปฐม: (ยิ้ม)

พระศาสดาองค์ปัจจุบัน: เป็นยังไงบ้าง เมื่อวานรู้อะไรหรือยัง

อ้อย: รู้ทุกข์เจ้าค่ะ

พระศาสดาองค์ปัจจุบัน: ทุกข์เพราะเหตุใด

อ้อย: ทุกข์เพราะความอยาก มันเกิดกิเลสเจ้าค่ะ เมื่ออยากแล้วไม่ได้รับการสนอง ก็ทุกข์ทุรนทุรายเจ้าค่ะ

พระศาสดาองค์ปัจจุบัน: แล้วทำยังไงถึงจะหายทุกข์

อ้อย: พยายามตัดกิเลสคือตัวอยากค่ะ

พระศาสดาองค์ปัจจุบัน: ตัดยังไง

อ้อย: มันเกิดขึ้นเดี๋ยวมันก็ดับไปเจ้าค่ะ ก็ภาวนาไปเรื่อยๆเจ้าค่ะ ทำงานไปก็ภาวนาไป หยิบเอางานที่ทำนำมาเป็นธรรมะเตือนตัวเองเจ้าค่ะ

พระศาสดาองค์ปัจจุบัน: นี่แหล่ะ ถึงไม่อยากให้จิตเจ้าฟุ้งซ่าน พอมันฟุ้งซ่านกิเลสก็เกาะได้ง่าย ต่อไปก็ต้องระมัดระวัง แล้วตอนนี้เจ้ายังอยากอยู่อีกหรือไม่

อ้อย: (โกหกไม่ได้เลยต้องตอบตรงๆ) ก็ยังอยากนิดๆอยู่เจ้าค่ะ

พระศาสดาองค์ปัจจุบัน: เออ มนุษย์นี่นะ ก็พยายามตัดให้กิเลสขาดแล้วกัน จะได้ขึ้นไปได้ง่าย อย่ายึดติด เหมือนที่แม่เจ้าเป็นห่วงเจ้า ทีนี้เข้าใจละยัง

อ้อย: พอจะเข้าใจแล้วเจ้าค่ะ พระศาสดาเจ้าขา เมื่อคืนฝันเจ้าค่ะ ว่าไปสถานที่แห่งหนึ่ง เป็นวัด แต่พระพุทธรูปไม่มีเศียรเลยเจ้าค่ะ เหมือนจะถูกตัดทุกองค์ด้วยฝีมือของคนในวัดเอง แต่ไม่ใช่เป็นการตัดเพื่อนำไปขาย คล้ายกับว่าลบหลู่พระธรรมคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า แล้วตั้งคำสอนขึ้นมาใหม่

พระศาสดาองค์ปัจจุบัน: แล้วเจ้าทำยังไง

อ้อย: ก็นึกถึงคำสอนของพระศาสดาเกี่ยวกับ มโน3 ต้องไม่สงสัยในพระพุทธเจ้า และคำสอนของพระพุทธเจ้า หากที่ผิดไปจากนี้ก็ไม่ใช่แนวทางของพระพุทธเจ้า แล้วทำไมเค้าต้องทำแบบนั้นล่ะเจ้าคะ

พระศาสดาองค์ปัจจุบัน: หนทางมีหลายทาง ทั้งตรง ทั้งลัด บางทีคดเคี้ยวมากๆก็หลง แล้วแต่ใครจะเลือกทางไหน

อ้อย: เจ้าค่ะ งั้นลูกขอกราบลาเจ้าค่ะ

พระศาสดา: เจริญพร ให้เร่งปฏิบัติเข้า เพื่อเข้าถึงพระนิพพาน

อ้อย: สาธุเจ้าค่ะ

สมเด็จองค์ปฐม: อยากกลับละยัง

อ้อย: อยากแล้วเจ้าค่ะแต่ไม่ไปที่เดิมนะเจ้าคะ จะกลับพร้อมแม่เจ้าค่ะ

สมเด็จองค์ปฐม: เออ มันไม่มีหน้าที่สักอย่างนี่นะ ติดแม่อย่างเดียว อีกไม่นานหรอก ตั้งใจให้หนัก ตอนนี้ก็ทำหน้าที่ ที่จะกระทำได้เพื่อเพิ่มบุญบารมีให้ตัวเองไปก่อน คราวนี้ให้กลับมาพร้อมกันจะได้ไม่ห่วงกันอีก

อ้อย:สาธุเจ้าค่ะ (ยิ้มแป้น)งั้นลูกขอกราบลาเจ้าค่ะ

สมเด็จองค์ปฐม: เจริญพร

เช้านี้ไปตลาดนัดพร้อมญาติธรรม เจอปลาไหล เลยซื้อมาปล่อยค่ะ คราวนี้พอมีประสบการณ์เลยไม่ค่อยทุลักทุเลสักเท่าไหร่ค่ะ เอาบุญมาฝากกัลยาณมิตรทุกท่านด้วยค่ะ
    ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2009
  15. cookieberry

cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะ พอหลังจากที่เราวงเเตก ฝนโทรไปที่วัดพระอาจารย์ปรากฏว่าที่วัดตามหาฝนกันอยู่เพราะฝนไม่โทรกลับไปที่วัดเลย พระองค์น้องท่านก็เป็นห่วงเดินไปเดินมา

พอเมื่อวานฝนโทรไปโยมอุปัฏฐากวัดดีใจใหญ่เลย รีบไปเรียนให้พระอาจารย์ท่านทราบว่าฝนโทรกลับมาเเล้ว พระอาจารย์ท่านก็ยิ้มๆ ท่านไม่ได้ว่าอะไร

ท่านรู้อยู่เต็มจิตว่าช่วงที่ฝนหายไป ฝนไปซนที่ไหน ท่านเเยกวงได้ทุกคนก็มีสติกลับมาเหมือนเดิม ไม่งั้นคงคุยกันกระจาย เเถมมีนัดว่าจะไปคุยกันข้างบนต่ออีกเเน่ะ จะว่าไปก็ตลกดีเนาะ

ป.ล. พระอาจารย์ท่านว่าฝนน่าจะได้งานล่ะค่ะ เเต่ท่านไม่ได้ฟันธง ต้องถามพระองค์น้องก่อนว่าเป็นยังไง เพราะโยมอุปัฏฐากฝากพระองค์น้องให้ไปถามพระอาจารย์ด้วยเหมือนกัน

สาธุ ขอให้ฝนได้งานด้วยจริงๆเถอะนะคะ

นมัสการสมเด็จองค์ปฐม สมเด็จองค์ปัจจุบัน เเละพระอาจารย์ฝนค่ะ

16. เจ๋วะรัฐถะ

พี่เอาใจช่วยนะคะ เช้านี้อุทิศบุญให้น้องฝนด้วยจ้า
    พวกเรายังนับว่าโชคดีเน๊อะ พระศาสดากับสมเด็จทรงเมตตา ดึงไว้ไม่ให้พวกเราเข้ารกเข้าพง

ปกติเคยได้ยินสุภาษิตเค้าว่ากันว่า รวมกันเราอยู่ แยกหมู่เราตาย
    แต่ของพวกเรา ต้องประมาณว่า รวมกันเราอาจจะตาย แยกกันปฏิบัติดีกว่า
    แต่พระศาสดาท่านไม่ได้ห้ามนะคะ เพียงแต่บอกว่า อย่าให้เกินขอบเขตเท่านั้นเอง แสดงว่าคุยได้อยู่เน๊าะแต่ต้องรู้สติด้วย แฮ่ๆ ^_^

17. cookieberry

cookieberry เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องของอดีตพระองค์นึงที่วัดพระอาจารย์ ตอนนี้เล่าได้เพราะท่านสึกไปตามวาระเเห่งกรรมของท่านเอง

วันหนึ่งมีเด็กวัยรุ่นคนนึงเเม่เอามาให้บวชกับพระอาจารย์บอกว่า ลูกไปมีเรื่องกับเด็กวัยรุ่นเเล้วถูกตีหัวสลบไปหลายวัน พอฟื้นขึ้นมาก็อยากบวช เเม่เลยมาฝากเอาไว้กับพระอาจารย์ท่าน

ต่อมาก็มีครูบาอินทรจากลำพูนท่านรีบบอกพระอาจารย์ว่าอย่ารับเด็กคนนี้ เพราะเด็กคนนี้หนีมาจากนรกต้องเป็นเปรต ถ้าพระอาจารย์ท่านช่วยไว้ท่านต้องรับกรรมของเด็กคนนี้ พระอาจารย์ท่านบอกว่าไม่เป็นไร ท่านยินดีรับเเทน

พระรูปนี้ท่านสร้างความลำบากใจให้กับพระอาจารย์ท่านเป็นอย่างมาก เช่น เวลาพระอาจารย์ท่านสอน พระรูปนี้ก็จะเถียงๆๆ เพื่อนพระเตือนท่านๆก็จะโมโหใส่ ไม่ช่วยงานวัด จนพระอาจารย์ท่านขอให้สึก ท่านก็ไม่ยอมสึก

ฝนเองก็ไปถามสมเด็จองค์ปฐมเกี่ยวกับพระรูปนี้เหมือนกัน ฝนไม่อยากให้ท่านสึกเพราะโลกภายนอกมันน่ากลัว เเล้วยิ่งท่านติดสินบนหนีมาจากนรกด้วยเเล้วยิ่งไม่สมควรจะสึกใหญ่

สมเด็จท่านก็ว่าพระรูปนี้ท่านหนีมาจากนรกติดสินบนเพชรฆาตมาบอกว่าจะบวชเป็นพระเเละจะอุทิศส่วนกุศลให้ เเต่หลังจากที่พระหมดบุญก็ต้องลงนรกไปใช้กรรม ฝนว่าฝนจะให้บุญพระท่านจะได้ครองความเป็นสมณะเพศต่อไป สมเด็จท่านว่าให้ไม่ได้เพราะถ้ายิ่งครองผ้าเหลืองนานก็ยิ่งจะบาปเพราะพระรูปนี้ท่านเถียงพระอาจารย์ทุกคำพูดไม่มีการลดราวาศอกให้พระอาจารย์ท่านเลย

ท่านว่าขนาดพระอาจารย์เองท่านยังช่วยได้เเค่นี้ เเล้วฝนบุญน้อยกว่าพระอาจารย์ตั้งเยอะจะไปช่วยพระท่านได้ยังไง ต้องปล่อยท่านไปตามกรรมของท่านเอง กรรมเข้ามาบดบังความดีที่ท่านควรจะมีจากการสร้างบารมีในฐานะสงฆ์ เเม้เเต่พระอาจารย์เองท่านต้องยอมปล่อยไป ยิ่งอยู่ยิ่งจะตกนรกชดใช้กรรมมากขึ้น

เรื่องนี้ไม่มีตอนจบเเต่รู้เเน่ๆว่าเวลาวาระของกรรมเข้ามาเบียดเบียนสามารถดลจิตดลใจให้คนคิดชั่วทำชั่วได้ เห็นผิดเป็นชอบ เห็นทองคำเป็นก้อนกรวด

ฝนเองถ้าเลือกได้ ฝนอยากบวชเป็นลูกศิษย์พระอาจารย์ อยู่วัดเดียวกับท่านปรนนิบัติตอบเเทนบุญคุณครูบาอาจารย์ เเต่พระท่านซะอีกที่อยู่ใกล้กับไม่เห็นคุณค่าของพระอาจารย์

น่าเสียดาย

18. suparbtom

suparbtom เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุกับทุกๆท่านครับ ดีจังเลยเข้ามาทีไรได้บุญกับไปทุกที...สาธุ...สาธุ....สาธุ...ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับสิ่งดีๆที่หยิบยื่นให้แก่กัลยาณมิตรเข้ามาทุกครั้งสบายใจมากๆ(ถ้าไม่มีใครมาป่วน) ขอบารมีพระรัตนตรัยดลบันดาลให้ทุกๆท่านมีความสุข มีความเจริญในธรรมยิ่งขึ้นๆครับ...สาธุ....

19. akp07

akp07 เป็นที่รู้จักกันดี

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ครับ
    การบวชเป็นพระนี่ตกนรกง่ายกว่าฆราวาสอีกนะครับ ศีลมากกว่าเยอะแล้วข้อวัตรปฏิบัติต่างๆ อีก บางคนสักแต่ว่าบวชไม่มีศรัทธายิ่งเร่งไปนรกเร็วขึ้นอีก เพราะไม่ปฏิบัติธรรมกัน

ขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยครับ

20. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

อนุโมทนาด้วยนะจ๊ะอ้อย การปฏิบัติรู้สึกว่าก้าวหน้าขึ้นมากเลย ยินดีด้วยค่ะ